[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

truongvoky1981

Xe buýt
Tôi là hệ 4: Luôn nắm giữ bds, mua ngay khi đủ tài chính. Chỉ cơ cấu loại hình bds và khu vực đầu tư mà thôi.
Khi nào tôi trả lời đc câu hỏi: Ở VN có tiền thì để vào đâu? Thì tôi sẽ cơ cấu lại 🍻
Có tiền thì dân ta bao đời này mua vàng với đất là chắc cốp nhất. Mà vàng thì giờ có tiền cũng ko mua được rồi.
chứng khoán thì ko phải ai cũng biết, mà biết hay chuyên gia cũng chết nên sau nhiều trận úp bô thì dân biết sợ rồi.

eterniti

Xe điện
Đấy là cụ đã và đang thấy.
Em thực lòng cũng mong là cụ sẽ thấy trong 5-10 năm nữa.
cái đó em dành cho các pháp sư, chuyên gia giáo sư em thấy dự toàn sai cả

Anh nhiên

Xe hơi
Hiện nay thị trường bds chia làm mấy hệ tư tưởng khác nhau:
- Hệ dừng mua bds: Số lượng người cũng đang tăng lên không ngừng, điển hình là nhóm dừng mua bds trên facebook đã lên hơn 60k thành viên và số lượng bài viết liên tục hàng ngày...với tốc độ này thì nhóm có thể lên vài trăm ngàn thành viên là ko lâu. Phản ánh 1 xu hướng tâm lý rõ ràng trong xã hội.
- Hệ nên mua bds nhưng lại ko mua thêm bds nữa: Hệ này đa phần là các nhà đầu tư và đầu cơ giữ hàng từ trước. Cộng thêm 1 số lượng nhà đầu tư, đầu cơ vừa mua bds từ đầu năm đến giờ. Điểm chung của hệ này là muốn giá bds tăng để bán ra kiếm lời, hoặc đơn giản là ko muốn quyết định mua bds của mình là sai lầm chứ cũng ko bán ra kiếm lời. Điểm đặc biệt của hệ này là sẽ ko mua bds nữa, hoặc cũng ko còn tiền để mua bds nữa hoặc phải bán dc bds hiện nay thì sẽ mua tiếp.
- Hệ đang phân vân là nên mua bds ngay hay chờ đợi thêm: Hệ này đang bị kẹt giữa 2 luồng thông tin. Giá ảo, đu đỉnh, chu kỳ đổ vỡ...Và tâm lý fomo sợ bỏ lỡ, luật đất đai, truyền thông của các tay to về chu kỳ bds mới, tiền mất giá... Hệ này rất dễ bị tác động bởi "truyền thông", mà "truyền thông" giờ là phục vụ cho các "tay to nhiều tiền", ko tiền ko lợi ích thì ko chi phối dc "truyền thông"...
Đủ tiền là mua thôi phân vân mà làm gì, khi mình phân vân thì ngkhac đã đầu tư xong, khi mình còn đang tiếc thì ngk đã vui mừng vui, đất ở HN theo cá nhân em có chững thôi chứ chả có giảm đâu.

eterniti

Xe điện

raul135

Xe hơi
ở VN em chưa thấy ai vay mua nhà mà phải 20 năm mới trả hết, đa phần là trong 5-10 năm
Cụ đúng là chơi với toàn giới tinh hoa số đỏ nhể! Hoặc cụ là trưởng băng Tôm càng. Chứ tôi thấy một cơ số anh hào vùi xác ở OCP2, OCP3.

truongvoky1981

Xe buýt
Cụ đúng là chơi với toàn giới tinh hoa số đỏ nhể! Hoặc cụ là trưởng băng Tôm càng. Chứ tôi thấy một cơ số anh hào vùi xác ở OCP2, OCP3.
Cụ ý đang nói chung chung vè việc dân mua nhà trả góp để ở thôi và đúng là em quan sát cũng thấy nhanh hết nợ thật. Nợ mấy tỷ vèo cái 3-5 năm đã hết nợ.
Còn Cụ lại nói về việc mua ocp2,3 thì nó lại ở bên đầu cơ. Margin nhiều giá xg thì lại chẳng vùi xác. Em chẳng thấy dân nào mua ocp2,3 với mục đích để ở cả. Toàn thấy mua để đợi giá lên, để lướt.

