[Funland] Đu đỉnh đất hoài đức, chuyện bây h mới kể

_MCM_

Xe tải
Trong trường hợp này em nghĩ cụ Gừng đã phải trả hết tiền mới cầm được sổ mà bán chứ
Chưa cần nói chuyện bán, ko trả hết tiền thì ngay ngày hôm sau, cụ Gừng đi ra cc bán cho chính mình luôn, sang tên cho chính mình. Thế là thằng bán phải chạy theo đòi tiền cụ Gừng chắc. Làm gì có chuyện. Ký công chứng xong là trả hết tiền rồi. Trả tiền xong thì bán hay làm gì thì kệ người mua.

chai ko

Xe tải
Ủa. Em tưởng ký hợp đồng cc treo xong là bên mua phải trả toàn bộ số tiền mua đất cho bên bán rồi chứ (xx tỷ), sao lại chỉ cầm mỗi cọc 300 triệu? Cầm mỗi cọc 300tr thế, ngay ngày mai thằng mua nó tự làm hợp đồng cc cho nó, ko báo cho bên bán biết và sang tên luôn thì sao?
Thì rủi ro cho chủ nhà là đó đấy. Nếu chủ nhà ngơ ngơ gặp phải cáo già. Bảo gì nghe đấy thì rất dễ sảy ra tình huống đấy.

Tại bài viết ko viết rõ ràng đoạn này. Chỉ có cái đoạn:"
e ok và chiều hôm đó có 1 người nhắn cho e mua mảnh đó, e nói e nhận cọc 300tr rồi và h muốn bẻ cọc thì phải trả e 600 thì e mới dám bẻ cọc
ông kia im lặng và lúc sau nhắn nhầm tin cho e là: bố nhắn với thằng gừng nó đòi bẻ cọc 600 cơ, đồ điên
đến lúc này e chợt hiểu là chả có cầu nào mua lô của e cả và a lái đất Lai xá đó chỉ muốn cover hàng của e lại để tt ko bị sụt giá
."

Dựa vào thông tin đoạn này. Em đoán mới cọc 300 thôi.

FC Juventus

Xe buýt
Thì rủi ro cho chủ nhà là đó đấy. Nếu chủ nhà ngơ ngơ gặp phải cáo già. Bảo gì nghe đấy thì rất dễ sảy ra tình huống đấy.

e ok và chiều hôm đó có 1 người nhắn cho e mua mảnh đó, e nói e nhận cọc 300tr rồi và h muốn bẻ cọc thì phải trả e 600 thì e mới dám bẻ cọc
ông kia im lặng và lúc sau nhắn nhầm tin cho e là: bố nhắn với thằng gừng nó đòi bẻ cọc 600 cơ, đồ điên
đến lúc này e chợt hiểu là chả có cầu nào mua lô của e cả và a lái đất Lai xá đó chỉ muốn cover hàng của e lại để tt ko bị sụt giá
."

Cọc 300 này là khách cọc lần sau cho người bán là cụ Gừng đó cụ.

_MCM_

Xe tải

."

Đoạn đó là cọc 300tr để cụ Gừng bán lần sau. Còn lần 1 khi đi mua thì phải trẩ hết tiền luôn rồi.

taiadau

Xe điện
Tóm lại công chứng treo là để đợi tìm khách pass lại BDS mua đỡ thêm 1 lần thuế. Nhưng đúng là người sau mua thì cũng hơi ngại, vì người bán là chủ mới (còn trên giấy tờ là chủ cũ) nhưng tất cả thủ tục nếu phát sinh thì lại cần chủ cũ giải quyết.
Còn trường hợp môi giới cọc xong trong quá trình đợi làm thủ tục thì tìm khách để pass cọc,... liệu trong trường hợp này chủ nhà có cơ sở đểthay đổi ko bán nữa, khi môi giới lại tìm được khách và bán giá cao hơn rất nhiều giá của chủ nhà bán cho môi giới

ngxchinhs

Xe tải
Ly kỳ quá cụ ạ. E cũng thấy bóng dáng đâu đó 1 phần như cụ nói, VD như số lượng hàng ngày càng ít dần và ko xuất hiện hàng mới mấy.
Đấy là cách tạo đỉnh đấy cụ. Khó thanh khoản mà nó vẫn tạo đỉnh được 👌

