[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

vnposh

Xe điện
Cháu tin là trên OF đầy cụ hoặc có người thân chụp PET có hưởng bảo hiểm :D
Vâng cụ. Không phải cứ bệnh là được chỉ định chụp. Phải thế nào chứ. :D

Sau đây, nhà cháu chỉ nói về tính chính thức, công khai:
BV nào cũng yêu cầu tiết kiệm thuốc, vật tư y tế, bất kể nguồn nào. Bác sĩ chỉ định chụp PET/CT càng ít càng tốt, vì họ giữ lại được khoản chi phí của BV đã được cơ quan BHXH thanh toán theo hợp đồng dịch vụ.

Phần “lãi” đó được BV sử dụng để: tăng thu nhập cho BS, NVYT và người lao động, bổ sung quỹ để mua sắm trang thiết bị, đào tạo.

Trên thực tế thì dịch vụ hình ảnh này là lãi nhất trong mọi loại KCB của BV.

vnposh

Xe điện
Đây là BHYT mà cụ, lao động tự do như em mua nhiều ạ:D
Cùng phương thức quản lý và đơn vị quản lý như đối với BHXH, chỉ khác là nhân văn hơn.

Nếu Nhà nước tính đếm từng xu, người tham gia BHYT bắt buộc không chịu san sẻ thì lao động tự do không hợp đồng, người dân không có thu nhập thường xuyên, người nghèo sẽ không được “đóng góp cho có” để “chia phần” quỹ BHYT.

Thật ra, từ các công trình nghiên cứu hay thực tế đều chỉ ra rằng: chăm sóc y tế là nhu cầu cao hơn nhu cầu ăn, ở, đi lại, học hành một bậc.

Bigcat1

Xe buýt
Em thì thiên về có sự phân biệt giữa bh tự nguyện và bh bắt buộc. Rất nhiều loại thuốc đặc trị ví như kháng sinh Cibrobua hay túi đạm thận thuốc bổ gan mà phải trả phí ngoài ợ. Nên cũng đang thắc mắc liệu rằng quyền lợi giữa bhxh tự nguyện có khác so với bhxh bắt buộc ko:-)
Bi giờ có quy định. BHXH khoán định mức cho bệnh viện, quá định mức bệnh viện tự xử lý.
Cho nên ko phải tiền của mình nó phụ thuộc vào lòng tốt của xã hội là thế.
Em cay nhất vụ bố em bị nhồi máu cơ tim phải cấp cứu đặt ten.
Cụ có BHYT, nhưng bệnh viện bắt nộp toàn bộ phí phẫu thuật dự kiến 30 tr, vứt BHYT ra sọt rác. Đóng xong, vào mổ Ok. Đến khi thanh toán trừ BHYT hết có hơn 7 tr.
Tại sao người đã có BHYT lại ko được giảm trừ chi phí điều trị tương ứng.
Nhiều gia đình ko biết quy định oái oăm này nên ko lo đủ tiền nhập viện. Như nhà em đi cấp cứu cho cụ nước sôi lửa bỏng, hỏi BV huyện thì họ bảo hết dưới 10 tr thôi, cầm 15 tr đi mới ngã ngửa ra ko được cấp cứu vì ko đủ tiền trời ơi.
May mà còn lo tiền kịp. Có cụ cùng phòng nằm chờ người nhà lo tiền, có 2h bị phát lên đi luôn.
Đang tâm trạng viết tiếp. Quy cách làm ăn của BV rất củ chuối. Con người ta đi cấp cứu. Chỉ điện tâm đồ. Xong phán có thể bị nhồi máu cơ tim.
Người nhà hỏi có chắc là nhồi máu ko.
Trả lời: chưa chắc, phải chụp chiếu gì đó mới khẳng định được.
Người nhà: vậy xin đi chụp chiếu.
BV: nộp đủ 30tr tiền phãu thuật mới được chụp.
Người nhà: hiện giờ chưa đủ tiền, chỉ đủ tiền chụp chiếu (vẫn có Bhyt), bác sỹ cứ chụp chiếu đi, tiền phẫu thuật người nhà đang lo.
Bv: Ko tiền thì nằm chờ đó.
Người nhà: Mẹ, bệnh ko biết nặng hay nhẹ, cần cắm xe hay vay tiền. Cay.
Tại sao nhiều khi người ta vô tâm đến vậy.
Rất nhiều người chít khi đang nằm chờ tiền. Số tiền họ ko phải đóng vì đã có BHYT lo.

