[Funland] Đón con muộn - Nỗi niềm bố mẹ mùa đông. Có ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ

TOpmot0099

Xe tải
nhớ hồi bé e cũng chẳng ai đón mà có sao đâu nhỉ hihih cũng chẳng trách móc gì bố mẹ, còn thương ba mẹ nữa

sutubungto

Xe buýt
thế hệ mình ngày xưa 4,5 tuổi đã chạy đi chơi khắp nơi, trốn ngủ trưa đi chơi cùng lũ bạn rồi. Học lớp 1 thì tự đi bộ có cần ai đón đâu nhỉ. Em thấy trẻ con giờ nó thông minh hơn ngày xưa thì càng chẳng phải lo gì.

Công Minh HN

Xe tải
Nhiều cụ cứ viện đủ lý do để bào chữa. Nhà trường chả lẽ ko để dành đc cái hội trường, nhà thể chất cho các con đơi bố mẹ đón lúc trời mưa rét à??? Hay sợ tốn điện thì bố mẹ góp tiền vào chắc vài chục nghìn 1 tháng thì thoải mái. Có tâm với hs tự khắc sẽ có phương án.
Nhiều gia đình chỉ thêm 1tr để thuê đón con cũng là vấn đề rồi. Chả ai tiếc tiền cho con cả nhưng hoàn cảnh nó khó khăn phải chịu
Trước khi chờ trường có tâm với học sinh thì bố mẹ cần có tâm với con. Cụ bảo khó khăn, không có tiền thuê người đón con thì dạy bé cách tự đi về nhà. Đừng bảo nhà cách xa trường nhé. Theo quy hoạch thì ở các thành phố lớn, mỗi một phường đều có một trường tiểu học. Còn ai cho con học trái tuyến (đồng nghĩa khoảng cách xa hơn là đúng tuyến) mà vẫn kêu không tiền thì nghe hơi sai sai.

Hay nhà cũng ít tiền nhưng lại bảo bọc con quá, sợ con đi về kiểu đó nguy hiểm nên đổ hết trách nhiệm cho nhà trường thì em không biết nên dùng từ gì để nói vì mình ở hoàn cảnh nào thì phải có cách hành xử và sống cho phù hợp. Giống như chuyện ăn bán trú ở cấp 1, nhà nào không có điều kiện thì sẽ phải đến đưa con về nhà ăn rồi chiều quay lại học tiếp. Chẳng nhẽ cũng vì thế mà chửi nhà nước, nhà trường vô nhân đạo.

Em tin rằng một đứa trẻ nhận thức bình thường, tức là không gặp khuyết tật gì về mặt thân thể thay trí não hoàn toàn đủ khả năng tự đi về nhà nếu bé được dạy dỗ và chỉ bảo cẩn thận. Nó chẳng đến độ quá nguy hiểm nếu ở thành phố lớn và nguy hiểm ra sao thì bố mẹ đều phải lường trước để dạy con. Còn nếu nhà nào đã không có tiền, cũng chẳng muốn dạy con mình nữa thì liệu định đổ trách nhiệm cho ai.

xecoi456

Xe máy
Hoặc phải kiếm ng tin cậy gần nhà cụ thuê ngta đón con thôi.

omerta77

Xe điện
Trước khi chờ trường có tâm với học sinh thì bố mẹ cần có tâm với con. Cụ bảo khó khăn, không có tiền thuê người đón con thì dạy bé cách tự đi về nhà. Đừng bảo nhà cách xa trường nhé. Theo quy hoạch thì ở các thành phố lớn, mỗi một phường đều có một trường tiểu học. Còn ai cho con học trái tuyến (đồng nghĩa khoảng cách xa hơn là đúng tuyến) mà vẫn kêu không tiền thì nghe hơi sai sai.

