Thảo luận Động cơ xe Vinfast thế này đã được coi là Việt Nam sản xuất chưa?

xegiacmo

Xe container
Cũng cái oto giống hệt như vậy bên tàu nó chạy cả năm rồi , mình thì chưa ra bản thương mại đã cãi nhau um cả lên . Lôi cả yêu nước vào , yêu ccc , tiền cả .

Bigmoto

Xe container
Nó là thằng đầu tiên làm ra, con sau này nó có thể thuê thằng khác làm cho nó. Thiết kế cũng vậy
Cụ ei, nó bán module cho Táo hơn chục năm òi, giờ thỉnh thoảng phát triển thêm cho Táo thoai. Còn nó vẫn có nguồn thu khác từ viết code nữa cụ ợ :D
Không phải viết phần mềm ứng dụng cho Táo đâu, nó là các mudule xử lý trong IOS đấy ợ. Hình như nó ăn đậm nhất được quả xử lý ảnh camera của táo đấy...em không làm phần mềm nên không hỏi nó, vì trước nó khoe với em thế :D
Bình thường đội này nó kín tiếng lắm, không ai biết bọn nó đâu ợ :))

Koạt mo

Xe điện
em không biết cái Xe đạp đã tự sản xuất được 100% chưa?

hieukon

Xe container
hy vọng là mang lại sức sống mới cho nc nhà

Iem đố các cụ Boeing sx cái gì của cái máy bay? Theo tư duy của nhiều cụ trên này thì Boeing éo phải hãng sx máy bay hố hố

Em để đây và éo nói gì. Tsb thằng sx máy bay hàng đầu thế giới tự sx được có mấy mảnh bé tẹo, động cơ lại còn éo có sẵn, bắt khách hàng tự mua rồi chỉ lắp hộ

theanh90

Xe tăng
Bọn vin làm màu thì kệ mẹ nó. Ai cũng công nhận rồi thì thôi. Khơi khơi ra làm gì

nhuataiche

Xe container
Em để đây và éo nói gì. Tsb thằng sx máy bay hàng đầu thế giới tuẹ sx được có mấy mảnh bé tẹo

Em đoán Boeing cũng như adidas ( em từng làm ở đó ), chẳng trực tiếp sản xuất ra cái gì cả. Nhưng hãng sẽ nắm hết phần chất xám, nghĩa là nắm hết kiến thức sản xuất từng món như thế nào và ráp lại ra sao, sau đó sai khiến các công ty khác làm.
Em nghĩ Vinfast ko cần sản xuất gì cả, nhưng phải nắm phần chất xám. Hiện tại như em thấy, chất xám Vin đang có toàn đi mua, chưa tự nghĩ ra được như các hãng khác. Việc đó cần thời gian, chỉ tiền bạc là chưa đủ.

Em đoán Boeing cũng như adidas ( em từng làm ở đó ), chẳng trực tiếp sản xuất ra cái gì cả. Nhưng hãng sẽ nắm hết phần chất xám, nghĩa là nắm hết kiến thức sản xuất từng món như thế nào và ráp lại ra sao, sau đó sai khiến các công ty khác làm.
Em nghĩ Vinfast ko cần sản xuất gì cả, nhưng phải nắm phần chất xám. Hiện tại như em thấy, chất xám Vin đang có toàn đi mua, chưa tự nghĩ ra được như các hãng khác. Việc đó cần thời gian, chỉ tiền bạc là chưa đủ.
Cái cụ gọi là “chất xám” thì Boeing nó nắm mỗi thiết kế và lắp ráp chứ ví dụ sx cái thân máy bay thế nào nó có biết vào mắt. Ko phải 1 hãng chuyên công nghiệp nặng thì ko thể biết phải đúc cái cánh thế nào đâu cụ.
Với kinh tế của thế giới phẳng bây giờ, chữ “sản xuất” nên hiểu theo nghĩa rộng. Đừng nghĩ cứ ngồi gò hàn mới là sx.

nhuataiche

Xe container
Cái cụ gọi là “chất xám” thì Boeing nó nắm mỗi thiết kế và lắp ráp chứ ví dụ sx cái thân máy bay thế nào nó có biết vào mắt. Ko phải 1 hãng chuyên công nghiệp nặng thì ko thể biết phải đúc cái cánh thế nào đâu cụ.
Với kinh tế của thế giới phẳng bây giờ, chữ “sản xuất” nên hiểu theo nghĩa rộng. Đừng nghĩ cứ ngồi gò hàn mới là sx.
Chữ sản xuất bây giờ đúng là nghĩa rộng lắm, chữ chất xám cũng thế, ở đây mình chỉ thảo luận một cách đại khái chung chung thôi.
Boeing đúng là ko biết đúc, nhưng họ hiểu biết ít nhất cũng kha khá, để có thể định hướng nhà cung cấp làm sao đáp ứng đúng yêu cầu của mình.
Quay lại chuyện Vinfast, trước mắt thì em thấy ko có vấn đề gì lớn, nhưng về lâu dài thì Vinfast vẫn cần thêm nhân lực trình độ cao, chất xám các kiểu. Có lẽ phải thuê người nước ngoài khá nhiều đấy, không tìm đủ người Việt ở trình cao trong ngành ô tô đâu.