LAVIC

Xe buýt
Đến lúc các ông lớn xả xong hàng, thì là lúc Pink tăng lãi :D Đang cố giúp 1 tay khiến các "ông lớn" an toàn mà :))

Lúc pink tăng lãi thì mớ lướt sóng lom dom chết thôi :D Ngườiở thực cũng mua rồi,ông lớn cũng xả xong rồi. 1 công đôi việc
Cụ nói đúng ý rồi đấy, 1 công đôi việc. Chia sẻ gánh nặng nợ nần của các "đại gia" cho số đông nhân dân lao động. Cuối cùng thì chỉ bank và các "tay to" hưởng lợi, phần còn lại có trách nhiệm đi nộp tiền...

archituan

Xe tải
Cụ nói đúng ý rồi đấy, 1 công đôi việc. Chia sẻ gánh nặng nợ nần của các "đại gia" cho số đông nhân dân lao động. Cuối cùng thì chỉ bank và các "tay to" hưởng lợi, phần còn lại có trách nhiệm đi nộp tiền...
"Tiền trong dân còn nhiều" mà. Lúc nghe các cốp phát biểu,nghe là thấy ae cần lao sắp mất tiền rồi :))
Screenshot 2024-08-20 095254.png

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đến lúc các ông lớn xả xong hàng, thì là lúc Pink tăng lãi :D Đang cố giúp 1 tay khiến các "ông lớn" an toàn mà :))

Lúc pink tăng lãi thì mớ lướt sóng lom dom chết thôi :D Ngườiở thực cũng mua rồi,ông lớn cũng xả xong rồi. 1 công đôi việc
Cụ tiên lượng hơi kinh :))

pokemon06

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút, check quy hoạch Hà Nội ở đâu thì chuẩn nhất ạ? Em cảm ơn.

LAVIC

Xe buýt

Dân giàu nước mạnh hay lại "Tân Hoàng Minh đấu giá 1 tỷ đô Thủ Thiêm" phiên bản Mini ở Hà Nội...
Ai cũng biết câu trả lời nhưng vẫn có người fomo theo, đơn giản là muốn "lướt theo sóng của các tay to" kiếm tiền.
VTP hay Tân Hoàng Minh không bị triều đình bớ thì giờ giá bds HCM chắc còn lên mây xanh, sốt nóng gấp 2-3 lần Hà Nội.
Điểm chung của cuối thời kỳ "tiền rẻ" vẫn là những cái giá bất thường và sau đó là 1 loạt "tay to" vướng lao lý.

Chỉnh sửa cuối:

dog.fearless

Xe tăng

Dân giàu nước mạnh hay lại "Tân Hoàng Minh đấu giá 1 tỷ đô Thủ Thiêm" phiên bản Mini ở Hà Nội...
Ai cũng biết câu trả lời nhưng vẫn có người fomo theo, đơn giản là muốn "lướt theo sóng của các tay to" kiếm tiền.
VTP hay Tân Hoàng Minh không bị triều đình bớ thì giờ giá bds HCM chắc còn lên mây xanh, sốt nóng gấp 2-3 lần Hà Nội.
Điểm chung của cuối thời kỳ "tiền rẻ" vẫn là những cái giá bất thường và sau đó là 1 loạt "tay to" vướng lao lý.
liệu sẽ có tay to nào sắp vướng hả cụ

LAVIC

Xe buýt

raul135

Xe hơi

Giờ có mỗi trên OFF nhiều cụ thấy giá đấu qsd hoài đức 130 triệu/m2 là bình thường, còn thủ tướng thấy ko bình thường.
Cụ tổng mới lên đã vi hành Trung Quốc là đủ để hiểu khi cụ về, chính sách sẽ diễn biến ntn trong tương lai.
Mấy người bạn Trung Quốc của em nói cũng ko sai...
Cụ TBT cũng sang thăm TQ kết giao đầu tiên thôi, vì nước lớn, chung khối XHCN. E thấy lý do này của cụ hơi khiên cưỡng