Hay nhà cũng ít tiền nhưng lại bảo bọc con quá, sợ con đi về kiểu đó nguy hiểm nên đổ hết trách nhiệm cho nhà trường thì em không biết nên dùng từ gì để nói vì mình ở hoàn cảnh nào thì phải có cách hành xử và sống cho phù hợp. Giống như chuyện ăn bán trú ở cấp 1, nhà nào không có điều kiện thì sẽ phải đến đưa con về nhà ăn rồi chiều quay lại học tiếp. Chẳng nhẽ cũng vì thế mà chửi nhà nước, nhà trường vô nhân đạo.

Em tin rằng một đứa trẻ nhận thức bình thường, tức là không gặp khuyết tật gì về mặt thân thể thay trí não hoàn toàn đủ khả năng tự đi về nhà nếu bé được dạy dỗ và chỉ bảo cẩn thận. Nó chẳng đến độ quá nguy hiểm nếu ở thành phố lớn và nguy hiểm ra sao thì bố mẹ đều phải lường trước để dạy con. Còn nếu nhà nào đã không có tiền, cũng chẳng muốn dạy con mình nữa thì liệu định đổ trách nhiệm cho ai.
Xin lỗi cụ có F1 đi học tiểu học chưa???
Tầm này cụ dám để F1 học lớp 1,2 tự ra đường đi học không?
Nhà tôi cấp 1 đúng tuyến phải cách nhà 2km, qua đường, không có vỉa hè, đường đông... có dám thả con tự đi không? Tôi đi còn thấy ko an toàn chứ đừng nói hs lớp 1,2. Thời tôi thì đúng là tự đi học từ lớp 1 đấy nhưng lúc đó xã hội, giao thông nó éo như bây giờ. Lớp 3 may ra tôi mới dám cho F1 tự đi học (người thân còn chưa ủng hộ kia kìa)
Trong khi trường trái tuyến quận khác lại cách nhà có hơn 100m đấy.
Nói mồm như cụ thì dễ bỏ mợ hoặc cụ có lý do khác để bênh thôi

mehainhoc

Xe tải
E có 2 bạn cách nhau 2 tuổi (cùng học 1 trường), nhà e cách trường 2km nhưng bố mẹ đi làm xa, đi từ sớm, về rất muộn, ko tìm được ng đưa đón e đành phải huấn luyện các bạn ấy(1 lớp 2, 1 lớp 4) đi buýt bằng cách e ko đi làm xe máy 1 tháng 3 mc sáng sớm 6.30 ra khỏi nhà lên xe. Được cái nhà e ở cc, xuống sân ngay cổng là bến đỗ và dừng xe buýt. đi 1 tuyến đến cổng trường các con, 2 bạn đi bộ khoảng 100m là đến cổng trường. Ròng rã 1 tháng như vậy cho quen nên giờ các bạn nhà em đã tự đi buýt ngon lành vài năm rồi. Lúc đầu cũng tâm lý lo sợ đường xá, an ninh nguy hiểm nhưng ko còn cách nào khác đành phải chấp nhận.Chị cháu lên cấp 2 đi học khác giờ, khác trường cũng tự đi học 1 mình,bạn nhỏ vẫn học tiểu học thì cũng tự đi tự về. Thậm chí có nhiều hôm chờ buýt lâu quá(hơn 1h ko có xe buýt vào giờ cao điểm 5pm là chuyện bt) thì 2 chị em cũng tự đi bộ về. Giờ các con quen rồi có hôm ba mẹ đến đón mà chúng nó vẫn tự đi buýt về ko chịu lên xe. Tùy đk hoàn cảnh nhà mình mà chọn phương án phù hợp và cùng các con tự khắc phục thôi ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ/mợ, nhà em thì ko có khoa học gì ở đây cả, đơn giản là con em thích đá bóng, từ 16h30-17h30 toàn bộ sân trường bị trưng dựng cho việc học ngoại khóa. Con em phải đợi sau giờ học ngoại khóa mới được chơi trên sân. Nhà em rất happy với việc đón muộn vì. Từ 16h30-17h30 con tự làm bài về nhà ở trên lớp. Từ 17h30-18h30 con và các bạn đá bóng trên sân trường. Song bỗng dưng 1 ngày trường thu 500k/1h đón muộn mà em ko tin, thực tế đôi khi em vẫn đón muộn vì chủ quan, vì bận đột suất.
Rồi em than thở trên nhóm phụ huynh của lớp thì cũng được 1 vài phụ huynh khác dạy bảo vì đón muộn là phản khoa học, là vô ý thức. :( Hic, em im lặng và cảm thấy bị tổn thương, không thể hiểu tại sao lại có thể áp đặt suy nghĩ cá nhân lên người khác như vậy. Phụ huynh phê bình em là 1 công chức nhà nước, 16h là cụ í lên đường đón con, 16h20 có mặt ở trường để chờ con tan là cho về luôn và ngay.
Kết quả là em im lặng và chuyển trường cho con.
Gần như toàn bộ các trường đều tan tầm 4h-4h30 trong khi các cơ quan doanh nghiệp 5h mới tận thì bố ai đón được đúng giờ. Trừ làm tự do và mấy cụ/mợ công chức cắp ô như trường hợp cụ nói.

