[Funland] Đón con muộn - Nỗi niềm bố mẹ mùa đông. Có ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cứ xác định nhà trường không có nghĩa vụ trông trẻ ngoài giờ. BGH có hỗ trợ kể cả thuê người cũng có giới hạn giờ và phải đông các cháu họ mới tổ chức thuê người được chưa kể rủi ro trách nhiệm tiềm ẩn.
Các cụ cũng đừng thuê hàng xóm, hay lão xe ôm hàng xóm, lúc nó xâm hại hay hiếp đáp con mình thì sao?
Em chẳng hiểu sao chưa đến giờ đón con đã sốt hết cả ruột. Chẳng tiếp thằng nào quan trọng bằng con mình. Lịch tiếp khách ngoài giờ hay nhậu nhẹt em đều sắp xếp vợ chồng bảo nhau mà lo.
C1 C2 con em cho học gần nhà, chỉ đưa đón những hôm mưa gió hoặc học thêm. Em đi công tác, vợ không về kịp thì đặt grab car
Đột xuất cũng không nên để con lang thang, nuộn quá thì phải tính chẳng hạn bắt Grab car cho nó về đừng cho đi xe ôm.
Các cụ cứ thử ngồi xó chờ ai vật vờ mà béo biết bao giờ nó đến xem? Người thì đói mệt..đến lúc xảy ra cái gì thì ân với hận.
Ai cũng tha thiết muốn về nhà sau giờ học giờ làm và bọn trẻ cũng vậy.

kaka0511

Xe tải
Các cụ ở phố còn có nhiều lựa chọn. Không làm được thì thuê. Nhà cháu ở quê có mỗi phương án là nhờ hàng xóm láng giềng. Chấm hết.

Xechaybangcom

Xe điện
e thì nghèo đành chọn trường gần nhà, chọn luôn lớp có cô gần nhà luôn :D tiện qua cô chơi hỏi thăm cho tiện
Em hai lần mua nhà, tiêu chí hàng đầu đều là gần trường (trường làng cũng được miễn là hợp túi tiền). Con lớn thì có giúp việc theo giờ, nhưng cũng chỉ phải đón nó hồi lớp 1, từ lớp 2 là tự đi và tự về. Thằng nhỏ thì khỏi giúp việc luôn, và cũng tự đi và tự về từ lớp 1. Làm gì cũng ưu tiên sự phù hợp lên đầu chứ không phải là sự tốt nhất lên đầu :D.

moly

Xe điện
cuj chủ tìm cách khăc phục, hoàn cảnh nó thế phải theo thế. nhà em thường 6h kém chút mới đón đc 2 đứa. đứa nhỏ một bà gần trường đón hộ, mõi ngày mất 10k, đứa lớn hơn lớp 3, chơi sân trường, tự làm bài tập tối về đỡ làm bài nào khó mới về nhà nghĩ. hôm nào muộn hơn nữa cảm thấy ko dón kịp thì gọi điện cho phu huynh nào đó đón hộ rồi về đó đón con. Có hôm trời mưa mẹ đón muonj con vào phòng bảo vệ cùng 1 bạn nữa,điện đóm lò mò đang ngồi làm nốt bài.nghĩ cũng tội nhưng hoàn cảnh nó thế, rồi quen. trẻ nó cũng quen. cái này gọi là thích nghi hoàn cảnh.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện đón con muộn em lại nhớ hồi 2003 cu nhà em 2 tuổi, em xin vào mẫu giáo Tràng An - Thanh Xuân, vợ em hay dạy chiều 6 tiết về muộn nên em nhận đón con để vợ về sớm đi chợ, nấu cơm.... Chiều cơ quan Nhà nước 4h30 tan anh/em hay tổ chức cầu lông, bóng bàn... độ bia bọt, hôm nào sớm khoảng 6h30 tối em đón (Gửi bác trông trẻ ngoài giờ 2K) chỉ còn vài đứa, có hôm muộn 7h30 - 8h cu nhà em ngồi phòng bảo vệ, Một lần cuối năm, trời lạnh, mưa phùn em đi tiếp khách, mải vui nhìn đồng hồ gần 9h tối vội phi về, đến trường 9h30 phút phòng bảo về có đèn nhưng đóng cửa, em chạy xung quanh trường gọi tên con trong lo lắng, vừa hoảng sợ, vừa ân hận.... Chạy mấy vòng thì em thấy có chút động đậy ở chỗ gọc tường, phía khuất tối em chạy lại thây cu con ngồi co ro vì rét, mưa lạnh, muỗi ,đang ngủ gục.... Nhìn thấy con: mừng, thương, bật khóc... gọi nó dậy, mặc cho con cái áo khoác xong nó bảo:" Con biết Bố bận nên con không dám bảo bác bảo vệ gọi cho Bố, hôm nay nhà Bác có việc Bác bảo con ngồi chờ Bố ở cổng Trường, con ngồi tránh vào góc vì rét quá, con ngủ quên, Bố tìm con lâu không ? Ôm con mà khóc....." Em hồi đó có di động rồi, em bảo bác bảo vệ là có gì cứ gọi cho cháu đến cháu gửi Bác tiền (hồi đó 6k/cuộc)... Từ hôm sau đến khi kết thúc mẫu giáo mình đón nó sớm nhất lớp....
Lạy thánh 1 lạy, thiên hạ đệ nhất nhậu là đây :)).

