[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Quê bầm

Xe điện
bđs HN trong thời gian tới em dự khó tăng được nữa.đi ngang hoặc tăng giảm nhẹ.sau thời gian này dòng tiền các NĐT sẽ chuyển hướng mạnh vào các mạn trong nam nhiều hơn.hiện giờ em thấy rục rịch rồi đấy ạ.
Có những căn trong đó các bạn Sales gom hai ba nhóm khách HN vào cho xem cùng một căn cùng một khung giờ luôn ấy cụ

ORIJEANS

Xe container
Có những căn trong đó các bạn Sales gom hai ba nhóm khách HN vào cho xem cùng một căn cùng một khung giờ luôn ấy cụ
À, cụ nói e mới để ý, cũng chiêu trò của môi giới thôi. Lúc đầu e cũng k để ý, vì các bạn môi giới đó e quen lâu rồi, cứ tưởng cũng chân thành, nhiệt tình lắm. Hình như lần đấy đi xem một vòng thị trường về xong e cũng lên box này comment là đi đâu cũng gặp người quen. :)) Sau ngồi với mấy ông khác mới vỡ ra là bên văn phòng cố ý sắp xếp để chạm mặt nhau, tạo tâm lý fomo. Nói chung cứ dính đến tiền thì nhiều lúc nghĩ lại k rõ mình là gà hay là thóc luôn cụ ạ. :))

eterniti

Xe điện
"Cò vạc rảnh rỗi chém gió suốt ngày thôi. Giờ bảo ko đói ăn thì chả ai tin. Làm gì có giao dịch đâu."
em bình chọn đây là câu nói của năm, ai đồng ý giơ tay ))

Quê bầm

Xe điện
À, cụ nói e mới để ý, cũng chiêu trò của môi giới thôi. Lúc đầu e cũng k để ý, vì các bạn môi giới đó e quen lâu rồi, cứ tưởng cũng chân thành, nhiệt tình lắm. Hình như lần đấy đi xem một vòng thị trường về xong e cũng lên box này comment là đi đâu cũng gặp người quen. :)) Sau ngồi với mấy ông khác mới vỡ ra là bên văn phòng cố ý sắp xếp để chạm mặt nhau, tạo tâm lý fomo. Nói chung cứ dính đến tiền thì nhiều lúc nghĩ lại k rõ mình là gà hay là thóc luôn cụ ạ. :))
Vầng các bạn sales có những chiêu nhất định nhưng kệ thôi cụ, em đi vài chỗ được cho xem cùng lúc với đoàn khách HN luôn em bảo em ơi nếu bên đoàn ấy chốt được thì em cứ bán cho họ đi em

BìnhMinh89

Xe tăng
Cò vạc rảnh rỗi chém gió suốt ngày thôi. Giờ bảo ko đói ăn thì chả ai tin. Làm gì có giao dịch đâu.
Còn thị trường thì giờ phải chờ đợi xem các cụ X có chính sách gì mới ko, còn ko có thì dễ toang lắm.
Người cầm tiền giờ là ung dung đi chơi, còn người mà đang chơi bds, đang vay bank thì khác nào ngồi trên đống lửa đâu.
Khổ thân cụ Lavic lâu lâu mới ngoi lên còm được vài dòng mà đã bị ae hội nhà đất mổ cho toác hết cả đầu rồi.

