[Thảo luận] Đối phó với bắn tốc độ bằng mồm

Cò mồi

Xe tăng
Trong xe em ngoài con tạch tạch ra thì lúc nào cũng có 3 tập tài liệu: Luật GTDB, Nghị Định 34 CP, Thông tư số 11/2007/TT-BCA của bộ CA hướng dẫn trong hoạt động tuần tra, kiểm soát về TT ATGT. Cần thiết em có thể giảng và dạy luật cho xxx bất kỳ lúc nào.

LDHanoi

Xe buýt
Hơ hơ, trong thớt này nhà cháu thấy có một số cụ yếu bóng vía. Các cụ cho nhà cháu hỏi đã có cụ nào bị lập biên bản và nộp phạt tại kho bạc về hành vi vượt quá tốc độ <5km/h chưa a?? Nếu có cho nhà cháu mua lại làm cái .... bùa phòng thân. (Cái này mà trưng ra thì chắc chắn có một số cán bộ XXX giật mình thon thót đây, mỗi tỉnh cầm 1 tờ là được nhỉ, hì)

hieuanh

Xe tải
bớ cáo với cụ là:
cách đây 3 năm, e đi Hải Phòng, QL 5, xe e khi đó hỏng công tơ mét, nhưng e luôn chuẩn. lúc bị bắn ở đoạn Hưng Yên, e cãi bay biến & yêu cầu cho xem ảnh, e quay lại 1km và xem được ảnh, 83/80 km. e vẫn bị phạt như thường, nhưng sau xin xỏ vì có quen Chủ tịch UBND tỉnh nên được thoát đó cụ.
Cụ đúng là giết gà bằng dao mổ trâu. Nhưng mà cụ đã nghe chuyện bác chủ tịch tỉnh của bác đi Bắc Ninh bị bắn xin mãi mà ko được tha chưa? ^:)^

lopbeo

Xe tải
Cái món này trước nó quy định là 10% (ngày xưa em thấy trong HDSD của xe em nó ghi là sai số của công tơ mét là 10%).Giờ chắc công tơ mét hiện đại hơn nên xxx rút lại còn 5Km/h

minhab

Xe điện
5 Km không phạt vì đấy là sai số cho phép dành cho công tơ mét và đã quy định trong nghị định 146. Cụ nào bị xxx bắt lôi ngay cái này ra cãi cho em, yêu cầu xem ảnh chỉ chờ trong khoảng 30 phút là tối đa không thì ăn nguyên cái ảnh sửa rồi đấy, xxx dạo này lắm chiêu lắm ạ

Transporter2

Xe tăng
5 Km không phạt vì đấy là sai số cho phép dành cho công tơ mét và đã quy định trong nghị định 146. Cụ nào bị xxx bắt lôi ngay cái này ra cãi cho em, yêu cầu xem ảnh chỉ chờ trong khoảng 30 phút là tối đa không thì ăn nguyên cái ảnh sửa rồi đấy, xxx dạo này lắm chiêu lắm ạ
Trời!Lại sửa được ảnh sao?

MaiMai

Xe buýt
Em nhớ là có quy định mà, cụ thử kiểm tra lại trong nghị định 146 xem.

Vấn đề là xxx khi bắn bằng mồm rồi cứ cù nhầy, bắt phải đợi, mất công mất việc của mình lắm. Liên quan đến vấn đề này em cũng có 2 câu hỏi, rất mong các cụ giả nhời (em đã hỏi ở thớt khác rồi mà không thấy cụ nào cho tý ý kiến cả):

Câu 1: Nếu xxx không đưa ra được bằng chứng, nói phải đợi và đòi kiểm tra giấy tờ, mình thì cứ nhất quyết ông phải đưa bằng chứng tôi mới đưa giấy tờ thì mình có vi phạm điều nào không, chống người thi hành công vụ chẳng hạn (vì nói thật là đã đưa giấy tờ là đưa cái chuôi cho xxx rồi)?