Chỉnh sửa cuối:

BìnhMinh89

Xe tăng
Cái quan trọng cụ ko tính là lương hưu dựa trên mức lương tối thiểu và tăng theo thời gian. Còn lãi TK của cụ thì gần như ko tăng mà còn giảm.

hé hé, thôi em lấy trường hợp của em làm ví dụ để phản bác cụ ạ.

Em thì cũng là công nhân bình thường, lao động giản đơn ko có kỹ năng quản lý thôi, đóng BH từ khi đi làm, và từ khi bắt đầu đóng đã gần nhu đóng kịch khung (20 lần lương tối thiểu). hiện nay cả BHYT, BHXH và BHTN rơi vào khoảng 3.4M/tháng (trước thì ít hơn vì lương tối thiểu thấp hơn).

Đến h đóng khoảng 1x năm, 2 lần tiền thai sản, mỗi lần 6 tháng, mỗi tháng 20 lần lương tối thiểu, đợt rồi khoảng 170 triệu tiền thai sản, đợt trước thấp hơn nhưng cũng là kịch khung.

Cứ thế này 15 năm nữa là về hưu, lương hưu của bọn em là khoảng 75% của mức lương đóng, nếu vẫn như hiện nay là 29.8M thì cũng phải hơn 20M (thời gian em đóng mức thấp hơn rất ngắn, ít hơn 2 năm nên tính bình quân lương cả đời đi làm thì sẽ vẫn đủ).

Nếu lạm phát hay trượt giá thì lương tối thiểu cũng sẽ tăng bù đắp (1 phần), thì dù sao mức lương hưu cũng thoải mái sống. Nói chung với mặt bằng hiện nay thì 10M là sống quá ổn rồi, hưu thì cũng ko cần ăn nhiều quá chóng chết.

Nhà em tuổi thọ các cụ đều cao, ít thì cũng 79 mùa xuân, nên khả năng cao em cũng theo gien di truyền cố gắng được bằng các cụ, nên khả năng em bị lỗ nặng nghe chừng hơi ít.

Chưa kể mỗi năm đóng BHTN từ 2009 đến h được tích lũy 1 tháng lương, nếu nghỉ việc thì cũng được 20M/tháng ko phải lo nghĩ.

Các cụ có thể nói ko phải ai cũng đóng mức lương cao, tất nhiên, nhưng bù lại BHXH hàng tháng mọi người đóng sẽ ít hơn, Nếu đóng mức lương 8M thì - 10M thì BHXH hàng tháng đóng vào khéo chỉ vài trăm nghìn- triệu. Với khoản tiền nhỏ như vậy mà tính cho các cụ tích lũy lại, bao năm thì mới được 490 triệu như cụ trên bảo để đi mua đất để lãi được 10 lần ạ. Mỗi tháng cụ đóngc ứ cho 1M vào BHXH thì bao lâu mới được 500M ạ? còn lâu lắm, vì 1 năm cụ cũng chỉ góp được có 12M thoi ạ, cứ cho tăng lương hàng năm năm đầu 12, năm thứ 2 15, năm 3 - 18, ... thì cũng rất lâu để được 500M để mà ăn lãi kép ạ.

Các cụ cứ tính đơn giản nhất, nếu dự kiến mình sống đến 76 tuổi (tuổi thọ trung bình VN h) thì mình sẽ nhận bn tháng lương hưu, phần BHXH kia nếu rút về cả cục có đủ ăn chỗ đó ko, đủ tiền đi viện và BHYT ko (cái BHYT này mới cao nhé, cụ năm viện 2 tuần biết nhau luôn).