LAVIC

Xe buýt
Khổ thân cụ Lavic lâu lâu mới ngoi lên còm được vài dòng mà đã bị ae hội nhà đất mổ cho toác hết cả đầu rồi.
Cụ thấy con khỉ nó bị đốt đít chưa, kiểu nó cứ phải nhảy nhào nhào lên ko lửa nó đốt lên đầu cho.
Đọc thì toàn thánh "chém" kiếm dc bao nhiêu tiền từ đợt tăng giá bds rồi nhưng hàng ngày vẫn phải lọ mọ lên đây bơm thổi. Ko có chút tâm thế nào của người có tiền và vừa kiếm dc nhiều tiền cả.
Chung quy lại vẫn là m*m~.
Thớt này của em vẫn đi theo đúng tiêu đề, là dự đoán thị trường bds sắp tới, ko phải nơi tranh cãi của cò vạc nên xin phép em ko rep và ko quan tâm mấy cái cmt vô bổ của 1 số cụ.
Tại thời điểm này, em vẫn giữ ý kiến là giai đoạn khó khăn của bds, nếu tình trạng này kéo dài và ko có sự can thiệp hay chính sách của các cụ X thì tự thị trường bds sẽ phải điều tiết. Các khoản nợ bank sẽ là áp lực lên thị trường bds.
Khi thừa tiền muốn bán nhà chơi chơi dc giá thì nói rất dễ. Còn khi nợ nần muốn bán nhà thì khó nói dc giá bao nhiêu...

Eddie_hn

Xe đạp
Sau 1 khoảng thời gian 6 tháng đi tìm đất đầu tư. Em chính thức đã dừng tìm kiếm và gửi lại vào kênh tiết kiệm ngân hàng.
- Em gửi ngân hàng Việt Á bank. Lãi suất tiết kiệm đàm phán được là 6.5%/năm cho kỳ hạn 24 tháng. Lãi trên mạng ko được như vậy. Do đàm phán mới được. Các cụ nếu ai muốn gửi tiết kiệm có thể tham khảo thêm bank khác. Như NCB, PVcombank..... lãi tiết kiệm cũng cao lắm.

- Lý do em dừng ko đầu tư đất nữa vì em nhận thấy độ full của thị trường. Khó tăng tiếp trong thời gian ngắn nữa. Em chuyên theo dõi mảng đấu giá. Rất nhiều người đợt 6 tháng trở lại đây tham gia vào thị trường đấu giá. (Tay ngang tham gia, bình thường họ có 1 công việc khác. Nhưng do công việc kinh doanh ế ẩm. Họ nhảy sang đất đấu lướt để kiếm thêm). Nhưng thị trường gần như đạt full rồi. Kết quả sau 30 ngày đầu họ ko bán nổi. Mặc dù đi tung hô, đi viết giấy cọc ảo, đi khoe các kiểu. Sau 30 ngày ko bán được họ đã cuống cuồng chạy quảng cáo các kênh. Nhưng hiện tại vẫn chưa bán được.

- Nhiều đội nhóm đấu giá mạnh cũng đã chuyển hướng đánh bắt xa bờ. Họ cảm nhận được thị trường Hà Nội bắt đầu khó khăn rồi. Hà Nội giờ bỏ cọc nhiều lắm vì ko sang tay nổi. Giờ xu hướng chạy xuống tỉnh để đấu. Đất dưới tỉnh vẫn còn rẻ so với Hà Nội.
Đồng quan điểm , t cũng đang hết như c

ORIJEANS

Xe container
Khổ thân bị dã câm nín k dám trả lời. :)) :)) :))

ORIJEANS

Xe container
Kiểu này phải mổ đến lúc bỏ thớt chạy lấy người cụ ạ. Chứ còn bi bô là còn bị dã tiếp.
Nói chuyện có lý, đàng hoàng, tinh thần xây dựng thì ai cũng welcome. Đây lại cứ thích đá xoáy thì bị tẩn k trượt phát nào là chuyện bình thường cụ nhỉ. :))

ORIJEANS

Xe container
"Cò vạc rảnh rỗi chém gió suốt ngày thôi. Giờ bảo ko đói ăn thì chả ai tin. Làm gì có giao dịch đâu."
em bình chọn đây là câu nói của năm, ai đồng ý giơ tay ))
Lo trả nợ bank nên suốt ngày lên đây bơm thổi!
Không có tâm thế của người có tiền và vừa kiếm được nhiều tiền!
Thị trường trầm lắng nên nóng đít lắm rồi!
Người làm ra tiền là phải định kỳ mua vào bds nó mới bền vững, chứ người mua đi bán lại sớm muộn gì cũng toang. Và người định kỳ mua vào bds mới là người làm ra tiền, chứ người mua đi bán lại là người chẳng có thu nhập. =))

:)) :)) :))
Bạn này thì nhiều câu kinh lắm.

