[Funland] Dự toán chi phí xây nhà

Memory2009

Xe đạp
Tuỳ theo gói cụ trọn ví dụ 5t/m2-5,5t-6t-7t...../m2 là cũng san sát với thực tế rồi.Cụ chọn gói nào thôi
nhà em tự quán xuyến chứ cũng k thuê bên trọn gói, mức độ như em mô tả trên, bác nào chuyên xây cũng thấy k phải loại xoàng xĩnh vớ vẩn, nhưng giá cũng đến thế thôi bác ạ. Đấy là vật tư em mua lẻ tẻ hàng ngày, ko có chỗ lưu kho, ko thể lấy một lúc mấy tấn vật tư được. Nếu ở quê có chỗ ôm nhiều 1 lúc thì giá còn tốt hơn. À mà nhà em đổ bê tông thủ công nhé.

Viola2009

Xe buýt
nhà em tự quán xuyến chứ cũng k thuê bên trọn gói, mức độ như em mô tả trên, bác nào chuyên xây cũng thấy k phải loại xoàng xĩnh vớ vẩn, nhưng giá cũng đến thế thôi bác ạ. Đấy là vật tư em mua lẻ tẻ hàng ngày, ko có chỗ lưu kho, ko thể lấy một lúc mấy tấn vật tư được. Nếu ở quê có chỗ ôm nhiều 1 lúc thì giá còn tốt hơn. À mà nhà em đổ bê tông thủ công nhé.
Mấy ông chủ thầu ở chỗ mình thường tính sơ sơ nthe.
Họ bảo tính công xây theo m2 hay tính công ngày(chủ tự mua vlxd)hay thuê trọn gói thì kiểu gì cũng áp đc.
Cùng là kiểu nhà đó,nhưng giá 2 nhà sẽ khác nhau vì mỗi nhà lựa cho mình vlxd khác nhau(trung bình,tốt,xịn)

Memory2009

Xe đạp
Mấy ông chủ thầu ở chỗ mình thường tính sơ sơ nthe.
Họ bảo tính công xây theo m2 hay tính công ngày(chủ tự mua vlxd)hay thuê trọn gói thì kiểu gì cũng áp đc.
Cùng là kiểu nhà đó,nhưng giá 2 nhà sẽ khác nhau vì mỗi nhà lựa cho mình vlxd khác nhau(trung bình,tốt,xịn)
mà em thấy nghe mấy ông chủ thầu tính chuẩn hơn nghe kiến trúc sư nhà em đấy bác, đặc biệt là mấy bác thầu khoảng trên 10 năm kinh nghiệm. Tất nhiên về mặt dự toán thôi nhé. Họ tính khối lượng rất nhanh và chuẩn, lại thạo giá. Và 1 điểm nữa là, kiến trúc sư nhiều khi sợ trách nhiệm hay sao ấy, xây dựng kết cấu nhiều khi hơi quá. Nhà em nằm giữa 2 nhà kiên cố 4 tầng, mặt tiền k rộng, nền đất chắc mà bản vẽ toàn sắt Fi 22

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
bác ấy k điêu đâu ạ. Nhà em ở HN, xây gần 250m (5 tầng 1 tum có làm thêm tôn chống nóng 15m phía sau phơi đồ) năm ngoái. Nếu vào cái nhà thì phần thô hết 650 (công 1.35tr/m, sắt móng bè , điện đi gen toàn bộ, dây trần phú), hoàn thiện nhà em nếu trừ phần nội thất, điều hoà các thứ thì khoảng 550 (nhôm xingfa loại hơn 2tr, cửa chính 30tr/ bộ,1 cửa ban công nhôm xingfa rộng như cửa chính, 6 phòng ngủ đều có cửa sổ , sơn cova, cầu thang đá kim sa tự nhiên, vịn cầu thang kính gỗ, rèm cầu vồng loại dày, 6 vệ sinh, có 1 vệ sinh có sen cây và bồn tắm ... Nếu nhà ở quê vận chuyển thuận lợi, xây diện tích xây dựng nhỏ hơn và ít vệ sinh hơn thì còn tiết kiệm hơn khá nhiều. Tầm 180 m như nhà bác kia hết 900 là tin được. Người ta đã lên đây xin giá là cũng ko phải lắm tiền đến nỗi mà xây cái nhà 200 m mà 1.5-2 tỷ rồi. Nhiều khi bên thiết kế ấy, họ dự toán xa vời thực tế lắm. Nhà em thuê thiết kế mấy chục tr hẳn hoi đấy, dự toán lên 2 tỷ làm em cũng toát cả mồ hôi. Lại lần đầu làm nhà nên rất hoảng. Rồi dấn thân vào cũng tự tin dần. Bác nào mới làm, hoặc biết nhà ai mới làm thì nói, còn đâu đừng nên chém bừa làm ng ta hoảng hồn lên. Nói thật là 10 nhà xây nhà thì đền 7 nhà nói vống lên cho oai. Em thật.
Nhiều cụ chém giá kinh quá. Ae chuẩn bị làm nhà nghe hãi. Nhưn thực tế nếu tự xây mà kiểm soát được thì chi phí rất hợp lý.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
mà em thấy nghe mấy ông chủ thầu tính chuẩn hơn nghe kiến trúc sư nhà em đấy bác, đặc biệt là mấy bác thầu khoảng trên 10 năm kinh nghiệm. Tất nhiên về mặt dự toán thôi nhé. Họ tính khối lượng rất nhanh và chuẩn, lại thạo giá. Và 1 điểm nữa là, kiến trúc sư nhiều khi sợ trách nhiệm hay sao ấy, xây dựng kết cấu nhiều khi hơi quá. Nhà em nằm giữa 2 nhà kiên cố 4 tầng, mặt tiền k rộng, nền đất chắc mà bản vẽ toàn sắt Fi 22
Chủ thầu tính nhiều khi vẫn ảo. Tính chuẩn mà sát thì phải 1 ông thợ cả trong nhóm xây dựng tính mới thực tế.