Violet2013

Xe buýt
Phải cân đối thôi các cụ ạ. Đưa đón được con hẵng cho học trường xa, còn không thì cho con học gần nhà thôi. Hoặc 1 người trong nhà phải thay đổi chỗ làm để phù hợp hơn. Đó là sự lựa chọn.
Nhà em 2 đứa đều cho học gần nhà, bố mẹ chấp nhận đi làm xa hơn, nhưng các con học gần nhà thì đỡ vất vả. Con em lớp 1 đã tự đi bộ rồi, tất nhiên khu đó cũng đông bạn đi học cùng nên cũng yên tâm hơn.
Trường công có cái khó là dù PH đề nghị, nhưng vì phải thêm tiền, nên không nhiều nhà cùng đồng ý, thì cũng không thể tổ chức 1 chỗ trông thêm khi có quá ít người tham gia. Mọi người cũng đi làm, nhưng cũng đều gắng thu xếp để đón con được rồi, số còn lại quá ít, thì không đòi hỏi Nhà trường được.

vaytaichinh

Xe máy
Cụ nhờ ai người nhà đón bé cho. Chứ nghe cụ kể mà e thất thương bạn nhỏ ấy quá.

AcMilan90

Xe tăng
Con em lớp 3 đã tự đi bộ đi học. Ngày 4 lượt luôn vì không bán trú. Các cụ mợ cứ cho con học trái tuyến nên xa nhà thì phải chịu khó thu xếp mà đưa đón thôi. Giáo viên sáng ra 7h30 cũng phải có mặt ở trường thì họ cũng chỉ làm 8 tiếng như các cụ mợ. Cụ mợ muốn gửi muộn thì phải chi thêm tiền, mà tiền ngoài giờ theo luật gấp 3 lần đấy. Nhưng nếu trường công thu tiền trông ngoài giờ thể nào cũng có cụ mợ lên mạng gào lên là trường thu tiền trái luật

Quản Tượng

Xe tăng
Con em hôm qua ở lại trường, 18h e mới về đón, lớp 2 - tan học lúc 16h40 :) , có sao đâu cụ,

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bển nào mà ghê thế ạ?
Em tôi ở Australia kể y hệt:
Nó 2 con.
Đứa chị phải đến năm 12 tuổi mới được phép tự đến trường.
Dưới đó là phải đưa và đón. Đón muộn thì phải thuê 1 cơ sở (có giấy phép riêng) đón hộ và đưa về gần trường, đợi bố mẹ.
Đến 12 tuổi thì nó tự đi học được, OK.

Nhưng nó không được phép tự đưa em ruột đi học và tự đón về, thay cho bố mẹ.
Phải đến năm 14 tuổi, được cho là khá lớn, nó mới được làm chuyện người lớn đó.
Kể cả 14 tuổi, nó cũng chỉ được đón em nó vốn đã khá lớn, kiểu 10 tuổi gì đó.
Đón trẻ con mẫu giáo, definitive là việc người nhớn.

Tiền cho việc đón + trông giữ trẻ, nếu tôi nhớ không nhầm, 500AUD/tháng-học sinh. Và chỉ áp dụng cho 1-2 tiếng/ngày x 5 ngày thôi.
Thêm nữa là tính tiền phụ trội riêng.

Vì thế, thằng này hay mời bố mẹ 2 bên qua chơi, một phần tiết kiệm được chi phí này.

Marie Lee

Xe buýt
Bạn nhà e học công lập nhưng trường cũng có lớp đón muộn, đóng thêm mấy trăm k/ tháng. Bạn nhà e ko đăng ký lớp này mà đăng ký học ngoại khoá, tầm 6h-6h30 bố về đón là vừa.

114hangbong

Xe cút kít
Vợ cụ hiền thật đấy, phải con gấu nhà em thì ông dọn ra ở quán bia hơi lâu rồi, :D

Cứ động đến con nó là nó như gà mái xù lông, sợ lắm.
Em lại thấy Gấu có vấn đề, tầm nấu xong cơm nước thì làm cái gì mà không gọi điện xem con với bố đang ở đâu. Ai lại phó mặc cho bố 9h30 nhớ ra mới đón con. Nhà em cơm nước xong là em tróc nã từng người, giờ đang ở đâu, kẹt xe chỗ nào, hoặc ở lại với bạn nào, mấy giờ xong việc... đố mà thoát được em.