Công Minh HN

Xe tải
Xin lỗi cụ có F1 đi học tiểu học chưa???
Tầm này cụ dám để F1 học lớp 1,2 tự ra đường đi học không?
Nhà tôi cấp 1 đúng tuyến phải cách nhà 2km, qua đường, không có vỉa hè, đường đông... có dám thả con tự đi không? Tôi đi còn thấy ko an toàn chứ đừng nói hs lớp 1,2. Thời tôi thì đúng là tự đi học từ lớp 1 đấy nhưng lúc đó xã hội, giao thông nó éo như bây giờ. Lớp 3 may ra tôi mới dám cho F1 tự đi học (người thân còn chưa ủng hộ kia kìa)
Trong khi trường trái tuyến quận khác lại cách nhà có hơn 100m đấy.
Nói mồm như cụ thì dễ bỏ mợ hoặc cụ có lý do khác để bênh thôi
Dạ em thưa cụ, con em đang học lớp 1 và trường công ạ. Nhà em không cho con tự đi học vì nhà em có thời gian sắp xếp đi đón con sau khi tan học ạ. Nhưng giờ hỏi cụ, nhà cụ không có thời gian, cũng chẳng có tiền thuê người đón thì cụ sẽ làm gì được ngoài 2 phương án: Một là bắt buộc để con ở lại trường và hai là bảo con tự đi về.

Cụ sợ nguy hiểm như một loạt cha mẹ khác thì phải để con ở lại trường, đôi khi chỉ còn một mình bé. Cụ sót con, cụ bắt trường phải có trách nhiệm trông con cho cụ mà chắc cũng phải miễn phí vì nếu thu phí thì cũng khác gì thuê người đến đón con về đâu. Mà quan trọng hơn là tâm lý của đứa trẻ chứ chưa cần bàn sâu xa về những bất cập của trường công.

Em nói thật, tin chắc chẳng bố mẹ nào muốn con lạc lõng như vậy và đứa trẻ nó cũng như thế thôi. Học xong nó cũng muốn về nhà vì rõ ràng, nhà vẫn là nơi an toàn nhất. Nếu việc nó phải ở lại trường chỉ trong một thời gian ngắn hoặc thỉnh thoảng thì không sao nhưng lâu dài thì em nghĩ sẽ là vấn đề lớn đấy ạ. Lúc đó bản thân bố mẹ buộc phải có giải pháp và nếu chẳng còn cách nào thì chẳng nhẽ không tính đến việc dạy bé tự đến trường hay còn định thế nào nữa.

