[Funland] Đóng Bảo hiểm Nhân thọ hay gửi tiết kiệm

TorienT

Xe container
Bản chất tiết kiệm và bảo hiểm nhân thọ là khác nhau giáu sư ợ. Tiết kiệm là tích lũy, BHNT là mua bán rủi ro. Bản chất bảo hiểm là cụ bán cái "rủi ro" cho công ty Bảo hiểm và công ty Bảo hiểm mua cái "rủi ro" của cụ, để công ty Bảo hiểm mua cái "rủi ro" đó thì cụ phải trả tiền cho người ta. thìPhải thông cái đấy đã.

TorienT

Xe container
Nhà cháu mỗi năm đốt 100M tiền bảo hiểm cho cả nhà, cũng nhiều người cười vì thực sự chưa bao giờ dùng đến. Đôi khi nghĩ cũng xót chứ, tiền chứ phải lá mít đâu. Nhưng mà, thà mua và ko dùng đến còn hơn là lúc cần không có. Đến cái xe cháu cũng mua full các loại bảo hiểm, mấy năm nay mới dùng lần đầu tiên vào tuần trước khi va chạm xe với người ta.
Bảo hiểm là thứ duy nhất người ta mua mà không bao giờ muốn dùng đến, nhỉ.

alceste

Xe điện
Bản chất tiết kiệm và bảo hiểm nhân thọ là khác nhau giáu sư ợ. Tiết kiệm là tích lũy, BHNT là mua bán rủi ro. Bản chất bảo hiểm là cụ bán cái "rủi ro" cho công ty Bảo hiểm và công ty Bảo hiểm mua cái "rủi ro" của cụ, để công ty Bảo hiểm mua cái "rủi ro" đó thì cụ phải trả tiền cho người ta. thìPhải thông cái đấy đã.
Từ chuyên ngành là chuyển giao rủi ro, risk transfer. Phần kô tham gia là giữ lại rủi ro, risk retention, ví dụ khi bác ý ko tham gia bảo hiểm.

TorienT

Xe container
Từ chuyên ngành là chuyển giao rủi ro, risk transfer. Phần kô tham gia là giữ lại rủi ro, risk retention, ví dụ khi bác ý ko tham gia bảo hiểm.
Vâng, em thấy mọi người mù mờ với khái niệm bảo hiểm quá. Nói chung nên tìm hiểu bản chất bảo hiểm là gì, em nghĩ tìm hiểu xong sẽ không có so sánh tiết kiệm, tích lũy, đầu tư với bảo hiểm và dễ dàng quyêt định là có mua (và bao nhiêu) gói BHNT thôi. Em không mua vì BHNT Việt Nam nó abc quá (nhưng vô cùng khuyến khích các cụ mợ mua gói BHYT bổ sung cho gia đình - đâu đó khoảng 4-10tr), cái đó theo em mới thật sự là cần thiết. Khuyến nghị là em mua BHYT của Bảo Việt được hỗ trợ rất tốt (cũng chưa dùng bao giờ) nhưng em thấy đáng.

just for fun

Xe lăn
Vâng, em thấy mọi người mù mờ với khái niệm bảo hiểm quá. Nói chung nên tìm hiểu bản chất bảo hiểm là gì, em nghĩ tìm hiểu xong sẽ không có so sánh tiết kiệm, tích lũy, đầu tư với bảo hiểm và dễ dàng quyêt định là có mua (và bao nhiêu) gói BHNT thôi. Em không mua vì BHNT Việt Nam nó abc quá (nhưng vô cùng khuyến khích các cụ mợ mua gói BHYT bổ sung cho gia đình - đâu đó khoảng 4-10tr), cái đó theo em mới thật sự là cần thiết. Khuyến nghị là em mua BHYT của Bảo Việt được hỗ trợ rất tốt (cũng chưa dùng bao giờ) nhưng em thấy đáng.
Gói BHYT tư nhân này nếu mình bị bệnh rồi họ sẽ loại trừ nhỉ? Nhưng nếu mua theo năm, nếu năm này phát hiện bệnh, sang năm vẫn phải mua chứ ko được dừng đúng ko? Cái này có tăng lên theo tuổi ko ạ?