Còn bảo DN nếu ko đóng thì sẽ cho mình tiền đó, kô có đâu ạ. Chẳng qua nhà nước bắt đóng thì mới đóng, chứ nếu giảm được khoản nào chủ lao động lại chẳng giảm kịch sàn. Có rất nhiều phương phápd dể làm giảm chi phí lao động, và bộ phận HR hàng ngày ngồi nghĩ cách nào để càng giảm càng tốt, chứ ngồi đấy mà mong nó chia lại tiền cho mình. Hem có đâu ạ.
Ở thì hiện tại thì mọi cái mợ nói đúng là đều tốt đẹp :D
Nói ra thì rất nhiều vấn đề, nhưng với vấn đề gần như 5 năm lại có đề xuất thay đổi từ BHXH thì mợ có chắc đến lúc mợ nghỉ hưu thì tuổi hưu nó có còn là 60 với 62 như bây giờ hay không. Hay lúc đó lại tăng thêm XYZ năm nữa.
Đấy ví dụ vấn đề đơn giản nhất vậy thôi, vì đã là ASXH lẽ ra nó phải bền vững ít thay đổi, đằng này cứ vài năm lại đề xuất thay đổi liên tọi nên NLD người ta mới vơi bớt đi "Niềm Tin" vào đó thôi.

just for fun

Xe lăn

BV nào cũng yêu cầu tiết kiệm thuốc, vật tư y tế, bất kể nguồn nào. Bác sĩ chỉ định chụp PET/CT càng ít càng tốt, vì họ giữ lại được khoản chi phí của BV đã được cơ quan BHXH thanh toán theo hợp đồng dịch vụ.

Phần “lãi” đó được BV sử dụng để: tăng thu nhập cho BS, NVYT và người lao động, bổ sung quỹ để mua sắm trang thiết bị, đào tạo.

Cái này thì cụ nhầm, bv nào cũng bị bội chi bảo hiểm. Ví dụ BHYT sẽ chỉ chi cho viện cụ 1 cục là 10 tỷ, cụ chi vượt thì BH sẽ ko trả, lúc đó cụ sẽ phải giải trình, lên bộ khóc lóc và kiểm tra lại các hồ sơ bảo hiểm xem ông nào chi vượt thì bỏ tiền túi ra đền. Đấy là lí do tại sao các bv rất cân nhắc chỉ định chứ ko chỉ định theo yêu cầu của bệnh nhân.
Vượt chi thì tự bỏ tiền ra đền, chi ko hết thì bảo hiểm thu về cụ ơi.
Cụ nói thế phải tội bv cụ ei, ko tin cụ hỏi các cụ bs trên này mà xem :P
Với 1 đặc điểm nữa mọi người cần lưu ý, tuỳ vào bệnh viện xếp hạng mấy mà danh mục bảo hiểm chi trả có sự phân biệt ạ.

alceste

Xe điện
Nói ra thì rất nhiều vấn đề, nhưng với vấn đề gần như 5 năm lại có đề xuất thay đổi từ BHXH thì mợ có chắc đến lúc mợ nghỉ hưu thì tuổi hưu nó có còn là 60 với 62 như bây giờ hay không. Hay lúc đó lại tăng thêm XYZ năm nữa.
Đấy ví dụ vấn đề đơn giản nhất vậy thôi, vì đã là ASXH lẽ ra nó phải bền vững ít thay đổi, đằng này cứ vài năm lại đề xuất thay đổi liên tọi nên NLD người ta mới vơi bớt đi "Niềm Tin" vào đó thôi.
Chắc chắn là nó sẽ tăng đến mức như các nước pt hiện nay. Nhưng em cũng happy với cái sự tăng đó vì em con được đi làm kiếm tiền và sống có ích. Theo tuổi của em thì lộ trình là 62. Thế là vẫn hơi trẻ, lúc đo ở nhà chơi ko thì quá buồn chứ ko phải là buồn.
mẹ emvề hưu từ 2013, 55 tuổi mà từ đó đến h vẫn đi làm thêm vì nếu ko ơi nhà chắc bà buồn chết mất.
Còn đối với quan điểm của em, một nước vừa mới xây dựng hệ thống an sinh, bảo hiểm xã hội thì cái việc nó cần phải thay đổi, phải thích nghi, điều chỉnh chính sách, cho phù hợp là quá bình thường. Tất cả các nước phát triển khác cũng thế, không phải các chính sách mà nó đưa ra từ năm 1900 vẫn áp dụng đến bây giờ, mà nó cũng thay đổi rất nhiều lần rồi.
Chẳng qua Việt Nam đang từ một nước suất phát điểm số không, bây giờ đi lên số năm, trải qua rất nhiều sự thay đổi thì các bác cảm giác mình không thích nghi kịp. Thế thôi chứ chính sách về cơ bản là phục vụ số đông, không phải phục vụ cho một số thiểu số.
Đương nhiên là khi tuổi thọ tăng, điều kiện chăm sóc sức khỏe y tế, điều kiện làm việc tăng thì tuổi lao động cũng phải tăng. Chứ không thì những người chưa già hẳn mà cũng không còn trẻ nữa sẽ làm gì? Ngoài ra rất nhiều lần người trong số họ hoàn toàn phụ thuộc vào lương, đối với họ được đi làm càng lâu càng tốt.
Tại sao những nước như châu âu tuổi nhỉ yếu là 68 70 thì chúng ta coi là văn minh, nhưng của mình từ 60 lên 62 thì lại bị coi là lừa đảo?

