[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

babeo

Xe điện
Đồng ý với cụ. Theo quan điểm của em thì thị trường giờ là sang chu kỳ mới rồi. Sẽ vẫn có những cơn gió ngược nhưng nếu các cụ đầu tư với tầm nhìn lâu dài thì sẽ thấy lý do để vào thị trường lúc này.
Nhà cháu thì ko chắc là có nên đầu tư vào chung cư lúc này hay không vì nó phụ thuộc vào khả năng tài chính và bản lĩnh từng người. Nhà cháu chỉ thấy việc đoán đỉnh đoán đáy là việc rất khó.

ducthang85

Xe tải
Sao cụ biết bây giờ đang là đỉnh giá của chung cư vậy ?
Nhà cháu thấy ngay cả những người đầu tư nhiều kinh nghiệm họ cũng không phán đoán đáy với đỉnh, mà đa số đầu tư theo kiểu phân kỳ. Bán đúng đỉnh mua đúng đáy chẳng qua là rơi vào đúng chu kỳ mua bán của họ thôi.
cái này thì em phải sorry các cụ rồi , em sai rồi khi nói là chung cư là đỉnh vì nó còn có thể lên nữa hoặc nó có thể không lên nữa nhưng mà có một vài
Sao cụ biết bây giờ đang là đỉnh giá của chung cư vậy ?
Nhà cháu thấy ngay cả những người đầu tư nhiều kinh nghiệm họ cũng không phán đoán đáy với đỉnh, mà đa số đầu tư theo kiểu phân kỳ. Bán đúng đỉnh mua đúng đáy chẳng qua là rơi vào đúng chu kỳ mua bán của họ thôi.
cái này là phải sorry các cụ rất nhiều , em phán ẩu quá . chung cư với em thời điểm này chỉ là đã tăng quá cao và nó còn có thể tăng cao hơn nữa hoặc cũng có thể không tăng nữa . Còn để nói là đỉnh hay đáy thì về cơ bản là không ai dám phán 1 cách chính xác được nhưng có một vài dấu hiệu ở đỉnh và một vài dấu hiệu khi thị trường chuẩn bị có điểm uốn đã qua đáy , em ví dụ khi thị trường chuẩn bị có điểm uốn khi qua đáy là thường có 1 lực mua khá lớn nhưng chỉ là nhỏ giọt và không tạo mặt bằng giá mới ngay lúc đó , cái này thì phải theo rất sát thị trường đó thì nhận ra nó dễ hơn , còn tâm lý người bán lúc đó thì quá là hay ho luôn chứ không bao giờ có cái kiểu đặt cọc xong đòi tăng giá , em ví dụ tạm như vậy đã

ducthang85

Xe tải
Nhà cháu thì ko chắc là có nên đầu tư vào chung cư lúc này hay không vì nó phụ thuộc vào khả năng tài chính và bản lĩnh từng người. Nhà cháu chỉ thấy việc đoán đỉnh đoán đáy là việc rất khó.
Tí xong việc em chia sẻ một vài ý kiến hay dấu hiệu mà với cá nhân e thì đó là thời điểm tốt để mua hay bán , còn phán đáy với đỉnh thì em phải sorry các cụ rồi

tuan2681

Xe điện
càng về cuối năm giá chung cư càng lên cao, mà giao dịch lại nhiều hơn hẳn, liệu có fomo quá k các cụ?

