[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

beSuSu

Xe điện
Cụ làm chưa, em hay mua của shop uống, rẻ mà hiệu quả cụ ạ, em giờ ko bún phở nữa, sáng uống ngũ cốc say với hoa quả, bữa 10h ăn sữa chua ko đường trộn hạt và ít trái cây, trưa tối ăn bình thường, nhưng ko ăn chiên xào rán mỡ ạ. Cụ cần em chỉ chỗ, có 125k/500gr, mà thành phần nhiều loại thêm cả kỉ tử với các loại em ko thuộc ạ!
Cụ mới ăn đc 1 bữa thì chưa thua.
Em ngày 2 bữa thực vật. Vẫn bơi, xà, street workout, vẫn lên cơ.
Cụ cứ phải mở ngoặc làm gì, giờ làm gì còn ông nào hàng hiếm chưa tiêm vaccine covid đâu, thế này thì chết vì bất cứ bệnh gì cũng lấy cái vaccine covid ra đổ lỗi à cụ?
Cụ đi đánh đồng tiêm vc 2 mũi cũng như 3,4,5 mũi là 1 sai lầm.

Bang lang

Xe điện
Cái này không đúng
Cụ đừng tin vậy.
Khi đã bị bất tỉnh (Đột quỵ hay tai biến mạch máu não) thì cố gắng cấp cứu thật sớm trong thời gian vàng may ra còn hy vọng, chứ mà để đấy chữa theo cách cụ nói là tèo luôn khỏi chữa.
Đương nhiên là gọi cấp cứu rồi, nhưng trong lúc thời gian chờ thì người nhà có thể làm thế cụ ạ. Trước ông già em học y, có nói với bọn em thế nhưng em cũng ko tin nên ko cho vào đầu, đến lúc ông bị thì trơ mắt ra gọi cấp cứu và kết quả là vớ phải bọn cấp cứu đểu (115). Các cụ đừng tưởng gọi 115 là ngon và phó mặc cho họ vì họ là bác sỹ. Đợt em thấy họ xung điện còn cắm nhầm đầu âm dương cơ. Còn bạn em cũng bị nhưng người nhà kịp trích đầu ngón tay nên qua được, và bác sỹ cũng bảo là may mà kịp trích trước. Tóm lại, khi thấy mình dễ mắc thì chiu khó đọc và tìm hiểu để đề phòng và xử lý kịp thời, đừng trông chờ hoan toàn vào bác sỹ. Hoặc người nhà nên có số của bs chuyên khoa để gọi và hỏi trực tiếp các bước cấp cứu vì mấy bệnh này nhanh lắm, nhiều lúc ko chờ được cấp cứu đâu.

Lại tin buồn ạ :((
Đêm qua, lại một ông anh thân thiết, giỏi giang (Pgs, Ts), hiền hậu, 55 tuổi cùng cơ quan em đã ra đi vì nhồi máu cơ tim, giống cậu em kể trên, không kịp cứu.
:((
(Cả 3 trường hợp trên có đặc điểm chung là cùng tiêm vắc xin ngừa covid-19 cùng ngày cả 2 đợt. 2 trường hợp trước thì bị sau 1 đến 2 tuần sau mũi thứ 2).
Tớ cũng 3 mũi rồi cụ nói làm tớ sợ :(( cụ thấy rất nhiều người tiêm rồi, ví dụ toàn bộ nhân viên lãnh đạo vtv và các khu công nghiệp ăn hết rồi tớ thấy chưa có hiện tượng gì, khả năng bạn của cụ bị do tác nhân cơ thể giờ đổ cho vacxin, thực ra nó cũng có phản ứng phụ sau khi tiêm thì cũng có người ảnh hưởng sau 1đến 2 tháng,đến các năm sau nếu có bị thì cũng có thể sảy ra đối với những người có bệnh nền, nói chung cũng cần có thời gian thêm để kiểm nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Cụ cứ phải mở ngoặc làm gì, giờ làm gì còn ông nào hàng hiếm chưa tiêm vaccine covid đâu, thế này thì chết vì bất cứ bệnh gì cũng lấy cái vaccine covid ra đổ lỗi à cụ?
OK. Em bỏ đoạn trong ngoặc.