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Bi giờ có quy định. BHXH khoán định mức cho bệnh viện, quá định mức bệnh viện tự xử lý.
Cụ có BHYT, nhưng bệnh viện bắt nộp toàn bộ phí phẫu thuật dự kiến 30 tr, vứt BHYT ra sọt rác. Đóng xong, vào mổ Ok. Đến khi thanh toán trừ BHYT hết có hơn 7 tr.
Nhiều gia đình ko biết quy định oái oăm này nên ko lo đủ tiền nhập viện. Như nhà em đi cấp cứu cho cụ nước sôi lửa bỏng, hỏi BV huyện thì họ bảo hết dưới 10 tr thôi, cầm 15 tr đi mới ngã ngửa ra ko được cấp cứu vì ko đủ tiền trời ơi.
May mà còn lo tiền kịp. Có cụ cùng phòng nằm chờ người nhà lo tiền, có 2h bị phát lên đi luôn.
Cũng phải thông cảm cho BV. Cái gì thuộc nhiệm vụ họ phải làm tròn (số BN phải chữa chạy hàng năm) để nhận tiền Nhà nước chi trả về lương, thuốc chữa bệnh, vật tư y tế,… theo số BN được KCB đã đăng ký hoặc đã được giao.

Về dịch vụ, BV có 2 loại cơ bản dịch vụ:
- KCB cho BN diện có BHYT: nguyên tắc là theo giá nhà nước quy định, nhận tiền theo hợp đồng KCB với cơ quan BHXH. Bệnh nhân được chi trả tối đa theo danh mục của CQBHXH, số vượt thì bệnh nhân tự chi trả hoặc BV có nhã ý tài trợ.
- KCB theo yêu cầu: Nhu cầu nào BV cũng “chiều”.

vnposh

Xe điện
Cái này thì cụ nhầm, bv nào cũng bị bội chi bảo hiểm. Ví dụ BHYT sẽ chỉ chi cho viện cụ 1 cục là 10 tỷ, cụ chi vượt thì BH sẽ ko trả, lúc đó cụ sẽ phải giải trình, lên bộ khóc lóc và kiểm tra lại các hồ sơ bảo hiểm xem ông nào chi vượt thì bỏ tiền túi ra đền. Đấy là lí do tại sao các bv rất cân nhắc chỉ định chứ ko chỉ định theo yêu cầu của bệnh nhân.
Vượt chi thì tự bỏ tiền ra đền, chi ko hết thì bảo hiểm thu về cụ ơi.
Cụ nói thế phải tội bv cụ ei, ko tin cụ hỏi các cụ bs trên này mà xem :P
Với 1 đặc điểm nữa mọi người cần lưu ý, tuỳ vào bệnh viện xếp hạng mấy mà danh mục bảo hiểm chi trả có sự phân biệt ạ.
Vâng cụ. Cụ nói đúng về nguyên tắc chi trả bằng nguồn BHYT.
Nhà cháu nói về điều hành, không phân biệt nguồn nào (nhà nước cấp, BHYT chi trả, hay khoản được để lại chi từ dịch vụ KCB theo yêu cầu).

