[Funland] Đóng Bảo hiểm Nhân thọ hay gửi tiết kiệm

Em nhớ cụ Bino đã mở thớt về chủ đề này
Do vậy em sẽ gộp thớt

just for fun

Xe lăn
Do vậy em sẽ gộp thớt

Về bản chất thì BHXH khác với BHNT mà chã

phuongmit

Xe cút kít
Do vậy em sẽ gộp thớt

bài này cụ Bino nói đến BHXH thôi chứ cụ, trong thớt BHXH thì e với cụ Bino cùng chiến tuyến ủng hộ bh rồi nên e cũng có đọc nhiều bài của cụ đó, còn trường hợp này của em thì ngoài việc đóng BHXH rồi, ngoài có thẻ BHYT cầm tay rồi e đang muốn tham khảo phương án tối ưu nếu 1 tháng đút lợn dc 2tr trở lên trong thời gian từ giờ đến hưu thôi cụ

phuongmit

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe cút kít
Năm 2015 em cưới ck, dc đúng 1 năm thì mẹ ck e phát hiện K phổi gđ cuối. Nhà e chỉ có BHYT thôi. Mặc dù bs nói tiên lượng của mẹ ko còn dc bao lâu nhưng m.ng đều muốn cố gắng kéo dài tgian nhất, chạy chữa dc khoảng 3 năm thì mẹ e cũng ko đánh bại lại dc bệnh tật và số phận. Thuốc thì lâu thì dc tầm 10 đợt nhanh thì 3 4 đợt hóa trị hoặc uống lại kháng thuốc, lại đổi thuốc rồi thuốc đích. 1 số loại ko dc BHYT Chi trả, nhiều loại chỉ dc trả 1 phần. Có loại e nhớ 2 tuần hay 3 tuần gì đó truyền 1 lần. Riêng lọ thuốc đã 64tr, và e phải mua ngoài, vì BHYT ko chi trả và khoa dược cũng ko có.
Có những ngày phải đi vay tiền để đi chợ, có những ngày trong túi chỉ còn 20k ko biết ăn gì.
Mẹ e sống ở quê, tính ông bà kĩ tính, ăn uống đồ sạch nhất có thể, ko hút thuốc nhưng bị K phổi. Trước lúc phát hiện bị K phổi 4 tháng, ngày mẹ vào viện chăm e sinh, em đã cho mẹ đi khám sức khỏe tổng quát, siêu âm chụp chiếu xét nghiệm đủ cả thì bình thường hết.
Cũng chính năm 2019, năm mẹ e mất, bé đầu lòng nhà e cũng ko may bị tai nạn mất.
Em ko kể ra để nhận lòng thương hại của m.ng, mà thực sự đây là những biến cố quá lớn của 1 đứa con gái như em lúc đó, khi mới ra trường mấy năm, kinh tế chỉ dựa vào mấy đồng lương. Khi gia đình bố mẹ 2 bên kinh tế ko có.
Nếu em có mua BHNT từ trước, ít nhất là nó không phòng dc rủi ro, nhưng khi rủi ro xảy ra, thì sẽ có 1 nguồn kinh phí lớn hơn nhiều so với số tiền mình đã đóng để dễ thở hơn với cái rủi ro ấy. Ng mất rồi bao nhiêu tiền cũng chẳng thể nào mua lại được. Nhưng ng mất rồi số nợ vẫn còn đó.
Rủi ro nhiều khi đến bất ngờ lắm. Cuộc sống vô thường lắm ạ.
Nếu ko fai quá dư giả tiền có nhiều nhiều tỷ, thì em vẫn nghĩ là nên mua BHNT ạ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
mỗi cái có cái hay riêng, cụ chủ làm dài quá e chưa đọc nhưng mà vd mua nhà vay bank, giả sử k mua BH mà chả may tai nạn bị quang tèo
thì BHNT nó trả cho 1 tỏi chả hạn, thì có tiền mà trả bank, ko thì vừa mất người, vừa mất nhà (k có tiền trả bank thu hồi)
vậy nên trc khi vay mua nhà ng ta khuyên nên mua BHNT là vậy
E đề cập đến tình huống 1 tháng tiết kiệm 2tr và tối ưu trong thời gian dài thôi cụ, còn đặc thù vay mua như cụ nói thì k tính
em nghĩ là mua BHNT cũng tốt . mua 15 năm mỗi tháng đóng 1.6 tr = 18 củ / năm ( ngang tầm đóng bảo hiểm trí ) lợi ích thì đi viện có 400k / ngày + số ngày nằm viện . nếu mổ thì được HBNT chi trả 11 củ . tất cả bắn thẳng vào TK bank của mình ( chỉ cần chụp hình các giấy tờ đi viện là ok chuyển qua zalo cho BHNT xét duyệt thôi )
còn mọi quyền lợi khác thì đều có trong HĐ cả
Nhưng nếu có bhyt trong nhiều năm rồi thì có nên tính đến bhnt nữa k cụ
em nhìn thấy cái % bh nhân thọ nó cắt phế cho đại lí của nó là em cảm thấy thôi đời em phải tự lo cho thân em dồi =))
Nhìn quả cắt phế thì đúng là giật mình nhưng e nghĩ là nó vẫn có đối tượng khách nhất định chứ k thì k tồn tại dc, tất nhiên mua hay k thì còn nhiều tranh cãi
Em xin bổ sung là dạo này các bên bán BH có thêm chương trình bảo hiểm + đầu tư. Nôm na là tiền đóng bảo hiểm của cụ sẽ được gửi vào 3 quỹ khác nhau do cụ tự chọn, mỗi quỹ là 1 nhóm các cổ phiếu và các loại trái phiếu khác nhau, với các mức lãi suất dự kiến khác nhau. Cụ thích bỏ hết vào 1 quỹ, hoặc chia thế nào là tùy cụ, cụ có thể theo dõi được số tiền lãi hàng tháng.