TorienT

Xe container
Gói BHYT tư nhân này nếu mình bị bệnh rồi họ sẽ loại trừ nhỉ? Nhưng nếu mua theo năm, nếu năm này phát hiện bệnh, sang năm vẫn phải mua chứ ko được dừng đúng ko? Cái này có tăng lên theo tuổi ko ạ?
Tùy bệnh mợ, như gói em mua thì đa số bệnh họ loại trừ 1,2 năm đầu sau đó nếu mua liên tục như em thì loại trừ rất ít. À BHYT là có giá trị hàng năm mà mợ, hết năm là hết giá trị mình mua mới thôi. Em đi chơi nhiều làm cái BHYT và cái bảo hiểm quốc tế cho nó yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

DreamingFighter

Xe hơi
nhiều người nói trượt giá nọ kia, quan điểm của em là 10 năm vừa rồi từ khi em đóng bảo hiểm thì trượt giá vẫn thấp, 30 triệu h vẫn to như 30
Theo em quan sát thì trong 20 năm gần đây, cứ 5 năm lương tối thiểu lại tăng 30%, tức là 10 năm vừa rồi 30 triệu của cụ chỉ còn 10 triệu giá trị quy đổi thôi, không phải như cụ nói đâu. Cụ bảo bỏ qua trượt giá thì khôn quá rồi, BHNT thắng chặt, nhưng nó không phản ánh đúng thực tế.

just for fun

Xe lăn
Theo em quan sát thì trong 20 năm gần đây, cứ 5 năm lương tối thiểu lại tăng 30%, tức là 10 năm vừa rồi 30 triệu của cụ chỉ còn 10 triệu giá trị quy đổi thôi, không phải như cụ nói đâu. Cụ bảo bỏ qua trượt giá thì khôn quá rồi, BHNT thắng chặt, nhưng nó không phản ánh đúng thực tế.
Lương tăng nhưng giá cả có tăng tương ứng đâu, nhất là giá khám chữa bệnh, thuốc?

TorienT

Xe container
Là đời sống cao lên chứ có phải lương tăng bù trượt giá đâu cụ.

MuathuHN252

Xe cút kít
E cũng có BHYT của Bảo Việt ạ.
Cái này nó có tăng theo tuổi bắt đầu mua đó chị. Vd cùng 1 quyền lợi như nhau nếu 30t mà mua thì 2tr 1 năm thôi nhưng nếu 60t mà mua thì 5tr 1 năm chẳng hạn.
Nó ko loại trừ nhưng mất thời gian chờ để dc hưởng quyền lợi ạ. Các bệnh cấp tính thì mua sẽ dc hưởng luôn, còn tim mạch, tiểu đường...sau 1 năm mua, sang năm thứ 2 mình mới dc dùng BH để thanh toán. E nhớ mang máng vậy, của e là cty mua cho ạ. Mấy gói này còn có khám chữa răng nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Lương tăng nhưng giá cả có tăng tương ứng đâu, nhất là giá khám chữa bệnh, thuốc?
Thuốc nhiều loại giá còn giảm ạ. Giờ tuyến TW nếu khám thường hoặc khám BHYT thì giá khám chỉ 38,7k. Quá rẻ, chẳng qua cứ thích khám chọn bs, khám GS, PGS, TS 300 500 1tr nên nhiều ng thấy cao thôi c

alceste

Xe điện
Lương tăng chứ ko phải mọi chi phí giá cả đều tăng cụ a, cụ đơn giản nhất nhìn vào biểu khám chữa bệnh và giá thực phẩm tiêu dùng thiết yếu là đơn giản nhất.
Chi phí cuộc sống tăng 99% là do cải thiện mức sống, Tức là do kiếm được nhiều tiền hơn, cho nên chi tiêu xa xỉ hơn, sử dụng dịch vụ cao cấp hơn hay sang hơn, hoặc sử dụng các hàng hóa dịch vụ mà trước đây khi thu nhập thấp thì mình chưa có điều kiện sử dụng, vì thế nên em mới lấy ví dụ ăn cá ở bên trên.

TorienT

Xe container
Thuốc nhiều loại giá còn giảm ạ. Giờ tuyến TW nếu khám thường hoặc khám BHYT thì giá khám chỉ 38,7k. Quá rẻ, chẳng qua cứ thích khám chọn bs, khám GS, PGS, TS 300 500 1tr nên nhiều ng thấy cao thôi c
Chi phí y tế nặng phết đó mợ. U em lướt qua bệnh viện mấy ngày em bay ngay 100 củ.

