[Funland] Đóng tiền BHYT chậm là bị out ngay,thiếu cũng ko được

ganghiadan

Xe buýt
bhyt nào chậm mà out ngay vậy nhỉ
đầy cty trốn đóng bh, đầy người lao động vẫn chấp nhận đóng bh dưới mức lương kia kìa
chửi thì cũng nên tìm hiểu kỹ một chút cụ à
Cụ nhầm lẫn giữa BHYT và BHXH rồi. BHXH nợ dc nhưng BHYT, rõ ràng nhất là BHYT tự nguyện, hết hạn mà ko gia hạn thì auto mất quyền lợi

manhanoi

Xe tăng
Bệnh viện không có thuốc, tôi ra ngoài mua rồi về thanh toán với BHXH có được không nhỉ ?

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì hiểu vấn đề như này: cùng 1 loại thuốc có tốt và tốt hơn (cực tốt), bảo hiểm y tế chỉ cho phép chi trả đến loại thuốc tốt thôi (có quy định thì phải), nếu muốn loại tốt hơn phải bỏ tiền ra mua. Về công dụng đều để chữa bệnh :D
Đơn giản hơn các cụ đi xét nghiệm máu thì được xem giới hạn các xét nghiệm (đến bao nhiêu tiền/1 ngày) là hiểu.

QD092000

Xe điện
E tự bảo hiểm cho mình bằng bọc tiền to thôi. Bhyt mua cho vui.

HN_2012

Xe tăng
Bệnh viện vớ vẩn sang bệnh viện khác cùng cấp cùng địa bàn khám được mà cụ! Từ lâu rồi
Cụ cho em hỏi em đăng ký khám chứ bệnh BHYT ở BV Y học cổ truyền TƯ thì khám ở bệnh viện tư nào ở HN được như cụ nói, em muốn xét nghiệm máu mà khám ở đây từ đầu năm mấy lần đều không có hóa chất để làm.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Alongcamepolly06

Xe container
Đóng tiền BHYT chậm là bị out ngay,thiếu cũng ko được ấy thế mà sáng đưa F1 đi khám BHYT đến đoạn kê thuốc thì chị bác sỹ bảo thuốc này kho đang hết e đi mua ngoài nhé, đợt này ko đấu thầu được.
🤣🤣🤣🤣
Không biết mấy bác trên BYT hay trên BHXHVN có biết chuyện nực cười này ko.
Với BHYT nào là thuốc trong danh mục BH chi trả, cái ko trong danh mục thì toàn các vị quy định người dân cũng chie biết chấp hành.
Đây rõ rằng thuốc trong danh mục BHYT chi trả lại làm cho câu xanh rờn e ra ngoài mua đợt này viện ko đấu thầu được.
Thế là xong à???
Tiền đóng chậm, đóng thiếu thì mất quyền lợi 5 năm liên tiếp. Còn các vị thiếu thuốc của dân là thôi à.
Các ông chơi khôn vừa chứ.
xã hội hóa mà cụ, cụ đến chậm máy bay nó có đợi cụ đâu; nó chậm thì cụ cứ ngồi đó mà đợi chán thì về nhé ;))

trungthu2020

Xe điện
Em chỉ mong chị xử lý bớt mấy cái thông tư lạc hậu do chính Bộ của chị ban hành là tốt lắm rồi! Liên quan trực tiếp đến quyền lợi của người mua bảo hiểm, chỉ cần chị giải quyết cho nhanh đống hồ sơ đăng ký thuốc, vật tư y tế đang tồn đọng bao nhiêu năm nay, cập nhật bổ sung kỹ thuật mới , vật tư mới để thanh toán bảo hiểm (chắc 6-7 năm gì rồi chả có kỹ thuật hay vật tư mới nào được thanh toán bảo hiểm vì chậm cập nhật thông tư)
Cụ đây rồi
Cách đây mấy tháng e có hỏi cụ về đấu thầu mua sắm thuốc và trang thiết bị y tế có ổn hơn ko? giờ chắc vẫn ko khá khẩm hơn à cụ?
Mấy cái cụ mong khó lắm, nhất là giờ chị ấy lại được trên ủng hộ nữa, chứ ko như trước truyền thông báo chí vào cuộc, ngày nào cũng có bài