ducthang85

Xe tải
Đầu tiên em phải làm rõ là thị trường bđs nó rất là rộng nên em phân ra 2 thị trường chính cho nó dễ , 1 đấy là thị trường hà nội và hcm ( em gọi là thị trường bluchip) , 2 là thị trường các tỉnh còn lại ( thị trường penny )
Trong thị trường bluchip thì nó có nhiều dòng sản phẩm bao gồm chung cư , nhà trong ngõ nhỏ , nhà phân lô cũ , phân lô đô thị và đất nền còn sót lại thì dòng tiền nó sẽ chẩy theo từng dòng tuần tự như em nói ở trên có nghĩa là chung cư tăng rồi tới nhà trong ngõ nhỏ tăng , rồi tới phân lô rồi ... Theo như theo dõi của em qua một vài chu kỳ thì đáy của thị trường nó có mấy đặc điểm như này
- chính sách bắt đầu có sự xoay trục đặc điểm lớn nhất là lãi suất đang cao thì bắt đầu có xu hướng giảm dần .
- đi cùng với việc lãi suất thì thị trường chứng khoán bắt đầu khởi sắc
- giao dịch đầu tiên bắt đầu xuất hiện nhiều hơn ở những phân khúc ở thật và khai thác được luôn ví dụ chung cư
- còn về tâm lý thì nó khá là trừu tượng em ví dụ là thế này , chủ nhà ở tất cả các phân khúc đều có tâm lý bán đổ bán tháo , coi sản phẩm mình đang nắm giữ là thứ gì đó ko có tương lai , khi mua thì khả năng thương lượng được của bên mua là rất cao .
- còn trong từng phân khúc và trong từng dự án cụ thể thì nó có một hiện tượng là nhỏ giọt có một vài giao dịch lớn theo kiểu mua gom .
- còn chân đất mắt toét thì có 1 điểm nữa là em hay có 1 nhóm mà em gọi là nhóm người bán trà đá ( em đặt tên nhóm là như vậy ) và nhóm này nói những điều rất tiêu cực về bđs thì đó cũng là 1 dấu hiệu cần quan tâm .
Tạm thời đó là cách phân tích của em để chọn thời điểm mua còn mua cái gì và vì sao mua thì nó quá dài
Bonus : đất tỉnh lẻ là sản phẩm ko tính vì đất tỉnh lẻ đi đâu về đâu còn phụ thuộc vào dòng tiền ở thị trường bluchip phát triển tới mức nào .dòng tiền lớn hay nhỏ . Nên đất tỉnh lẻ chỉ mua hay ko mua sau khi mà thị trường bluchip diễn hết các bài xong đã rồi mới tính tiếp

nhaque_tb

Xe tăng
Tạo đỉnh hay đáy chủ yếu dựa vào 2 yếu tố là nguồn cung và lãi suất. Chỉ cần 1 trong 2 cái này tăng lên là sẽ tạo đỉnh ngắn hạn. Còn hiện nay cả 2 đang gần như đáy thì đỉnh của cc có lẽ là chưa tới 😁

Rishi

Xe tăng
Em nói vậy vì cách đây mấy ngày vừa bị 1 cụ đi mua nhà gọi, nói em này nọ quay xe, làm ăn trẻ con . . .
Thời điểm này các cụ khác đang muốn đi mua nhà, nhưng em lại muốn bán ra, lấy tiền đầu tư nhà xưởng công nghiệp cho thuê.
Em có gọi điện cho 3 bạn môi giới check giá, dự định phải tầm giữa năm mới bán.
Anh em môi giới đúng là cầm đèn chạy trc ô tô, đều đăng là căn của em đang bán, rồi tự bịa là em quay xe ko bán nữa...rồi chắc lại cho luôn số em cho khách để họ nói chuyện các kiểu.
Tự nhiên em bị tiếng oan. Thế nên các cụ đi mua nhà mà gặp chủ nhà quay xe...thì cũng nên xác minh xem đúng thật ko, hay lại "bài vở" của môi giới.
Em thì gặp trường hợp là chủ nhà kể là: mg đăng giá thấp hơn để câu khách, sau khi khách đến thì mg bảo khách là chủ nhà thấy hớ nên vừa tăng giá rồi. Tóm lại rao cao hơn chủ mong muốn để ăn chênh cũng có mà rao thấp hơn để câu khách cũng có

dog.fearless

Tháo bánh
Em nói vậy vì cách đây mấy ngày vừa bị 1 cụ đi mua nhà gọi, nói em này nọ quay xe, làm ăn trẻ con . . .
Thời điểm này các cụ khác đang muốn đi mua nhà, nhưng em lại muốn bán ra, lấy tiền đầu tư nhà xưởng công nghiệp cho thuê.
Em có gọi điện cho 3 bạn môi giới check giá, dự định phải tầm giữa năm mới bán.
Anh em môi giới đúng là cầm đèn chạy trc ô tô, đều đăng là căn của em đang bán, rồi tự bịa là em quay xe ko bán nữa...rồi chắc lại cho luôn số em cho khách để họ nói chuyện các kiểu.
Tự nhiên em bị tiếng oan. Thế nên các cụ đi mua nhà mà gặp chủ nhà quay xe...thì cũng nên xác minh xem đúng thật ko, hay lại "bài vở" của môi giới.
ghê nhỉ cụ gặp phải mấy tay mg bịp rồi

babeo

Xe điện
Tạo đỉnh hay đáy chủ yếu dựa vào 2 yếu tố là nguồn cung và lãi suất. Chỉ cần 1 trong 2 cái này tăng lên là sẽ tạo đỉnh ngắn hạn. Còn hiện nay cả 2 đang gần như đáy thì đỉnh của cc có lẽ là chưa tới 😁
đỉnh chưa tới nhưng tăng thêm bao nhiêu % nữa thì đạt đỉnh ? Nếu đã đoán đỉnh để đầu tư thì phải dự đoán được đỉnh ở đâu, còn không thì cũng chả có nghĩa lý gì 😅.