lamthiendung

Xe hơi
Gom thêm các bạn cùng tuyến rồi thuê đón thôi mợ

coquay

Xe container
Em hai lần mua nhà, tiêu chí hàng đầu đều là gần trường (trường làng cũng được miễn là hợp túi tiền). Con lớn thì có giúp việc theo giờ, nhưng cũng chỉ phải đón nó hồi lớp 1, từ lớp 2 là tự đi và tự về. Thằng nhỏ thì khỏi giúp việc luôn, và cũng tự đi và tự về từ lớp 1. Làm gì cũng ưu tiên sự phù hợp lên đầu chứ không phải là sự tốt nhất lên đầu :D.
e cũng nghĩ như cụ vì cho trẻ đi học là cả quá trình dài hơn 10 năm chứ đâu phải 1 vài năm đâu
vì thế lựa chọn nơi ở e cũng phải xoay quanh nó, có thể hiện e tại đủ khả năng cho học trường tư nhưng 5,6 năm sau thì sao trừ khi hiện h có 1,2 tỏi để riêng thì cho học trường tư thì quá ngon, còn tháng kiếm đc vài chục thì cứ trường công gần nhà mà chơi

dogach

Xe tải
Lạy thánh 1 lạy, thiên hạ đệ nhất nhậu là đây :)).
Công nhận hồi xưa em ham chơi lắm, nhất là nhậu nhẹt, không tiệc nào vắng mặt :đám ma, đám giỗ, đám cưới... xong lại ngồi "nặn 3 cây"..... Kể ra thì chắc Cụ còn chửi em tệ nữa vì có lần em nhậu say quá, quên luôn cu con ở Trường bảo vệ gọi mãi không thể nghe máy được, may có anh lái xe ở cơ quan trực nghe hộ rồi đi đón hộ về luôn cơ quan Bố ngủ :D, sáng tỉnh thấy điện thoại vợ gọi mấy chục cuộc, con ngủ bên cạnh.... may quá... về suýt chút vợ em "bỏ".... sợ thật :))

dogach

Xe tải
Em lại thấy Gấu có vấn đề, tầm nấu xong cơm nước thì làm cái gì mà không gọi điện xem con với bố đang ở đâu. Ai lại phó mặc cho bố 9h30 nhớ ra mới đón con. Nhà em cơm nước xong là em tróc nã từng người, giờ đang ở đâu, kẹt xe chỗ nào, hoặc ở lại với bạn nào, mấy giờ xong việc... đố mà thoát được em.
Cụ ơi ngày trước việc gọi di động không dễ như bây giờ, em vào phòng có khi nó cũng không có sóng.... Vợ em gọi nhiều chứ, nhưng em nhậu miệt mài có để ý gì đâu :D

duongqua

Xe container
Cũng khó đấy cụ ạ, nơi làm việc nhiều khi không có chữ thông cảm mấy đâu, người này còn người khác,

4.30 là xa xỉ lắm với em, 20 năm đi làm chưa bao giờ em được cái sự may mắn ấy. Nếu em được về 4.30 thì em cân được tất, cơm ngon canh ngọt thể dục thể thao con cái hehe
thì cũng tùy đặc thù từng cơ quan từng ngành mà cụ. Nhiều người đến có khi vật vờ ở cơ quan chỉ nhìn đồng hồ là té. Nên nếu cụ chủ mà đu đưa được công việc thì vẫn ok hết. Còn không bước tốt nhất là cho con học gần chỗ mình làm tiện đưa đón luôn.

kienvinh

Xe lăn
Em tôi ở Australia kể y hệt:
Nó 2 con.
Đứa chị phải đến năm 12 tuổi mới được phép tự đến trường.
Dưới đó là phải đưa và đón. Đón muộn thì phải thuê 1 cơ sở (có giấy phép riêng) đón hộ và đưa về gần trường, đợi bố mẹ.
Đến 12 tuổi thì nó tự đi học được, OK.

Nhưng nó không được phép tự đưa em ruột đi học và tự đón về, thay cho bố mẹ.
Phải đến năm 14 tuổi, được cho là khá lớn, nó mới được làm chuyện người lớn đó.
Kể cả 14 tuổi, nó cũng chỉ được đón em nó vốn đã khá lớn, kiểu 10 tuổi gì đó.
Đón trẻ con mẫu giáo, definitive là việc người nhớn.

Tiền cho việc đón + trông giữ trẻ, nếu tôi nhớ không nhầm, 500AUD/tháng-học sinh. Và chỉ áp dụng cho 1-2 tiếng/ngày x 5 ngày thôi.
Thêm nữa là tính tiền phụ trội riêng.

Vì thế, thằng này hay mời bố mẹ 2 bên qua chơi, một phần tiết kiệm được chi phí này.
Thành ra ở bển, nhiều phụ nữ sinh con là nghỉ làm luôn mấy năm (mặc dù phúc lợi cao) vì tiền đi làm khéo không đủ trả cho người giúp việc.