tonyphan26618

Xe tải
Năm 2023 vật giá thay đổi nhiều không các bác, năm sau em được tuổi em còn xây nhà lần đầu

Em dự tính thuê thiết kế, sau đó mình mua vật liệu và thuê giám sát các cụ ạ

QueViet

Xe tăng
Năm 2023 vật giá thay đổi nhiều không các bác, năm sau em được tuổi em còn xây nhà lần đầu

Hàng xóm nhà em năm ngoái làm nhà, than thở vật liệu tăng nhưng vẫn xây to vật vã, suốt từ tháng 10 năm ngoái đến cuối tháng 3 vừa rồi mới xong.

hung1234567890

Xe đạp
Các các cho e hỏi, e có mảnh đất 5× 14 xây 2 tầng là thành 140m2, so với việc xây nhà cấp 4 140m2 thì giá xây 2 tần hay nhà cấp 4 thì rẻ hơn vậy

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

2023 giá sắt thép và đa số các vật liệu đều giảm cụ ạ . Cụ tìm đơn vị thiết kế có năng lực giám sát . Thiết kế và giám sát công trình luôn thì tốt .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các các cho e hỏi, e có mảnh đất 5× 14 xây 2 tầng là thành 140m2, so với việc xây nhà cấp 4 140m2 thì giá xây 2 tần hay nhà cấp 4 thì rẻ hơn vậy
Theo lý thuyết xây nhà cấp 4 một tầng thì chi phí tính trên đơn vị m2 rẻ hơn cụ ạ .

Lady Bee

Xe tải
bác ấy k điêu đâu ạ. Nhà em ở HN, xây gần 250m (5 tầng 1 tum có làm thêm tôn chống nóng 15m phía sau phơi đồ) năm ngoái. Nếu vào cái nhà thì phần thô hết 650 (công 1.35tr/m, sắt móng bè , điện đi gen toàn bộ, dây trần phú), hoàn thiện nhà em nếu trừ phần nội thất, điều hoà các thứ thì khoảng 550 (nhôm xingfa loại hơn 2tr, cửa chính 30tr/ bộ,1 cửa ban công nhôm xingfa rộng như cửa chính, 6 phòng ngủ đều có cửa sổ , sơn cova, cầu thang đá kim sa tự nhiên, vịn cầu thang kính gỗ, rèm cầu vồng loại dày, 6 vệ sinh, có 1 vệ sinh có sen cây và bồn tắm ... Nếu nhà ở quê vận chuyển thuận lợi, xây diện tích xây dựng nhỏ hơn và ít vệ sinh hơn thì còn tiết kiệm hơn khá nhiều. Tầm 180 m như nhà bác kia hết 900 là tin được. Người ta đã lên đây xin giá là cũng ko phải lắm tiền đến nỗi mà xây cái nhà 200 m mà 1.5-2 tỷ rồi. Nhiều khi bên thiết kế ấy, họ dự toán xa vời thực tế lắm. Nhà em thuê thiết kế mấy chục tr hẳn hoi đấy, dự toán lên 2 tỷ làm em cũng toát cả mồ hôi. Lại lần đầu làm nhà nên rất hoảng. Rồi dấn thân vào cũng tự tin dần. Bác nào mới làm, hoặc biết nhà ai mới làm thì nói, còn đâu đừng nên chém bừa làm ng ta hoảng hồn lên. Nói thật là 10 nhà xây nhà thì đền 7 nhà nói vống lên cho oai. Em thật.
Bác cho cháu xin contact nhà thầu này với ạ

