[Funland] Đóng Bảo hiểm Nhân thọ hay gửi tiết kiệm

phuongmit

Xe cút kít
Chã đáng yêu thế này thì xin lỗi nghìn lần em cũng nàm được :D
Không xin lỗi suông thế được
Em đồng ý
Mợ làm gì cho đỡ suông đi
Hồi xưa hay bắt đứng lên hát hò hay kể chiện gì đó, giờ up cái ảnh chân dung k che đi 2 mợ, thớt tiền tiền nong nong chả ảnh gì đọc cũng mệt ;))

just for fun

Xe lăn
Chắc nhà mợ mua BH sức khỏe nên mợ gọi là "đốt". Chứ BHNT lúc tất toán cũng được 1 món xem như bỏ lợn.
NT đấy, nhưng khi tất toán chắc cũng chẳng được mấy đâu, với cả cháu cứ để thể để kéo dài thời gian bảo hiểm thôi chứ tất toán làm gì đâu ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Hồi xưa hay bắt đứng lên hát hò hay kể chiện gì đó, giờ up cái ảnh chân dung k che đi 2 mợ, thớt tiền tiền nong nong chả ảnh gì đọc cũng mệt ;))
Ảnh ai chứ ảnh Siêu chã thì tràn ngập khắp cõi of rồi ợ. Nếu mà up ảnh toàn thân ko che thì còn tạm chấp nhân

MuathuHN252

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe cút kít
chia buồn cùng gia đình em
đọc xong thấy em rất mạnh mẽ
cũng ko cần dư cả tiền tỷ đâu, 1 năm đóng tầm 10tr chả hạn thì tính ra mỗi tháng cũng chưa tới 1tr mà
2015 bố anh cũng bị K dạ dày, năm đó còn ko có cả BHYT
bị 1 phát thì mổ luôn rồi xạ trị luôn, cũng đốt hết 200 củ rồi
lúc đó làm thì 1 tháng sau mới dc, thì cũng dc vài lần xạ trị, có csai BHYT thôi đã đỡ dc ối tiền
nhớ năm đó đi làm còn dc có 4-5tr tiền lương thôi, khó khăn thật sự
nhưng sau vụ đó cắt dạ dày thì tới h vẫn ổn.
từ đó tới h vẫn gia hạn BHYT đều
nếu ngày đó có cả BHYT + NT thì nói chung cũng ko quá cần lo gánh nặng tiền bạc.
Cảm ơn cụ. Ý e là không dư dả nhiều tỷ thì càng nên mua. Nếu có nhiều tỷ rồi thích mua thì mua ko thì thôi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
NT đấy, nhưng khi tất toán chắc cũng chẳng được mấy đâu, với cả cháu cứ để thể để kéo dài thời gian bảo hiểm thôi chứ tất toán làm gì đâu ạ
Em có cái HĐ nó kéo bảng minh họa cho đến 104 tuổi :))
Giờ nó bỏ gói đấy rồi, hôm nọ em định mua thì hết thời gian đóng phí mà mình vẫn duy trì là bị trừ dần tài khoản, đến 7x tuổi hết tiền là thôi. Mà tầm đấy mới lắm tiền thuốc men, viện phí chứ. Nói chung BHNT nhiều hãng, nhiều gói lắm, lại cả sản phẩm phụ nữa, mua thì nghiên cứu kỹ kẻo mua xong lại chửi BHNT.

just for fun

Xe lăn
Yếu mà còn đòi ra gió, em hóng dc là Chã đang bị đau CHÂN ạ
Chờ mãi không thấy lời xin lỗi chân thành của chã đâu, cháu đi ngủ ko bạc hết tóc, mai sẽ kiểm tra xem có lời xin lỗi full HD không che nào không :))