Chỉnh sửa cuối:

Halinh07

Xe tăng
Chúng ta đều đang ăn quá thừa calories và thiếu vận động. Từ trẻ xây dựng cuộc sống lành mạnh,tập luyện 1h mỗi ngày sẽ hạn chế tối đa mấy thứ bệnh này

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Cũng không loại trừ khả năng vắc xin gây ra cái nọ cái kia (phải nói như thế cho khách quan -vì chưa có nghiên cứu được công bố và công nhận nào là vắc xin không ảnh hưởng gì)

Cũng phải cùng nhất trí một điều rằng giờ ở VN tìm được những người từ 18 tuổi trở lên, nhất là những người ở tuổi trung niên mới tiêm 1 mũi là hiếm, chưa tiêm mũi nào cũng hiếm (vì tỷ lệ tiêm ở VN khá là cáo).

Chưa có nghiên cứu/thống kê được công bố, nhưng các số liệu về các ca đột quỵ của VN vài năm nay (kể từ khi tiêm vắc xin đến nay) chưa thấy có gì bất thường cả về hướng tăng hay hướng giảm của số cả, hoặc bất thường về mức độ nặng nhẹ của các ca đột quỵ. Các viện cũng có được lưu ý theo dõi xem có gì bất thường không nhưng không thấy có báo cáo cả bằng miệng lẫn bằng giấy hoặc phàn nàn rằng số ca đột quỵ trong thời gian vừa qua có diễn biến bất thường.

Các lưu ý, các khuyến cáo về các khả năng vắc xin có thể gây ra cho người tiêm thì với vắc xin nào cũng có cả. Khuyến cáo về nguy cơ thì thế giới người ta có nhiều khuyến cáo dựa trên các nghiên cứu lắm ạ. ví dụ như qua phân tích tính toán này nọ thì cũng đã có câu chuyện một con bướm vỗ cánh ở bờ Tây bán cầu hoàn toàn có thể sảy ra sóng thần ở bờ đông bán cầu. Hay như các khuyến cáo gần đây nhất là do hiệu ứng nhà kính, thì cả thủ đô Moscow phải di tản hết. Hay nguy cơ số chuyến bay bị hủy chuyến do nhiệt độ tăng cao máy bay không đủ lực nâng để cất cánh sẽ tăng cao. Nôm na, nguy cơ được cảnh báo thì không ít đâu ạ.

Nên thôi thì chả biết đổ vào đâu nữa thì ta cứ đổ cho tại covid với lại vắc xin là nhanh nhất, khó phản bác nhất ạ.

Em không có ý kết luận gì cả. Nhưng nếu cụ được xem giấy khám BV người nhà em, thì cụ sẽ nghĩ khác đấy.
Sẽ nghĩ như cụ phải không? nếu bác sỹ khám người nhà cụ kết luận thì em tin 100%, còn do cụ tự suy diễn thì thôi, vì cụ không có kiến thức y tế thì lấy gì mà kết luận nguyên nhân.
Em không suy diễn. Giấy khám đóng dấu đỏ luôn cụ ợ.
Nó chính là một trong các trường hợp này, nhưng liên quan huyết khối mạch máu não.
Tớ cũng 3 mũi rồi cụ nói làm tớ sợ :(( cụ thấy rất nhiều người tiêm rồi, ví dụ toàn bộ nhân viên lãnh đạo vtv và các khu công nghiệp ăn hết rồi tớ thấy chưa có hiện tượng gì, khả năng bạn của cụ bị do tác nhân cơ thể giờ đổ cho vacxin, thực ra nó cũng có phản ứng phụ sau khi tiêm thì cũng có người ảnh hưởng sau 1đến 2 tháng,đến các năm sau nếu có bị thì cũng có thể sảy ra đối với những người có bệnh nền, nói chung cũng cần có thời gian thêm để kiểm nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Trời gọi ai nấy dạ, hiểu biết cũng chết, kiêng cữ cũng tèo nếu cơ thể đến thời gian đó là hết đát.
Đột quỵ sợ nhất khi chưa có luật trợ tử. Nằm như...hiccc. Nhưng các nhà đạo đức hộc, không đồng ý cho ra luật trợ tử.

