[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

ung_sung_tu_tai

Xe container
Như tôi đã nói ở còm trước, khi đột quỵ do vỡ hoặc tắc mạch máu lên não thì không có cách nào gọi là cấp cứu ban đầu hoặc kiểu sơ cứu ạ.
Chỉ có cách duy nhất là khắc phục chỗ tắc hoặc chỗ vỡ đó để đường máu lên não nhanh nhất. Mà cách này thì chỉ có các cơ sở chữa đột quỵ họ có đầy đủ thuốc men dụng cụ phù hợp mới làm được.

Các viện không có cơ sở chữa đột quỵ thì chịu chết. Đừng có đưa vào đó với suy nghĩ sơ cứu trước rồi chuyển đi mà mất thời gian vàng.

Cụ đừng tin vậy.
Khi đã bị bất tỉnh (Đột quỵ hay tai biến mạch máu não) thì cố gắng cấp cứu thật sớm trong thời gian vàng may ra còn hy vọng, chứ mà để đấy chữa theo cách cụ nói là tèo luôn khỏi chữa.
Qua giờ vàng thì chịu ah.
Ko phải là chịu mà khó chữa trị, có thể là tử vong hoặc di chứng nặng nề.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đột quỵ ngày càng trẻ hóa, bệnh này nguy hiểm ở chỗ có khỏi thì cũng để lại di chứng khổ người bệnh và người thân
Tất cả cũng là do ăn uống và ko vận động. Nếu ăn uống đồ ăn nhanh nhiều, chiên xào rán nhiều, đồ ngọt quá nhiều, bia rượu, lại thức khuya, lại ko vận động thì khó tránh lắm. Bệnh gì cũng trẻ hoá. Phương pháp đã có, liệu con người ta có nhận ra và thực hiện không, hay vẫn cứ mặc sức phá hoại sức khoẻ, mỗi người bệnh trở thành 1 gánh nặng lớn của gia đình và xã hội. Em chỉ biết than haizz

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Đọc thớt này sao em thấy ghê quá. Chả biết thế nào nữa. Haizzzz
Cụ đừng lo, đọc để mình biết rằng bệnh tật ập đến nó kinh lắm, sợ lắm. Khi mình thấy kinh quá, sợ quá, mình hỏi lại, làm sao để ko bị, làm sao 50-60-70 vẫn khoẻ mạnh, làm sao già ko huyết áp, tim mạch, đột quỵ, thương con thì làm thế nào, mình khoẻ mạnh là tài sản của con cái, mình khoẻ mạnh là có sức chăm bản thân và bạn đời cạnh mình. Em từ khi 20 tuổi cũng nhận thức quá rõ và ám ảnh về các cụ ngồi xe lăn, người nhà thức trông bệnh thâu đêm, rồi các anh bia rượu nhậu nhẹt 30-40 tuổi bụng to vượt mặt, các bé lớp 8-12 béo phì cả 1 tạ... Chỉ sợ dính án ung thư, còn những cái cố gắng để ko bị mà cố được là em cố. Nên những năm gần đây em cũng đã hiểu nguyên nhân, và thông tư tưởng bố mẹ đẻ em, giờ bố mẹ đẻ em nghe răm rắp rồi, áp dụng thì ko triệt để thôi, được cái đi khám huyết áp đẹp, ko mỡ máu, gút...
Túm lại phải truyền lối sống lành mạnh, ăn uống khoa học, tập luyện thể dục đến toàn dân. Còn ai ko nghe thì đành chịu, cạn lời!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Em đọc hết để phổ biến kinh nghiệm cho ba mẹ biết đề phòng mới được. Mình ở xa có gì k chạy kịp lo cho ô bà.
Cụ inbox em bảo ạ, zalo cho nhanh ạ, thuốc thang cũng chỉ là 1 phần, cũng để lại di chứng. Cái cần là thay đổi thói quen sinh hoạt, ăn uống toàn bộ ạ!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Bệnh này ngày càng trẻ hoá thật đáng sợ . Nhà cháu năm nay chưa đến 50t mà cũng đang rất sợ gặp phải tai biến vì gần đây thấy có hiện tượng người đơ ra mấy giây , thỉnh thoảng cảm thấy choáng mất thăng bằng , cứng lưỡi , giờ mặt đã hơi lệch.Nhà cháu sống điều độ ,không rượu bia thuốc lá ( do là nữ), tuần tập đều 3 buổi nhảy zumba.Có phương pháp nào phòng chống hiệu quả ko các cụ
Ăn uống ra sao cụ, vì ăn uống quan trọng 70%, tập luyện 30% ạ