Nhược điểm: tiền lãi đó cụ không rút ra được và nó sẽ tăng/giảm theo thị trường hoặc khả năng đầu tư của các quỹ đó. Vào ngày thị trường tăng, có thể thấy tiền lãi tăng, đến lúc thị trường giảm thì tiền lãi giảm. Có khi đến ngày đáo hạn thì lãi chả được mấy. Rồi 2,3 năm đầu, nếu cụ chọn gói ít tiền, vd 20tr/năm thì sau 3 năm cụ mới đóng có 60tr, nếu lãi 8%/năm thì tiền lãi sau 3 năm cũng chỉ được 20trx8% + 40trx8% + 60trx8% = 1 con iphone cũ 😂😂😂

Ưu điểm : nếu chọn đúng quỹ, đến ngày đáo hạn, nhanh chắc cũng phải sau 5-7 năm, thì có thể cụ được lãi lên đến 20%/năm. Mà hay là cụ thay đổi quỹ bất kỳ lúc nào cũng được, nên cụ thấy thị trường lên thì cụ dồn tiền qua quỹ lãi nhiều, còn thị trường xuống cụ lại chuyển tiền qua quỹ lỗ ít :)) Tiền đóng bảo hiểm không bị xâm phạm, tức là còn nguyên chứ ko phải như cụ vác đi tự chơi chứng khoán là cháy tk. Và cụ vẫn được bảo vệ về bệnh tật, rủi ro như các loại bảo hiểm nhân thọ khác
Vâng uỷ thác còn nguyên gốc thì về cơ bản cũng hấp dẫn hơn là để nó nằm im mà cụ :))
Bảo hiểm nó mang ý nghĩa đề phòng rủi ro hơn là tiết kiệm. Chắc cốp thì vừa tiết kiệm vừa nhân thọ thôi cụ, nhân thọ góp tiền nhỏ nhưng được cục to lúc đen đủi, còn tiết kiệm phục vụ những mục tiêu lớn trong cuộc đời.
Vâng có vẻ nhiều người sẽ chọn cả 2 và chia nhỏ số tiền ra, e sẽ tham khảo thêm
Em bị BH bủa vây 20 năm nay mà vẫn ko mua cái nào.
Mẹ em ko nghe em, vừa rồi tất toán 2 cái BH mặt buồn thiu vì trước đây cứ nghĩ lấy về làm đc việc nọ việc kia, giờ cầm tiền chả đủ mua cái xe SH.

