[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

hungnd88

Xe hơi
Lại gia hạn tiếp thôi cụ, ko thì phản ứng dây chuyền nhiều ngân hàng căng lắm.
gia hạn bao lần rồi. sao mà cứ gia hạn mãi được. Các ông ăn mãi to hết đầu rồi giờ giảm giá đi để cho những người nghèo như em còn có cơ hội chứ =)))

haint987987

Đi bộ
Vậy theo các bác giờ nên mua vào hay chờ tiêp với đất nền vậy. Xin chỉ giáo

hungnd88

Xe hơi
Theo góp ý của em, các cụ nào có tiền mua nhà đất bây giờ nên chọn nhà đất có thể sử dụng dc. Nếu có dòng tiền càng tốt. Tuyệt đối tránh các loại nhà đất vẫn còn hoang hoá. Vì tình hình bds năm nay sẽ rất khó lường trước...
Các cụ vay bank mua nhà cũng cần hết sức thận trọng, theo em nên chọn các bank lớn (big 4) mà vay. Em cũng từng dính quả lãi suất ưu đãi năm đầu của 1 bank thương mại, năm sau là tăng kịch biên luôn. Cũng ko nên vay nhiều, 20-30% thôi thì ít rủi ro hơn, có khả năng cao trả dc nợ bất chấp thị trường lên xuống. Nhiều nhà đầu tư mất trắng, thậm chí nợ nần là do vay bank quá nhiều (trên 50%).
có những nơi mất hẳn thanh khoản rồi cụ. giảm giá 20-30% cũng ko ai mua. toàn nơi hoang vắng

• Vodka
Reactions: NQN

thuyhtt

Xe tăng
Có phải bên Long biên không bác? Cách đây 2 năm em nghe cô bạn em bảo định lấy căn này giá tầm 2,x tỉ mà ko kịp mua, bạn em bảo định mua để đó vài năm họ quên đi là lại bán mới hoặc xây cho thuê theo phòng.
Em nghe cũng rén quá.
vâng, nhà này bên LB nhưng chắc ko phải căn cụ nói vì khi này lâu nay ko có giá giao dịch dưới 5 tỉ/ căn cụ ạ.

winnghiepdu

Xe điện
Tại thời điểm này, các cụ sẵn tiền thì đa phần đang đổ đi mua nhà đất, nên thị trường có giao dịch dù ko nhiều, ko tạo dc cơn "sốt".
Nhiều khu em thấy bảo giá đang tăng từng ngày, em dc biết qua bạn môi giới là chủ yếu do các môi giới, nhà đầu tư găm hàng thổi giá. Ngoài ra, nhiều kđt có hiện tượng chủ đầu tư thông qua các nhà đầu tư là người nội bộ, tiến hành thu mua tất các căn đang cắt lỗ trên thị trường để tạo mặt bằng giá cao, ra tết nhiều cđt sẽ mở bán thêm đợt mới với giá còn cao hơn.
Các cụ cần vay để mua nhà đất thì vẫn đang nín thở chờ, xem sắp tới luật đất đai thông qua có ảnh hưởng gì ko. Và sau đó là các hỗ trợ của bank có dc tiếp tục gia hạn, lãi suất có điều chỉnh ntn...
Các cụ mua chung cư thì thấy giá tăng cao cũng đang chần chừ, chấp nhận mua giá cao hay đi thuê đợi thị trường ổn định lại rồi mua. Hoặc đang tính phương án dùng tiền mua đất vùng ven giá rẻ, đợi giá x2 x3 lại bán lộn về mua nội thành.
Trong cái vòng luẩn quẩn này, người mua nhà để ở sẽ là người thiệt thòi nhất.
Em thấy cụ tìm hiểu về khu hinode Kim Chung Di trạch khu đấy chủ đầu tư nó đã nộp hết thuế chưa cụ liệu ra sổ đỏ có khó khăn gì không cụ?

LAVIC

Xe buýt
Em thấy cụ tìm hiểu về khu hinode Kim Chung Di trạch khu đấy chủ đầu tư nó đã nộp hết thuế chưa cụ liệu ra sổ đỏ có khó khăn gì không cụ?
Em không mua nữa cụ ạ. Em định bán bớt bds ở HN để đi đầu tư bds công nghiệp.
Với giá bds ở HN hiện nay em cũng ko kỳ vọng có lợi nhuận cao dc.
Nhưng nếu cụ mua sử dụng thì nên mua, có thể cân nhắc Lideco bên cạnh vì ở dc luôn và giá em thấy vẫn còn khá mềm, nhà xây to rộng.

