[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

MR Fe

Xe tải
vụ Nguyễn Hà Đông là ví dụ kinh điển :)) em nói nhiều người, chứ k phải tất cả. Dân trong nước chửi tới nỗi nhà phát hành game Nintendo lên tiếng giúp giúp mà không ăn thua. Tâm lý thấy người ta hơn mình là ganh ghét đố kỵ dẫn tới trù ẻo muốn người khác phá sản mới hả dạ
Đó là tâm lý, bản tính chung của con người cụ ạ. :))) muôn đời nay thì người giàu và người nghèo, dù như nào thì cũng k chung mâm được.

dog.fearless

Tháo bánh

lúc khó mới có cơ hội các cụ ạ, họ mà khỏe thì khó có chính sách này

phuctapboiphan

Xe tải

lúc khó mới có cơ hội các cụ ạ, họ mà khỏe thì khó có chính sách này
Bao giờ cũng thế cụ ạ,và lại có sóng mới nhưng sóng lần này không giống những lần trước đâu,phải để ý chủ yếu là cơ hội cho các cụ đang mơ ước có nhà đất và cụ nào đang găm có cơ hội thoát nhưng không lãi nhiều .

ManPlus

Xe tải
:))
Em chỉ buồn cười có cụ bảo là SV cũng đọc được BCTC của Vin.
Bọn em trong ngành đùa nhau bảo chỉ có chính đơn vị kiểm toán cho Vin may ra mới nắm được, chứ không có cá nhân/ cty CK/ Bank nào có khả năng. Trình của các cụ OTF quả là cao thủ =))

dog.fearless

Tháo bánh
giờ vàng vọt cũng phi ầm ầm thế này mà gửi tk thì sót thực sự

dog.fearless

Tháo bánh
:))
Em chỉ buồn cười có cụ bảo là SV cũng đọc được BCTC của Vin.
Bọn em trong ngành đùa nhau bảo chỉ có chính đơn vị kiểm toán cho Vin may ra mới nắm được, chứ không có cá nhân/ cty CK/ Bank nào có khả năng. Trình của các cụ OTF quả là cao thủ =))
đọc thì có gì không được hả cụ, biết được cái gì sau đấy thì nói thật kiểm toán cũng chỉ phần nào thôi, kiểm toán nó có rule, mà đã có rule thì đều có ông lách rule dc, đầu tư vào 1 DN không chỉ chăm chăm đọc bctc mà được đâu, như enroll xưa cả ngàn ông chui vào giỏ vì bctc đẹp long lanh đấy

Cứ tiền nhàn rỗi, mua chỗ nào chưa tăng quá nhiều, có dòng tiền, để lâu dài kiểu gì cũng lãi
Còn đất nền thì phải chờ sóng tăng, chỗ nào có sale làm giá thì may ra, nhưng cũng may rủi lắm
Giờ vay với lãi suất 6.5%, vay 3-5 năm là ngon, vay tầm 30% thôi
Tiêu chí của cụ quá khó. Chưa tăng thì thường chưa có dòng tiền, mà giờ nếu có dòng tiền thì giá tăng khét lẹt.

mr.green43

Xe đạp
Giữa năm không biết có thông tư 03, gia hạn cái thông tư 02, không nhỉ các bác?

