[Funland] Dự báo: Việc học Ngoại ngữ sẽ không còn quá quan trọng! Đầu tư học ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí!

minhhai985

Xe lăn
sao thấy trẻ con vẫn học +-*/, trong khi máy tính nó ra đời lâu lắm rồi.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào GG dịch + giải thích được cho người cần biết thế nào là "1 con rồng lộn 2 con lộn rồng" thì hẵng nói chuyện. AI là để tăng năng suất chứ không thể nghĩ thay được. VD em ra đường, đến mươi con AI cũng chả đoán được em đang ngắm em nào + ngắm chỗ nào. Còn trên hết là em thích tương tác người người chứ người-máy thì thôi.

Vova

Xe container
Em đồng ý, và em cũng đồng ý là cụ nào đã đồng ý thì về cho F1 nghỉ hết học ngoại ngữ đê. Vô bổ và phù phiếm kinh khủng. Cụ chủ có đồng ý không ạ? :P

Lemica

Xe tăng
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Đúng là nếu học ngoại ngữ để làm nghề phiên dịch hay dịch thuật thì nên hạn chế, nhu cầu nghề này tương lai sẽ giảm thế nên trường ĐH Ngoại ngữ mới phải đổi tên.

Nếu học ngoại ngữ để đi lao động, giao tiếp cơ bản, du lịch, đọc tài liệu trên máy tính/ điện thoại thì chỉ cần 1 năm là đủ dùng.

Nếu học ngoại ngữ để đi du học, định cư thì tùy theo yêu cầu nơi đến mà học. Ví dụ có trường đại học yêu cầu IELTS 7-8 hoặc SAT 1,400-1500 thì phải học từ bé mới làm được.

Thắng Formosa

Xe tăng
Vậy khi nào thì ra..tèn tèn ten Bánh Mỳ Chuyển Ngữ hả cụ

Nha Trang@

Xe điện
Tụi Anh có một câu nói rất hay: “Mặt trời không bao giờ lặn dưới lá quốc kỳ của nước Anh”. Vì vậy dân nó cũng không cần học ngoại ngữ.

skill

Xe tải
Nếu cứ có suy nghĩ như Title của chủ thớt thì có thể sắp tới sẽ có 1 thế hệ mù chữ....

ExclMan

Xe điện
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Tôi cá rằng cụ chưa bao giờ có cơ hội sử dụng ngoại ngữ thực sự, có chăng chỉ là đọc mấy mấy chữ đơn giản, mấy câu nói kye word.

kienvinh

Xe lăn
Ngoại ngữ có thể dùng AI, phần mềm dich thuật hỗ trợ đắc lực...nhưng sinh ngữ thì muôn đời cần thiết và chỉ có thể tiệm cận khi nghiêm túc học & hành...?! :-/
Còn quan trọng hơn thế đấy bác.

Tôi sẽ cố tình để những dòng dưới đây bằng ngoại ngữ, ai không đọc được thì... kệ :D

Mehr Sprache, mehr Gehirn

Je mehr Sprachen du sprichst, desto mehr bist du Mensch

No Fear

Xe điện
Phải có tiếng Anh chứ cụ ơi, nói chuyện với người nước ngoài bảo mày chờ tao lấy điện thoại máy tính nhờ dịch. Mình đọc thông tin, trao đổi nói chuyện bằng tiếng Anh như cơm ăn nước uống hàng ngày thiếu nó hơi mệt cụ ạ. AI hỗ trợ mình khá tốt nhưng chỉ là phụ thôi.

shiluo

Xe container
Khi nào GG dịch + giải thích được cho người cần biết thế nào là "1 con rồng lộn 2 con lộn rồng" thì hẵng nói chuyện. AI là để tăng năng suất chứ không thể nghĩ thay được. VD em ra đường, đến mươi con AI cũng chả đoán được em đang ngắm em nào + ngắm chỗ nào. Còn trên hết là em thích tương tác người người chứ người-máy thì thôi.
Cụ hơi nhầm về AI đấy, việc cụ đang ngắm em nào và chỗ nào thì không cần AI mà cần đủ camera là nó sẽ biết. Còn AI thì chỉ cần một số lần ra đường cụ ngắm các em thì những lần sau khi ra đường cụ SẮP ngắm em nào nó cũng biết đấy cụ

thientudolong

Xe container
thay vì đầu tư thời gian chất xám cho việc học ngoại ngữ thì ta nên khuyến khích con cháu học tự nhiên xã hội, đấy mới là nền tảng của quốc gia, giỏi với giầu nó ăn nhau ở số giải nobel, phát minh chứ nó ăn nhau ở điểm thi ielts, toefl đâu, chuộng ngoại ngữ thái quá là biểu hiện của tư tưởng làm thuê (học tiếng ô chủ nào trả tiền cao) và tư tưởng hưởng thụ (gia đình giầu có muốn cho con cái du học) và phần nào đó là so ke với hàng xóm, bạn bè :D

Moriarty

Xe container
Thực ra đủ dữ liệu là nó đoán đc đấy, ánh mắt, nhịp tim,... là nó đoán ra giống máy phát hiện nói dối ý.

Rong Ruổi

Xe container
Ra nước ngoài mà ko có Wifi, 4g hoặc đơn giản là mất đt thì vỡ mồm :D

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hơi nhầm về AI đấy, việc cụ đang ngắm em nào và chỗ nào thì không cần AI mà cần đủ camera là nó sẽ biết. Còn AI thì chỉ cần một số lần ra đường cụ ngắm các em thì những lần sau khi ra đường cụ SẮP ngắm em nào nó cũng biết đấy cụ
Cụ nghĩ đơn giản thế thôi ạ.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra đủ dữ liệu là nó đoán đc đấy, ánh mắt, nhịp tim,... là nó đoán ra giống máy phát hiện nói dối ý.
Đủ dữ liệu ý ạ ? Trời tính không bằng người tính. Thiên tai địch họa đầy ra. Có tính được đâu ?

30xx1631

Xe điện
cả thế giới bỏ tiếng mẹ đẻ, chỉ dùng 1 ngôn ngữ duy nhất là tiếng anh, có khi thế lại hay

TsarPutin

Xe tăng
ngoại ngữ đâu chỉ là mấy câu mấy từ, nó là con người xã hội và cả một nền văn hoá trong đó;
xưa e đi học cử nhân nn họ còn dạy cả văn hoá lịch sử tập tục và cả....điện ảnh của Anh vv