Các cụ mợ muốn mua BHYT bổ sung thì cứ hiểu BHYT xã hội nó khoản chi trả ở mức căn bản khi cần dùng dịch vụ y tế, tất nhiên là động đến sức khỏe thì ai cũng muốn hơn mức cơ bản thì mình mua thêm gói BHYT bổ sung để có chất lượng khám chữa bệnh tốt hơn và rộng hơn, theo em cái này đáng giá rất.

Yeuaibaygio

Xe container
Trong dài hạn so sánh với giá vàng là tương đối chuẩn. Không thì so với lương tối thiểu chung.
Còn trong 15 năm qua, thị trường hàng tiêu dùng cơ bản của VN khá dồi dào và cạnh tranh nên người tiêu dùng cảm thấy có lợi nhất định. Ví dụ 20 năm trước mua xe máy, máy giặt, tivi, tủ lạnh... cũng coi là tài sản tương đối giá trị, giờ mua những thứ đó khá là đơn giản (các cháu sinh viên ở trọ cũng được sắm đủ cả). Nhiều thứ lặt vặt lại rẻ đi vì giờ quá nhiều kênh phân phối giúp người mua có thể mua sát giá gốc.

Ngô.Tường

Xe tăng
Cụ nào nghĩ đóng BHNT để về già thu lợi là ko có nhé, BHNT nó có phần tích luỹ nhưng ko đc mấy đồng đâu. Kết thúc 10-15 năm đóng tiền cụ ko kết thúc hợp đồng để lấy tiền về bên cty BH sẽ trích từ tài khoản đầu tư để chi cho các khoản bao hiểm sức khoẻ. Với lãi suất cam 5% tk đầu tư bị rút hết tiền để đóng phí bh. Cuối đời cụ ko nhận đc gì về. Thế nên chơi BH hay TK nó đều có cái ưu và nhược. BH là cụ bán rủi ro của mình cho cty BH. TK là cụ đầu tư co kinh tế sau này. Có thể sau này cụ bị ốm chưa chắc tiền TK đã lo đủ cho cụ chữa bệnh ngc lại BH lại ko giúp cụ có kinh tế để hưởng tuổi già. Càng về già sk đi xuống là lúc mình cần BH nhất đó

Yeuaibaygio

Xe container
Chi phí y tế nặng phết đó mợ. U em lướt qua bệnh viện mấy ngày em bay ngay 100 củ.
Mẹ em đi khám tự nguyện nửa ngày ở 108 ít cũng 6-7 củ, có lần khám tim ở Viện tim 2 ngày cũng hơn chục củ. Thi thoảng làm cái răng cũng hơn chục.
Năm 2019 bố chồng em nằm phòng tự nguyện Bạch Mai gần 3 tháng, riêng tiền phòng là gần 70 củ, chưa phải thuê người chăm vì chồng em ở đấy gần như full time luôn. Còn tiền thuốc men cũng đỡ nhiều vì ông có BHYT chế độ hưu + thương binh nữa. Mình chi thêm các khoản ngoài mấy chục nữa thôi. Hồi đó đúng đợt sai phạm máy chụp CT PET gì đó mãi mấy năm sau này mới xử và hoàn tiền cho bệnh nhân, hình như cụ nhà em được nhận lại 7-8 triệu.
Thế mới nói chỉ cần khỏe là tiết kiệm khối tiền.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi , có cái bh nào chỉ chuyên bảo hiểm tử vong không ạ ? Ốm đau bệnh tật thì e dùng bhyt rồi .

TorienT

Xe container
Mẹ em đi khám tự nguyện nửa ngày ở 108 ít cũng 6-7 củ, có lần khám tim ở Viện tim 2 ngày cũng hơn chục củ. Thi thoảng làm cái răng cũng hơn chục.
Năm 2019 bố chồng em nằm phòng tự nguyện Bạch Mai gần 3 tháng, riêng tiền phòng là gần 70 củ, chưa phải thuê người chăm vì chồng em ở đấy gần như full time luôn. Còn tiền thuốc men cũng đỡ nhiều vì ông có BHYT chế độ hưu + thương binh nữa. Mình chi thêm các khoản ngoài mấy chục nữa thôi. Hồi đó đúng đợt sai phạm máy chụp CT PET gì đó mãi mấy năm sau này mới xử và hoàn tiền cho bệnh nhân, hình như cụ nhà em được nhận lại 7-8 triệu.
Thế mới nói chỉ cần khỏe là tiết kiệm khối tiền.
Vâng, cứ khỏe mạnh thì chả lo gì.