LAVIC

Xe buýt
Giữa năm không biết có thông tư 03, gia hạn cái thông tư 02, không nhỉ các bác?
Gia hạn hay ko cũng ko quan trọng nữa cụ ạ.
Ai cũng nhận thấy thị trường Tết năm nay chậm và ảm đạm với tất cả các ngành nghề. Như vậy có thể cảm nhận bước đầu nền kinh tế VN có khả năng bị "giảm phát" nên sẽ còn nhiều bất ngờ phía trc.
Đợt này em thấy nhiều cụ môi giới đang có câu nói rất hay :"Cơ hội làm giàu 10 năm có 1 đã tới, cần mua ngay bds lúc này để lên con thuyền đến bến bờ giàu sang", nhưng các cụ môi giới năm nay đều nghỉ tết sớm, em cũng ko biết các cụ ấy đã đưa dc gia đình mình đến bến bờ giàu sang chưa :D
Quan điểm em về việc đầu tư bds thế này:
- Trong 5-10 năm, giá bds tăng 50-100% (1.5-2 lần) - ko hiệu quả. Bởi các cụ cứ nhân trung bình lãi trồng lãi 5-10%/năm sẽ thấy sau 5-10 năm phải trả số tiền gốc lên bao nhiêu...Số tiền bỏ ra quá nhiều, lại cũng kèm theo nhiều rủi ro (đang bị bỏ qua do truyền thông bẩn, nhưng lịch sử chu kỳ thì đã xảy ra nhiều lần và liên tục đều đặn). Nếu đầu tư bds ở mức này rất dễ bị bank nuốt mất nhà nếu vay nhiều.
- Trong 5-10 năm, giá bds tăng 200% trở lên (3 lần trở lên) - hiệu quả, đa số những người giàu từ bds cũng phải đạt từ mức này trở lên và em cũng biết có cụ lãi hơn x10 rồi. Mức này vay bank cũng ko phải suy nghĩ nhiều.
Với giá bds hiên nay của HN, đất khu đô thị đang trung bình khoảng 100-300 triệu/m2 và chung cư trung bình khoảng 50-80 triệu/m2. Để đến dc với "bến bờ giàu sang, ko làm mà cũng có ăn" thì 5-10 năm tới giá đất khu đô thị ít nhất phải 300-900 triệu/m2 và chung cư phải 150-240 triệu/m2. Mức này ko phải cao trên thế giới, nhiều đô thị tại châu Á như Seoul và Tokyo đang ở khoảng này (dân số và diện tích gần tương đồng với VN) .
Tuy nhiên, trong 5-10 năm tới, kinh tế VN có phát triển "thần kỳ", GDP tăng dc gấp "10 lần" (con số hơi ảo tưởng, mỗi năm gdp tăng khoảng 20-30% ) thì GDP cũng chỉ đạt gần 1/2 Hàn Quốc và 1/5 Nhật Bản bây giờ. Giá bds có "sốt" hay "ko sốt" vẫn phản ánh sức mua của người dân đất nc đấy, dân nhiều hay ít tiền thì giá bds vẫn cao hơn nhiều thu nhập trung bình và thấp hơn thu nhập của tầng lớp "thượng lưu" (nếu ko còn ai có khả năng mua). Bởi vậy, kỳ vọng 5-10 năm tới giá bds VN đạt mức trên là "ảo tưởng".
Tại sao lãi suất bank mấy tháng nay vẫn duy trì ở mức thấp. Lý do chính vẫn do bank ko cho vay dc, ko ai vay để sản xuất kinh doanh và đầu tư bất động sản. Phản ánh thực tế là kinh tế khó khăn và nhà đầu tư ko kỳ vọng nhiều vào việc có lợi nhuận cao khi đầu tư bds tại giá này và thời điểm này.
Còn thị trường, giá đất kđt có xu hướng tăng 10-20% là do 2 nguyên nhân: Chủ nhà tự tăng giá bán vì kỳ vọng thị trường hồi phục và 1 số cụ mua nhà để sử dụng, sau 1 thời gian đắn đo thì quyết định xuống tiền. Chung cư HN giá tăng nhiều do nguồn cung 2 năm vừa rồi ko có, chủ nhà cũng tăng giá và nhiều cụ mua ở cũng ko chờ đợi dc thêm, quyết định múc. Nên em vẫn nói, người mua nhà để sử dụng vẫn là thiệt thòi nhất.
Mấy ngày nữa là sang năm Rồng, em chúc các cụ trên OFF năm mới nhiều tài lộc, mạnh khoẻ, lái xe bon và sớm "hoá rồng" nhé.