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Cụ có bị tăng huyết áp ko ạ? Cháu bị máu nhiễm mỡ, gan nhiễm mỡ. Huyết áp rất cao, buộc phải uống thuốc. Nhưng Bs cũng nói uống thuốc là để khắc phục tình trạng huyết áp, giảm rủi ro. Còn mỡ máu với vụ gan kia điều chỉnh ăn uống sẽ đỡ. Cháu cũng đang điều chỉnh rồi đây. Cụ cho cháu xin công thức và cách làm bột đậu của cụ có đc ko ạ? Đội ơn cụ!
Cụ làm chưa, em hay mua của shop uống, rẻ mà hiệu quả cụ ạ, em giờ ko bún phở nữa, sáng uống ngũ cốc say với hoa quả, bữa 10h ăn sữa chua ko đường trộn hạt và ít trái cây, trưa tối ăn bình thường, nhưng ko ăn chiên xào rán mỡ ạ. Cụ cần em chỉ chỗ, có 125k/500gr, mà thành phần nhiều loại thêm cả kỉ tử với các loại em ko thuộc ạ!

Cụ làm chưa, em hay mua của shop uống, rẻ mà hiệu quả cụ ạ, em giờ ko bún phở nữa, sáng uống ngũ cốc say với hoa quả, bữa 10h ăn sữa chua ko đường trộn hạt và ít trái cây, trưa tối ăn bình thường, nhưng ko ăn chiên xào rán mỡ ạ. Cụ cần em chỉ chỗ, có 125k/500gr, mà thành phần nhiều loại thêm cả kỉ tử với các loại em ko thuộc ạ!
Mợ cho em xin luôn địa chỉ ạ.

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Thế này thì chi phí tiền lẫn thời gian, công sức đi lại chắc tốn kém lắm.
Đọc cũng thấy mệt mỏi.
Vâng đọc đã mệt rồi, công nhận người nhà kiên trì thật, công nhận bệnh tật vất vả quá các cụ ạ, em ám ảnh lắm!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Em có nghe người quen làm Herbalife cũng nói như vậy.
Giờ cũng theo trend, HLV cũng nói thế nhiều cụ ạ, nói chung cứ nghe rồi áp dụng và theo dõi bản thân thấy sức khoẻ đi lên thì áp dụng ạ!

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Mợ cho em xin luôn địa chỉ ạ.
Chị ạ, em mua bên Thảo Nguyên Home này, chuyên các đồ hay phết ạ
Em quen mua đồ chị này từ 2014, từ đồ lợi sữa, ủ bụng, rượu gừng nghệ, chè vằng, giờ hay mua granola, ngũ cốc ạ. Có tâm ạ!

Chị ạ, em mua bên Thảo Nguyên Home này, chuyên các đồ hay phết ạ
Em quen mua đồ chị này từ 2014, từ đồ lợi sữa, ủ bụng, rượu gừng nghệ, chè vằng, giờ hay mua granola, ngũ cốc ạ. Có tâm ạ!
Em cảm ơn mợ.

meavionah

Xe hơi
Cái này em nghe phải cấp cứu trong khoảng thời gian vàn lúc đầu cụ ạ

kfc1981

Xe điện
Cháu làm rồi ạ! Cháu rang 9 loại hạt (chủ yếu là các loại đậu đỗ) rồi nghiền thành bột. Pha nước ấm uống ko đường, ngày 2 bữa, sáng và chiều. Sáng cháu ăn thêm bánh mỳ với giò hoặc bánh giầy giò. Gần như giờ cháu ko ăn bún miến phở gì. Trưa và tối vẫn ăn cơm bt nhưng cũng hạn chế đồ chiên xào, chủ yếu là luộc và nhiều rau củ. Hạn chế thịt đỏ , da và nội tạng. Ăn nhiều cá kể cả mỡ cá. Cháu mới ăn đc hai tuần mà giảm 1,5kg. Huyết áp vẫn loanh quanh mức 140/100. Ngày cháu uống 4 viên thuốc huyết áp theo chỉ định của Bs. 1,5tháng nữa cháu kiểm tra lại ko biết sẽ thế nào, nhưng khả năng huyết áp cháu khó có thể về thấp hơn đc, có lẽ phải uống hết đời rồi. Bố mẹ thân sinh ra cháu cũng đều phải uống từ khi ngoài 50 tuổi. Mợ cứ cho cháu xin địa chỉ chỗ mua bột ạ, tiện cháu mua về dùng. Cảm ơn mợ!