Nếu tiết kiệm như cụ thớt thì em mua vàng, sau 20 năm có chục cây vàng. Có thay "Hệ điều hành" hay chiến tranh địch hoạ thì vẫn là thứ có giá phòng thân.
Nhiều tiền thì cứ chôn lấy 1kg đâu đó quên đi, bất cứ biến cố gì xử lý phát một.
Vàng mua thì phải rất kỉ luật, và bất chấp giá cứ gom đủ 1 chỉ là mua 1 chỉ, nhưng để trong nhà mà k học cách quên thì cũng hay đếm với nhân lắm cụ
Gửi tk và mua bảo hiểm y tế là best cụ ạ
Bhyt với bhxh e đi làm bao năm nay có rồi mà cụ
Em nhận PA2 của GS nhé. Uy Tín luôn :))
5+1=6%
+ Phương án 2: Tiết kiệm lãi kép, lãi suất tạm tính 5%/năm, có năm cao năm thấp hoặc có thể tối ưu bằng thời hạn hoặc cách gửi. Khoản tiết kiệm này như em đã nói là sau chi tiêu bắt buộc, đối với đàn ông có thể là giảm tần suất ăn nhậu lại, giảm bia rượu, giảm chơi bời và các cắt giảm khác có lợi cho bản thân. Nữ giới thì vô vàn, các mợ có thể liệt kê hộ em :)) Mỗi tháng bỏ ra 2 triệu (bằng con số với phương án trên) ném vào tiết kiệm online. Ưu điểm của cách này là hoàn toàn chủ động với số tiền của mình, nhưng cũng kéo theo nhược điểm là dễ bị mũi dòm mồm khi số tiền nó to to 1 chút, rồi tháng có tháng k dẫn đến k ý thức tiết kiệm do k bị "đòi" như BH. Cùng 1 số tiền như mua BH, tiết kiệm thế này sẽ cho ra kết quả cao hơn là 850tr, theo bảng lãi kép em tra bên dưới.
1% nữa ở đâu ra chứ, e tính vo là 5% thôi
Năm 2015 em cưới ck, dc đúng 1 năm thì mẹ ck e phát hiện K phổi gđ cuối. Nhà e chỉ có BHYT thôi. Mặc dù bs nói tiên lượng của mẹ ko còn dc bao lâu nhưng m.ng đều muốn cố gắng kéo dài tgian nhất, chạy chữa dc khoảng 3 năm thì mẹ e cũng ko đánh bại lại dc bệnh tật và số phận. Thuốc thì lâu thì dc tầm 10 đợt nhanh thì 3 4 đợt hóa trị hoặc uống lại kháng thuốc, lại đổi thuốc rồi thuốc đích. 1 số loại ko dc BHYT Chi trả, nhiều loại chỉ dc trả 1 phần. Có loại e nhớ 2 tuần hay 3 tuần gì đó truyền 1 lần. Riêng lọ thuốc đã 64tr, và e phải mua ngoài, vì BHYT ko chi trả và khoa dược cũng ko có.
Có những ngày phải đi vay tiền để đi chợ, có những ngày trong túi chỉ còn 20k ko biết ăn gì.
Mẹ e sống ở quê, tính ông bà kĩ tính, ăn uống đồ sạch nhất có thể, ko hút thuốc nhưng bị K phổi. Trước lúc phát hiện bị K phổi 4 tháng, ngày mẹ vào viện chăm e sinh, em đã cho mẹ đi khám sức khỏe tổng quát, siêu âm chụp chiếu xét nghiệm đủ cả thì bình thường hết.
Cũng chính năm 2019, năm mẹ e mất, bé đầu lòng nhà e cũng ko may bị tai nạn mất.
Em ko kể ra để nhận lòng thương hại của m.ng, mà thực sự đây là những biến cố quá lớn của 1 đứa con gái như em lúc đó, khi mới ra trường mấy năm, kinh tế chỉ dựa vào mấy đồng lương. Khi gia đình bố mẹ 2 bên kinh tế ko có.
Nếu em có mua BHNT từ trước, ít nhất là nó không phòng dc rủi ro, nhưng khi rủi ro xảy ra, thì sẽ có 1 nguồn kinh phí lớn hơn nhiều so với số tiền mình đã đóng để dễ thở hơn với cái rủi ro ấy. Ng mất rồi bao nhiêu tiền cũng chẳng thể nào mua lại được. Nhưng ng mất rồi số nợ vẫn còn đó.
Nếu ko fai quá dư giả tiền có nhiều nhiều tỷ, thì em vẫn nghĩ là nên mua BHNT ạ.
E nghĩ mỗi loại hình sẽ phù hợp với đối tượng khách hàng, bài toán giờ là tính toán sao cho phù hợp nhất với khả năng chi trả của từng người. Cũng thêm 1 góc nhìn về bhyt trong điều trị bệnh hiện nay, nhưng e nhớ là bhyt cũng chi trả cho bệnh hiểm nghèo, mẹ ck mợ tham gia bhyt loại tự nguyện hay bắt buộc khi đi làm, vì hình như quyền lợi của 2 loại này có khác nhau

