[Funland] Đón con muộn - Nỗi niềm bố mẹ mùa đông. Có ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ

chaytim

Xe điện
Em lại thấy Gấu có vấn đề, tầm nấu xong cơm nước thì làm cái gì mà không gọi điện xem con với bố đang ở đâu. Ai lại phó mặc cho bố 9h30 nhớ ra mới đón con. Nhà em cơm nước xong là em tróc nã từng người, giờ đang ở đâu, kẹt xe chỗ nào, hoặc ở lại với bạn nào, mấy giờ xong việc... đố mà thoát được em.
Vầng, cũng là một góc nhìn ạ :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Nói chuyện đón con muộn em lại nhớ hồi 2003 cu nhà em 2 tuổi, em xin vào mẫu giáo Tràng An - Thanh Xuân, vợ em hay dạy chiều 6 tiết về muộn nên em nhận đón con để vợ về sớm đi chợ, nấu cơm.... Chiều cơ quan Nhà nước 4h30 tan anh/em hay tổ chức cầu lông, bóng bàn... độ bia bọt, hôm nào sớm khoảng 6h30 tối em đón (Gửi bác trông trẻ ngoài giờ 2K) chỉ còn vài đứa, có hôm muộn 7h30 - 8h cu nhà em ngồi phòng bảo vệ, Một lần cuối năm, trời lạnh, mưa phùn em đi tiếp khách, mải vui nhìn đồng hồ gần 9h tối vội phi về, đến trường 9h30 phút phòng bảo về có đèn nhưng đóng cửa, em chạy xung quanh trường gọi tên con trong lo lắng, vừa hoảng sợ, vừa ân hận.... Chạy mấy vòng thì em thấy có chút động đậy ở chỗ gọc tường, phía khuất tối em chạy lại thây cu con ngồi co ro vì rét, mưa lạnh, muỗi ,đang ngủ gục.... Nhìn thấy con: mừng, thương, bật khóc... gọi nó dậy, mặc cho con cái áo khoác xong nó bảo:" Con biết Bố bận nên con không dám bảo bác bảo vệ gọi cho Bố, hôm nay nhà Bác có việc Bác bảo con ngồi chờ Bố ở cổng Trường, con ngồi tránh vào góc vì rét quá, con ngủ quên, Bố tìm con lâu không ? Ôm con mà khóc....." Em hồi đó có di động rồi, em bảo bác bảo vệ là có gì cứ gọi cho cháu đến cháu gửi Bác tiền (hồi đó 6k/cuộc)... Từ hôm sau đến khi kết thúc mẫu giáo mình đón nó sớm nhất lớp....
Em cũng sợ cụ quá. Vợ cụ cũng hiền thật. Nhà em hôm nào bố cháu bận là nhắn tin như vầy: em ơi hôm nay đón con hộ anh với nhé! He he, bọn đồng nghiệp bảo là cứ như con riêng của chồng ý.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ ơi ngày trước việc gọi di động không dễ như bây giờ, em vào phòng có khi nó cũng không có sóng.... Vợ em gọi nhiều chứ, nhưng em nhậu miệt mài có để ý gì đâu :D
Cụ làm em nhớ đến hồi cách đây 20 năm. Ông xã em đi ngoài tỉnh với mấy anh bạn học. Mãi tối không thấy tăm hơi, em phải gọi cho anh lớp trưởng nhờ anh ấy xem có ai đi cùng cầm di động thì gọi ngay về cho em. ;))

grandis2012

Xe buýt
Ngủ trưa có khi còn liên quan khí hậu nữa cụ ạ, khí hậu bên mình buổi trưa oải lắm, ngủ trưa là phù hợp.
Em nghĩ do thói quen nhiều hơn. Các bạn Tây sang đây em gặp và làm việc cùng cũng không thấy ngủ nhiều như đồng nghiệp Việt Nam cụ ợ.

chamuchalong

Xe tải
cụ mua cái đèn đọc sách pin sạc 200k là ngon
Ở mình có kiểu các bác ở trên cấm, mà cũng chả có cấm bằng văn bản nên dưới cũng là không có văn bản.

Trường chúng nó bảo vệ nghêm ngặt an toàn cụ ạ. Trường của mình chả đâu vào đâu!

Cảm ơn cụ, em định sắp tới ý kiên xem. Cháu nhà em hay đọc sách nên hay có sách đi theo, nhưng đèn tối lắm.