Dream22015

Xe buýt
Từ thiết kế đến thi công toàn vớ vẩn là nhiều, làm tốt cực hiếm
Người ta làm công ăn lương nên đúng là tìm đc theo ý của mình khó cụ ạ. Làm dâu trăm họ, người này khen tốt, người kia chê không tốt ấy mà.
E nghĩ cụ cần bóc tách chi tiết thì mới có đc câu trả lời gần đúng. Càng chi tiết càng tốt.
Còn tính áng áng thì như các cụ đã tính, cứ 7-10 triệu/m2. Bao nhiêu m tính tiền bấy nhiêu.
Thêm nữa là cố gắng tìm hiểu kĩ những vật tư mình lựa chọn và kiên định với vật tư, thiết bị mình đã chọn chứ cái gì cũng: làm giúp anh loại tốt, đến đâu tính đến đó --> sau nó lên nhiều lắm cụ ạ.
Đơn giản như cái bệt vệ sinh: Rẻ 5 tr có --> đến lúc lắp lại thấy cái nọ cái kia tính năng hay hơn, tốt hơn, cố 1 tí --> thành 30 trẹo luôn :)

Dream22015

Xe buýt
Cụ chủ có vẻ bi quan nhỉ. Nghe câu này của cụ mà em trạnh lòng khi cụ mất niềm tin như vậy :)). Cụ mà rảnh em cho xe qua chở cụ đi khoảng chục nhà đã làm và tự cụ tâm sự với các gia chủ đó xem là nên hay không nên thuê thiết kế để cụ có thêm kinh nghiệm và niềm tin chứ làm em không làm :)
Đúng là cụ chủ nên thuê tư vấn thiết kế. Nếu ko có thiết kế, sau làm theo ý thợ xây có khi phát sinh còn mệt hơn, mất nhiều chi phí hơn (vì thợ xây muốn làm 1 đằng, cụ chủ lại muốn 1 nẻo)
Còn tất nhiên không phải mình cứ lựa chọn, chốt với thiết kế như nào là phải làm như vậy. Trong quá trình làm cụ thấy phát sinh gì chưa hợp lý vẫn trao đổi giữa thiết kế, thợ xây và chủ nhà. Quyết định cuối cùng thì chủ nhà phải quyết vì mình mới là người sử dụng, sướng khổ gì mình chịu mà?

Dream22015

Xe buýt
Đúng rồi cụ ạ. E cũng đã trải nghiệm, thấy kiến trúc sư không có yếu tố thực tế bằng thợ xây nên dự toán không chuẩn được. Thêm nữa nếu xây nhà ở quê thì vật tư mỗi vùng miền cũng khác. Kết cấu thường tính hệ số an toàn cao. Thợ xây toàn kêu trời vì phải làm thép nhiều (thợ xây thì tốn công thợ, chủ nhà tốn chi phí vật tư thép,...).

Tsubame18

Xe tải
Giờ giá hoàn thiện( chát, lát nền) là bao nhiêu các cụ nhỉ? Em có cái nhà ở tỉnh tổng sàn hơn 300m2 cần thoàn thiện để cho thuê

CDX 1.8_Red

Xe tải
Giờ giá hoàn thiện( chát, lát nền) là bao nhiêu các cụ nhỉ? Em có cái nhà ở tỉnh tổng sàn hơn 300m2 cần thoàn thiện để cho thuê
hoàn thiện thì nhiều việc chứ đâu chỉ có ít cv thế cụ. còn tùy thuộc loại nhà nữa vc ngang hay đứng. em làm xd là cứ phải có thông tin cụ thể mới có giá chuẩn đc.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn thiện con nhà thô chưa trát chưa lát nền thì tầm 3,5-4tr/m2 nữa. Của cụ khoảng trên 1 tỏi chưa tính nội thất.

toyfriend

Xe buýt
Hoàn thiện con nhà thô chưa trát chưa lát nền thì tầm 3,5-4tr/m2 nữa. Của cụ khoảng trên 1 tỏi chưa tính nội thất.
hoàn thiện giá này mà ưng ý được thì rẻ cụ nhỉ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
hoàn thiện giá này mà ưng ý được thì rẻ cụ nhỉ
Giá đó là đối với vật liệu hoàn thiện mức độ trung bình khá thôi. Phân khúc ngang chung cư hoàn thiện sẵn, trên nhà trọ chút, nói chung vừa đủ dùng thôi cụ. Hàng ngon hàng tốt dùng cho biệt thự cụ xác định 5-7tr/m2.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Mai này cụ cho em xin số của đội thợ xây nhà cụ nhé. Em note lại để mai này tìm cụ cho dễ. Em cám ơn cụ trước.