Min Autumn

Xe tải
Em cũng kệ nó thôi. Bác sỹ bảo thuốc nọ kia thì em ko uống, 2 chuc năm nay nay em ko uống thuốc tây, ko uống kháng sinh nào kiểu việm họng nọ kia, trừ 1 lần tiểu phẩu.
Vẫn chế độ ăn giàu chất xơ, đạm thực vật, giảm đạm động vật, bỏ tối đa thịt đỏ, như em vẫn làm trước giờ thôi.
Tìm hiểu thêm thì thấy Vacxin mRna có liên quan tới rối loạn đông máu. Cũng chả bác sỹ nào ghi thế vào hồ sơ đâu.
Kể cả đứa em họ em 50t bị đột quỵ sau khi tiêm mấy tháng hồi 2021, bác sỹ viết cái gì vào hồ sơ ấy, các cụ tự tìm hiểu cái này, e ko muốn nhắc đến nó.

Em tiêm từ giữa 2020 (dạng cháu ông ngoại, lúc tiêm tự hào lắm :)) ) thì triệu chứng xuất hiện chừng 3 lần gì đó. Mờ 1 bên mắt, đọc chữ mà ko tài nào hiểu, cố nghĩ cũng ko vào, sau đó thì đau đầu dữ dội.
Triêụ chứng lần gần đây thì giảm nhiều, thoáng qua nhanh hơn hẳn. Em đoán chắc chế độ ăn và tập làm nó nhỏ dần đi.

Cụ nào mạch máu chít hẹp, tích cực rượu chè, thịt thà thì chắc căng đấy.

Thi thoảng gặp ng xung quanh khoe kể tiêm mũi 4 mũi 5 rồi, kiểu như update firmware mới nhất rồi, em chỉ cười :))
2 mũi là đủ, hết dịch rồi vẫn cố tiêm 3,4,5 thì e nhường hết.
Ôi em tìm ra cụ bị giống em thế. Em tiêm xong mũi 3 bị y hệt như cụ. Huyết áp vèo lên 150, 160, mắt mờ đỏ lừ, nhìn thấy chữ rõ ràng mà đọc ko hiểu gì luôn, ko cắt nghĩa đc chữ. Đúng kiểu bị đơ. 1 Tuần sau thì mới ổn định lại. Sau này thi thoảng em vẫn bị lên huyết áp âm thầm ko có nguyên nhân rõ rệt mặc dù từ trước em toàn 120/80 đẹp lắm. Hôm nào mà liên hoan có chút bia hay rượu là huyết áp lại tăng rõ ngay. Họ nhà em có anh tiêm mũi 3 xong bị cục máu đông ko qua khỏi.

Tuy nhiên, em đoán, vacxin covid chỉ ảnh hưởng rõ rệt đến những người bẩm sinh máu có tính chất nhanh đông như em, hoặc cụ vì hình như vacxin có gây tăng khả năng đông máu. Còn những cm có kiểu tính chất máu khác thì chắc ko sao đâu.

Em đoán từ em và 1 vài trường hợp em biết, vacxin có khả năng gây tăng đông máu với người có tính chất máu bẩm sinh nhanh đông. Do đó dễ bị hình thành cục máu đông hoặc tăng huyết áp, tăng rủi ro bị đột quỵ ạ. Người có tính chất máu khác chắc ko sao.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Ôi em tìm ra cụ bị giống em thế. Em tiêm xong mũi 3 bị y hệt như cụ. Huyết áp vèo lên 150, 160, mắt mờ đỏ lừ, nhìn thấy chữ rõ ràng mà đọc ko hiểu gì luôn, ko cắt nghĩa đc chữ. Đúng kiểu bị đơ. 1 Tuần sau thì mới ổn định lại. Sau này thi thoảng em vẫn bị lên huyết áp âm thầm ko có nguyên nhân rõ rệt mặc dù từ trước em toàn 120/80 đẹp lắm. Hôm nào mà liên hoan có chút bia hay rượu là huyết áp lại tăng rõ ngay. Họ nhà em có anh tiêm mũi 3 xong bị cục máu đông ko qua khỏi.

Tuy nhiên, em đoán, vacxin covid chỉ ảnh hưởng rõ rệt đến những người máu có tính chất nhanh đông như em, hoặc cụ. Còn những cm có kiểu tính chất máu khác thì chắc ko sao đâu.