Người ta không nhận cụ ạ! Họ sợ lắm thứ

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho cháu mang bóng đá/ bóng rổ hoặc nếu ko có chỗ nào đủ rộng thì dặn cháu mang giày chạy tại chỗ ạ. Tranh thủ lúc chờ bm đón tập thể thao vận động luôn cho khoẻ và cũng quên buồn quên sợ nữa

chamuchalong

Xe tải
chắc cũng có khá nhiều cụ mợ cho con học trường như này. Vào học lớp 1 cũng đua tranh kinh lắm. Đuối cái là Oải luôn nhất là đầu cấp tiểu học.
Trg đấy nổi mà cụ, nhà e gần đó e biết. Nhiều nhà phải cho con học tiền tiểu học để chắc suất vào tiểu học vì thi đầu vào hơi căng. Tiền tiểu học tức học mẫu giáo lớn ạ, 10tr/th. Nhà e thì xđịnh k theo đc kinh phí trg này nên e cũng k cho ôn thi.

namson229

Xe điện
con e bằng tuổi con cụ, trường tư kiểu ngôi sao, có phòng cho học sinh chờ bố mẹ (thư viện) trường công thì ko, hết giờ thì về. ko nhờ dc người đón, thì thuê....hoặc phải về sớm đón con (trừ lương)....Giáo dục VN cải cách liên tục, nhưng cái cần thì ko làm

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
con e bằng tuổi con cụ, trường tư kiểu ngôi sao, có phòng cho học sinh chờ bố mẹ (thư viện) trường công thì ko, hết giờ thì về. ko nhờ dc người đón, thì thuê....hoặc phải về sớm đón con (trừ lương)....Giáo dục VN cải cách liên tục, nhưng cái cần thì ko làm
ý cụ là cần làm cái j? Cần tổ chức chỗ để trông trẻ sau 5h30 ah? Post trc tôi đã nói là để trẻ ở trường sau 5h30 là cực kỳ phản khoa học! Dưới góc độ sư phạm thì ko nhà trường nào mong muốn điều này nên các anh chị phụ huynh cần có ý thức mà đón con về sớm! Đừng có ỷ lại vào nhà trường khi bản thân mình còn chưa làm tốt nổi vai trò của cha mẹ!

tam do hai leo

Xe máy
ý cụ là cần làm cái j? Cần tổ chức chỗ để trông trẻ sau 5h30 ah? Post trc tôi đã nói là để trẻ ở trường sau 5h30 là cực kỳ phản khoa học! Dưới góc độ sư phạm thì ko nhà trường nào mong muốn điều này nên các anh chị phụ huynh cần có ý thức mà đón con về sớm! Đừng có ỷ lại vào nhà trường khi bản thân mình còn chưa làm tốt nổi vai trò của cha mẹ!
Cụ/mợ có thể hạ họa chút được ko ạ? Em thấy đây là 1 nhu cầu bình thường của không ít bố mẹ. Có gì mà phản khoa học với cả vai trò phụ mẫu ở đây. Ví như người ta 5h30 mới tan sở thì 6h người ta đón, kệ người ta. Người ta thích tự đón chứ ko thích thuê người hoặc ko có đủ tài chính để thuê, cũng là việc của người ta. Không ưng cũng xin đừng nói lời cay đắng. Em cũng thấy sợ khi nhiều cụ bẩu "không nuôi được, ko làm được thì đừng đẻ". Nhưng lúc người ta nhỡ, thì ai cũng bẩu, giữ đi, con cái là của trời cho. Trời cho chứ trời có nuôi hộ đâu. Nói chung, xã hội muôn hình vạn trạng nên tư duy đơn giản chút cho đời nó thanh thản ạ.

hanpham158

Xe buýt
Cụ/mợ có thể hạ họa chút được ko ạ? Em thấy đây là 1 nhu cầu bình thường của không ít bố mẹ. Có gì mà phản khoa học với cả vai trò phụ mẫu ở đây. Ví như người ta 5h30 mới tan sở thì 6h người ta đón, kệ người ta. Người ta thích tự đón chứ ko thích thuê người hoặc ko có đủ tài chính để thuê, cũng là việc của người ta. Không ưng cũng xin đừng nói lời cay đắng. Em cũng thấy sợ khi nhiều cụ bẩu "không nuôi được, ko làm được thì đừng đẻ". Nhưng lúc người ta nhỡ, thì ai cũng bẩu, giữ đi, con cái là của trời cho. Trời cho chứ trời có nuôi hộ đâu. Nói chung, xã hội muôn hình vạn trạng nên tư duy đơn giản chút cho đời nó thanh thản ạ.
Em nghĩ vấn đề là các cụ mợ đi đón con trễ thứ nhất là do chính các cụ các mợ ấy nhưng lại cứ thích đi chê trách nhà trường. 6h mới đón thì kiểu gì cũng phải có ít nhất 1 bác bảo vệ dè chừng chứ không nói dại có chuyện gì lại đổ trách nhiệm, nên có muốn "kệ người ta" cũng không kệ được.

