[Thảo luận] Đối phó với bắn tốc độ bằng mồm

dream7970

Xe hơi
Doạ rồ là doạ thế nào, năm ngoái em ngồi xe cơ quan bị bắn ở đầu tx Nghĩa Lộ đấy, 53/50 phạt 500.000. Cũng may là mấy cơ quan Kho bạc, CA thị xã nó gần nhau nên mất 45' là đi được.
Đầu tháng 5 này xe cơ quan em lại bắn ở đầu Mộc Châu, vụ này em nghi là bắn mồm vì cái máy dò trên xe nó chả kêu em ngồi ghế sau cũng ko thấy xe mình chạy nhanh lắm (92/80) may mà cậu lái xe xin được ko thì phải đòi cho xem hình ảnh.
tót nhất là khi bị bắn . cần phải xem lại hình ảnh mới ký BB

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
OK, nhưng họ cứ bắt mình ngồi chờ thì làm thế nào nhỉ? Chả nhẽ cứ ngồi mấy tiếng để chờ ạ. Có quy định nào là sau bao lâu phải đưa ra hình ảnh không?
Cứ chờ. Ám xxx đang làm việc độ nửa ngày thì cả kíp nó ra vái cụ và trả giấy, mời cụ đi :))
Cụ còn đứng đấy thì cả nhà chúng nó ... ĐÓI :))

Amthanh5.1

Xe máy
Bị bắn tốc độ là mệt rồi. Cứ đi đúng tốc độ quy định thì sẽ đỡ mất thời gian giải thích với xxx

YAMAKAWA

Xe buýt
cái chỗ em in màu đỏ chắc chắn là không bị phạt đâu, chỉ bị nhắc nhở thôi. Vov giao thông trả lời là vượt quá tốc độ dưới 5km/h chỉ bị gọi lại nhắc nhở thôi, cụ nào bị phạt là bị xxx doạ rồ rồi.
nghị định mới kính coong 71 chỉ phạt quá tốc độ 5-10km là mức thấp nhất, dưới 5km ko thấy nói đến
các kụ in nghị định 71 ra rồi mang theo xe nhé

kutun10

Xe tải
Nhà cháu còn lo là xxx sẽ thiết kế lại cái súng bắn tốc độ giống như cái đồng hồ tính cước taxi, máy bơm xăng...thì lúc đó có xem hình ảnh cũng như không. =))
không có gì là không thể cụ ah

83/80 nếu em không nhầm phạt khoảng 50 ngàn, không cần quen đến chủ tịch UBND tỉnh làm gì cho mất công. Hình như em bị cảm rồi ( gió to quá)
em cũng thấy gió to quá

oto_cafe

Xe tải
xxx Hải Dương rất hay bắn bằng mồm, em bị 1 lần chiều Hải Phòng - Hà Nội.

hqt1973

Xe máy
Lỗi tốc độ được quy định thành 3 mức từ nhẹ đến nặng như sau: (NĐ 34, 71)
1. Vượt quá tốc độ tối đa cho phép từ 5 đến dưới 10km/h
2. Vượt từ 10 đến 20km
3. Vượt trên 20km
Như vậy chạy quá tốc độ tối đa cho phép đến 4km/h không có chế tài xử phạt các cụ nhé.

Stormwater

Xe tải
Cụ đúng là giết gà bằng dao mổ trâu. Nhưng mà cụ đã nghe chuyện bác chủ tịch tỉnh của bác đi Bắc Ninh bị bắn xin mãi mà ko được tha chưa? ^:)^
Chuyện của cụ hay thế, kể đi cho anh em biết với. Thanks cụ

ranggia.pt

Xe đạp
em cũng quan tâm đến ' cái này' của cụ lắm

blackpaint

Xe container
Dưới 5km/h chỉ nhắc nhở, không phạt HC. Cụ cứ dứt khoát không đưa giấy tờ cho đến khi được xem ảnh, xxx sẽ không bắt bác chờ lâu đâu vì cụ đứng chơi ở đấy phút nào là bọn chúng thất thu phút ấy. Cụ không nói là không trình giấy, giấy cụ cứ cầm ở tay, thích xem trang nào, giấy nào thì giở ra cho xem chứ đưa là dứt khoát không đưa, như vậy không bị vu cho tội chống người thi hành công vụ, mồm cụ cứ luôn luôn nhắc lại câu, tôi không chống lại các anh làm nhiệm vụ nhưng tôi chỉ làm đúng, tôi hứa sẽ cho các anh kiểm tra GT nhưng phải được xem ảnh trước. Cụ có thể đi, nhưng trước khi đi thì báo cho chúng nó một câu, nếu nó không phản ứng gì thì nghĩa là nó bật đèn xanh cho cụ khỏi đứng đấy ám chúng nó làm ăn, nó lại chả mừng quá ấy chứ!
Cụ chỉ được cái nói chuẩn, cháu đã bị bắn 1 lần ở LIêm Tuyền, xxx bảo 49/40, cháu đòi xem hình ảnh thì xxx cứ nấn ná... cuối cùng thì cũng mời em đi và bảo: chú đi cho anh còn làm ăn.
Kinh nghiệm cho thấy là:
1. Nếu các cụ kiểm soát đc tốc độ của mình chuẩn thì chả việc gì phải lo, không đưa giấy tờ khi xxx không cung cấp đc hình ảnh vi phạm. Nói thật nếu xxx bắn mồm gặp cụ nào đòi xem hình ảnh là đã sun cờ him lại hoặc giật mình rồi nói gì đến việc tiếp theo.
2. Nếu vượt không quá 5km thì cũng chả phạt được vì nếu ghi vào BB thì phải ghi rõ lỗi vượt quá tốc độ bao nhiêu km, mà dưới 5km thì không có điều khoản phạt.