alceste

Xe điện
Cụ nào nghĩ đóng BHNT để về già thu lợi là ko có nhé, BHNT nó có phần tích luỹ nhưng ko đc mấy đồng đâu. Kết thúc 10-15 năm đóng tiền cụ ko kết thúc hợp đồng để lấy tiền về bên cty BH sẽ trích từ tài khoản đầu tư để chi cho các khoản bao hiểm sức khoẻ. Với lãi suất cam 5% tk đầu tư bị rút hết tiền để đóng phí bh. Cuối đời cụ ko nhận đc gì về. Thế nên chơi BH hay TK nó đều có cái ưu và nhược. BH là cụ bán rủi ro của mình cho cty BH. TK là cụ đầu tư co kinh tế sau này. Có thể sau này cụ bị ốm chưa chắc tiền TK đã lo đủ cho cụ chữa bệnh ngc lại BH lại ko giúp cụ có kinh tế để hưởng tuổi già. Càng về già sk đi xuống là lúc mình cần BH nhất đó
Cái cụ nói là hợp đồng bảo hiểm của mấy công ty kiểu Daichi AIA Manu. Đấy là lý do tại sao em bảo nên mua của bảo hiểm trong nước (Bảo Việt, etc) thay vì mua của nước ngoài đó.
Hợp đồng bảo hiểm của mấy công ty nước ngoài sẽ tính như the này, em lấy ví dụ AIA là em có nhé:
1 tháng công ty em đóng khoảng 5 triệu, thì 1.3 triệu là phí quản lý tài khoản, 3.9M là đầu tư. Phần đầu tư này không cam kết lãi suất, nếu đầu tư được thì mình ăn trên tỉ lệ ăn chia, đầu tư không được thì mình chịu. Và cái này là rủi ro khách quan, công ty bảo hiểm không chịu trách nhiệm. Nhưng mà tiền thu về sẽ luôn luôn thấp hơn tiền đã đóng vào dù có lại từ đầu tư, nhưng vì ít nhất một phần ba đã vào phần quản lý của công ty bảo hiểm. Cũng chính vì thế mà các bạn bảo hiểm nước ngoài có rất nhiều các chính sách chăm sóc khách hàng, tặng quà, marketing, và cắt hoa hồng lại khá là đậm. Với các công ty này thì phần bảo hiểm và chuyển giao rủi ro sẽ lớn hơn phần tiết kiệm.
Với bảo hiểm trong nc, vì dụ Bảo Việt, họ ko tách ra, co quan ly phi nhung nếu để đến nam thu 8 thi phần do ve 0. Tức là từ năm thứ nhất đến năm thứ tám điều bác rút ra bất kỳ lúc nào, thì bác sẽ nhận được ít hơn số tiền đóng vào, nhưng từ năm thứ tám trở đi thì phần tiền thì sẽ dư và nếu bác đi đến hết hợp đồng thì nó sẽ đảm bảo theo đúng tỉ lệ lãi suất.
Toàn bộ tiền phí đóng vào có tính lãi, nó thấp hơn lãi suất tiết kiệm hằng năm khoảng một đến 2 % nhưng chắc chắn có và tối thiểu là 4 % một năm cho đến giai đoạn hiện tại tại trong 10 năm vừa qua. Hàng năm công ty có gửi tính toán và kết xuất tài khoản của mình cho mình xem. Đó là lý do tiền nhận ve sẽ cao hơn tiền mình đóng vào a.
với hợp đồng như của em ở BV thì cân bằng quyền lợi vừa tiết kiệm vừa chuyển giao rủi ro, Có thể chăm sóc khách hàng, tặng quà hằng năm, sinh nhật sinh nguyệt từ các hoạt động chăm sóc cho người mua bảo hiểm thì không có hoặc không đa dạng như AIA hay Manu, nhưng mà phần tiền tiết kiệm kia thì chắc chắn nhiều hơn. Đây là kinh nghiệm của em và những người bạn em đã tham gia, cũng so sánh rất nhiều thì thấy như vậy

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
2 cái Bảo hiểm và Lãi suất ngân hàng nó khác hẳn nhau. Nhiều cụ so sánh lợi nhuận với nhau nghĩ cũng chán!
Nhà em thì vừa mua bảo hiểm vừa gửi tiết kiệm!