Em đoán từ em và 1 vài trường hợp em biết, acxin gây đông máu với người có tính chất máu bẩm sinh nhanh đông dễ bị
máu em cũng đông nhanh bt như mọi ng thôi.
Nhưng sợ với mấu triệu chứng này lắm, số đen bị nặng là nhục luôn.

lowschool

Xe tải
Người đã từng nhiễm covid thì về sau có bị ảnh hưởng gì, hậu covid, biến chứng do con virus nó gây ra về sau...., cụ đã nghiên cứu chưa? và theo cụ nó có phải là nguyên nhân gây ra đột quy, tim mạch không?

beSuSu

Xe điện
Người đã từng nhiễm covid thì về sau có bị ảnh hưởng gì, hậu covid, biến chứng do con virus nó gây ra về sau...., cụ đã nghiên cứu chưa? và theo cụ nó có phải là nguyên nhân gây ra đột quy, tim mạch không?
cụ ko phân biệt đc nhiễm covid và tiêm vacxin thì thôi.
Mọi thứ đang đánh lẫn hậu covid và hậu vacxin. hầu hết đang né tránh hậu vacxin và đổ cho hậu covid.
Search bằng tiếng Anh đi cụ, vacxin Mrna hoặc vacine Covid gây đột quỵ, rối loạn đông máu, hay trầm cảm, rối loạn lo âu.... thì sẽ biết nhiều hơn thông tin từ tiếng Việt.

Ng đã tiêm vc mrna, chưa cần tới bị covid vẫn dính cục máu đông, đột quỵ nhé. ng nhà em đây, tiêm xong mấy tháng thì bị. Ko đủ sức đi bộ 100m ra ngoài đường. Thở dốc, kiệt sức luôn.

Chỉnh sửa cuối:
thực ra nó cũng có tác dụng phụ vì nó là vát mới ra lò chưa kiểm nghiệm nhiều, trong lúc nước sôi lửa bỏng khi tiêm thì cũng được cảnh báo nhưng do dịch nó nghiệm trọng bắt buộc phải tiêm thôi, giờ yên ổn rồi tỷ lệ bị ảnh hưởng cũng ít chứ không nhiều vào ai đen thì phải chịu thôi, nếu các cụ sợ thì mình 80tr lụi hết rồi chẳng lẽ đi hết cả 80tr cho nên không may ai cơ thể không thích ứng được với nó là bị coi như số quá đen

lowschool

Xe tải
cụ ko phân biệt đc nhiễm covid và tiêm vacxin thì thôi.
Mọi thứ đang đánh lẫn hậu covid và hậu vacxin. hầu hết đang né tránh hậu vacxin và đổ cho hậu covid.
Search bằng tiếng Anh đi cụ, vacxin Mrna hoặc vacine Covid gây đột quỵ, rối loạn đông máu, hay trầm cảm, rối loạn lo âu.... thì sẽ biết nhiều hơn thông tin từ tiếng Việt.

Ng đã tiêm vc mrna, chưa cần tới bị covid vẫn dính cục máu đông, đột quỵ nhé. ng nhà em đây, tiêm xong mấy tháng thì bị. Ko đủ sức đi bộ 100m ra ngoài đường. Thở dốc, kiệt sức luôn.
Hậu vaccine thì tỷ lệ xảy ra là vẫn có và việc này đã được các kênh truyền thông chính thức và chính các hãng vaccine đưa lên chứ không phải né tránh giấu giếm gì cụ nhé nên cụ đừng lo em bênh thằng vaccine an toàn 100%.
Em chỉ muốn biết là vì sao đột quỵ tai biến một vài cụ trong này lại đổ ngay cho vaccine như thể 100% nó gây ra đột quỵ chứ không phải do hậu covid hay do lối sống, di truyền như thời điểm 2019 trở về quá khứ.

beSuSu

Xe điện
Hậu vaccine thì tỷ lệ xảy ra là vẫn có và việc này đã được các kênh truyền thông chính thức và chính các hãng vaccine đưa lên chứ không phải né tránh giấu giếm gì cụ nhé nên cụ đừng lo em bênh thằng vaccine an toàn 100%.
Em chỉ muốn biết là vì sao đột quỵ tai biến một vài cụ trong này lại đổ ngay cho vaccine như thể 100% nó gây ra đột quỵ chứ không phải do hậu covid hay do lối sống, di truyền như thời điểm 2019 trở về quá khứ.
ko ai tư duy 100% ở đây cả.
an toàn 100%
100% nó gây ra ...

còn cụ muốn biết hay muốn điều gì thì cụ cũng tự đi tìm hiểu, ko ai ở đây có trách nhiệm đi giải thích cho nhau đâu.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cụ mới ăn đc 1 bữa thì chưa thua.
Em ngày 2 bữa thực vật. Vẫn bơi, xà, street workout, vẫn lên cơ.