tytum

Xe tăng
Cụ chủ bức xúc hoàn đoàn đúng chả có gì sai cả, em ủng hộ. Có người nhà thường xuyên vào viện điều trị bệnh nặng mới thấy chán, năm nay thuốc có trong danh mục, năm sau không có chả biếu đường nào mà lần, chán thật sự. Cụ kêu lên dù ít tác dụng nhưng chí ít cũng giúp mn có thông tin

trungthu2020

Xe điện
Cụ xem còm ở đây là biết tình hình rồi còn gì nữa! Nhiều bv chứ ko phải 1 bv đâu!
Em biết mà, ở thớt khác em có đề cập rồi mà nhiều cụ nhà mình vẫn mơ mộng lắm
oan cho chị ấy.
chị ấy mới lên có mấy tháng, đã có ngay thông tư sửa đổi, hướng dẫn việc mua sắm thuốc, cập nhật đầy đủ các yêu cầu của các bv. hiện không ai kêu vướng nữa. chỉ còn vấn đề thực thi thôi
Gốc vấn đề là gì vạy cụ, sửa cả Luật đấu thầu chỉ vì ngành y tế kêu gào còn gì
Giờ còn khó hơn ngày trước vì ngày trước thiếu thuốc, khó khăn dư lào còn có báo đăng (thường xuyên), quốc hội, hđnd lên tiếng. Em đã chứng kiến cảnh bệnh nhân nằm trên bàn mổ bsy mới báo người nhà nộp tiền mua dao mổ và thuốc. Cám cảnh thật

VuNgoanMuc

Xe điện
Em chỉ mong chị xử lý bớt mấy cái thông tư lạc hậu do chính Bộ của chị ban hành là tốt lắm rồi! Liên quan trực tiếp đến quyền lợi của người mua bảo hiểm, chỉ cần chị giải quyết cho nhanh đống hồ sơ đăng ký thuốc, vật tư y tế đang tồn đọng bao nhiêu năm nay, cập nhật bổ sung kỹ thuật mới , vật tư mới để thanh toán bảo hiểm (chắc 6-7 năm gì rồi chả có kỹ thuật hay vật tư mới nào được thanh toán bảo hiểm vì chậm cập nhật thông tư)
Em nghĩ chả làm được đâu. Ngồi nốt kỳ này có khi cũng xin chuyển đi thôi chứ dưới thì kêu trên thì ép mà không xử lý được gì thì ngồi lại làm gì

isak

Xe tăng
chị Lan lên chả thấy giải quyết được cái gì, thôi chuyển chỗ khác đi cho người khác làm.
Chị ý được cái trắng trẻo phúc hậu ngồi cười duyên cả làng vui. Còn quân ở dưới nó không nghe, nó không làm, đùn đẩy trách nhiệm thì việc nó vẫn ko giải quyết được. Dàn lãnh đạo BYT hiện nay ko có thứ trưởng về Dược, việc về thuốc ko ai biết, ko ai lo, ko ai quyết.

trungthu2020

Xe điện
Chị ý được cái trắng trẻo phúc hậu ngồi cười duyên cả làng vui. Còn quân ở dưới nó không nghe, nó không làm, đùn đẩy trách nhiệm thì việc nó vẫn ko giải quyết được. Dàn lãnh đạo BYT hiện nay ko có thứ trưởng về Dược, việc về thuốc ko ai biết, ko ai lo, ko ai quyết.
Trước nay có quan điểm lđ ko biết thì cấp tham mưu biết cụ ạ, nhưng quan điểm đó chưa làm rõ cấp tham mưu mà ko biết, hoặc tham mưu mà cấp trưởng ko có chuyên môn bác đi thì sao?
Bộ tế ko có thứ dược mà có thứ bên KTNN sang, vụ phó cũng KTNN. Bạch Mai cũng KTNN sang mà sao vẫn thiếu T, VTYT được nhỉ?

