[Funland] Dự thảo về diện tích tối thiểu được tách thửa

chai ko

Xe tải
Đọc không hiểu lại bảo người khác lơ ngơ, xà lơ quá ))
Thắc mắc của em đối với các lô ko đủ điều kiện tồn tại đã được trả lời trong điều 15 của quyết định 61 mới ban hành 27/9. Lô ko đủ điều kiện tồn tại sẽ được tạo điều kiện hợp thửa. Nếu ko hợp thửa được thì sẽ được thu hồi theo giá nhà nước.

Cái quan trọng em hỏi về các lô ko đạt chuẩn thì các cụ ko trả lời được. Thì em chả nói các cụ lơ ngơ còn gì. Chứ các cụ chỉ ra được đích thị luật lá thì em cãi sao được.

Khongdanhvong

Xe điện
Khongdanhvong eterniti mệt với các cụ nhỉ. Trả lời ý chính thì ko trả lời. Cứ nói chuyện như trên mây ở đâu ý. Lơ nga, lơ ngơ.

Nãy em vừa đọc lại quyết định 61 ngày 27/9/2024 rồi. Các cụ tua xuống điều 15. Xử lý các trường hợp ko đủ điều kiện tồn tại. Ghi
- tạo điều kiện hợp thửa.
- trong trường hợp ko hợp thửa được thì sẽ thu hồi.
Đúng luôn cái băn khoăn của em về vụ này
Cụ lại kiểu nhặt câu suy diễn rồi, lơ ngơ thế mà lại đi chửi người khác 😂. Hướng dẫn này có rất nhiều trường hợp khác nhau, quy định mỗi trường hợp mỗi khác. Giống lúc trước cụ trích Quyết định đã hết hiệu lực mà cũng trích được 🤭.
Em chưa tìm được bản full của QĐ 2024 này, có bản full em chỉ cho cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Nhà diện tích nhỏ ở HN thì đa phần sai phép, k phép.
HN thì nhà to cũng đa phần không phép, nó không liên quan đến việc nhỏ hay to, mà vì HN xây không đúng phép thì đỡ các yêu cầu lằng nhằng nên cứ thế làm thôi.

chai ko

Xe tải
Khongdanhvong e vừa kiểm tra google. Đúng là quyết định 61 này chưa up trên google. Em có file là do hội nhóm gửi cho nhau. Cụ nghiên cứu thêm điều 15 của quyết định 61 mới ra hôm 27/9/2024 ý ạ. Em chỉ có 1 link bài viết này thôi. Theo em hiểu toàn bộ các lô ko đạt chuẩn sẽ được tạo điều kiện hợp thửa. Ko hợp thửa được thì sẽ được thu hồi theo quy định của luật đất đai.
Lô ko đạt chuẩn cũ chính là lô ko đủ điều kiện tồn tại là cũng rủi ro.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Khongdanhvong e vừa kiểm tra google. Đúng là quyết định 61 này chưa up trên google. Em có file là do hội nhóm gửi cho nhau. Cụ nghiên cứu thêm điều 15 của quyết định 61 mới ra hôm 27/9/2024 ý ạ. Em chỉ có 1 link bài viết này thôi. Theo em hiểu toàn bộ các lô ko đạt chuẩn sẽ được tạo điều kiện hợp thửa. Ko hợp thửa được thì sẽ được thu hồi theo quy định của luật đất đai.
Lô ko đạt chuẩn cũ chính là lô ko đủ điều kiện tồn tại là cũng rủi ro.
Thế em mới bảo cần có full để đọc.
Còn đọc phần cụ dẫn link thì theo em hiểu: với nhà rơi vào quy hoạch mà bị thu hồi ấy, ví dụ có 80m2 khi bị thu hồi còn 20m2 là dưới điều kiện tồn tại thì bị thu hồi nốt. Chứ không phải là nhà nào dưới 50 m2 đường dưới 4m là không đủ điều kiện bị thu hồi đâu. Như cụ thấy có nhưng nhà bị thu hồi còn chưa đến 1m rộng vẫn tồn tại đấy, nen mới có luật này. Việc mà ảnh hướng tới 80-90% nhà ở thế mà ra cái qđ là không đủ điều kiện thu hồi trong chớp mắt à cụ 🤣

chai ko

Xe tải
Thế em mới bảo cần có full để đọc.
Còn đọc phần cụ dẫn link thì theo em hiểu: với nhà rơi vào quy hoạch mà bị thu hồi ấy, ví dụ có 80m2 khi bị thu hồi còn 20m2 là dưới điều kiện tồn tại thì bị thu hồi nốt. Chứ không phải là nhà nào dưới 50 m2 đường dưới 4m là không đủ điều kiện bị thu hồi đâu. Như cụ thấy có nhưng nhà bị thu hồi còn chưa đến 1m rộng vẫn tồn tại đấy, nen mới có luật này. Việc mà ảnh hướng tới 80-90% nhà ở thế mà ra cái qđ là không đủ điều kiện thu hồi trong chớp mắt à cụ 🤣
Vâng cụ. Em vừa đọc lại quyết định 61 đấy. Em thấy em cũng đang hiểu sai 1 vài chỗ.

