[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Thiếu gì bodybuilder hay wrestler ra đi vì đột quy. Ko hiểu cụ đưa tin này ý là gì, kiểu như đến ng tập thể hình còn bị đột quỵ nữa là...
Ko có gì ngạc nhiên cả. Cứ steroid vào thì ...
chả có ý gì, ý tớ là phải cẩn thận thận trọng thôi, đến những người có sức khỏe mà vẫn bị như thường nói gì đến những người bình thường, đưa thêm tình huống này mọi người cận thận và up cho thớt luôn được mọi người chú ý

quanduideple

Xe tải
Tiêm vacxin xong. E thấy thi thoảng có cơn đánh trống ngực. Điều chưa từng xảy ra trước đó. Ko biết có nguy hiểm gì ko nhỉ.

Thi thoảng lại thoáng qua cơn thiếu máu não do cục máu đông.
Dù em 4-5 năm nay thể thao 2h mỗi ngày. Ko bia rượu từ xưa, ăn rất ít thịt đỏ, chỉ ăn 1 chút thịt trắng, ăn nhiều đạm thực vật, ko ăn tinh bột nhanh. Thế mà vẫn bị.

Các vấn đề kia tuy thoáng qua nhưng em hay để ý nên nhận ra nó
Vacxin rõ ràng có ảnh hưởng. Đấy là em tiêm 2 mũi pfizer thôi đấy
Vx19 có ảnh hưởng đến tim, não thì y học và thực tế đã khẳng định rồi (google ra một đống) .còn cụ bị cơn thiếu máu não thoáng qua đó có khả năng lớn là do mạch máu não bị co thắt chứ ko phải do cục máu đông

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Mạn phép hỏi cụ bao tuổi rồi ah ? Cụ có cục máu đông ah ?
Em 40. Cơ thể hoàn toàn bt. Tỷ lệ mỡ cơ thể chỉ 15-17%. Vẫn lộ 6 múi bụng. Các skill chơi xà vẫn làm được như muscle up, front lever, back lever.
Hand stand, chống 2 tay nằm song song mặt đất, chân nhấc khỏi đất e vẫn chơi được.

Thế mà sau khi tiêm vacxin xong thấy rõ mấy vấn đề kia.
Đúng cục máu đông luôn.

Đứa bạn em, ng cũng ngon, lành mạnh, tỷ lệ mỡ cũng thấp, thế mà sập nguồn đột quỵ đi cấp cứu, cũng sau tiêm 1 năm.

aladanh

Xe tăng
Covid xong e thấy phổi mình kém đi, nhấn tay vào chỗ xương ức thấy đau. Đi khám định kỳ báo bsy chụp chiếu đủ mà ko phát hiện ra gì cả

Sherk

Xe buýt
Nếu có dấu hiệu độ quỵ thì trích máu 10 đầu ngón tay là có thể cứu được.
Nếu dính đến tim thì khi xảy ra thì ko nên cho người bệnh cử động, đặc biệt là ngồi dạy.
Cụ đừng tin vậy.
Khi đã bị bất tỉnh (Đột quỵ hay tai biến mạch máu não) thì cố gắng cấp cứu thật sớm trong thời gian vàng may ra còn hy vọng, chứ mà để đấy chữa theo cách cụ nói là tèo luôn khỏi chữa.

lowschool

Xe tải
Em thấy nhiều người chưa phân biệt được đột quỵ và nhồi máu cơ tim.
- Đột quỵ là do tắc hoặc vỡ mách máu não------> Ngất xỉu, nhưng chưa chết ngay, vẫn còn kịp cấp cứu (Sống kèm di chứng) và có thể chết nếu quá nặng (Nhưng sau vài giờ). Họ phần lớn rồi sẽ đi ở những lần tai biến lần 2, lần 3, ....
- Nhồi máu tim là do thiếu máu nuôi tim ----> Chết ngay (Sau vài phút) nên hầu như ko kịp cấp cứu. Những người đêm ngủ và sáng hôm sau người nhà thức dậy thì thấy đã chết thì đa phần là nhồi máu cơ tim.
Theo em biết thì bác sỹ định nghĩa khái niệm đột quỵ là về tim, tai biến là về não(có 2 loại tai biến là tắc mạch hoặc vỡ mạch)

beSuSu

Xe điện
Theo em biết thì bác sỹ định nghĩa khái niệm đột quỵ là về tim, tai biến là về não(có 2 loại tai biến là tắc mạch hoặc vỡ mạch)
Gg cái ra luôn. Nhanh hơn cụ mất công type mà
Đột quỵ (stroke) còn gọi là tai biến mạch máu não thường xảy ra đột ngột khi nguồn máu cung cấp cho não bị tắc nghẽn, gián đoạn hoặc suy giảm. Khi đó, não bị thiếu oxy, dinh dưỡng và các tế bào não bắt đầu chết trong vòng vài phút. Người bị đột quỵ có nguy cơ tử vong cao nếu không được phát hiện và cấp cứu kịp thời.Dec 9, 2022