winnghiepdu

Xe điện
Em không mua nữa cụ ạ. Em định bán bớt bds ở HN để đi đầu tư bds công nghiệp.
Với giá bds ở HN hiện nay em cũng ko kỳ vọng có lợi nhuận cao dc.
Nhưng nếu cụ mua sử dụng thì nên mua, có thể cân nhắc Lideco bên cạnh vì ở dc luôn và giá em thấy vẫn còn khá mềm, nhà xây to rộng.
Giá thì lideco 80 mấy mét đòi gần 8tỷ, Kim trung hinode 8 tỷ 100 mét cụ ạ về vị trí thì thằng hinode đẹp hơn hẳn nên e phân vân.

winnghiepdu

Xe điện
Lideco giá cao vậy ạ? Em mới hỏi liền kề khu Cienco 5 sát Lideco mà giá có 75 bao gồm nhà thô.
Liền kề c5 thì vị trí nó xấu nên thấp hơn lideco tương đối nhiều cụ. Cách vài tháng em thấy vẫn giao 5 tỷ 5 tỷ rưỡi căn 75 m.

winnghiepdu

Xe điện

LAVIC

Xe buýt
Giá thì lideco 80 mấy mét đòi gần 8tỷ, Kim trung hinode 8 tỷ 100 mét cụ ạ về vị trí thì thằng hinode đẹp hơn hẳn nên e phân vân.
Cụ cố lên căn 144m2 Lideco, mặt tiền 9m, nhìn như biệt thự song lập mà giá khoảng 11-12 tỏi. Em tính giá/m2 là quá ngon bổ rẻ rồi. Hinode liền kề có 5m mặt tiền, cụ sử dụng sẽ thấy rất bất tiện, nếu chấp nhận ở nhà mặt tiền 5m thì em sẽ mua nhà 50m2 trong phố, đường ô tô vào dc, ở hơn hẳn. Ngoài ra, Hinode sẽ có rủi ro hoang hoá nhiều năm, không sử dụng dc.

Chỉnh sửa cuối:

LAVIC

Xe buýt

nhaque_tb

Xe tăng

Nhiều cụ mua nhà để ở, vẫn tầm tiền đấy trong phố đầy đủ, con cái đi học thuận tiện, chẳng thiếu gì ko mua. Cứ lao theo truyền thông, vẽ vời của mấy ông môi giới và CĐT về cơ hội x2 x3 mà vô tình mua vừa xa, vừa giá cắt cổ lúc nào ko hay.
Cụ mà tin theo mấy cái bài vớ vẩn này thì tìm 10 năm không có mà mua 😁😁😁.

LAVIC

Xe buýt
Cụ mà tin theo mấy cái bài vớ vẩn này thì tìm 10 năm không có mà mua 😁😁😁.
Cụ hỏi chưa mà biết bài vớ vẩn. Người nhà em vẫn ở nhà kiểu này bao năm nay, ko mua bán gì nhưng hỏi thì giá cũng chỉ trên dưới 150 triệu/m2 cả nhà khu Hoàng Quốc Việt - Cầu Giấy.

thudoll88

Xì hơi lốp
Cụ hỏi chưa mà biết bài vớ vẩn. Người nhà em vẫn ở nhà kiểu này bao năm nay, ko mua bán gì nhưng hỏi thì giá cũng chỉ trên dưới 150 triệu/m2 cả nhà khu Hoàng Quốc Việt - Cầu Giấy.
Ko có giá đấy đâu cụ ạ giờ phải trên dưới 200 triệu 1 mét rồi

LAVIC

Xe buýt
Ko có giá đấy đâu cụ ạ giờ phải trên dưới 200 triệu 1 mét rồi
Vậy sao cụ biết là trên dưới 200 triệu/m2, trong khi người ở đấy lại bảo trên dưới 150 triệu/m2, hàng chục tin đăng đều ko có tin nào quá 200 triệu/m2- các môi giới đều đăng tin ảo, đều lừa đảo hết à.
Các cụ nói gì nên có căn cứ, ko nên nói theo cảm tính mình suy nghĩ, nghe đã thấy rất có "mùi".

winnghiepdu

Xe điện
Cụ cố lên căn 144m2 Lideco, mặt tiền 9m, nhìn như biệt thự song lập mà giá khoảng 11-12 tỏi. Em tính giá/m2 là quá ngon bổ rẻ rồi. Hinode liền kề có 5m mặt tiền, cụ sử dụng sẽ thấy rất bất tiện, nếu chấp nhận ở nhà mặt tiền 5m thì em sẽ mua nhà 50m2 trong phố, đường ô tô vào dc, ở hơn hẳn. Ngoài ra, Hinode sẽ có rủi ro hoang hoá nhiều năm, không sử dụng dc.
Em tiền ít có được đến 7 tỷ rưỡi là quá cố rồi, em chỉ sợ về sổ đỏ thôi chứ còn về hoang Hóa thì em vẫn cố được.