Công ty em có hai vợ chồng làm cùng, nhà ở xa và con học trường công gần nhà. Nó nhờ được người đón rồi nhưng bản thân con (đang lớp 2) bảo bố mẹ rằng con tự về nhà cũng được chứ bố mẹ không cần nhờ đâu. Đây, chính con nó còn trưởng thành và lớn hơn sự tưởng tượng của người lớn nhiều đấy ạ.

P/s Em trích còm của một mợ ở phía trên để cụ tham khảo ạ

E có 2 bạn cách nhau 2 tuổi (cùng học 1 trường), nhà e cách trường 2km nhưng bố mẹ đi làm xa, đi từ sớm, về rất muộn, ko tìm được ng đưa đón e đành phải huấn luyện các bạn ấy(1 lớp 2, 1 lớp 4) đi buýt bằng cách e ko đi làm xe máy 1 tháng 3 mc sáng sớm 6.30 ra khỏi nhà lên xe. Được cái nhà e ở cc, xuống sân ngay cổng là bến đỗ và dừng xe buýt. đi 1 tuyến đến cổng trường các con, 2 bạn đi bộ khoảng 100m là đến cổng trường. Ròng rã 1 tháng như vậy cho quen nên giờ các bạn nhà em đã tự đi buýt ngon lành vài năm rồi. Lúc đầu cũng tâm lý lo sợ đường xá, an ninh nguy hiểm nhưng ko còn cách nào khác đành phải chấp nhận.Chị cháu lên cấp 2 đi học khác giờ, khác trường cũng tự đi học 1 mình,bạn nhỏ vẫn học tiểu học thì cũng tự đi tự về. Thậm chí có nhiều hôm chờ buýt lâu quá(hơn 1h ko có xe buýt vào giờ cao điểm 5pm là chuyện bt) thì 2 chị em cũng tự đi bộ về. Giờ các con quen rồi có hôm ba mẹ đến đón mà chúng nó vẫn tự đi buýt về ko chịu lên xe. Tùy đk hoàn cảnh nhà mình mà chọn phương án phù hợp và cùng các con tự khắc phục thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Henry 27

Xe tăng
Em có con năm nay học lớp 3.
Mấy năm nước còn tranh thủ đón sớm được. Năm nay em toàn đón muộn.
Mùa hè thì không nói làm gì. Trời sáng, con chơi với các bạn thoải mái.
Trời mùa đông này em toàn đón con muộn, đến cứ nhìn con mà thương. Trời tối, sân trường thì có mấy cái bóng đèn trong dãy nhà học chứ còn lại tối om. Con chơi lủi thủi ở sân.
Có hôm trời mưa con ngồi 1 góc, ướt cả tóc, cả người - Thương con, cứ nghĩ mãi mà không ra giải pháp nào để cải thiện.
Đâu phải mình không muốn đón con sớm đâu. Giờ làm thì 5h 30 mới tan, đi đường cả tiếng mới về được chỗ con học!
Giờ giấc như em chắc chắn là chung của phần đông người dân.
Các trường dân lập như Vin thì trẻ có thể lên thư viên đọc sách.
Nhưng trường công lập thì....!
Mình thì cứ hô hào trả em là tương lai đất nước, tất cả vì trẻ em thân yêu, trường học thân thiện, xây dựng môi trường giáo dục thế này, thế kia...
Nhưng mà một việc đơn giản và nhân văn là có 1 phòng tập thể cho trẻ con ở lại khi bố mẹ đón muộn có ghế chờ, có điện sáng .... thì hình như chả có lãnh đạo giáo dục nào quan tâm.
Sắp tới đến kỳ họp phụ huynh đầu năm em sẽ đề xuất xem.
Nhưng chỉ sợ mình tiếng nói nhỏ, không giải quyết được gì.
Tâm sự chút để chia sẻ, mời các cụ mợ có cùng hoàn cảnh sẻ chia với em ạ!
Em gửi mấy cái câu khẩu hiệu hô tí cho nó có khí thế!
View attachment 5534654
Lớp 3 là mấy nhóc nhà mình toàn tự đi học về được rồi. Mình ưu tiên chọn trường công gần nhà nhất có thể.