just for fun

Xe lăn
Vâng cụ. Cụ nói đúng về nguyên tắc chi trả bằng nguồn BHYT.
Nhà cháu nói về điều hành, không phân biệt nguồn nào (nhà nước cấp, BHYT chi trả, hay khoản được để lại chi từ dịch vụ KCB theo yêu cầu).
Vậy thì bv luôn yêu cầu chỉ định đúng, khéo làm sao bệnh nhân khỏi bệnh mà ko bội chi bảo hiểm, để cho bệnh viện đỡ phải bù chứ ko phải là tiền bảo hiểm dư ra thì được tiêu xài đâu :P

xebagacnhỏ

Xe hơi
Đang tâm trạng viết tiếp. Quy cách làm ăn của BV rất củ chuối. Con người ta đi cấp cứu. Chỉ điện tâm đồ. Xong phán có thể bị nhồi máu cơ tim.
Người nhà hỏi có chắc là nhồi máu ko.
Trả lời: chưa chắc, phải chụp chiếu gì đó mới khẳng định được.
Người nhà: vậy xin đi chụp chiếu.
BV: nộp đủ 30tr tiền phãu thuật mới được chụp.
Người nhà: hiện giờ chưa đủ tiền, chỉ đủ tiền chụp chiếu (vẫn có Bhyt), bác sỹ cứ chụp chiếu đi, tiền phẫu thuật người nhà đang lo.
Bv: Ko tiền thì nằm chờ đó.
Người nhà: Mẹ, bệnh ko biết nặng hay nhẹ, cần cắm xe hay vay tiền. Cay.
Tại sao nhiều khi người ta vô tâm đến vậy.
Rất nhiều người chít khi đang nằm chờ tiền. Số tiền họ ko phải đóng vì đã có BHYT lo.
Báo hiểm yte của cty toàn bv quốc tế :( không bảo lãnh phải nộp tạm ứng gần 100tr :(. Chắc bệnh nặng bán nhà nộp bảo lãnh rồi sau 1 tháng bh thanh toán thì đi tìm nhà mua lại :( . À mà tổng cho 1 năm cũng chỉ ddc tt gần 100tr nên vay nóng hoặc bán nhà thì tuỳ :)

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ cho cái căn cứ về việc cứ 5 năm thay đổi tuổi về hưu 1 lần cái nhỉ. Nhà nước ta thay đổi tuổi nghỉ hưu tổng cộng mấy lần rồi?
Cái gì ko chắc chắn thì đừng võ đoán.

Bino

Xe điện
Mời các cụ bình luận về kết quả cuối cùng giưa TK và BHXH ở trang 41

vnposh

Xe điện
Vậy thì bv luôn yêu cầu chỉ định đúng, khéo làm sao bệnh nhân khỏi bệnh mà ko bội chi bảo hiểm, để cho bệnh viện đỡ phải bù chứ ko phải là tiền bảo hiểm dư ra thì được tiêu xài đâu :P
Vâng cụ. Nhà cháu hiểu ý cụ rồi.

Cụ chỉ thấy đầu ra. Nhà cháu cần thấy phát nào cũng phải đầu ra, đầu vào.

Ví dụ: Cụ nhận thanh toán cho bệnh nhân X 1 trđ đúng giá BH, nhưng chi phí BS, thuốc, vật tư cho BN X cụ nhập vào chỉ hết 800k đồng. Cụ “lãi” 200k. Lãi này thuộc về cụ toàn quyền xử đẹp.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Mời các cụ bình luận về kết quả cuối cùng giưa TK và BHXH ở trang 41
Cụ ơi em đọc qua qua đc thôi nhiều số quá :( khg kham nổi. Và sau khi tham khảo thấy bhxh ưu việt hơn, nhất là với nhg người bị bắt buộc đóng đúng khg ạ

Bino

Xe điện
Cụ ơi em đọc qua qua đc thôi nhiều số quá :( khg kham nổi. Và sau khi tham khảo thấy bhxh ưu việt hơn, nhất là với nhg người bị bắt buộc đóng đúng khg ạ
So sánh cho thấy BHXH tốt cho tất cả mọi người tham gia. Em so sánh số lên trêm cơ sở 22% đóng, Nghĩa là cả BHXH tự nguyên cũng có lợi

vnposh

Xe điện
just for fun
Thực tế, “lãi” về BHYT rất thấp nên các BV cũng không mặn mà nhiều.

Nhưng đã là bác sỹ, nhân viên BV thuộc “người Nhà nước” thì trên giao không muốn cũng phải làm; đồng thời cũng coi như thực hiện đúng lời thề, đạo đức nghề nghiệp.

agrimeco

Xe lăn

Theo em BV cũng chẳng thể giữ lại phần lãi nào do BHXH thanh toán cả. Vì phải khớp hs tt viện phí của bệnh nhân gửi lên thì BHXH mới duyệt. Và mỗi lần duyệt chi thì lại có tin nhắn về số đt của từng bệnh nhân nên ko thể kê khống chi phí lên được ạ.

just for fun

Xe lăn
Đây là BHYT mà cụ, lao động tự do như em mua nhiều ạ:D
À đang phản biện ko biết cụ nào bảo cái bảo hiểm y tế nhà nước chỉ được mấy viên thuốc vớ vỉn chứ các kỹ thuật đắt tiền thì ko chi trả.

BìnhMinh89

Xe tăng
Chắc chắn là nó sẽ tăng đến mức như các nước pt hiện nay. Nhưng em cũng happy với cái sự tăng đó vì em con được đi làm kiếm tiền và sống có ích. Theo tuổi của em thì lộ trình là 62. Thế là vẫn hơi trẻ, lúc đo ở nhà chơi ko thì quá buồn chứ ko phải là buồn.
mẹ emvề hưu từ 2013, 55 tuổi mà từ đó đến h vẫn đi làm thêm vì nếu ko ơi nhà chắc bà buồn chết mất.
Còn đối với quan điểm của em, một nước vừa mới xây dựng hệ thống an sinh, bảo hiểm xã hội thì cái việc nó cần phải thay đổi, phải thích nghi, điều chỉnh chính sách, cho phù hợp là quá bình thường. Tất cả các nước phát triển khác cũng thế, không phải các chính sách mà nó đưa ra từ năm 1900 vẫn áp dụng đến bây giờ, mà nó cũng thay đổi rất nhiều lần rồi.
Chẳng qua Việt Nam đang từ một nước suất phát điểm số không, bây giờ đi lên số năm, trải qua rất nhiều sự thay đổi thì các bác cảm giác mình không thích nghi kịp. Thế thôi chứ chính sách về cơ bản là phục vụ số đông, không phải phục vụ cho một số thiểu số.
Đương nhiên là khi tuổi thọ tăng, điều kiện chăm sóc sức khỏe y tế, điều kiện làm việc tăng thì tuổi lao động cũng phải tăng. Chứ không thì những người chưa già hẳn mà cũng không còn trẻ nữa sẽ làm gì? Ngoài ra rất nhiều lần người trong số họ hoàn toàn phụ thuộc vào lương, đối với họ được đi làm càng lâu càng tốt.
Tại sao những nước như châu âu tuổi nhỉ yếu là 68 70 thì chúng ta coi là văn minh, nhưng của mình từ 60 lên 62 thì lại bị coi là lừa đảo?
Với người thu nhập cao như mợ thì đương nhiên là vui vẻ rồi, thu nhập cao vậy thì công việc chắc cũng không phải là chân tay rồi. Nhưng mà phần đông LĐVN mình hầu hết là LĐ phổ thông mợ ah, em không có số liệu cụ thể nhưng mà chắc chắn là không dưới 70% là LĐ phổ thông chân tay đâu mợ nhỉ, vậy nên người ta khó lòng mà đợi đến 68 70 để lĩnh hưu lắm. Với còn một số bất cập nữa giữa các thành phần hưởng lương mà chắc là được nói quá nhiều rồi nên thôi không tranh luận nữa mợ ah.
Nếu mà nó tốt thì tự khác người LĐ họ sẽ nhận thấy và vui vẻ đống thôi chứ cũng không cần phải kêu gọi vì giờ thông tin tiếp cận nó cũng phổ biến rồi, tuy nhiên vì sao lại có tình trạng rút một lần tăng nhanh như vậy thì nó cũng có nguyên nhân cả thôi chứ không phải người LĐ phổ thông nhận thức kém mà không nhìn rõ thấy sự ưu việt của BHXH đâu mợ ah (em là em nghĩ như vầy, chứ chẳng so với Âu hay Mẽo nào cả :D )