[Funland] Đồi thịt băm, trận đánh lớn cuối cùng giữa Bắc Việt Nam và Mỹ

Jamebonds

Xe container
M chết chủ yếu do nó rải bom, pháo chứ trực tiếp bộ binh với nhau thì m có kém j nó đâu

kientrunganh

Xe buýt
Các cụ k để ý cón số hơn 300 mẽo bị thương. Vì mẽo có trực thăng hàng bầy nên số bị thương được đưa ngay về bệnh viện nên hạn chế tối đa số chết. Quân ta thương là nắm tại chỗ đợi chết thì làm gì chả nhiều. Nên số liệu của nó 500 quân ta hi sinh với hơn 400 quân nó thương vong là khá cân bằng. Nếu kể mẽo được chi viện tối đa bom pháo thì quân ta oánh quá tốt.

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Em thấy quân mình quá thiệt thòi. Bọn nó chơi B52 rải thảm, rồi F4, A6 rải napalm, bom, trực thăng bắn rocket, pháo mặt đất, pháo hạm dọn bãi, xong bộ binh nó mới tiến lên. Các cụ nhà mình chịu đựng khủng khiếp.

Thích Thích Thích

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy quân mình quá thiệt thòi. Bọn nó chơi B52 rải thảm, rồi F4, A6 rải napalm, bom, trực thăng bắn rocket, pháo mặt đất, pháo hạm dọn bãi, xong bộ binh nó mới tiến lên. Các cụ nhà mình chịu đựng khủng khiếp.
Đó là ưu thế về vũ khí và tài chính đó.

bachkhoak40

Xe điện
Thiệt hại là do phỏng đoán của người Mỹ mà thôi . Chứ 2 tiểu đoàn trong chiến đấu của VN thì sợ chưa tới 500 người . Không lẽ cả 2 tiểu đoàn chết sạch không còn 1 ai ?
Trực thăng vận nó diễn mấy năm rồi.
Đơn Dương đóng là về trận Iadrang-Pleime.
Trận giao chiến giữa chủ lực Việt - Mỹ đầu tiên.
Đầu film thì là cuộc phục kích GM300 tháng 7/1954. Cũng là trận các cụ nhà mình chén cả 1 binh đoàn Pháp.
Phim gì thế cụ?

Gcar

Xe container
Tuy nhiên con số 72 em cho là quá ít cho một trận đánh ác liệt trong mấy ngày.
Bọn Mỹ nó tính là sờ thấy còn ngáp, lên trực thăng mới chết thì chỉ tính bị thương. Nhưng ngay cả như vậy vẫn ít. Có lần mình tìm thống kê từng ngày của Mỹ so sánh thử mấy ngày có trận đánh lớn thì thế nào hóa ra chúng nó thống kê chết còn ít hơn ngày thường. Sau này mới biết có rất nhiều trường hợp chết nhưng trong bia tưởng niệm thiếu tên phải bổ sung tên mãi mấy chục năm sau này, vì lỗi đánh máy. Chết ở VN nhưng báo cáo là chết ở nơi khác.

Chỉnh sửa cuối:

Hello VN

Xe buýt

Thịt băm nó phải như này .Trận này lính Mỹ chết vì chính pháo Mỹ cũng nhiều .Hình như thớt này chưa thấy nhắc đén Mỹ đem cả vũ khí hóa học ra chơi trong trận này .

sudichat2002

Xe container
Trong suốt chiến tranh Việt Nam tỉ lệ thương vong Việt - Mẽo rơi vào khoảng 4 - 1.
Tuy nhiên tỉ lệ thương vong của bên ta chủ yếu do Hoả lực yểm trợ của Mỹ như Bom, Pháo chứ giao tranh trực diện, đạn bắn thẳng thì chắc cũng tỉ lệ 1-1 thôi.

Góp với các cụ vụ mấy anh Dù Mẽo kỷ niệm 50 năm Hamburger Hill. Xem ra phía đối phương cũng rất coi trọng trận đánh mà mục đích là xem bên nào có sức chịu đựng giỏi hơn, hơn là đạt một mục đích quân sự nào đó.

Tỷ lệ 4-1 của cụ là quá ít, tỷ lệ chuẩn trước khi Mẽo rút cũng phải tầm 10-1 (Mẽo chết gần 60k, Nguỵ 300k, mình thì 850k, nguồn em lấy tạm wiki), mình chết nhiều chủ yếu là hoả lực yểm trợ, bệnh tật, cứu thương không có, Mẽo nó chết ít vì cứu thương nó tốt, cứu chữa kịp thời, mà nó trang bị tốt thế, em thấy là trình của bộ đội mình quá giỏi rồi...

cuongttco

Xe máy
Quân mình cũng rút ra được từ 18/5. Không biết thiệt hại so với lúc ban đầu như nào mà không có chỗ nào nói tới