vanhai493

Xe điện
chia buồn cùng gia đình em
đọc xong thấy em rất mạnh mẽ
cũng ko cần dư cả tiền tỷ đâu, 1 năm đóng tầm 10tr chả hạn thì tính ra mỗi tháng cũng chưa tới 1tr mà
2015 bố anh cũng bị K dạ dày, năm đó còn ko có cả BHYT
bị 1 phát thì mổ luôn rồi xạ trị luôn, cũng đốt hết 200 củ rồi
lúc đó làm thì 1 tháng sau mới dc, thì cũng dc vài lần xạ trị, có csai BHYT thôi đã đỡ dc ối tiền
nhớ năm đó đi làm còn dc có 4-5tr tiền lương thôi, khó khăn thật sự
nhưng sau vụ đó cắt dạ dày thì tới h vẫn ổn.
từ đó tới h vẫn gia hạn BHYT đều
nếu ngày đó có cả BHYT + NT thì nói chung cũng ko quá cần lo gánh nặng tiền bạc.

nvh_hn

Xe container
Em cũng tham gia 1 vài gói bảo hiểm ở cơ quan nhưng cơ bản chẳng nghiên cứu, quan tâm lắm:

1. Ngay tên gọi đã thể hiện ý nghĩa của nó rồi, bảo hiểm: cái này nó đề phòng cho mình trong trường hợp rủi ro; nó có tính bắt buộc nên trong mọi trường hợp cụ phải cố nộp tiền, không phải thích thì mua.

2. Tiết kiệm: có thì tiết kiệm, không có thì lấy đâu, ví dụ thế.

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu mỗi năm đốt 100M tiền bảo hiểm cho cả nhà, cũng nhiều người cười vì thực sự chưa bao giờ dùng đến. Đôi khi nghĩ cũng xót chứ, tiền chứ phải lá mít đâu. Nhưng mà, thà mua và ko dùng đến còn hơn là lúc cần không có. Đến cái xe cháu cũng mua full các loại bảo hiểm, mấy năm nay mới dùng lần đầu tiên vào tuần trước khi va chạm xe với người ta.

MuathuHN252

Xe cút kít
E đề cập đến tình huống 1 tháng tiết kiệm 2tr và tối ưu trong thời gian dài thôi cụ, còn đặc thù vay mua như cụ nói thì k tính

Nhưng nếu có bhyt trong nhiều năm rồi thì có nên tính đến bhnt nữa k cụ

Nhìn quả cắt phế thì đúng là giật mình nhưng e nghĩ là nó vẫn có đối tượng khách nhất định chứ k thì k tồn tại dc, tất nhiên mua hay k thì còn nhiều tranh cãi

Vâng uỷ thác còn nguyên gốc thì về cơ bản cũng hấp dẫn hơn là để nó nằm im mà cụ :))

Vâng có vẻ nhiều người sẽ chọn cả 2 và chia nhỏ số tiền ra, e sẽ tham khảo thêm

Vàng mua thì phải rất kỉ luật, và bất chấp giá cứ gom đủ 1 chỉ là mua 1 chỉ, nhưng để trong nhà mà k học cách quên thì cũng hay đếm với nhân lắm cụ