just for fun

Xe lăn
Em có cái HĐ nó kéo bảng minh họa cho đến 104 tuổi :))
Giờ nó bỏ gói đấy rồi, hôm nọ em định mua thì hết thời gian đóng phí mà mình vẫn duy trì là bị trừ dần tài khoản, đến 7x tuổi hết tiền là thôi. Mà tầm đấy mới lắm tiền thuốc men, viện phí chứ. Nói chung BHNT nhiều hãng, nhiều gói lắm, lại cả sản phẩm phụ nữa, mua thì nghiên cứu kỹ kẻo mua xong lại chửi BHNT.
Thì chấp nhận trừ dần để được bảo hiểm mà. Tiền lấy về có được mấy đâu mà lúc bắt đầu MK mới lắm bệnh

xetaiday

Xe buýt
2 cái này bản chat khác nhau mà cụ.
Bảo hiểm là dự phòng rủi ro, nếu xaỷ ra xui rủi thì mình đc 1 khoản bù đắp. Còn so sánh lãi suất với ngân hang thì bảo hiểm ko sinh lợi bang.

bachlongviet

Xe hơi
Bảo hiểm nhân thọ nên mua từ 3% tới dưới 5% thu nhập là ok. Hoặc chọn gửi tiết kiệm lãi kép và mua thêm bh ung thư kết hợp bh sức khỏe mức 300tr tới 500tr là ok. Nhiều người cứ tố bhnt lừa là do tư vấn viên không có tâm, tư vấn gói bh mà chiếm tới từ 10% thu nhập thì dễ sảy ra không theo nổi hợp đồng và tự hủy hợp đồng.

Khờ .

Xe tải
- Chào các cụ mợ, đọc nhiều thớt về tiền lương tiền thưởng, tiền hiu tiền về già, căn cứ mức ăn tiêu hiện tại và nghĩ về tương lai, nay vào thớt bao nhiêu tiền có thể nghỉ hưu thì em có hỏi vài cụ mợ về việc tham gia bảo hiểm nhân thọ để sau về hưu có thêm lá chắn cho tuổi già. Tình cờ là con số mua bảo hiểm và con số em nhẩm đối với những chi tiêu hàng tháng có thể tiết kiệm dc nó rơi vào từ 2tr trở lên. Và em nghĩ đến việc so sánh giữa tham gia BHNT và việc tự mình gửi tiết kiệm để hưởng kì quan thứ 8 của TG đó là lãi kép. Em chỉ nghĩ đơn thuần là giờ còn đang trẻ, đang đi làm, chưa có nhiều tiền tích lũy, hàng tháng có thể tiết kiệm 1 vài khoản sau chi tiêu bắt buộc, nhờ các cụ phân tích và so sánh 2 cách làm này thì nên chọn cái nào sẽ ổn hơn, hoặc có cách 3 cách 4 nào tốt hơn nữa k thì các cụ mợ chia sẻ

+ Phương án 1: Bảo hiểm. Theo bài của mợ alceste "Nên mua cụ a, em mua từ 2012 h được 11 năm rồi. Còn 10 năm nữa thôi mà mỗi năm có 30-40M. Cụ đóng theo tháng, quý hay năm đều được, khác nhau 1 chút về số lượng thôi. Em mua của Bảo Việt nên tường minh rõ ràng kô tách quản lý phí như Manu hay AIA hay các hãng khác. Cơ bản các bệnh hiểm nghèo đều cover. Có bệnh là được rút trước 50% (như hợp đồng của em là 1 tỉ, còn lại khi nào hết thời hạn hay ngăm củ cải thì được nốt), may mắn không sao thì cứ hết hạn đóng góp tiền thi rút hết ra hoặc để đó. Em kể trên này nhiều rồi, cũng 2014 em mua cả cho cậu ruột em vì cậu em hơi khó khăn, đến 2021 cậu em chẩn đoán K dạ dày, được lĩnh luôn 1/2 giá trị bảo hiểm để chữa, nhờ giời kịp thời và chắc ông bà ngoại phù hộ nên cậu em khỏe mạnh đến h. Nhà khó khăn nên lĩnh trăm triệu cũng to lắm. Hồi đó em chỉ tiếc lúc bắt đầu mua mình vẫn nghèo nên mua giá trị hợp đồng thấp mà bao năm cũng kô nghĩ ra nâng cấp lên." Em tạm hiểu là đóng bao nhiêu nhận về bấy nhiêu (hoặc theo các điều khoản hợp đồng khác nữa). Theo em cách này có ưu điểm là mình phải có ý thức đóng tiền, k nhây k ì dc, nhưng nhược điểm là nếu k đủ khả năng chi trả thì có khả năng mất hoặc mất 1 phần (cái này e chưa nghiên cứu kĩ điều khoản nên chủ quan nhận định như vậy). Chi trả cho ốm đau hoặc xấu nhất là tèo thì cơ bản như mợ đã đề cập. Con số của phương án này tính vo là 1 tỉ chia cho 21 năm = 3970k/tháng. Nếu tính gói thấp hơn là 500tr chia cho 21 năm = gần 2tr/tháng