Cụ nói sai rồi. Đột quỵ ko phải tim

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt
Đúng thế đấy cụ
Nhưng nhiều người đánh đồng 2 khái niệm trên, cứ thấy người ngã ngất xỉu thì cú phải là đột quỵ.

maket121

Xe đạp
cũng tùy trường hợp cụ ạ, như ông chú e bị đột quỵ (49t) nằm viện Tim 2 hôm thì vỡ mạch máu não chuyển lên Việt Đức để mổ, bác sỹ BV Việt Đức bảo mổ thì tỷ lệ chết trên bàn mổ là rất cao, nếu mổ thành công thì sau cũng thành người thực vật, nhưng vợ vẫn quyết định mổ -> mổ thành công đang nằm phục hồi thì lại bị nhiễm nấm máu chuyển sang viện Nhiệt Đới -> nằm bên Nhiệt Đới thì lại tắc mạch máu ở tay -> chuyển sang Viện E chữa (khỏi) quay lại Nhiệt Đới chữa tiếp nấm máu (khỏi) -> chuyển sang Việt Đức ghép sọ -> ổn hơn rồi chuyển sang viện Y học cổ truyền để phục hồi chức năng (chắc tập mạnh quá lại bị sai khớp háng) -> Chuyển sang Việt Đức bsy tư vấn mổ nhưng ko mổ, đi chữa ông thầy ở Bắc Giang -> vừa cho về nhà hôm chủ nhật tuần trước - Hiện tại (liệt nửa người) đã nhận ra được mọi người, bập bẹ nói được vài từ, tập đếm từ 1-50.....
Nghe tường thuật thấy gian nan quá cụ, chúc chú mau khỏe mạnh.

Em 40. Cơ thể hoàn toàn bt. Tỷ lệ mỡ cơ thể chỉ 15-17%. Vẫn lộ 6 múi bụng. Các skill chơi xà vẫn làm được như muscle up, front lever, back lever.
Hand stand, chống 2 tay nằm song song mặt đất, chân nhấc khỏi đất e vẫn chơi được.

Thế mà sau khi tiêm vacxin xong thấy rõ mấy vấn đề kia.
Đúng cục máu đông luôn.

Đứa bạn em, ng cũng ngon, lành mạnh, tỷ lệ mỡ cũng thấp, thế mà sập nguồn đột quỵ đi cấp cứu, cũng sau tiêm 1 năm.
40 thì vẫn còn trẻ, thế cục máu đông cụ đi khám bác sĩ thì bs tư vấn cách xử lý sao ah ?

Newbaby

Xe hơi
Qua giờ vàng thì chịu ah.

beSuSu

Xe điện
40 thì vẫn còn trẻ, thế cục máu đông cụ đi khám bác sĩ thì bs tư vấn cách xử lý sao ah ?
Em cũng kệ nó thôi. Bác sỹ bảo thuốc nọ kia thì em ko uống, 2 chuc năm nay nay em ko uống thuốc tây, ko uống kháng sinh nào kiểu việm họng nọ kia, trừ 1 lần tiểu phẩu.
Vẫn chế độ ăn giàu chất xơ, đạm thực vật, giảm đạm động vật, bỏ tối đa thịt đỏ, như em vẫn làm trước giờ thôi.
Tìm hiểu thêm thì thấy Vacxin mRna có liên quan tới rối loạn đông máu. Cũng chả bác sỹ nào ghi thế vào hồ sơ đâu.
Kể cả đứa em họ em 50t bị đột quỵ sau khi tiêm mấy tháng hồi 2021, bác sỹ viết cái gì vào hồ sơ ấy, các cụ tự tìm hiểu cái này, e ko muốn nhắc đến nó.

Em tiêm từ giữa 2020 (dạng cháu ông ngoại, lúc tiêm tự hào lắm :)) ) thì triệu chứng xuất hiện chừng 3 lần gì đó. Mờ 1 bên mắt, đọc chữ mà ko tài nào hiểu, cố nghĩ cũng ko vào, sau đó thì đau đầu dữ dội.
Triêụ chứng lần gần đây thì giảm nhiều, thoáng qua nhanh hơn hẳn. Em đoán chắc chế độ ăn và tập làm nó nhỏ dần đi.

Cụ nào mạch máu chít hẹp, tích cực rượu chè, thịt thà thì chắc căng đấy.

Thi thoảng gặp ng xung quanh khoe kể tiêm mũi 4 mũi 5 rồi, kiểu như update firmware mới nhất rồi, em chỉ cười :))
2 mũi là đủ, hết dịch rồi vẫn cố tiêm 3,4,5 thì e nhường hết.