Bhyt với bhxh e đi làm bao năm nay có rồi mà cụ

1% nữa ở đâu ra chứ, e tính vo là 5% thôi

E nghĩ mỗi loại hình sẽ phù hợp với đối tượng khách hàng, bài toán giờ là tính toán sao cho phù hợp nhất với khả năng chi trả của từng người. Cũng thêm 1 góc nhìn về bhyt trong điều trị bệnh hiện nay, nhưng e nhớ là bhyt cũng chi trả cho bệnh hiểm nghèo, mẹ ck mợ tham gia bhyt loại tự nguyện hay bắt buộc khi đi làm, vì hình như quyền lợi của 2 loại này có khác nhau
BHYT của nhà nước đó cụ. Có chi trả ngày giường và bệnh hiểm nghèo hết nhưng kiểu của BHYT là nó có trần, và có mức chi trả của từng thuốc khác nhau. Ví dụ mẹ e nằm viện dtri thì tiền ngày giường ko hết mấy, tiền các thuốc rẻ rẻ cũng dc hưởng 80% cả. Kể cả hóa chất dtri ung thư, nhưng có những loại. Vd 20tr 1 chai. Bh chỉ chi trả 50%, tức chỉ chi trả tối đa 10tr cho cái chai thuốc ý, mẹ e dc hưởng 80% của 10tr kia tức là dc 8tr, sẽ phải bỏ tiền túi ra 12tr nữa. Có những loại đắt hơn vd e nói ở trên. 1 chai 64tr, chai này ko nằm trong danh mục chi trả của BHYT, vậy muốn dùng thì fai bỏ tiền túi 100% ra ạ.
Nếu có BHNT, những khoản này có thể dc lấy hóa đơn rồi BHNT chi trả, sẽ có tiền phụ cấp 1 ngày nằm viện bao tiền rồi các khoản bồi thường sau khi mất

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà cháu mỗi năm đốt 100M tiền bảo hiểm cho cả nhà, cũng nhiều người cười vì thực sự chưa bao giờ dùng đến. Đôi khi nghĩ cũng xót chứ, tiền chứ phải lá mít đâu. Nhưng mà, thà mua và ko dùng đến còn hơn là lúc cần không có. Đến cái xe cháu cũng mua full các loại bảo hiểm, mấy năm nay mới dùng lần đầu tiên vào tuần trước khi va chạm xe với người ta.
Chắc nhà mợ mua BH sức khỏe nên mợ gọi là "đốt". Chứ BHNT lúc tất toán cũng được 1 món xem như bỏ lợn.
Người thật việc thật thì nhà em có ông anh chồng ở quê bị K, phát hiện ra đến lúc mất có gần 2 tháng. Ông ấy không có lương, vợ làm giáo viên mầm non, 2 đứa con đều U18. Vợ ông ấy mấy năm trước thế nào lại mua BHNT cho ông ấy, thế là lĩnh mấy trăm triệu bồi thường tử vong, người thì cũng chạy vạy hết cách rồi không cứu được, nhưng nhờ mua BHNT cũng có khoản thêm vào nuôi 2 đứa con ăn học.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
chia buồn cùng gia đình em
đọc xong thấy em rất mạnh mẽ
cũng ko cần dư cả tiền tỷ đâu, 1 năm đóng tầm 10tr chả hạn thì tính ra mỗi tháng cũng chưa tới 1tr mà
2015 bố anh cũng bị K dạ dày, năm đó còn ko có cả BHYT
bị 1 phát thì mổ luôn rồi xạ trị luôn, cũng đốt hết 200 củ rồi
lúc đó làm thì 1 tháng sau mới dc, thì cũng dc vài lần xạ trị, có csai BHYT thôi đã đỡ dc ối tiền
nhớ năm đó đi làm còn dc có 4-5tr tiền lương thôi, khó khăn thật sự
nhưng sau vụ đó cắt dạ dày thì tới h vẫn ổn.
từ đó tới h vẫn gia hạn BHYT đều
nếu ngày đó có cả BHYT + NT thì nói chung cũng ko quá cần lo gánh nặng tiền bạc.
Vâng, cũng 1 số ng bài xích BHNT, 1 số ng bảo BHNT lừa đảo lùa gà, em chỉ nói ra 1 trường hợp bản thân e là ng thật việc thật. Rằng rủi ro cta ko thể lường trước được, nếu khoản mua BHNT đó ko có ảnh hưởng đến chi phí sinh hoạt thì mua chỉ có lợi thôi.
Bây giờ thì e đã mua BHNT cho cả gia đình, nhưng em mong rằng đủ 20 năm em sẽ ko cần phải dùng đến nó.
Có phải đầu tư đâu mà tính lãi lỗ so với gửi tiết kiệm.