Chu An

Xe điện
Đúng là hoàn cảnh của cụ thớt éo le thật. Đọc mà thương hộ cho f1 nhà cụ. Em thuộc tuýp người mạnh mẽ, cứng rắn nhưng có điểm yếu không thể khắc phục đó là yêu con. Lũ f1 nhà em 99% là đc bố đưa đón bởi em rất lo sợ vấn đề giao thông nên hạn chế tối đa cho gấu đi đón con. Nó thành phản xạ nên cứ tầm 4g chiều là chẳng làm đc việc gì cả bởi vài phút là lại dòm đồng hồ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhất cự ly nhì tốc độ, ko kham nổi tốc độ thì chuyển sang "cự ly"

Em có con năm nay học lớp 3.
Mấy năm nước còn tranh thủ đón sớm được. Năm nay em toàn đón muộn.
Mùa hè thì không nói làm gì. Trời sáng, con chơi với các bạn thoải mái.
Trời mùa đông này em toàn đón con muộn, đến cứ nhìn con mà thương. Trời tối, sân trường thì có mấy cái bóng đèn trong dãy nhà học chứ còn lại tối om. Con chơi lủi thủi ở sân.
Có hôm trời mưa con ngồi 1 góc, ướt cả tóc, cả người - Thương con, cứ nghĩ mãi mà không ra giải pháp nào để cải thiện.
Đâu phải mình không muốn đón con sớm đâu. Giờ làm thì 5h 30 mới tan, đi đường cả tiếng mới về được chỗ con học!
Giờ giấc như em chắc chắn là chung của phần đông người dân.
Các trường dân lập như Vin thì trẻ có thể lên thư viên đọc sách.
Nhưng trường công lập thì....!
Mình thì cứ hô hào trả em là tương lai đất nước, tất cả vì trẻ em thân yêu, trường học thân thiện, xây dựng môi trường giáo dục thế này, thế kia...
Nhưng mà một việc đơn giản và nhân văn là có 1 phòng tập thể cho trẻ con ở lại khi bố mẹ đón muộn có ghế chờ, có điện sáng .... thì hình như chả có lãnh đạo giáo dục nào quan tâm.
Sắp tới đến kỳ họp phụ huynh đầu năm em sẽ đề xuất xem.
Nhưng chỉ sợ mình tiếng nói nhỏ, không giải quyết được gì.
Tâm sự chút để chia sẻ, mời các cụ mợ có cùng hoàn cảnh sẻ chia với em ạ!
Em gửi mấy cái câu khẩu hiệu hô tí cho nó có khí thế!
View attachment 5534654

chaytim

Xe điện
Em lại thấy Gấu có vấn đề, tầm nấu xong cơm nước thì làm cái gì mà không gọi điện xem con với bố đang ở đâu. Ai lại phó mặc cho bố 9h30 nhớ ra mới đón con. Nhà em cơm nước xong là em tróc nã từng người, giờ đang ở đâu, kẹt xe chỗ nào, hoặc ở lại với bạn nào, mấy giờ xong việc... đố mà thoát được em.
Kể cũng đúng thế thật,
Hồi con lớn nhà em học thêm buổi tối ở ĐH HN, 8.30 tan thì cứ tầm 9h là thấy cạch cửa con về. Nhưng hôm í 9h đợi mãi ko thấy con, em bắt đầu nhìn đồng hồ nóng ruột dần. Xong em gọi cho nó mà ko thấy nó bắt máy, lại càng lo. Xong một lúc sau thì nó nghe máy, bảo con bị hỏng xe máy, đang dắt bộ ở gần đường Lương Thế Vinh. Nhìn đồng hồ lúc í là 9.15pm, mà nó mới có 16 tuổi, một mình ngoài đường. :( Nó thì bảo thôi bố ko phải ra, để con tìm chỗ sửa xe, một đoạn nữa là có hàng rồi. Mà nó ko có nhiêu tiền trong người, nói thật lúc ý em chỉ muốn có cánh bay ra để kèm nó về. Nhưng nghĩ lại, em mà lò dò đi ra đó thì cũng gần 10pm rồi, cũng ko ổn. Nên đành chấp nhận ngồi đợi con sửa xe xong thì nó tự về. Ôi giời, đến 10.15pm nó mở cái cửa lạch cạch mà em mừng như sống lại, thật.