Tuananh6886

Xe máy
Tóm lại công chứng treo là để đợi tìm khách pass lại BDS mua đỡ thêm 1 lần thuế. Nhưng đúng là người sau mua thì cũng hơi ngại, vì người bán là chủ mới (còn trên giấy tờ là chủ cũ) nhưng tất cả thủ tục nếu phát sinh thì lại cần chủ cũ giải quyết.
Còn trường hợp môi giới cọc xong trong quá trình đợi làm thủ tục thì tìm khách để pass cọc,... liệu trong trường hợp này chủ nhà có cơ sở đểthay đổi ko bán nữa, khi môi giới lại tìm được khách và bán giá cao hơn rất nhiều giá của chủ nhà bán cho môi giới
Thực ra Công chứng treo thì trước đấy pháp lý thủ tục cũng ok hết rồi cụ. Còn nếu có phát sinh gì trong quá trình sang tên thì đó là rủi ro chung. dù công chứng hay công chứng treo đều thế cả
Có điều giờ vẫn công chứng treo đc thì cụ Gừng cũng dạng cao thủ rồi

Nick2

Xe máy
Em vẫn mong Cụ Gừng chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm

chai ko

Xe tải
Đoạn đó là cọc 300tr để cụ Gừng bán lần sau. Còn lần 1 khi đi mua thì phải trẩ hết tiền luôn rồi.
Vâng cụ. Đấy em chỉ liệt kê các rủi ro cho người bán là như thế. Ngoài ra còn có rủi ro nữa là.
- mua bán xong là bị người mua xấu tính. Họ đem thông tin mảnh đất, chủ cũ bên mạng bêu rếu. Mà dùng nick ảo đăng lên face nhóm "dừng mua nhà". Đấy cũng là rủi ro.

CRV-2015

Xì hơi lốp
Công chứng treo là chủ nhà đã ký và lăn tay vào bên bán. Cũng như giao đủ giấy tờ và nhận đủ tiền. Còn bên mua họ sẽ để trống. Bên đầu cơ tức bên mua lần 1 sẽ tìm khách, và khi gặp khách thì khách sẽ ký tiếp vào cái hợp đồng cũ để sang tên. Sẽ tránh được 1 lần chịu thuế và mất thêm thời gian đợi chờ sang tên rồi mới bán được.
Nhưng rủi ro là người mua sau cùng và người bán đất không biết nhau. Người đầu cơ nhận xong tiền của người mua sau là gần như phủi tay. Họ không có trách nhiệm pháp lý gì. Lúc này nếu còn thiếu giấy tờ hay vấn đề gì thì khách mua sau cùng phải tìm chủ đất cũ để làm việc. Nếu chủ cũ mà họ không hợp tác thì đau đầu. VD như ng chủ bán đất đã chết thì k biết xử lý thế nào.
Mà chủ bán đất cũng không thích những phiền hà vậy. Vì có thể hợp đồng sẽ treo lâu. Không ai biết sau đó có thay đổi gì về cơ chế. Có thể giá đất đã tăng lên, thuế má đã tăng. Có nguy cơ phải lên hỗ trợ ng mua,...
Công chứng ăn được bao nhiêu tiền mà chấp nhận rủi ro (hình sự) thế hả cụ ?? Phí cc 2-3 triệu ??

Bossman

Xe tải
OP2-3 chủ đánh sóng luôn, cần gì MG hả cụ?
Chủ nhà đánh sao đc cụ, hàng CĐT vẫn ra ầm ầm, ck nhiều và nhiều ctrinh hỗ trợ, ông chủ nhà muốn bán mà k cắt sâu hơn của CĐT thì k bán DSc, nên cụ nói chủ nhà đánh sóng kiểu gì ?

Công chứng ăn được bao nhiêu tiền mà chấp nhận rủi ro (hình sự) thế hả cụ ?? Phí cc 2-3 triệu ??
Tất nhiên không phải 2-3tr rồi. Và cũng không phải ai cũng làm được hay đơn vị công chứng nào cũng nhận. Cụ tỷ cụ phải hỏi cụ Gừng.

BuiGia_hy

Xe đạp
Các Rủi ro mua bán công chứng treo có thể gặp phải.
- là hành vi vi phạm pháp luật. Ko có giá trị gì về pháp lý.
- rủi ro nếu trong quá trình tìm khách mới. Bên bán (chủ đất) bị chết, hoặc bị mất năng lực dân sự (đi tò chẳng hạn).
- bên bán (chủ đất) đi báo là mất sổ. Làm sổ mới. Lấy sổ mới đi lừa cọc tiếp hoặc lấy sổ mới đi cắm ngân hàng. Bên mua ko biết (coi như bên mua mất trắng)
- trong thời gian chờ khách mới. Giá tăng đột biến. Chủ nhà tiếc giá tăng. Bẻ cọc. Bán cho thằng khác giá cao hơn.