Kim J. Ủn

Xe tăng
Tỷ lệ 4-1 của cụ là quá ít, tỷ lệ chuẩn trước khi Mẽo rút cũng phải tầm 10-1 (Mẽo chết gần 60k, Nguỵ 300k, mình thì 850k, nguồn em lấy tạm wiki), mình chết nhiều chủ yếu là hoả lực yểm trợ, bệnh tật, cứu thương không có, Mẽo nó chết ít vì cứu thương nó tốt, cứu chữa kịp thời, mà nó trang bị tốt thế, em thấy là trình của bộ đội mình quá giỏi rồi...
Không ý em là đối đầu trực diện trong các trận giao tranh (battle) cơ mà. Ví dụ trận Đồi thịt băm thế này
Chứ còn tính cả cuộc chiến thì tỉ lệ tử vong của ta chủ yếu trong các cuộc giao tranh phi đối xứng, không giáp mặt. Kiểu như Bom toạ độ, chất độc hoá học hay là Pháo tầm xa. Ví dụ như Mỹ nem bom liên tục đường Trường Sơn, thì khó để có thương vong cho phía Mỹ lắm. Còn quân ta thì thương vong như vậy rất nhiều.

TungThoc

Xe điện
Hóa ra bọn Mỹ cũng thống kê vớ vẩn thật, chết 72 thì chắc nó chỉ đánh buổi sáng là song cần gì 10 ngày

honda acura

Xe điện
Mình chết trên đường hành quân cũng nhiều mà cụ, riêng đi bộ từ Bắc vào Nam thời kỳ đó đã mấy tháng rồi

Dở người

Xe điện
Mình chết trên đường hành quân cũng nhiều mà cụ, riêng đi bộ từ Bắc vào Nam thời kỳ đó đã mấy tháng rồi
Chết ngoài trận chiến nhiều lắm cụ ơi.
Chú em là sỹ quan khung của một đơn vị trung đòan. Năm 66 đưa quân vào, 1 trận bom chết gần hết, xóa phiên hiệu trung đoàn luôn.
Lính ta chết chủ yếu vì bom, pháo, vì bệnh, đói ăn.... Chứ chết trong chiến đấu trực tiếp thì lại không bi nhiêu.
Nói thế chứ em nhìn mấy thằng lính Mỹ em cũng thấy thương. Chúng nó cứ ngơ ngác, kiểu chả biết tao cầm súng ở đây vì cái gì. Lắm thằng đẹp như tài tử cine luôn.
Mà các cụ nhìn ảnh để ý nhé, chết lính da đen nhiều hơn lính da trắng nhiều. Phân biệt chủng tộc trong quân đội Mỹ rất ác liệt.

IP man

Xe lăn
Bọn Mỹ nó tính là sờ thấy còn ngáp, lên trực thăng mới chết thì chỉ tính bị thương. Nhưng ngay cả như vậy vẫn ít. Có lần mình tìm thống kê từng ngày của Mỹ so sánh thử mấy ngày có trận đánh lớn thì thế nào hóa ra chúng nó thống kê chết còn ít hơn ngày thường. Sau này mới biết có rất nhiều trường hợp chết nhưng trong bia tưởng niệm thiếu tên phải bổ sung tên mãi mấy chục năm sau này, vì lỗi đánh máy. Chết ở VN nhưng báo cáo là chết ở nơi khác.
Đối với Mẽo, kể cả khi chết mà không tìm thấy xác thì vẫn đếm là Missing In Action (MIA), vẫn được lên lương đều.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
BTT còn bắt sống cả chiến hạm Mỹ, giờ vẫn neo ở Bình Nhưỡng.
Để bây giờ vẫn bị chia cắt thì cũng chẳng có vẹo gì. Thắng cả cuộc chiến đòi hỏi nhiều yếu tố hơn như vậy. V n đã chiến thắng người mỹ thực sự trong cả cuộc chiến và đi đến thống nhất đất nc . Btt không thể so bì đc

• Vodka
Reactions: ITI

matizvan2009

Xe ba gác
Mà các cụ nhìn ảnh để ý nhé, chết lính da đen nhiều hơn lính da trắng nhiều. Phân biệt chủng tộc trong quân đội Mỹ rất ác liệt.
Có vụ bạo loạn do phân biệt chủng tộc trên tsb/chiến hạm của Mỹ trong chiến tranh Việt nam.
Cụ nào có ảnh post đi ah.
Em xem phim phóng sự về vụ này.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bản thân việc lên chốt ở 3 cái mỏm ở A Bia đã là cực hình rồi, điều kiện thời tiết cực kỳ khắc nghiệt

nidea

Xe tăng
Em mới xem phim tài liệu của Nga về chiến tranh Triều Tiên. Hóa ra người anh em BTT đánh đấm cũng ra gì lắm chứ ko phải như nhiều cụ OF vẫn nghĩ. Trong chiến tranh VN chưa có trận nào chúng ta diệt gọn được 1 tiểu đoàn của Mỹ nhưng quân đội BTT thì đã diệt gọn 1 sư đoàn Mỹ và bắt sống tướng tư lệnh.
BTT ko có lính Tàu nhảy vào thì Mỹ nó làm gỏi xong rồi cụ