Gap373

Xe điện
nguyên liệu để sx động cơ nhập từ 16 chữ vàng

Chữ sản xuất bây giờ đúng là nghĩa rộng lắm, chữ chất xám cũng thế, ở đây mình chỉ thảo luận một cách đại khái chung chung thôi.
Boeing đúng là ko biết đúc, nhưng họ hiểu biết ít nhất cũng kha khá, để có thể định hướng nhà cung cấp làm sao đáp ứng đúng yêu cầu của mình.
Quay lại chuyện Vinfast, trước mắt thì em thấy ko có vấn đề gì lớn, nhưng về lâu dài thì Vinfast vẫn cần thêm nhân lực trình độ cao, chất xám các kiểu. Có lẽ phải thuê người nước ngoài khá nhiều đấy, không tìm đủ người Việt ở trình cao trong ngành ô tô đâu.
Vâng nhưng nhiều cụ vẫn chê Vi phẹt ko phải là sx cái ô tô. Chả hiểu các cụ ấy muốn gì

Bò lốp

Xe lăn
Đúng miệng lưỡi đời, đel biết đằng nào mà lần. Muốn làm thèng lương thiện khó thật, lắm thằng lắm con ăn còn chạy từng bữa mà chém hết cmn thần hồn. Em hóng còm các cụ :(

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em em thấy VIN làm vậy là rất chuẩn. Ví dụ như con Wave Anpha của em được Honda chỉnh máy móc cho phù hợp với đường VN. Kéo ga thoải mái cũng ko lên, lên đến 40 km thì máy gào như là sắp nổ mịe ra rồi. Trong khi đó con Dream Thái em mua và đi 22 năm ko làm phù hợp với VN thì kéo cái lên ngay, máy chạy lên 100 đến 110 vẫn em ro, yên ngồi rất mềm, giảm sóc thụt nhún tốt. Còn Wave anpha thì đi từ nhà sang Gia Lâm ê hết mông do yên xe làm theo tc VN, đồ cơ khí long như răng ông lão, xe phanh gấp xoay như com pa. Thế đấy. Nên em hoàn toàn ủng hộ việc VIN chỉnh máy móc để phù hợp đk VN.

MerB

Xe điện
Cá nhân em em thấy VIN làm vậy là rất chuẩn. Ví dụ như con Wave Anpha của em được Honda chỉnh máy móc cho phù hợp với đường VN. Kéo ga thoải mái cũng ko lên, lên đến 40 km thì máy gào như là sắp nổ mịe ra rồi. Trong khi đó con Dream Thái em mua và đi 22 năm ko làm phù hợp với VN thì kéo cái lên ngay, máy chạy lên 100 đến 110 vẫn em ro, yên ngồi rất mềm, giảm sóc thụt nhún tốt. Còn Wave anpha thì đi từ nhà sang Gia Lâm ê hết mông do yên xe làm theo tc VN, đồ cơ khí long như răng ông lão, xe phanh gấp xoay như com pa. Thế đấy. Nên em hoàn toàn ủng hộ việc VIN chỉnh máy móc để phù hợp đk VN.
Em tưởng 1 con dim thái mua được 4 con way? Cụ so sánh hài hước nhỉ. Way anpha mà bán 40 củ thì nông dân như em lấy gì chậy grab đây?

poiuy

Xe ba gác
Toàn những nhà sản xuất học.
Ví dụ thế này nhé: ra chợ mua cái bánh mì. Xem nào: bột mỳ nhập Tàu, bột nở: Tàu, lò nướng: Tàu, gas đốt: Tàu, găng tay của thợ: Tàu, có tí nước nhào bột chắc là Việt. Xong. Vậy gọi nó là bánh mì Tàu luôn nhỉ?

cocsku

Xe cút kít
Em để đây và éo nói gì. Tsb thằng sx máy bay hàng đầu thế giới tự sx được có mấy mảnh bé tẹo, động cơ lại còn éo có sẵn, bắt khách hàng tự mua rồi chỉ lắp hộ

đợi tới em mua bản quyền của boeing về sx máy bay ở Đà nẵng, cụ nhớ mua ủng hộ em