anphudong

Xe tăng
Thửa đất có cả thổ cư lẫn cln thì phải lên hết 100% thổ cư mới được tách có đúng ko cụ?
Ko hẳn vậy nhưng việc lên hết thổ cư thì việc tách sổ dễ dàng hơn, chỉ phải đáp ứng các yêu cầu đối với thửa đất ở.
Còn CLN là loại đất nông nghiệp, khi tách thửa cũng cần có điều kiện riêng. Nếu đất CLN nằm trong ranh khu dân cư thì điều kiện như đất ở nữa, còn ngoài ranh thì quy định diện tích khá lớn mới được tách.
Vì vậy mà khi thửa đất nằm trong khu dân cư có cả đất ở và CLN thì khi tách cần phải thỏa mãn điều kiện cho cả 2 loại đất nên khó khăn hơn nhiều cụ ah.

Masayuki85

Xe hơi
Khu em 10 nhà khéo cả 10 nhà xây sai.
Chắc chắn luôn, chẳng ai xây đúng cả. Vượt chiều cao, số tầng… đủ cả. Nếu mà thêm hoàn công mới giao dịch được thì thị trg bds đóng băng luôn

Alex0301

Xe tải
Hà Nội bắt dân Đông Anh, Gia Lâm tách tối thiểu 80m2. Trong khi 90% số căn của anh Vượng ở Đông Anh là dưới 80m2, đa số toàn 62,5m2 :D Bên Gia Lâm anh ấy làm cả 48m2. Khu TĐC của Bộ Công An ở Mai Hiên Đông Anh chia toàn 56m2 :D Mình thấy 1 sự nực cười phân biệt đối xử giữa đất dự án và đất dân (về mặt tư duy quan điểm). Chính sách này sẽ dồn hết dân lên ở chung cư. Giá nhà diện tích nhỏ và chung cư sẽ tiếp tục tăng vì khan hiếm nguồn cung. Người dân đã khó sau càng khó tiếp cận nhà.

Chỉnh sửa cuối:

dungvovan

Xe đạp
Đông Anh bắt dân tách tối thiểu 80m2. Trong khi 90% số căn của anh Vượng ở Đông Anh là dưới 80m2, đa số toàn 62,5m2 :D Bên Gia Lâm anh ấy làm cả 48m2. Khu TĐC của Bộ Công An ở Mai Hiên Đông Anh chia toàn 56m2 :D Mình thấy 1 sự nực cười phân biệt đối xử giữa đất dự án và đất dân (về mặt tư duy quan điểm). Chính sách này sẽ dồn hết dân lên ở chung cư. Giá nhà diện tích nhỏ và chung cư sẽ tiếp tục tăng vì khan hiếm nguồn cung. Người dân đã khó sau càng khó tiếp cận nhà.
Chắc là quyết định tách thửa này copy từ địa phương khác hoặc lỗi đánh máy. Chứ chính quyền là của dân ai lại tự tay bóp xxx mình thế.

Salamander

Xe tăng
Cụ nào có bản full Quyết định 61 này không? Gửi inbox em xin 1 bản với.

dungvovan

Xe đạp
Người ký cái QĐ 61 này chắc chỉ nghĩ sẽ giảm thiểu giao dịch đất đất thổ cư của dân...hướng dòng tiền đó vào các phân khúc còn lại khác. Nhưng không lường được tác hại của nó là đã đẩy giá bds lên , làm tê liệt , mất thanh khoản một lượng lớn giao dịch phát sinh từ nhu cầu thực tế, làm xáo trộn cuộc sống, hoạt động kinh doanh của người dân , gián tiếp tạo ra nợ xấu kéo theo nhiều hệ lụy cho XH.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Người ký cái QĐ 61 này chắc chỉ nghĩ sẽ giảm thiểu giao dịch đất đất thổ cư của dân...hướng dòng tiền đó vào các phân khúc còn lại khác. Nhưng không lường được tác hại của nó là đã đẩy giá bds lên , làm tê liệt , mất thanh khoản một lượng lớn giao dịch phát sinh từ nhu cầu thực tế, làm xáo trộn cuộc sống, hoạt động kinh doanh của người dân , gián tiếp tạo ra nợ xấu kéo theo nhiều hệ lụy cho XH.
Cụ nghĩ đơn giản quá rồi. Trước khi ký thì các bác ở trên đã đưa ra hết các trường hợp rồi. Hoặc làm theo chiều ngược lại là đưa ra yêu cầu và QD61 này là 1 ý tưởng được lựa chọn

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
Thông qua rồi, nhà cháu 99.99m2 giờ tách sao cho 2 thằng? Bác Nghị giờ tuyền ở nhà vườn hay biệt thự vườn lên nghĩ 50m la nhỏ. Không lấy ý kiến nhân dân gì cả.
Quy định 30m2 thì nhà 59m2 cũng đâu tách thửa cho 2 thằng được ?

Khongdanhvong

Xe điện
Ngay gần nhà em có nhà 27m2 đập đi xây lại thấy dán giấy phép ngay cửa 😆