Dạ em thì cũng ko kỹ về ăn lắm ạ, em cứ áp dụng và xem người ổn hay ko, cứ khoẻ và tiện là được cụ ạ. Trưa tối vẫn ăn thịt cá tôm cua cụ ạ.

ko ai tư duy 100% ở đây cả.
an toàn 100%
100% nó gây ra ...

còn cụ muốn biết hay muốn điều gì thì cụ cũng tự đi tìm hiểu, ko ai ở đây có trách nhiệm đi giải thích cho nhau đâu.
việc này cũng đang đối nghịch nhau, ví dụ thời căng điểm của dịch tại khu phố tớ 2021 có 5 người trong 1 gia đình không tiêm phường ép đủ cả bắt ký giấy tiêm, cuối cùng đều bị nhiễm die 2 người trong gia đình còn lại 3 người chữa lâu mới khỏi, phố tớ đến giờ những người đã tiêm may chưa ai bị gi cả

beSuSu

Xe điện
việc này cũng đang đối nghịch nhau, ví dụ thời căng điểm của dịch tại khu phố tớ 2021 có 5 người trong 1 gia đình không tiêm phường ép đủ cả bắt ký giấy tiêm, cuối cùng đều bị nhiễm die 2 người trong gia đình còn lại 3 người chữa lâu mới khỏi, phố tớ đến giờ những người đã tiêm may chưa ai bị gi cả
mở đàu câu chuyện là cụ kia đánh đồng tất cả thành 2 nhóm: ng tiêm với chưa tiêm.
em chỉ bảo ng tiêm thì gồm 2 nhóm: tiêm 2 mũi và tiềm 3,4,5 mũi là nguy cơ khác nhau.
Tiêm 2 mũi thì vì bối cảnh phải chấp nhận 2 mũi này vì sự an toàn XH và bản thân.
Nhưng tiêm mũi 3,4,5 thì là vấn đề khác.

bomong

Xe điện
Lại tin buồn ạ :((
Đêm qua, lại một ông anh thân thiết, giỏi giang (Pgs, Ts), hiền hậu, 55 tuổi cùng cơ quan em đã ra đi vì nhồi máu cơ tim, giống cậu em kể trên, không kịp cứu.
:((
Có quen biết Anh này, thương thật!
Chi tiết diễn tiến bệnh như thế nào hả Cụ!

beSuSu

Xe điện
Dạ em thì cũng ko kỹ về ăn lắm ạ, em cứ áp dụng và xem người ổn hay ko, cứ khoẻ và tiện là được cụ ạ. Trưa tối vẫn ăn thịt cá tôm cua cụ ạ.
ko thật sự ok vì bữa tối vẫn chén như vậy và bữa sáng lại thế kia.
Cụ chắc ko quan tâm chỉ số khối lượng cơ và tỷ lệ mỡ body, mỡ nội tạng.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
ko thật sự ok vì bữa tối vẫn chén như vậy và bữa sáng lại thế kia.
Cụ chắc ko quan tâm chỉ số khối lượng cơ và tỷ lệ mỡ body, mỡ nội tạng.
Dạ vâng, kiến thức về món dinh dưỡng ăn uống này em ko có cụ ạ, áp dụng ở mức cơ bản ạ. Có đi đo 1 lần rồi cụ ạ, mỡ nội tạng ok, mỡ body ok, cơ cũng ok ạ, vì bản chất em cũng là người khó tăng cân, người chắc gọn cụ ạ. Em giờ chỉ áp dụng bài hạn chế chiên xào rán mỡ ạ. Còn em sẽ chăm chỉ học hỏi thêm cách ăn cho chuẩn để lên form đẹp hơn nữa, kết hợp thể dục ngày 1 tiếng buổi sáng cụ ạ.