Câu 2: Nếu xxx cứ cù nhầy bắt đợi thì mình sẽ đợi bao lâu, 1h, 2h, 1 buổi, cả ngày, sau đó mình cứ đi thì xxx sẽ làm gì, mình cứ bỏ đi thì có vi phạm gì không?

Xin các cụ cho em xin tý ý kiến để em còn biết mà hành xử cho hợp lý, đúng luật các cụ nhé.
Thế xxx cứ đứng ở đầu xe, 1 xxx khác chốt ở *** xe, thì cụ bê xe lên chạy à?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Trời!Lại sửa được ảnh sao?
Đến tiền Ngân hàng nước phát hành còn có hàng phếch ( báo chí vưỡn đăng đầy ra đấy) huống chi là ảnh của xxx.
Bác có bít cái PS là cái giề hông. Dứt khoát chẳng phải là play station của SONY rồi nha.

Mờ trong ngành xxx, theo em biết là có bộ phận chuyên làm các loại chứng từ phếch đấy nha. Phục vụ cho nhưng công tác đặc biệt í mờ. Làm giề mà chẳng được

Việt Phong

Xe tải
Cám ơn cụ Khoavivant, cụ trả lời rất đầy đủ, đúng vào vấn đề. Mời cụ Vodka. Thông tư này hình như cũ rồi, được thay thế bằng thông tư mới nhưng em nghĩ nội dung này chắc không thay đổi vì nó hợp lý rồi. Cụ nào trả lời chi tiết hơn em mời ạ
Cụ vào google search nghị định 146 nhé. Cụ dowload về và in ra để trên xe 1 bản cụ ah.
Sorry các bác nghị định 34 đây ah

Chỉnh sửa cuối:

hien1977

Xe tải
Cái chỗ em in màu đỏ chắc chắn là không bị phạt đâu, chỉ bị nhắc nhở thôi. VOV Giao thông trả lời là vượt quá tốc độ dưới 5km/h chỉ bị gọi lại nhắc nhở thôi, cụ nào bị phạt là bị XXX doạ rồ rồi.
Cụ có chắc là <5km thì chỉ bị nhắc nhở ko?Cháu bị 53/50 tại Lai Cách HD vẫn bị xxx vịn BT đấy.:-??

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Em nghĩ thế này các cụ xem thế nào:
Nghị định 146 hay 34, không một nghị định nào nhắc đến cách xử lý khi vượt quá tốc độ dưới 5km/h
- Nếu các bác nêu điểm này ra thì các ông CSGT sẽ nói "thế anh lấy điểm nào trong nghị định này để nói là không được xử lý lỗi vượt quá tốc độ dưới 5km/h, vì trong nghị định không nêu ra là có xử lý hay không xử lý".
- Lúc này các bác mà nói tiếp VOV giao thông có hướng dẫn thì các CSGT nói "tôi chưa nghe thấy".
- Nếu các bác có thu âm đoạn này, đưa cho CSGT nghe thì các CSGT nói "cái này chỉ là trên VOV, cái tôi cần là ở văn bản nào hướng dẫn nào không cho phép tôi xử phạt các anh"
Nếu thế các bac giải quyết thế nào đây.
Cái em muốn ở đây là tất cả các trường hợp, nếu muốn "làm việc lâu dài với CSGT" mình phải hiểu là mình đúng ở chỗ nào, nó nằm trong văn bản nào và cụ thể là ở mục nào, điều nào. Nghĩa là mình cần có cơ sở chắc chắn mới có đủ trình độ để "làm việc lâu dài với CSGT".
Em nghĩ diễn đàn này là để mình nắm chắc được luật giao thông để mà còn biết mình bị lỗi gì, hay không phạm lỗi gì rồi đem cái đó ra nói với các CSGT bằng luật, có dẫn chứng hẳn hoi.
Cho nên trong mọi tình huống không thể cứ nêu nghị đinh 146 hay 34 ra nói được. Phải có dẫn chứng cụ thể các cụ ạ. Như các bác đã dẫn chứng ra ở trên là "Em nghĩ cụ nên tìm đọc nghị định 146cp hay cái mới bây giờ là nghị định 34cp. Không một nghị định nào nêu ra cách xử lý khi vượt quá tốc độ dưới 5km/h".
Ở trường hợp cụ thể này thì 50% là có thể phạt và 50% là không phạt, nhưng với CSGT, đã tuýt còi rồi là không thể không phạt.
Còn việc bắn bằng mồm thì nếu các cụ biết CSGT bắn bằng mồm thì cãi thật lực cho em, cãi cả cho em luôn. Nhưng cái này khó đấy các cụ ợ.
xxx phạt thì cần phải dựa theo quy định cụ ạ. Còn người dân có thể làm bất cứ điều gì mà pháp luật không cấm. Nói như cụ thì đi quá tốc độ dưới 5km thì xxx thích làm gì thì làm à, vì cụ có tìm cả năm cũng chả ra cái quy định nào về hình thức xử phạt khi vượt quá tốc độ cho phép dưới 5km.