+ Phương án 2: Tiết kiệm lãi kép, lãi suất tạm tính 5%/năm, có năm cao năm thấp hoặc có thể tối ưu bằng thời hạn hoặc cách gửi. Khoản tiết kiệm này như em đã nói là sau chi tiêu bắt buộc, đối với đàn ông có thể là giảm tần suất ăn nhậu lại, giảm bia rượu, giảm chơi bời và các cắt giảm khác có lợi cho bản thân. Nữ giới thì vô vàn, các mợ có thể liệt kê hộ em :)) Mỗi tháng bỏ ra 2 triệu (bằng con số với phương án trên) ném vào tiết kiệm online. Ưu điểm của cách này là hoàn toàn chủ động với số tiền của mình, nhưng cũng kéo theo nhược điểm là dễ bị mũi dòm mồm khi số tiền nó to to 1 chút, rồi tháng có tháng k dẫn đến k ý thức tiết kiệm do k bị "đòi" như BH. Cùng 1 số tiền như mua BH, tiết kiệm thế này sẽ cho ra kết quả cao hơn là 850tr, theo bảng lãi kép em tra bên dưới.

- 2 phương án này tạm tính là bỏ qua yếu tố trượt giá của tiền. Theo các cụ mợ thì việc so sánh này có hợp lý k, có bị sai chỗ nào k, và nếu là các cụ mợ thì nếu 1 tháng có 2tr tiền rảnh có thể tiết kiệm dc thì nên chọn phương án nào, thời hạn là 20-25 năm, tính từ lúc đang thanh niên đi làm tới khi về hiu, để về hiu thì ngoài tiền lương, tiền tích lũy sẽ có thêm 1 khoản do rèn luyện trong rất nhiều năm mà có dc.

*** Em note thêm về tình huống: e có tham gia đủ bhxh và bhyt do vẫn đang đi làm. Và với số tiền từ 2tr có thể đút lợn 1 tháng này e muốn tối ưu nó trong 1 thời gian dài 1 cách an toàn nhất có thể
Để bắt đầu câu chuyện, Bác Giáo sư vui lòng trả lời thực tâm nhất 02 câu hỏi:

01. Ai là người có ý nghĩa nhất trong cuộc đời của bác (mà bác phải lo về mặt tài chính: Bố mẹ, vợ con, bồ nhí, người yêu...)?

02. Điều gì khiến bác lo lắng nhất trong cuộc sống (Rủi ro)?

Nếu mục tiêu của bác chỉ đơn thuần về mặt tiết kiệm lâu dài thì lời khuyên của em là hãy quên câu chuyện bảo hiểm đi (Ý nghĩa lớn nhất của bảo hiểm không phải là tiết kiệm, nó là phương án đề phòng rủi ro).

Khờ .

Xe tải
Nhắc thêm với Giáo sư:

01. Với bảo hiểm nhân thọ, đa phần lãi suất (có cam kết hoặc không) là lãi suất sau khi đã trừ đi chi phí (hoa hồng đại lý, chi phí quản lý...). Lãi suất này bằng 0 trong 02 năm đầu vì chi phí tương đương 100℅ số tiền bác đóng vào bảo hiểm.