SanHoBien

Xe container
E thì thấy hạnh phúc vì được đó con đúng giờ bé ra trường :P

hoviba

Xe container
Dạ em thưa cụ, con em đang học lớp 1 và trường công ạ. Nhà em không cho con tự đi học vì nhà em có thời gian sắp xếp đi đón con sau khi tan học ạ. Nhưng giờ hỏi cụ, nhà cụ không có thời gian, cũng chẳng có tiền thuê người đón thì cụ sẽ làm gì được ngoài 2 phương án: Một là bắt buộc để con ở lại trường và hai là bảo con tự đi về.

Cụ sợ nguy hiểm như một loạt cha mẹ khác thì phải để con ở lại trường, đôi khi chỉ còn một mình bé. Cụ sót con, cụ bắt trường phải có trách nhiệm trông con cho cụ mà chắc cũng phải miễn phí vì nếu thu phí thì cũng khác gì thuê người đến đón con về đâu. Mà quan trọng hơn là tâm lý của đứa trẻ chứ chưa cần bàn sâu xa về những bất cập của trường công.

Em nói thật, tin chắc chẳng bố mẹ nào muốn con lạc lõng như vậy và đứa trẻ nó cũng như thế thôi. Học xong nó cũng muốn về nhà vì rõ ràng, nhà vẫn là nơi an toàn nhất. Nếu việc nó phải ở lại trường chỉ trong một thời gian ngắn hoặc thỉnh thoảng thì không sao nhưng lâu dài thì em nghĩ sẽ là vấn đề lớn đấy ạ. Lúc đó bản thân bố mẹ buộc phải có giải pháp và nếu chẳng còn cách nào thì chẳng nhẽ không tính đến việc dạy bé tự đến trường hay còn định thế nào nữa.

Công ty em có hai vợ chồng làm cùng, nhà ở xa và con học trường công gần nhà. Nó nhờ được người đón rồi nhưng bản thân con (đang lớp 2) bảo bố mẹ rằng con tự về nhà cũng được chứ bố mẹ không cần nhờ đâu. Đây, chính con nó còn trưởng thành và lớn hơn sự tưởng tượng của người lớn nhiều đấy ạ.

P/s Em trích còm của một mợ ở phía trên để cụ tham khảo ạ

Em nghĩ trước khi xã hội muốn các bé học sinh tự đi học tới trường và tự đi về nhà thì trước tiên phải đảm bảo được an toàn giao thông trên các ngả đường tới trường. Em nghĩ Việt Nam mình có thể triển khai như bên phương Tây, giờ tới trường và giờ tan học các cảnh sát đều được phân công nhiệm vụ đảm bảo an toàn giao thông đi bộ cho các cháu học sinh.

Em nghĩ công an làng, xã, huyện, phường, quận ở mình không phải ít. Nếu triển khai thì sẽ đảm bảo được sự an toàn cho các cháu học sinh, để các cháu có thể tự đi tới trường. Vừa hạn chế được tai nạn giao thông, vừa tránh được các tệ nạn như trấn lột, bắt nạt hay tụ tập đua đòi.