dog.fearless

Tháo bánh
Ai cũng nhận thấy thị trường Tết năm nay chậm và ảm đạm với tất cả các ngành nghề. Như vậy có thể cảm nhận bước đầu nền kinh tế VN có khả năng bị "giảm phát" nên sẽ còn nhiều bất ngờ phía trc.
Đợt này em thấy nhiều cụ môi giới đang có câu nói rất hay :"Cơ hội làm giàu 10 năm có 1 đã tới, cần mua ngay bds lúc này để lên con thuyền đến bến bờ giàu sang", nhưng các cụ môi giới năm nay đều nghỉ tết sớm, em cũng ko biết các cụ ấy đã đưa dc gia đình mình đến bến bờ giàu sang chưa :D
- Trong 5-10 năm, giá bds tăng 50-100% (1.5-2 lần) - ko hiệu quả. Bởi các cụ cứ nhân trung bình lãi trồng lãi 5-10%/năm sẽ thấy sau 5-10 năm phải trả số tiền gốc lên bao nhiêu...Số tiền bỏ ra quá nhiều, lại cũng kèm theo nhiều rủi ro (đang bị bỏ qua do truyền thông bẩn, nhưng lịch sử chu kỳ thì đã xảy ra nhiều lần và liên tục đều đặn). Nếu đầu tư bds ở mức này rất dễ bị bank nuốt mất nhà nếu vay nhiều.
- Trong 5-10 năm, giá bds tăng 200% trở lên (3 lần trở lên) - hiệu quả, đa số những người giàu từ bds cũng phải đạt từ mức này trở lên và em cũng biết có cụ lãi hơn x10 rồi. Mức này vay bank cũng ko phải suy nghĩ nhiều.
Với giá bds hiên nay của HN, đất khu đô thị đang trung bình khoảng 100-300 triệu/m2 và chung cư trung bình khoảng 50-80 triệu/m2. Để đến dc với "bến bờ giàu sang, ko làm mà cũng có ăn" thì 5-10 năm tới giá đất khu đô thị ít nhất phải 300-900 triệu/m2 và chung cư phải 150-240 triệu/m2. Mức này ko phải cao trên thế giới, nhiều đô thị tại châu Á như Seoul và Tokyo đang ở khoảng này (dân số và diện tích gần tương đồng với VN) .
Tuy nhiên, trong 5-10 năm tới, kinh tế VN có phát triển "thần kỳ", GDP tăng dc gấp "10 lần" (con số hơi ảo tưởng, mỗi năm gdp tăng khoảng 20-30% ) thì GDP cũng chỉ đạt gần 1/2 Hàn Quốc và 1/5 Nhật Bản bây giờ. Giá bds có "sốt" hay "ko sốt" vẫn phản ánh sức mua của người dân đất nc đấy, dân nhiều hay ít tiền thì giá bds vẫn cao hơn nhiều thu nhập trung bình và thấp hơn thu nhập của tầng lớp "thượng lưu" (nếu ko còn ai có khả năng mua). Bởi vậy, kỳ vọng 5-10 năm tới giá bds VN đạt mức trên là "ảo tưởng".
Tại sao lãi suất bank mấy tháng nay vẫn duy trì ở mức thấp. Lý do chính vẫn do bank ko cho vay dc, ko ai vay để sản xuất kinh doanh và đầu tư bất động sản. Phản ánh thực tế là kinh tế khó khăn và nhà đầu tư ko kỳ vọng nhiều vào việc có lợi nhuận cao khi đầu tư bds tại giá này và thời điểm này.
Còn thị trường, giá đất kđt có xu hướng tăng 10-20% là do 2 nguyên nhân: Chủ nhà tự tăng giá bán vì kỳ vọng thị trường hồi phục và 1 số cụ mua nhà để sử dụng, sau 1 thời gian đắn đo thì quyết định xuống tiền. Chung cư HN giá tăng nhiều do nguồn cung 2 năm vừa rồi ko có, chủ nhà cũng tăng giá và nhiều cụ mua ở cũng ko chờ đợi dc thêm, quyết định múc. Nên em vẫn nói, người mua nhà để sử dụng vẫn là thiệt thòi nhất.
Mấy ngày nữa là sang năm Rồng, em chúc các cụ trên OFF năm mới nhiều tài lộc, mạnh khoẻ, lái xe bon và sớm "hoá rồng" nhé.
tháng 1 nhiều chỉ số kinh tế khởi sắc rồi cụ

dog.fearless

Tháo bánh
bds nó là sản phẩm vừa là đầu tư, vừa là đầu cơ nên phụ thuộc chính vào dòng tiền và nhu cầu, 2 yếu tố này em thấy trong dài hạn chưa có vấn đề gì cả, vấn đề là lựa chọn phân khúc nào chứ nói chung cả thị trường thì luôn sai

Fanta20

Xe tải
Theo em thì thế này. Các cụ chia sẻ thêm quan điểm và kinh nghiệm cho vui ạ.

Với chủ đầu tư, nhà đầu tư tổ chức:
Ngắn hạn 1-2 năm: căn hộ chung cư
Trung hạn 3 năm: bđs công nghiệp
Dài hạn 5 năm trở lên: văn phòng, khách sạn, nghỉ dưỡng

Với nhà đầu tư cá nhân - tập trung nhà ở vì thương mại vốn to khó đầu tư:
Ngắn hạn 1 năm: chung cư
Trung hạn 3 năm: đất nền
Dài hạn 5 năm trở lên: biệt thự, bđs nghỉ dưỡng

condenho

Xe hơi
ngoài đất 2 thành phố lớn Hà Nội và Sài Gòn thì theo các cụ chu kì tới đây bds tỉnh còn có cơ hội tăng giá nhiều nữa ko

MR Fe

Xe tải
ngoài đất 2 thành phố lớn Hà Nội và Sài Gòn thì theo các cụ chu kì tới đây bds tỉnh còn có cơ hội tăng giá nhiều nữa ko
Theo em là không. Đất đấu giá tỉnh, cũng về nhỉnh hơn giá đấu thì mới có thanh khoản. Em thấy quỹ đất đó ở các tỉnh như Hải Dương, Bắc Giang, Quảng Ninh có nhiều lắm. Dân tỉnh k đông.

MrTomCangTo

Xe buýt
Tầm này tìm được 1 " vùng trũng" của bds quả thực khó khăn. Xác định rơi tiền là dễ chôn vốn. Vào dễ ra khó, hiệu quả đầu tư ko cao. Sự vô lý của thị trường ở giai đoạn covid sẽ đc cân bằng lại bởi sự vô lý của thị trường hiện nay khi mà lãi suất thấp vẫn ko làm thị trường tăng ồ ạt. Vẫn cần thời gian để 1 lớp người nữa có tích lũy và phát sinh nhu cầu mới đủ

LAVIC

Xe buýt
Đất tỉnh có tiềm năng sinh lời rất lớn, nhưng theo em cụ phải đầu tư đúng lúc, đúng vị trí.

chichbong08

Xe buýt
Bác nào có kinh nghiệm món hàng siết nợ này cho em hỏi:
1. Săn tin đấu giá ở đâu?
2. Mua hàng này pháp lý có ổn không?
Vốt-ca em rót sẵn...

LionKingMT

Xe tải
Bác nào có kinh nghiệm món hàng siết nợ này cho em hỏi:
1. Săn tin đấu giá ở đâu?
2. Mua hàng này pháp lý có ổn không?
Vốt-ca em rót sẵn...
Cụ PM cho em nhé. Cụ cần gì em trả lời đầy đủ. Cái này đưa lên Public dễ ý kiến trái chiều nên ib thôi

winnghiepdu

Xe điện
Cụ PM cho em nhé. Cụ cần gì em trả lời đầy đủ. Cái này đưa lên Public dễ ý kiến trái chiều nên ib thôi
Em đọc báo thấy mua đồ đấu giá của ngân hàng pháp lý loằng ngoằng lắm nên người thường cũng không ham.