isak

Xe tăng
Em biết mà, ở thớt khác em có đề cập rồi mà nhiều cụ nhà mình vẫn mơ mộng lắm

Giờ còn khó hơn ngày trước vì ngày trước thiếu thuốc, khó khăn dư lào còn có báo đăng (thường xuyên), quốc hội, hđnd lên tiếng. Em đã chứng kiến cảnh bệnh nhân nằm trên bàn mổ bsy mới báo người nhà nộp tiền mua dao mổ và thuốc. Cám cảnh thật
Đúng rồi, thiếu đâu phải do cái thông tư nào, trước đây có thiếu cái gì đâu, xong tự nhiên thiếu lại nghĩ sửa được cái thông tư là đủ thuốc, đấu thầu được. Mọi việc ko thể giải quyết bằng 1 cái thông tư được.

fanmu12345

Xe điện
bhyt nào chậm mà out ngay vậy nhỉ
đầy cty trốn đóng bh, đầy người lao động vẫn chấp nhận đóng bh dưới mức lương kia kìa
chửi thì cũng nên tìm hiểu kỹ một chút cụ à
Vế quy tắc, khi chậm đóng BHXH (bao gồm BHXH +BHYT + BHTN) thì BHXH sẽ khóa lại. BYHT mất hiệu lực, nếu người lao động nghỉ việc thì cơ quan BHXH chỉ chi trả BHXH cho thời gian đã đóng, thời gian DN nợ thì thì không chi trả.

Em biết có 1 DN bị tình trạng nợ BHXH< sau đó đóng bù + tiền phạt, nhưng NV BHXH tắc trách không chịu mở khóa thẻ BHYT, dẫn đến việc DN đã nộp tiền đóng BHYT nhưng thẻ BHYT không sử dụng được. Dẫn đến việc NLD phải trả tiền cho BV mặc dù Công ty đã đóng đủ BHYT từ tháng trước.

Em đang hướng dẫn DN kiện BHXH đây.

New car 2023

Xe container
Toàn yêu cầu Khó đến Rất khó, bác ạ.
Được 1 cái là đã tăng mức Lệ phí cấp giấy phép lưu hành cả Thuốc + Vật tư thiết bị rồi.
Tức là, chi phí cho Chuyên gia +++ sẽ cao hơn.
Trước đây, Tiền công đọc hồ sơ thấp lắm.

isak

Xe tăng
Đơn giản nhất bây giờ là bỏ danh mục thuốc bảo hiểm đi. Tất cả bảo hiểm khoán cho bệnh viện chữa theo từng đầu bệnh. Ông A đã mua bảo hiểm vào viện thì bệnh viện chữa, chữa được thì được nhận một khoản tiền từ bảo hiểm, ko chữa được để ông A phải sang viện khác thì bệnh viện nhịn đói. Bệnh viện mà tốt chữa được cho ông A mà ít tốn kém thì bệnh viện ăn tiền chênh lệch của bảo hiểm.

trungthu2020

Xe điện
Đơn giản nhất bây giờ là bỏ danh mục thuốc bảo hiểm đi. Tất cả bảo hiểm khoán cho bệnh viện chữa theo từng đầu bệnh. Ông A đã mua bảo hiểm vào viện thì bệnh viện chữa, chữa được thì được nhận một khoản tiền từ bảo hiểm, ko chữa được để ông A phải sang viện khác thì bệnh viện nhịn đói. Bệnh viện mà tốt chữa được cho ông A mà ít tốn kém thì bệnh viện ăn tiền chênh lệch của bảo hiểm.
Làm được như cụ nói thì tốt quá, vấn đề là phí đóng sẽ cực cao, không phải đa số người dân chịu được.
Giờ bảo hiểm thương mại cũng có gói thanh toán kiểu như này, nhưng phí cao lắm, và hình như người già, người có sẵn bệnh ko được tham gia thì phải

SShomehanoi

Xe máy
em cũng lâu lắm chưa mua BHYT rồi cụ ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Làm thế thì bv cữ giữ khư khư bệnh nhân cũng dở , hoặc bệnh nhân tự chuyển viện cũng dở .