Tại sao lại không có mức phạt cho hành vi chạy xe vượt quá giới hạn cho phép từ 0-5km? Theo em nghĩ đoạn từ 0-5km này là cho phép sai số vì máy móc không thể chuẩn 100% được, kể cả súng của xxx cũng như công tơ mét của xe. Đồng hồ xe bác nói bác đang đi 50km/h nhưng em có thể cá là nó không thể là tròn trịa 50 được chắc chắn là có sai số, không ít thì nhiều. Hơn nữa xe cũng do người điều khiển và tốc độ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố bên ngoài nên không thể cứ muốn chạy 50km/h thì lúc nào cũng có thể giữ xe ở cố định một mức được, nó phải có lúc lên lúc xuống.

LDHanoi

Xe buýt
Cụ có chắc là <5km thì chỉ bị nhắc nhở ko?Cháu bị 53/50 tại Lai Cách HD vẫn bị xxx vịn BT đấy.:-??
Nhà cháu thề đấy, cụ còn cái bản sao biên bản không, nhà nháu mua lại cụ bằng .......... 1 bữa bia hơi.

LDHanoi

Xe buýt
xxx phạt thì cần phải dựa theo quy định cụ ạ. Còn người dân có thể làm bất cứ điều gì mà pháp luật không cấm. Nói như cụ thì đi quá tốc độ dưới 5km thì xxx thích làm gì thì làm à, vì cụ có tìm cả năm cũng chả ra cái quy định nào về hình thức xử phạt khi vượt quá tốc độ cho phép dưới 5km.

Tại sao lại không có mức phạt cho hành vi chạy xe vượt quá giới hạn cho phép từ 0-5km? Theo em nghĩ đoạn từ 0-5km này là cho phép sai số vì máy móc không thể chuẩn 100% được, kể cả súng của xxx cũng như công tơ mét của xe. Đồng hồ xe bác nói bác đang đi 50km/h nhưng em có thể cá là nó không thể là tròn trịa 50 được chắc chắn là có sai số, không ít thì nhiều. Hơn nữa xe cũng do người điều khiển và tốc độ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố bên ngoài nên không thể cứ muốn chạy 50km/h thì lúc nào cũng có thể giữ xe ở cố định một mức được, nó phải có lúc lên lúc xuống.
Cụ này chuẩn quá, mời cụ rượu, rảnh cụ mời lại nhà cháu bia nhá...........?

Loong Phoong

Xe điện
Đợt trước e bị phát ở Sao Đỏ, e đi rất chuẩn tốc độ, thế mà đến chốt xxx vẫy vào, e hỏi lý do thì bảo 55/50. Bị giữ bằng và vài hôm sau lên giải quyết nộp phạt mất 3 loét rồi lấy bằng về.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em nhớ là có quy định mà, cụ thử kiểm tra lại trong nghị định 146 xem.