Chỉnh sửa cuối:
Em cũng kệ nó thôi. Bác sỹ bảo thuốc nọ kia thì em ko uống, 2 chuc năm nay nay em ko uống thuốc tây, ko uống kháng sinh nào kiểu việm họng nọ kia, trừ 1 lần tiểu phẩu.
Vẫn chế độ ăn giàu chất xơ, đạm thực vật, giảm đạm động vật, bỏ tối đa thịt đỏ, như em vẫn làm trước giờ thôi.
Tìm hiểu thêm thì thấy Vacxin mRna có liên quan tới rối loạn đông máu. Cũng chả bác sỹ nào ghi thế vào hồ sơ đâu.
Kể cả đứa em họ em 50t bị đột quỵ sau khi tiêm mấy tháng hồi 2021, bác sỹ viết cái gì vào hồ sơ ấy, các cụ tự tìm hiểu cái này, e ko muốn nhắc đến nó.

Em tiêm từ giữa 2020 (dạng cháu ông ngoại, lúc tiêm tự hào lắm :)) ) thì triệu chứng xuất hiện chừng 3 lần gì đó. Mờ 1 bên mắt, đọc chữ mà ko tài nào hiểu, cố nghĩ cũng ko vào, sau đó thì đau đầu dữ dội.
Triêụ chứng lần gần đây thì giảm nhiều, thoáng qua nhanh hơn hẳn. Em đoán chắc chế độ ăn và tập làm nó nhỏ dần đi.

Cụ nào mạch máu chít hẹp, tích cực rượu chè, thịt thà thì chắc căng đấy.

Thi thoảng gặp ng xung quanh khoe kể tiêm mũi 4 mũi 5 rồi, kiểu như update firmware mới nhất rồi, em chỉ cười :))
thấy cụ kể mà não lòng thật, thằng con tớ làm khu công nghiệp có hàng chục ngàn người cũng 3 - 4 mũi hết rồi, nó cũng kể là một số bị huyết áp cao với tiểu đừng biến chứng sau tiêm, nhưng chưa nghe thấy những trường hợp như cụ, khéo cụ có số độc đắc ;))

beSuSu

Xe điện
thấy cụ kể mà não lòng thật, thằng con tớ làm khu công nghiệp có hàng chục ngàn người cũng 3 - 4 mũi hết rồi, nó cũng kể là một số bị huyết áp cao với tiểu đừng biến chứng sau tiêm, nhưng chưa nghe thấy những trường hợp như cụ, khéo cụ có số độc đắc ;))
Nhiều khi bị mà ko biết.
Em hay để ý sức khoẻ, có gì bất thường là em quan sát theo dõi kỹ.
Còn đa số là úi xùi, ko quan tâm đâu. Chỉ cho có khi còn mắng cho, ai chả đau đầu, ai chả có lúc chóng mặt... :))

lum_dong_tien

Xe tăng
em cũng chưa hiểu sao giờ đột quỵ lại trẻ hóa như vậy, hay do lối sống ăn uống vô tổ chức nhỉ.
Em chứng kiến 3 người đột quỵ ăn uống tập luyện điều độ, sống lành mạnh từ trẻ. Mấy bố dặt dẹo rượu chè lại khỏe. Thế mới tài.

nguyen_son2508

Xe buýt
ông già em bị và nằm liệt 13 năm nay rồi. Chia sẻ với các cụ chút kinh nghiệm để không may có người nhà bị thì không như ông già em.
Thứ nhất, là đi khám ngay xem mình bị huyết áp cao hay thấp. Vì nhiều người khi mệt hay uống trà gừng thấy đỡ cứ tưởng bị huyết áp thấp. Mà cái trà gừng là cái tối kị của người huyết áp cao;
Thứ hai, khi có người nhà bị nếu không biết để họ nằm yên gọi cấp cứu đến. Nếu biết thì lấy kim hay vật nhọn chọc vào phần dưới của dái tai 02 bên, chọc vào đầu ngón tay trỏ. Xe cấp cứu họ có loại thuốc tiêm, tiêm vào sẽ đái rất nhiều nhưng huyết áp sẽ tụt nhanh. Trường hợp này nếu có sống bình thường trở lại thì cũng phải rất cẩn thận vì đã có tiền sử bị.
Thứ 3, nếu cảm thấy người nhà quá nặng thì cũng không nên cứu chữa. Vì có cứu chữa cũng liệt và chỉ làm khổ chính bản thân họ và người nhà. Tuy độc mồm nhưng những người bị liệt họ cũng không muốn sống cảnh như vậy đâu.

nguyen_son2508

Xe buýt
Ông bố vợ em cũng bị chảy máu não, cấp cứu kịp nhưng giờ di chứng nhớ nhớ quên quên, có lúc loạn thần kinh hoang tưởng lung tung. Bây giờ phải thường xuyên dùng thuốc để tránh loạn trí nhớ.
bị vỡ mạch máu bên phải thì bị liệt bên trái, não phải thì liên quan đến nói và hoạt động. Bố của cụ là bị đứt bên não trái thì bên phải yếu hơn nhưng nói năng được nhưng lại bị ảnh hưởng trí nhớ

nguyen_son2508

Xe buýt
mà các cụ tuyệt đối đừng tắm đêm hay rượu bia về tắm nhé.