[Funland] Du xuân lễ phật chùa Tam Chúc?

hp220606

Xe tải
Chưa đi thì đi cho biết, nhưng E khuyên cụ nên đi vào thời điểm khác, bây giờ đi chỉ mua thêm bực mình

chualang67

Xe buýt
Dịch đang nổ mà cứ đình chùa miếu mạo suốt,toàn chỗ đông người.

hd-vt

Xe container
"Nước ngoài" cả tây lẫn tàu (trừ khách do GH quốc doanh mời) ko bao giờ vào mấy chỗ này nhé.
Cả về giá trị tâm linh lẫn giá trị "thắng cảnh lịch sử" cũng như giá trị nghệ thuật kiến trúc thì các công trình cổ (hoặc phục dựng) của Tàu ăn đứt mấy cái nhà bê tông nhái tàu này.
Bọn Tây thì nó tinh lắm, những công trình "tâm linh, lịch sử" mà xây dựng dăm bảy chục năm đổ lại là nó ko thèm ngó rồi. Nếu muốn xem đền chùa cổ thì chúng nó sang TQ, Nhật, Căm Angkor, Myanma.... Nhất là đình chùa VN cổ có giá trị thì thể hiện ở sự nhỏ nhắn, tinh xảo, trầm mặc cổ kính hòa đồng vs thiên nhiên, làng xóm.... chứ ko phải những khối bê tông vô hồn kệch cỡm này!
Tây đi ninh bình đông nghịt, nhưng chủ yếu đi hang múa. Tràng an.
Bái đính chắc chưa đến 1000 khách năm
Hai cụ đúng òi.
Cái em nói chính là thiên nhiên đấy ạ, về tâm linh thì đa số dân Việt gọi là hướng về Phật chứ đâu phải Phật tử. Bỏ qua chuyện Chùa của cá nhân, của dì, của nợ, của ai đó ra thì quần thể đó điểm cộng là thiên nhiên, dù Chùa bê tông, mới nhưng hoành tráng, đẹp về tổng thể hài hòa với thiên nhiên (họ còn xây dựng nhiều nữa) Còn về bọn Tây lông vàng, lông đen, đen còn xoăn thì từ từ em sẽ chém gió cùng các cụ nhé hehe.
HPNY.

Matizcoi

Xe cút kít
Em vừa đi hôm qua, không vào được chùa chính vì xe điện và thuyền đều bị quá tải. Nên để qua tháng giêng hãy đi. Giờ thì quá đông và lộn xộn. Cảnh đẹp tuyệt vời, tiếc là để rơi vào tay tư nhân.
Vào tay tư nhân mới có cái tuyệt vời mà cụ khen nhé :D

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ đúng òi.
Cái em nói chính là thiên nhiên đấy ạ, về tâm linh thì đa số dân Việt gọi là hướng về Phật chứ đâu phải Phật tử. Bỏ qua chuyện Chùa của cá nhân, của dì, của nợ, của ai đó ra thì quần thể đó điểm cộng là thiên nhiên, dù Chùa bê tông, mới nhưng hoành tráng, đẹp về tổng thể hài hòa với thiên nhiên (họ còn xây dựng nhiều nữa) Còn về bọn Tây lông vàng, lông đen, đen còn xoăn thì từ từ em sẽ chém gió cùng các cụ nhé hehe.
HPNY.
Mấy khối bê tông đó bản thân đã là sự tàn phá núi rừng, bê tông hóa thiên nhiên, còn kéo theo 1 đám mông muội đến chen chúc xả rác ô nhiễm môi trường, ăn nhậu xẻ thịt thú nhà lẫn thú rừng bêu riếu tinh thần của đức Phật!

minuteman2

Xe đạp
Tránh xa các chùa BOT đi các Cụ: Tam Chúc - Bái Đính...........................Không bao giờ em đi

hd-vt

Xe container
Mấy khối bê tông đó bản thân đã là sự tàn phá núi rừng, bê tông hóa thiên nhiên, còn kéo theo 1 đám mông muội đến chen chúc xả rác ô nhiễm môi trường, ăn nhậu xẻ thịt thú nhà lẫn thú rừng bêu riếu tinh thần của đức Phật!
Ơ hơ, hình như em đã qc cho BĐ TC thì phải. Chờ mãi chả ai bo cho đồng nào nhẩy(:|
Thôi giờ em thấy cụ quá đúng, em công nhận.
HPNY.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em đi chùa Bổ Đà ở Bắc Giang (chỉ qua sông cầu 1 chút) là một ngôi chùa cổ đẹp kinh khủng, mọi thứ đều nguyên bản, vắng lặng, thanh tao vô cùng. Đặc biệt ấn tượng với khu bảo tháp cổ kính.
Đến những chỗ này em thấy như mình và thiên nhiên đất trời hoà vào là một. Đúng là cõi niết bàn đấy ạ.
Thanh tịnh thì đúng hơn là thanh tao cụ ạ.