Vấn đề là xxx khi bắn bằng mồm rồi cứ cù nhầy, bắt phải đợi, mất công mất việc của mình lắm. Liên quan đến vấn đề này em cũng có 2 câu hỏi, rất mong các cụ giả nhời (em đã hỏi ở thớt khác rồi mà không thấy cụ nào cho tý ý kiến cả):

Câu 1: Nếu xxx không đưa ra được bằng chứng, nói phải đợi và đòi kiểm tra giấy tờ, mình thì cứ nhất quyết ông phải đưa bằng chứng tôi mới đưa giấy tờ thì mình có vi phạm điều nào không, chống người thi hành công vụ chẳng hạn (vì nói thật là đã đưa giấy tờ là đưa cái chuôi cho xxx rồi)?

Câu 2: Nếu xxx cứ cù nhầy bắt đợi thì mình sẽ đợi bao lâu, 1h, 2h, 1 buổi, cả ngày, sau đó mình cứ đi thì xxx sẽ làm gì, mình cứ bỏ đi thì có vi phạm gì không?

Xin các cụ cho em xin tý ý kiến để em còn biết mà hành xử cho hợp lý, đúng luật các cụ nhé.
Câu 1: Bác cứ giơ giấy tờ cho họ xem (đừng đưa), chỉ rõ tên trong đăng ký, trong bằng lái, chỉ tem đăng kiểm, họ nói "xem" chứ có nói "đưa" đâu mà bác đưa. Chứng minh là mình đủ giấy tờ rồi, thì đòi chứng cứ.
Câu 2: Bác yêu cầu giải quyết ngay, ko cho đi đâu cả vì nếu ko chứng minh được bác phạm lỗi thì họ phải cho bác đi. Nếu họ nói chờ mang đến mà cố tình dây dưa thì 1 là bác làm căng lên, 2 là mang máy ảnh ra mà tác nghiệp, đảm bảo 5' sau là xxx mới bác đi cho nhanh!
Em chưa bị lỗi tốc độ lần nào nên cũng ko biết là xxx có cho xem ảnh được ngay hay ko(?). Nếu khi nào về đội giải quyết mới có ảnh thì cũng mệt đấy vì về lý thuyết xxx có thể chỉnh sửa ảnh cho đúng với bb đã lập.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Túm lại là đến giờ phút này chưa thấy cụ nào giơ quả biên bản 53/50 ra nhỉ, vậy thì cứ cãi xxx nhiệt tình thôi, em mà dính như lày, em cũng sẽ cãi, dek sợ ...:-bd

Dinh Troc

Xe hơi
Hôm qua cháu cũng bị 1 nhát mồm đoạn Thanh Hóa (cháu đi đường HCM), sao mà xxx ăn bửn thế nhỉ? Cháu đang vội nhét cho nó 200k, nó còn dấm dứ giả vờ đt, cháu mà k vội cháu cũng ở lại chụp ảnh với tụi nó cho có bè.
XH đảo nộn, chả biết đâu mà nần!!!

HobbyDriver

Xe tăng
Ôi giời, ngay ở Mỹ nhá, hồi năm 191x gì đó, tầm Thế chiến I, cứ anh nào đi ô tô mà cảnh sát đi xe đạp không đuổi kịp là đã đi quá tốc độ rồi các cụ nhé. Em thề:-??

vitquayHP

Xe hơi
các cụ cho e hỏi ngu fat là mình chụp ảnh xxx đang tác nghiệp thì có vi phạm gì ko ạ? (kiểu như đó là lĩnh vực cấm chụp chẳng hạn)

Chỉnh sửa cuối:

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Trong xe em ngoài con tạch tạch ra thì lúc nào cũng có 3 tập tài liệu: Luật GTDB, Nghị Định 34 CP, Thông tư số 11/2007/TT-BCA của bộ CA hướng dẫn trong hoạt động tuần tra, kiểm soát về TT ATGT. Cần thiết em có thể giảng và dạy luật cho xxx bất kỳ lúc nào.
Thông tư 27 ngày 06/5/2009 cụ ơi. Đúng ngày em sang xxx. ke ke ke. Thỉnh thoảng cụ giảng và dạy cho em thêm chút nhé.