nhaque_tb

Xe tăng
đỉnh chưa tới nhưng tăng thêm bao nhiêu % nữa thì đạt đỉnh ? Nếu đã đoán đỉnh để đầu tư thì phải dự đoán được đỉnh ở đâu, còn không thì cũng chả có nghĩa lý gì 😅.
Đọc không hiểu à?

trungvuthanh89

Xe tải
Em ko nói những gì em không có số liệu. Em chỉ nói thực tế em thấy và có dữ liệu cho các cụ nhìn còn tin hay không thì tùy các cụ, em cũng có được lợi lộc gì đâu.
Em nói đến 1 quỹ đất cụ thể ở Văn Yên - Yên Bái và cũng đã đưa địa chỉ những người trúng đấu giá (chủ yếu người địa phương). Còn những người này có mua đất HN hay không chỉ họ biết thôi. Còn với số tiền trúng đấu giá 1.7. 1.8 tỷ cũng không hề nhỏ với đất thị trấn của 1 huyện miền núi.
View attachment 8291439
lấy số liệu này ở trang nào trên mạng được vậy cụ

LAVIC

Xe buýt
Theo góp ý của em, các cụ nào có tiền mua nhà đất bây giờ nên chọn nhà đất có thể sử dụng dc. Nếu có dòng tiền càng tốt. Tuyệt đối tránh các loại nhà đất vẫn còn hoang hoá. Vì tình hình bds năm nay sẽ rất khó lường trước...
Các cụ vay bank mua nhà cũng cần hết sức thận trọng, theo em nên chọn các bank lớn (big 4) mà vay. Em cũng từng dính quả lãi suất ưu đãi năm đầu của 1 bank thương mại, năm sau là tăng kịch biên luôn. Cũng ko nên vay nhiều, 20-30% thôi thì ít rủi ro hơn, có khả năng cao trả dc nợ bất chấp thị trường lên xuống. Nhiều nhà đầu tư mất trắng, thậm chí nợ nần là do vay bank quá nhiều (trên 50%).

dog.fearless

Tháo bánh
Theo góp ý của em, các cụ nào có tiền mua nhà đất bây giờ nên chọn nhà đất có thể sử dụng dc. Nếu có dòng tiền càng tốt. Tuyệt đối tránh các loại nhà đất vẫn còn hoang hoá. Vì tình hình bds năm nay sẽ rất khó lường trước...
Các cụ vay bank mua nhà cũng cần hết sức thận trọng, theo em nên chọn các bank lớn (big 4) mà vay. Em cũng từng dính quả lãi suất ưu đãi năm đầu của 1 bank thương mại, năm sau là tăng kịch biên luôn. Cũng ko nên vay nhiều, 20-30% thôi thì ít rủi ro hơn, có khả năng cao trả dc nợ bất chấp thị trường lên xuống. Nhiều nhà đầu tư mất trắng, thậm chí nợ nần là do vay bank quá nhiều (trên 50%).
em nhất trí với cụ

longbive

Xe tải
Em cũng cutloss 2022 đi vớt xác mảng khác, bây giờ cũng chết chìm theo luôn. Đừng cutloss giữ lại thì bây giờ lại được 1 khoản kha khá. Giờ tìm được bds có giá trị sử dụng giá chết chìm để mua cũng khó, mua theo giá tt thì không biết thế nào. May hơn khôn thôi cụ
cụ cắt lỗ căn ở vân canh rồi đi vớt ở đâu mà chết chìm theo vậy ạ

dog.fearless

Tháo bánh
theo mình thì nên chờ. vì từ tháng 6/2024 đáo hạn trái phiếu rất nhiều. nhiều lần chính phủ gia hạn cho rồi nên mình nghĩ năm nay doanh nghiệp nào ko có tiền sẽ phải hạ giá bđs thôi
Cụ thể là dn nào cụ nhỉ :)

quangzizi

Xe tăng
theo mình thì nên chờ. vì từ tháng 6/2024 đáo hạn trái phiếu rất nhiều. nhiều lần chính phủ gia hạn cho rồi nên mình nghĩ năm nay doanh nghiệp nào ko có tiền sẽ phải hạ giá bđs thôi
Lại gia hạn tiếp thôi cụ, ko thì phản ứng dây chuyền nhiều ngân hàng căng lắm.