02. Số tiền bác nhìn thấy sau khoảng 10-20 năm nhận về có thể rất "khủng" nhưng với tốc độ trượt giá ở ta thì đến lúc nhận sẽ thấy nhiều "thất vọng" vì không được như kỳ vọng.

alceste

Xe điện
- Chào các cụ mợ, đọc nhiều thớt về tiền lương tiền thưởng, tiền hiu tiền về già, căn cứ mức ăn tiêu hiện tại và nghĩ về tương lai, nay vào thớt bao nhiêu tiền có thể nghỉ hưu thì em có hỏi vài cụ mợ về việc tham gia bảo hiểm nhân thọ để sau về hưu có thêm lá chắn cho tuổi già. Tình cờ là con số mua bảo hiểm và con số em nhẩm đối với những chi tiêu hàng tháng có thể tiết kiệm dc nó rơi vào từ 2tr trở lên. Và em nghĩ đến việc so sánh giữa tham gia BHNT và việc tự mình gửi tiết kiệm để hưởng kì quan thứ 8 của TG đó là lãi kép. Em chỉ nghĩ đơn thuần là giờ còn đang trẻ, đang đi làm, chưa có nhiều tiền tích lũy, hàng tháng có thể tiết kiệm 1 vài khoản sau chi tiêu bắt buộc, nhờ các cụ phân tích và so sánh 2 cách làm này thì nên chọn cái nào sẽ ổn hơn, hoặc có cách 3 cách 4 nào tốt hơn nữa k thì các cụ mợ chia sẻ

+ Phương án 1: Bảo hiểm. Theo bài của mợ alceste "Nên mua cụ a, em mua từ 2012 h được 11 năm rồi. Còn 10 năm nữa thôi mà mỗi năm có 30-40M. Cụ đóng theo tháng, quý hay năm đều được, khác nhau 1 chút về số lượng thôi. Em mua của Bảo Việt nên tường minh rõ ràng kô tách quản lý phí như Manu hay AIA hay các hãng khác. Cơ bản các bệnh hiểm nghèo đều cover. Có bệnh là được rút trước 50% (như hợp đồng của em là 1 tỉ, còn lại khi nào hết thời hạn hay ngăm củ cải thì được nốt), may mắn không sao thì cứ hết hạn đóng góp tiền thi rút hết ra hoặc để đó. Em kể trên này nhiều rồi, cũng 2014 em mua cả cho cậu ruột em vì cậu em hơi khó khăn, đến 2021 cậu em chẩn đoán K dạ dày, được lĩnh luôn 1/2 giá trị bảo hiểm để chữa, nhờ giời kịp thời và chắc ông bà ngoại phù hộ nên cậu em khỏe mạnh đến h. Nhà khó khăn nên lĩnh trăm triệu cũng to lắm. Hồi đó em chỉ tiếc lúc bắt đầu mua mình vẫn nghèo nên mua giá trị hợp đồng thấp mà bao năm cũng kô nghĩ ra nâng cấp lên." Em tạm hiểu là đóng bao nhiêu nhận về bấy nhiêu (hoặc theo các điều khoản hợp đồng khác nữa). Theo em cách này có ưu điểm là mình phải có ý thức đóng tiền, k nhây k ì dc, nhưng nhược điểm là nếu k đủ khả năng chi trả thì có khả năng mất hoặc mất 1 phần (cái này e chưa nghiên cứu kĩ điều khoản nên chủ quan nhận định như vậy). Chi trả cho ốm đau hoặc xấu nhất là tèo thì cơ bản như mợ đã đề cập. Con số của phương án này tính vo là 1 tỉ chia cho 21 năm = 3970k/tháng. Nếu tính gói thấp hơn là 500tr chia cho 21 năm = gần 2tr/tháng

+ Phương án 2: Tiết kiệm lãi kép, lãi suất tạm tính 5%/năm, có năm cao năm thấp hoặc có thể tối ưu bằng thời hạn hoặc cách gửi. Khoản tiết kiệm này như em đã nói là sau chi tiêu bắt buộc, đối với đàn ông có thể là giảm tần suất ăn nhậu lại, giảm bia rượu, giảm chơi bời và các cắt giảm khác có lợi cho bản thân. Nữ giới thì vô vàn, các mợ có thể liệt kê hộ em :)) Mỗi tháng bỏ ra 2 triệu (bằng con số với phương án trên) ném vào tiết kiệm online. Ưu điểm của cách này là hoàn toàn chủ động với số tiền của mình, nhưng cũng kéo theo nhược điểm là dễ bị mũi dòm mồm khi số tiền nó to to 1 chút, rồi tháng có tháng k dẫn đến k ý thức tiết kiệm do k bị "đòi" như BH. Cùng 1 số tiền như mua BH, tiết kiệm thế này sẽ cho ra kết quả cao hơn là 850tr, theo bảng lãi kép em tra bên dưới.