superdrives

Xe điện
Hiện tượng xxx bắn tốc độ bằng mồm xảy ra thường xuyên, ở nhiều nơi (Hải Dương, Ninh Bình, Thanh Hóa, Vinh ...). Nhiều cụ bị bắn cũng không biết là bị đoạn nào, mà cũng không thể đê ý liên tục mình đi tốc độ bao nhiêu nên không biết cãi thế nào (có cụ xxx bảo vượt có 53/50 thì làm sao mà để ý được...). Thông thường là các cụ ấy nộp phạt luôn.
Có thể cãi lại bằng cách yêu cầu đưa ra bằng chứng bằng hình ảnh, tuy nhiên xin hỏi các cụ là có điều luật rõ ràng nào quy định các xxx phải đưa ra hình ảnh khi bắn tốc độ không để nếu em có gặp thì còn có cái dẫn chứng mà đối phó với bắn tốc độ kiểu này
Vâng ạ theo điều 8 khoản 3 của NĐ 34 và cả 71 nữa thì chỉ xử phạt với trường hợp nhẹ nhất là: Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h. Vì vậy cụ chạy 54/50 cũng chẳng sao đâu cùng lắm là bị nhắc nhở thui cụ nhé! Ngày xưa còn bị phạt vì vượt quá 10% giờ thì hẳn bằng con số cho nó rõ ràng rồi!

Chỉnh sửa cuối:

dreamwater

Xe điện
bớ cáo với cụ là:
cách đây 3 năm, e đi Hải Phòng, QL 5, xe e khi đó hỏng công tơ mét, nhưng e luôn chuẩn. lúc bị bắn ở đoạn Hưng Yên, e cãi bay biến & yêu cầu cho xem ảnh, e quay lại 1km và xem được ảnh, 83/80 km. e vẫn bị phạt như thường, nhưng sau xin xỏ vì có quen Chủ tịch UBND tỉnh nên được thoát đó cụ.
Đây là cụ chưa biết cách chiến rồi:

Trường hợp này cụ viện dẫn thế này cho em:
Đúng quy định của PL. Yếu tố để cấu thành hành vi vi phạm pháp luật phải đầy đủ 2 yếu tố bắt buộc:
- Có quy phạm PL điều chỉnh
- Có sự kiện pháp lý.

Trong các nghị định 34, bây giờ là 71. Ko có quy phạm PL điều chỉnh với lỗi dưới 5Km, mà chỉ chỉ 5Km trở lên. Do đó, không đầy đủ yếu tố cấu thành hành vi vi phạm pháp luật. XXX mà cãi, cụ bảo nó học lại món Pháp luật đại cương nhá.

xuxuxinhxinh

Xe tải
Dưới 5km/h chỉ nhắc nhở, không phạt HC. Cụ cứ dứt khoát không đưa giấy tờ cho đến khi được xem ảnh, xxx sẽ không bắt bác chờ lâu đâu vì cụ đứng chơi ở đấy phút nào là bọn chúng thất thu phút ấy. Cụ không nói là không trình giấy, giấy cụ cứ cầm ở tay, thích xem trang nào, giấy nào thì giở ra cho xem chứ đưa là dứt khoát không đưa, như vậy không bị vu cho tội chống người thi hành công vụ, mồm cụ cứ luôn luôn nhắc lại câu, tôi không chống lại các anh làm nhiệm vụ nhưng tôi chỉ làm đúng, tôi hứa sẽ cho các anh kiểm tra GT nhưng phải được xem ảnh trước. Cụ có thể đi, nhưng trước khi đi thì báo cho chúng nó một câu, nếu nó không phản ứng gì thì nghĩa là nó bật đèn xanh cho cụ khỏi đứng đấy ám chúng nó làm ăn, nó lại chả mừng quá ấy chứ!
Cụ hardtop không chỉ giỏi tư vấn sửa chữa xe mà còn tinh thông cách hành xử xxx theo luật mà không phải căng thẳng quá mức. Em vodka cho cụ 1 ly

One-77

Xe cút kít
Em đọc trong quy định chả thấy mức phạt quá tốc độ <5km ở đâu cả X_X Cụ nào bị phạt 83/80 xem lại xem trong quyết định xử phạt xxx dựa vào điều nào, quy định nào để xử phạt hộ em phát nhé ^:)^
Chính xác đấy, nếu không quá 10% tốc độ tối đa cho phép thì không bị phạt ma chỉ bị nhắc nhở thôi ợ

ngocnl

Xe hơi
Hiện tượng xxx bắn tốc độ bằng mồm xảy ra thường xuyên, ở nhiều nơi (Hải Dương, Ninh Bình, Thanh Hóa, Vinh ...). Nhiều cụ bị bắn cũng không biết là bị đoạn nào, mà cũng không thể đê ý liên tục mình đi tốc độ bao nhiêu nên không biết cãi thế nào (có cụ xxx bảo vượt có 53/50 thì làm sao mà để ý được...). Thông thường là các cụ ấy nộp phạt luôn.
Có thể cãi lại bằng cách yêu cầu đưa ra bằng chứng bằng hình ảnh, tuy nhiên xin hỏi các cụ là có điều luật rõ ràng nào quy định các xxx phải đưa ra hình ảnh khi bắn tốc độ không để nếu em có gặp thì còn có cái dẫn chứng mà đối phó với bắn tốc độ kiểu này
bắn tốc độ không cho chứng minh làm sao phạt nổi cụ. sao cứ xxx nói gì cũng sợ ah