- Rủi ro như trong bài biết. Chủ nhà lớ ngớ. Bảo sao nghe vậy. Mới chỉ cầm cái cọc 300 triệu mà đã đưa sổ đỏ gốc cho người ta. Rồi ký lăn tay trước vào hợp đồng công chứng treo. Chủ nhà rủi ro mà mất trắng. Ko thu được nốt số tiền còn lại. Vì toàn bộ những cái quan trọng nhất nộp ra 1 cửa thì ông chủ nhà ông làm hết rồi. Quả này người mua mà cố tình cướp là cướp được luôn.
nghe cụ nói cứ sai sai

cakiem8x

Xe buýt
bên mạn hoài đức kim chung lai xá này môi giới thì ghê rồi, đang quẫy ở hinode khỏe lắm, vay cả trăm tỉ ôm cả bảng hàng còn đc, chả hiểu sao cứ lái e vào phố đi bộ, tăng 3 tỉ trong 2 tuần, cả bảng hàng của nó :))
mà e thấy cái phố đi bộ thiết kế cực kỳ ngu dốt, oto ko đỗ ngoài nhà đc, đỗ là ko ai đi lại đc luôn, đến chịu
Cái vụ Hinode này là cái tòa nhà Wisteria đúng ko cụ? Em cũng thấy lạ tòa này rất ít thông tin nhưng thiết kế khá ổn và giá cả cũng được. Chả hiểu có vấn đề gì. Cụ có thông tin share lại em ít với à.
Thanks cụ!

clessking

Xe tăng
Tất nhiên không phải 2-3tr rồi. Và cũng không phải ai cũng làm được hay đơn vị công chứng nào cũng nhận. Cụ tỷ cụ phải hỏi cụ Gừng.
Cũng có thể nó đơn giản chỉ là ký HĐCC đầy đủ nhưng chưa đưa lên UCHI, còn thỏa thuận trước với người bán là nếu có khách mới thì sẽ ký lại HĐCC với khách mới, hủy HĐCC cũ. Tóm lại là thủ tục đầy đủ chỉ tiết kiệm 1 lần thuế thôi.
Chứ e nghĩ bây giờ đúng là CC họ cũng chẳng dại ký trống hết bên mua đâu, nếu ko phải dạng cả 2 bên CC đều tin tưởng hoặc CC quá liều :D

Cũng có thể nó đơn giản chỉ là ký HĐCC đầy đủ nhưng chưa đưa lên UCHI, còn thỏa thuận trước với người bán là nếu có khách mới thì sẽ ký lại HĐCC với khách mới, hủy HĐCC cũ. Tóm lại là thủ tục đầy đủ chỉ tiết kiệm 1 lần thuế thôi.
Chứ e nghĩ bây giờ đúng là CC họ cũng chẳng dại ký trống hết bên mua đâu, nếu ko phải dạng cả 2 bên CC đều tin tưởng hoặc CC quá liều :D
Cách đây 3 năm khi em còn trẻ dại. Thì ký vào cái hợp đồng cũ bị lưu đến 6 tháng :(
May mà không vấn đề gì.

BuiGia_hy

Xe đạp
em từng giao dịch 1 căn nội đô và có ủy quyền cho bên cc làm bị om đến 6 tháng mới sang đc tên? mà kb lý do vì sao vì giấy tờ thì không gặp vấn đề gì? theo các bác có phải cc mang Sổ đi cắm ko ạ

Quê bầm

Xe điện
Cách đây 3 năm khi em còn trẻ dại. Thì ký vào cái hợp đồng cũ bị lưu đến 6 tháng :(
May mà không vấn đề gì.
Em hai lần mua và 1 lần bán cc chờ rồi trộm vía suôn sẻ, đi các tỉnh toàn cc chờ thôi, bắn mấy tầng đại bác mới tìm được ông ra sổ

raul135

Xe hơi
Up lên để ae vào 8 cho xôm 😅

BMW X5

Xe buýt
Lô của cụ gừng em biết, chính sales đã chào em rồi nhưng không vừa miếng nên em bỏ qua. Khu Vinapol Lai Xá là khu em đánh giá khá đẹp, đặc biệt những ô tầm 40m2 vì mặt tiền nó rộng hơn so với ô 67m2. Có cái là cá nhân em đánh giá nó đã tăng hết nhịp rồi. Hàng lại ít ra vì khu này nó đã ổn định nên cũng chả đánh sóng được, chủ yếu cò ghim giá cao để làm tham chiếu đẩy vào mấy khu đất dịch vụ xung quanh thôi.