- 2 phương án này tạm tính là bỏ qua yếu tố trượt giá của tiền. Theo các cụ mợ thì việc so sánh này có hợp lý k, có bị sai chỗ nào k, và nếu là các cụ mợ thì nếu 1 tháng có 2tr tiền rảnh có thể tiết kiệm dc thì nên chọn phương án nào, thời hạn là 20-25 năm, tính từ lúc đang thanh niên đi làm tới khi về hiu, để về hiu thì ngoài tiền lương, tiền tích lũy sẽ có thêm 1 khoản do rèn luyện trong rất nhiều năm mà có dc.

*** Em note thêm về tình huống: e có tham gia đủ bhxh và bhyt do vẫn đang đi làm. Và với số tiền từ 2tr có thể đút lợn 1 tháng này e muốn tối ưu nó trong 1 thời gian dài 1 cách an toàn nhất có thể
Nếu cụ muốn mua thì nên mua sớm, va nếu kô chắc chắn ve tai chính thi có the mua hợp Đồng thấp, nếu chấp nhận đóng cao hơn tầm 1 triệu/năm thì có thể đóng theo tháng hay quý sẽ dđỡ áp lực tài chính. Còn phân tích thì Cụ nhầm cơ bản đoạn mục đích chính của bảo hiểm là bảo vệ. Sản phẩm mà vừa đóng tiền như tiết kiệm vừa bảo hiểm thật ra được làm ra cho thị trường VN vì lãi suất ở vn cao. Như ở Đức thì gần như các gói bảo hiểm đều chỉ đóng và ko nhận tiền về đâu.

Bảo hiểm như em mua lãi suất chắc chắn ít hơn tiết kiệm, sau 20 năm em đóng vào 600, nếu em lấy tiền về thì được 800, nhưng nếu trong hoặc sau 20 năm đó em có vấn đề gì xảy ra, em sẽ có tiền để chữa chạy (1 tỉ chữa cũng là thoải mái) hoặc con gái em sẽ có tiền cho em ngắm củ cải tươm tất.

Còn h có nhiều cái hay mà, cụ cóthể mua bảo hiểm tử kì khoản vay ngân hàng, nếu có vấn đề gì thì bảo hiểm sẽ trả cho cụ hết khoản vay đó.

nhiều người nói trượt giá nọ kia, quan điểm của em là 10 năm vừa rồi từ khi em đóng bảo hiểm thì trượt giá vẫn thấp, 30 triệu h vẫn to như 30
triệu ngày xưa và 2 tỉ với em vẫn to y như thế. Chỉ có thu nhập của hầu hết mn ở đây cao hơn đáng kể so với 10 năm trước, chi tiêu sang hơn (10 năm trước toàn ăn trôi mè chép chày, h toàn ăn Cá tầm, trình, cá hồi hoặc Hải sản) nên cảm giác chi phí cuộc sống cao hơn thôi.
Sale BV hả cụ. BV ưu việt hơn Manu hay AIA à
cụ cứ đem 2 hợp đồng bảo hiểm của BV hay công ty trong nước ra so sánh đi, đừng để các em BH Manu, Daichi làm mờ. Chi phí marketing của bên kia cực lớn, và đều tính vào bảo hiểm cả.
Thật ra em có cả AIA do công ty mua cho khi công ty bỏ severance pay thì tăng gói benefit cho nhân viên qua cách đó. Nên em đã ngồi so sánh kỹ lắm điều khoản và lợi ích, thậm chí là số tiền thu về sau cùng số năm nếu đóng của 2 bên rồi.
Mà như cụ nói, em là sale bảo hiểm mà :))

Chỉnh sửa cuối: