[Funland] Đồi thịt băm, trận đánh lớn cuối cùng giữa Bắc Việt Nam và Mỹ

Ku_den

Xe tải
Mấy ông Mỹ giỏi đến đâu thì giỏi, tháo giày các ông ấy là các ông ấy đứt. Cháu nghe các cụ nhà mình bảo vậy.
Em thấy lính Mỹ cận chiến thì gọi lính BVN và VC bằng cụ.
Mấy bác lớn ở quê nêu thế này nè cụ:
- Lính mình sợ nhất B52 rải thảm.
- Lính Mỹ sợ nhất du kích.

thuysinh.tl

Xe container
Em không đến mức ảo thế nhưng với ảnh hưởng, mức độ huỷ diệt, cả sự ác liệt trong việc tiến công một chốt chuẩn bị sẵn thì trận này thương vong cho cả hai phía là rất cao. Thường thì phía tiến công bao giờ cũng bị nhiều hơn. Dĩ nhiên là Mỹ chiếm ưu thế hoàn toàn về hoả lực nhưng QGP lại có sự chuẩn bị từ trước. Đây không phải là trận tao ngộ chiến mà
Cụ lại thích theo nhời bài hát Cô gái vót chông à :))

alongcamepolly

Xe lăn
100% Mỹ thuộc Sư đoàn không vận 101. Sư đoàn này trước là Sư đoàn Dù 101 mà Thiếu tướng (khi đó) Wetsmoreland từng là Sư đoàn trưởng, trước khi ông làm Hiệu trưởng Học viện quân sự West-Point, rồi sang Việt Nam với hàm Trung tướng. sau thành Đại tướng
Sư đoàn này thành lập trong chiến tranh TG2, có một series phim của đạo diễn Steven Spielberg về sư đoàn này, Band of Brother

Zemakic

Xe hơi
Cụ nào biết tên phim cho em xin với

phuongphit

Xe tải
Thằng em em năm ngoái nó phượt về đây

Quy Lão

Xe tăng
Chỉ có 72 lính Mỹ chết thì em thấy hơi ảo nhỉ? Đây là một trận đánh quyết liệt với cả hai bên cơ mà
Cụ đã xem phim Rambo chưa.
Lính Mỹ nó tài năng lắm, toàn siêu nhân cả. Nó đã nhắm bắn ai thì không trúng người đấy vẫn chết. Còn ai bắn nó xuyên người cũng chỉ gọi là chảy máu bị thương thôi

meotamthe

Xe cút kít
Có thể là sai lầm chiến thuật cả 2 bên, vì sau trận này không bên nào còn muốn chiếm giữ đồi này nữa. Chắc 2 bên đều thiệt hại nặng, BVN có lẽ thiệt hại nhiều quân hơn.
Hình như một số trận cả 2 bên đánh nhau chỉ để so găng, chứ không hề có tính chiến thuật, nó mang nặng tính chính trị, em cho là vậy.

Tookies

Xe điện
Trận này lần đầu tiên Mỹ áp dụng chiến thuật "Trực thăng vận" thì phải cụ Ngao5 nhỉ?
Hollywood cũng dựng phim, xuyên tạc nên một dạo bị cấm chiếu, Đơn Dương đóng phim này cũng bị ảnh hưởng.
Trực thăng vận nó diễn mấy năm rồi.
Đơn Dương đóng là về trận Iadrang-Pleime.
Trận giao chiến giữa chủ lực Việt - Mỹ đầu tiên.
Đầu film thì là cuộc phục kích GM100 tháng 7/1954. Cũng là trận các cụ nhà mình chén cả 1 binh đoàn Pháp.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Em mới xem phim tài liệu của Nga về chiến tranh Triều Tiên. Hóa ra người anh em BTT đánh đấm cũng ra gì lắm chứ ko phải như nhiều cụ OF vẫn nghĩ. Trong chiến tranh VN chưa có trận nào chúng ta diệt gọn được 1 tiểu đoàn của Mỹ nhưng quân đội BTT thì đã diệt gọn 1 sư đoàn Mỹ và bắt sống tướng tư lệnh.
BTT còn bắt sống cả chiến hạm Mỹ, giờ vẫn neo ở Bình Nhưỡng.

darthvader

Xe điện
Em không đến mức ảo thế nhưng với ảnh hưởng, mức độ huỷ diệt, cả sự ác liệt trong việc tiến công một chốt chuẩn bị sẵn thì trận này thương vong cho cả hai phía là rất cao. Thường thì phía tiến công bao giờ cũng bị nhiều hơn. Dĩ nhiên là Mỹ chiếm ưu thế hoàn toàn về hoả lực nhưng QGP lại có sự chuẩn bị từ trước. Đây không phải là trận tao ngộ chiến mà
Cụ có thể hiểu đơn giản thế này, trong chiến tranh số người chết vì bom, đạn pháo, cối.. bao giờ cũng lớn nhất chứ không phải chết do bắn nhau bằng súng trực tiếp, thực chiến bắn nhau bằng súng có khi bắn mãi mà không chết ai. Nhà em cũng nhiều cựu chiến binh từ thời 6x đến 7x nên qua câu chuyện của các chú các bác thì sự chênh lệch thương vong em thấy cũng không lạ, nhưng cuối cùng ta vẫn thắng đó mới là quan trọng nhất.

Anhnv3

Xe buýt
Cảm ơn cụ, em thấy ảnh chú thích ghi 500 bộ đội Bắc việt, thiệt hại cũng nặng quá cụ nhỉ
Nó toàn rải boom như mưa vơi đạn pháo đạn thường bắn thoải mái quân ta mà ko ở sát với nó còn thương vong nhiều. Nên ở chiến trường mới có câu bám thắt lưng Mỹ mà đánh. Hình như trận này bọn nó cũng ăn một mớ chính pháo của nó vào đầu.

Anhnv3

Xe buýt
Cụ có thể hiểu đơn giản thế này, trong chiến tranh số người chết vì bom, đạn pháo, cối.. bao giờ cũng lớn nhất chứ không phải chết do bắn nhau bằng súng trực tiếp, thực chiến bắn nhau bằng súng có khi bắn mãi mà không chết ai. Nhà em cũng nhiều cựu chiến binh từ thời 6x đến 7x nên qua câu chuyện của các chú các bác thì sự chênh lệch thương vong em thấy cũng không lạ, nhưng cuối cùng ta vẫn thắng đó mới là quan trọng nhất.
Chuẩn đấy cụ, đứng yên cho bắn trong vòng 100 m đổ lại còn chán mới trúng, chủ yếu là bôm đạn mảnh pháo chứ súng bộ binh bắn người đang chạy còn chán mới trúng.

alongcamepolly

Xe lăn
Nó toàn rải boom như mưa vơi đạn pháo đạn thường bắn thoải mái quân ta mà ko ở sát với nó còn thương vong nhiều. Nên ở chiến trường mới có câu bám thắt lưng Mỹ mà đánh. Hình như trận này bọn nó cũng ăn một mớ chính pháo của nó vào đầu.
Cụ ccb ở video clip ở trên chả nói mình đánh vận động sát địch nên bọn nó cũng bị ăn bom nhầm thường xuyên; nghe mợ dân quân địa phương kể lại khi bộ đội chỉ lực bảo rút đi vì ác liệt quá mà quyết ko rút, lúc đó mới biết tinh thần dân tộc cao đến thế!

xegiacmo

Xe container
Không cụ, lúc đánh tiêu diệt gọn 1 sư đoàn Mỹ thì chưa có sự tham gia của quân TQ. Sau này TQ tham gia thì Mỹ mất thêm một tư lệnh quân đoàn rất tài năng do tai nạn khi rút chạy.
vụ này như nào cụ ? Hấp dẫn quá , cho em ít thông tin

xegiacmo

Xe container
Ta cùng có quân Tq sang hỗ trợ nhé, và một điểm mấu chốt của chiến thắng là tiếp tế lương thực đạn dược từ TQ là rất lớn, nhưng giờ ít được nhắc đến.
Tiếp tế hậu cần là điều kiện quan trọng mà , cụ nhà em bảo sợ đói hơn sợ bem nhau với Mỹ

nobi1987

[Tịch thu bằng lái]
Em mới xem phim tài liệu của Nga về chiến tranh Triều Tiên. Hóa ra người anh em BTT đánh đấm cũng ra gì lắm chứ ko phải như nhiều cụ OF vẫn nghĩ. Trong chiến tranh VN chưa có trận nào chúng ta diệt gọn được 1 tiểu đoàn của Mỹ nhưng quân đội BTT thì đã diệt gọn 1 sư đoàn Mỹ và bắt sống tướng tư lệnh.
thời chiến tranh triều tiên tương quan vũ khí chứ chênh lệch nhiều như thời việt nam war cụ ạ, quân triều tiên đc trang bị ko thua kém gì quân mẽo, tác dụng của không quân lúc đó ko mạnh như thời việt nam đc @@

thuysinh.tl

Xe container
Cụ hiểu kiểu gì vậy? 72 lính Mỹ chết trong trận này là tính tổng cộng từ bắn nhau từ súng cá nhân, cối, lựu đạn....Ai tính riêng ra như cụ. Còn bình thường số chết nhân với 3~4 lần thì ra số bị thương. Lính Mỹ đa phần chết ít hơn nhờ việc hỗ trợ tốt từ y tế đến hậu cần. Lính mình đương nhiên chết nhiều hơn do hoả lực vượt trội của Mỹ cũng như điều kiện y tế bị hạn chế do chiến trường nên em cũng k bình luận. Tuy nhiên con số 72 em cho là quá ít cho một trận đánh ác liệt trong mấy ngày.