ORIJEANS

Xe container
E vẫn còn đang ôm đất nên e cứ hô hào là “rất tin tưởng”:D
Chắc là ok thôi cụ, dưới đó mới khởi tố vụ án, tóm 1 loạt, cũng liên quan đến đất cát, nên chắc cũng k dám làm láo đâu. Mà cái này cũng đâu có gì lạ, hà nội thì mê linh, sóc sơn đấu ầm ầm. Tỉnh lẻ thì nam định, hưng yên, thái bình... đấu ầm ầm, gần đây lên media hết mà, tin đọc hàng ngày chứ có phải gì bất thường đâu cụ.
Ngay trên of này cũng có làn sóng dịch chuyển đầu tư về tỉnh mà, từ tầm 2-3 tháng trước. Cụ Jiren198 chẳng hạn. E thì chịu, trình còi, gà què ăn quẩn cối xay thôi.

xe đạp mini62

Xe buýt
Vấn đề là em nhớ trước đây có những người hỏi mua căn nhà đầu tiên có nên mua? Rồi có những người hỏi có 2 tỷ có nên vay thêm để mua căn cc 2,5 tỷ.Bọn chúng vẫn kêu gào chờ sập, rồi đem 2 tỷ gửi tk lấy lãi trả tiền thuê... Vvvv...
Căn nhà đầu tiên mua để ở thường là căn cc, hoặc mảnh đất nho nhỏ. Nếu lừng khừng từ 2018 đến giờ, phân khúc cc và nhà đất nhỏ đều lỡ mất cơ hội. Đến giờ phải bỏ thêm rất nhiều tiền, hoặc lại mất rất nhiều thời gian tiết kiệm thêm tiền.
Em nay bức xúc vì cháu họ em ở quê ra là điển hình, nói mua ngay khi gần đủ tiền năm 2021 không nghe ạ. Mang tiền gửi tk 2 tỷ không mua căn chung cư giá 2,8 tỷ ngõ 390 nguyễn văn cừ, long biên. Giờ rút tiền tk được 3 tỷ thì căn cc 80m2 kia lên mẹ 4,5 tỷ.
Thì ... cộng nhiệt tình thành phá hoại mà cụ. Phá nhà mình thì ko sao, làm hại bao người mà ko thấy áy náy, xấu hổ kể cũng lạ, hay mạng ảo thích chém gì thì chém, mai ông lại lập nick khác :)

Binbi

Xe điện
Một sự thật không thể chối cãi là cụ mợ nào có kế hoạch mua nhà đất từ cuối năm 2023 và có cơ duyên đọc được bài viết này của chủ thớt để rồi "nắm được các thông tin hữu ích và ra quyết định hợp lý" thì toang nặng :)):)):))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Một sự thật không thể chối cãi là cụ mợ nào có kế hoạch mua nhà đất từ cuối năm 2023 và có cơ duyên đọc được bài viết này của chủ thớt để rồi "nắm được các thông tin hữu ích và ra quyết định hợp lý" thì toang nặng :)):)):))
Chuẩn cụ. Đến thời điểm hiện tại cụ nào theo chủ thớt ôm tiền là thua trắng bụng. Sau này chưa biết.
Khả năng thua tiếp là cao