tam do hai leo

Xe máy
Báo cáo các cụ/mợ, nhà em thì ko có khoa học gì ở đây cả, đơn giản là con em thích đá bóng, từ 16h30-17h30 toàn bộ sân trường bị trưng dựng cho việc học ngoại khóa. Con em phải đợi sau giờ học ngoại khóa mới được chơi trên sân. Nhà em rất happy với việc đón muộn vì. Từ 16h30-17h30 con tự làm bài về nhà ở trên lớp. Từ 17h30-18h30 con và các bạn đá bóng trên sân trường. Song bỗng dưng 1 ngày trường thu 500k/1h đón muộn mà em ko tin, thực tế đôi khi em vẫn đón muộn vì chủ quan, vì bận đột suất.
Rồi em than thở trên nhóm phụ huynh của lớp thì cũng được 1 vài phụ huynh khác dạy bảo vì đón muộn là phản khoa học, là vô ý thức. :( Hic, em im lặng và cảm thấy bị tổn thương, không thể hiểu tại sao lại có thể áp đặt suy nghĩ cá nhân lên người khác như vậy. Phụ huynh phê bình em là 1 công chức nhà nước, 16h là cụ í lên đường đón con, 16h20 có mặt ở trường để chờ con tan là cho về luôn và ngay.
Kết quả là em im lặng và chuyển trường cho con.

dogach

Xe tải
Cụ làm em nhớ đến hồi cách đây 20 năm. Ông xã em đi ngoài tỉnh với mấy anh bạn học. Mãi tối không thấy tăm hơi, em phải gọi cho anh lớp trưởng nhờ anh ấy xem có ai đi cùng cầm di động thì gọi ngay về cho em. ;))

Vâng, trước em cũng hay đi ctac, có khi tháng đi 2 tuần vợ em cứ phải lo tất, tối nào gọi cũng chỉ nhắc giữ sức khỏe đừng uống nhiều, đừng hút thuốc, đừng thức khuya quá.... em toàn nghĩ đủ lý do để đi chơi :D, giờ 2 thằng nhà em toàn bắt bài của Bố :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Khổ cái lại chuẩn bị chửi cả ngành giáo dục cơ. Trong khi các cô cũng làm việc quần quật (tiểu học đúng là quần quật) từ 7h-7h30 sáng đến 17h-17h30 chiều rồi. Em cũng không thích nghe hơi tí là chê trách xã hội, chính quyền, nhà nước. Trong khi việc để lại con qua 17h30 là do mình hoàn toàn.

Công nhận hồi xưa em ham chơi lắm, nhất là nhậu nhẹt, không tiệc nào vắng mặt :đám ma, đám giỗ, đám cưới... xong lại ngồi "nặn 3 cây"..... Kể ra thì chắc Cụ còn chửi em tệ nữa vì có lần em nhậu say quá, quên luôn cu con ở Trường bảo vệ gọi mãi không thể nghe máy được, may có anh lái xe ở cơ quan trực nghe hộ rồi đi đón hộ về luôn cơ quan Bố ngủ :D, sáng tỉnh thấy điện thoại vợ gọi mấy chục cuộc, con ngủ bên cạnh.... may quá... về suýt chút vợ em "bỏ".... sợ thật :))
Cụ mải chơi, mải nhậu thật đấy. Giờ đỡ chưa cụ? Em chỉ mải chơi thể thao nên cùng lắm là 7h em xong rồi, ko có tiết mục ở lại bia

dogach

Xe tải
Cụ mải chơi, mải nhậu thật đấy. Giờ đỡ chưa cụ? Em chỉ mải chơi thể thao nên cùng lắm là 7h em xong rồi, ko có tiết mục ở lại bia

Nói không biết Cụ có tin không, giờ em không rượu bia, thuốc lá chiều về sớm chỉ chạy bộ, Gym.... Vợ con em bảo em thay đổi 360 độ

Nói không biết Cụ có tin không, giờ em không rượu bia, thuốc lá chiều về sớm chỉ chạy bộ, Gym.... Vợ con em bảo em thay đổi 360 độ
Thế là tốt mà cụ. Lí do gì đã làm thay đổi con người cụ ghê gớm vậy?

dogach

Xe tải
Thế là tốt mà cụ. Lí do gì đã làm thay đổi con người cụ ghê gớm vậy?

Chẳng lý do gì cả, đến lúc chán :D, giờ bạn bè gọi rượu bia là em chối, ở cơ quan liên hoan em cũng chối, đi về nhà sớm tranh thủ tập thể dục (Bọn cấp 3, ĐH nó tròn mắt luôn :D)

omerta77

Xe điện
Nhiều cụ cứ viện đủ lý do để bào chữa. Nhà trường chả lẽ ko để dành đc cái hội trường, nhà thể chất cho các con đơi bố mẹ đón lúc trời mưa rét à??? Hay sợ tốn điện thì bố mẹ góp tiền vào chắc vài chục nghìn 1 tháng thì thoải mái. Có tâm với hs tự khắc sẽ có phương án.
Nhiều gia đình chỉ thêm 1tr để thuê đón con cũng là vấn đề rồi. Chả ai tiếc tiền cho con cả nhưng hoàn cảnh nó khó khăn phải chịu

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
May quá em đón đc đúng giờ chứ ko cũng căng vì đón về ko ai trông cũng hết hơi.