Em nghĩ trước khi xã hội muốn các bé học sinh tự đi học tới trường và tự đi về nhà thì trước tiên phải đảm bảo được an toàn giao thông trên các ngả đường tới trường. Em nghĩ Việt Nam mình có thể triển khai như bên phương Tây, giờ tới trường và giờ tan học các cảnh sát đều được phân công nhiệm vụ đảm bảo an toàn giao thông đi bộ cho các cháu học sinh.

Em nghĩ công an làng, xã, huyện, phường, quận ở mình không phải ít. Nếu triển khai thì sẽ đảm bảo được sự an toàn cho các cháu học sinh, để các cháu có thể tự đi tới trường. Vừa hạn chế được tai nạn giao thông, vừa tránh được các tệ nạn như trấn lột, bắt nạt hay tụ tập đua đòi.
Cụ hơi thiếu thực tế khi nghĩ đến điều đó. Đến Nhật Bản, Hàn Quốc, Sin...những nước hàng đầu châu Á cũng chưa được như cụ muốn. Các vụ án, tệ nạn liên quan đến trẻ em vẫn đầy rẫy

Chỉnh sửa cuối:
Nói đi, nói lại.
Em đi làm công ăn lương, 8 tiếng em cũng phải về nhà, em cũng có con, con em cũng đợi ở nhà, lương em 3 cọc 3 đồng.
Trường công cụ đóng 1 tr/tháng.
Trường tư tối thiểu cụ đóng 5 triệu/tháng.
Cái này tâm tư lắm ạ
Cụ nói chuẩn đấy ạh,học trường công thì phải như vậy thôi,mợ ko đón đúng giờ được thì nhờ ng đón hộ chứ họp mà nêu ý kiến vậy nghe có vẻ khó lắm

hoviba

Xe container
Cụ hơi thiếu thực tế khi nghĩ đến điều đó. Đến Nhật Bản, Hàn Quốc, Sin...những nước hàng đầu châu Á cũng chưa được như cụ muốn. Các vụ án, tệ nạn liên quan đến trẻ em vẫn đầy rẫy
Em nghĩ các tệ nạn liên quan tới trẻ em thì ở đâu cũng có, chỉ là ít hay nhiều. Nhưng quan trọng là đem lại niềm tin cho người dân vào sự quan tâm đối với trẻ em của các cấp chính quyền.

Nếu khoảng thời gian các con đi bus hay đi bộ tới trường, đều có sự chú ý và điều tiết giao thông của các ban ngành công an như xã hội bên Tây thì bố mẹ và bản thân các con sẽ an tâm hơn.

Em thấy mật độ công an trên đầu dân ở nhà mình cũng cao, nên mới có ý nghĩ như vậy.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Chia sẻ với cụ thực tế nhé. Con em học Arc, đón muộn sau 17h30, 500k/1h, block tính như gửi xe ô tô í. Dồn các cháu vào 1 khu sáng đèn cho bảo vệ và cô giáo quản lý. Em sợ quá phải chuyển trường cho con rồi. Trường công được ngồi vật vờ trong sân trường với em đã là may mắn lắm rồi í :(
2 cu nhà em đang học Lomonoxop Mỹ Đình, thấy khoản đón muộn này nhà trường hỗ trợ khá nhiều cho gia đình: được ngồi chờ bố mẹ trong khuôn viên trường sạch sẽ, an toan, được giáo viên ôn luyện thêm trên lớp từ 4.00 tới 5.30 nếu muốn.

2 cu nhà em đang học Lomonoxop Mỹ Đình, thấy khoản đón muộn này nhà trường hỗ trợ khá nhiều cho gia đình: được ngồi chờ bố mẹ trong khuôn viên trường sạch sẽ, an toan, được giáo viên ôn luyện thêm trên lớp từ 4.00 tới 5.30 nếu muốn.
Tư khác công nhiều mà cụ. Tự mỗi người phải tìm giải pháp dung hòa thôi, em cũng có 2 nhóc bé học cấp 1 trường công đây