Grandtouring

Xe điện
Năm 2021, lúc dịch bệnh covid cao điểm, mới bắt đầu có vắc xin, em đã phải chứng kiến 2 ca bệnh, một đột quỵ (nhồi máu não) của người nhà, một nhồi máu cơ tim của cậu em cùng cơ quan. Người nhà em bị đột quỵ não, tái phát rất nhanh, 4 lần sau hơn 3 tháng, giờ chỉ còn nằm 1 chỗ, có người phục vụ 24/24, thương vô cùng. Cậu em, cũng gần lúc người nhà em bị đột quỵ lần đầu, đi làm về buổi chiều, tập thể thao xong, đi tắm, sau đó đau ngực quá, mới bảo vợ lái xe chở ra bệnh viện gần nhà. Qua cổng BV, hai vc phải ngồi khai báo y tế (phòng dịch covid), đang viết dở thì cậu em gục xuống, đi luôn, không trăng trối được lời nào. Hai gia đình đều bàng hoàng và đau đớn.
Em đã phải đưa người nhà em (bị nhồi máu não, vừa kể ở trên) vào 3 BV lớn cấp cứu và tái khám 7 lần, thấm thía lắm rồi ạ. Các cụ hãy cố mà giữ sức khỏe nhé, cuộc sống mong manh lắm.
Lại tin buồn ạ :((
Đêm qua, lại một ông anh thân thiết, giỏi giang (Pgs, Ts), hiền hậu, 55 tuổi cùng cơ quan em đã ra đi vì nhồi máu cơ tim, giống cậu em kể trên, không kịp cứu.
:((

Chỉnh sửa cuối:

lowschool

Xe tải
Lại tin buồn ạ :((
Đêm qua, lại một ông anh thân thiết, giỏi giang (Pgs, Ts), hiền hậu, 55 tuổi cùng cơ quan em đã ra đi vì nhồi máu cơ tim, giống cậu em kể trên, không kịp cứu.
:((
(Cả 3 trường hợp trên có đặc điểm chung là cùng tiêm vắc xin ngừa covid-19 cùng ngày cả 2 đợt. 2 trường hợp trước thì bị sau 1 đến 2 tuần sau mũi thứ 2).
Cụ cứ phải mở ngoặc làm gì, giờ làm gì còn ông nào hàng hiếm chưa tiêm vaccine covid đâu, thế này thì chết vì bất cứ bệnh gì cũng lấy cái vaccine covid ra đổ lỗi à cụ?

Grandtouring

Xe điện
Cụ cứ phải mở ngoặc làm gì, giờ làm gì còn ông nào hàng hiếm chưa tiêm vaccine covid đâu, thế này thì chết vì bất cứ bệnh gì cũng lấy cái vaccine covid ra đổ lỗi à cụ?
Em không có ý kết luận gì cả. Nhưng nếu cụ được xem giấy khám BV người nhà em, thì cụ sẽ nghĩ khác đấy.

lowschool

Xe tải
Em không có ý kết luận gì cả. Nhưng nếu cụ được xem giấy khám BV người nhà em, thì cụ sẽ nghĩ khác đấy.
Sẽ nghĩ như cụ phải không? nếu bác sỹ khám người nhà cụ kết luận thì em tin 100%, còn do cụ tự suy diễn thì thôi, vì cụ không có kiến thức y tế thì lấy gì mà kết luận nguyên nhân.

Grandtouring

Xe điện
Sẽ nghĩ như cụ phải không? nếu bác sỹ khám người nhà cụ kết luận thì em tin 100%, còn do cụ tự suy diễn thì thôi, vì cụ không có kiến thức y tế thì lấy gì mà kết luận nguyên nhân.
Em không suy diễn. Giấy khám đóng dấu đỏ luôn cụ ợ.
Nó chính là một trong các trường hợp này, nhưng liên quan huyết khối mạch máu não.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu làm rồi ạ! Cháu rang 9 loại hạt (chủ yếu là các loại đậu đỗ) rồi nghiền thành bột. Pha nước ấm uống ko đường, ngày 2 bữa, sáng và chiều. Sáng cháu ăn thêm bánh mỳ với giò hoặc bánh giầy giò. Gần như giờ cháu ko ăn bún miến phở gì. Trưa và tối vẫn ăn cơm bt nhưng cũng hạn chế đồ chiên xào, chủ yếu là luộc và nhiều rau củ. Hạn chế thịt đỏ , da và nội tạng. Ăn nhiều cá kể cả mỡ cá. Cháu mới ăn đc hai tuần mà giảm 1,5kg. Huyết áp vẫn loanh quanh mức 140/100. Ngày cháu uống 4 viên thuốc huyết áp theo chỉ định của Bs. 1,5tháng nữa cháu kiểm tra lại ko biết sẽ thế nào, nhưng khả năng huyết áp cháu khó có thể về thấp hơn đc, có lẽ phải uống hết đời rồi. Bố mẹ thân sinh ra cháu cũng đều phải uống từ khi ngoài 50 tuổi. Mợ cứ cho cháu xin địa chỉ chỗ mua bột ạ, tiện cháu mua về dùng. Cảm ơn mợ!
Ngày uống 4v hạ áp, e có thể xin tên và hàm lượng ko ạ? Trước khi uống thuốc huyết áp cụ bao nhiêu ạ?