Bigmen29

Xe đạp
Nhà nước vắt kiệt sức dân để cứu quả bom bất động sản, tình hình lạm phát sẽ gia tăng và khoảng cách giầu nghèo càng ngày càng cao do chính sách đang nghiêng về giữ bình hoa bất chấp cái nhà sắp xập. Giờ chỉ có 1 thứ cứu tốt nhất là Vàng, mà dân mình lắm người khôn, hiểu chuyện đi ôm vàng với giá nào cũng ôm là đủ hiểu

xuanhieu7292

Tháo bánh
Nhà nước vắt kiệt sức dân để cứu quả bom bất động sản, tình hình lạm phát sẽ gia tăng và khoảng cách giầu nghèo càng ngày càng cao do chính sách đang nghiêng về giữ bình hoa bất chấp cái nhà sắp xập. Giờ chỉ có 1 thứ cứu tốt nhất là Vàng, mà dân mình lắm người khôn, hiểu chuyện đi ôm vàng với giá nào cũng ôm là đủ hiểu
Giờ vàng coi như cấm mua rồi cụ. Hoặc mua đất, hoặc chấp nhận ăn lạm phát 15% Có chạy đằng giời =))

LongNguyễn8x

Xe tăng
Vấn đề là em nhớ trước đây có những người hỏi mua căn nhà đầu tiên có nên mua? Rồi có những người hỏi có 2 tỷ có nên vay thêm để mua căn cc 2,5 tỷ.Bọn chúng vẫn kêu gào chờ sập, rồi đem 2 tỷ gửi tk lấy lãi trả tiền thuê... Vvvv...
Căn nhà đầu tiên mua để ở thường là căn cc, hoặc mảnh đất nho nhỏ. Nếu lừng khừng từ 2018 đến giờ, phân khúc cc và nhà đất nhỏ đều lỡ mất cơ hội. Đến giờ phải bỏ thêm rất nhiều tiền, hoặc lại mất rất nhiều thời gian tiết kiệm thêm tiền.
Em nay bức xúc vì cháu họ em ở quê ra là điển hình, nói mua ngay khi gần đủ tiền năm 2021 không nghe ạ. Mang tiền gửi tk 2 tỷ không mua căn chung cư giá 2,8 tỷ ngõ 390 nguyễn văn cừ, long biên. Giờ rút tiền tk được 3 tỷ thì căn cc 80m2 kia lên mẹ 4,5 tỷ.
Cụ đúng. Em nói trắng ra là nhiều cụ trên đây vì mục đích cá nhân nên hô bừa, hô láo làm hại khá nhiều cụ ngồi không giờ chổng mông lên chạy theo không kịp. Em biết nhiều cụ trên đây cầm tiền ko vào được hàng đâm phẫn uất lắm. Thà rằng ngồi xem lại đi hô hào sập để hại bao người kiểu ko ăn được đạp đổ. Tóm lại mua căn nhà đầu tiên tốt nhất là mua ngoài kia chứ đừng lên otofun mua kẻo các thánh gàn vào làm thịt tâm lý.

BìnhMinh89

Xe tăng
Cụ thấy con khỉ nó bị đốt đít chưa, kiểu nó cứ phải nhảy nhào nhào lên ko lửa nó đốt lên đầu cho.
Đọc thì toàn thánh "chém" kiếm dc bao nhiêu tiền từ đợt tăng giá bds rồi nhưng hàng ngày vẫn phải lọ mọ lên đây bơm thổi. Ko có chút tâm thế nào của người có tiền và vừa kiếm dc nhiều tiền cả.
Chung quy lại vẫn là m*m~.
Thớt này của em vẫn đi theo đúng tiêu đề, là dự đoán thị trường bds sắp tới, ko phải nơi tranh cãi của cò vạc nên xin phép em ko rep và ko quan tâm mấy cái cmt vô bổ của 1 số cụ.
Tại thời điểm này, em vẫn giữ ý kiến là giai đoạn khó khăn của bds, nếu tình trạng này kéo dài và ko có sự can thiệp hay chính sách của các cụ X thì tự thị trường bds sẽ phải điều tiết. Các khoản nợ bank sẽ là áp lực lên thị trường bds.
Khi thừa tiền muốn bán nhà chơi chơi dc giá thì nói rất dễ. Còn khi nợ nần muốn bán nhà thì khó nói dc giá bao nhiêu...
Bên dưới thì bị hơ mà bên trên thì treo quả trái pháo ngang với tình cảnh trên đe dưới thớt cụ ạ :D