[Thảo luận] Đối phó với bắn tốc độ bằng mồm

Gaumap

Xe tải
Hiện tượng xxx bắn tốc độ bằng mồm xảy ra thường xuyên, ở nhiều nơi (Hải Dương, Ninh Bình, Thanh Hóa, Vinh ...). Nhiều cụ bị bắn cũng không biết là bị đoạn nào, mà cũng không thể đê ý liên tục mình đi tốc độ bao nhiêu nên không biết cãi thế nào (có cụ xxx bảo vượt có 53/50 thì làm sao mà để ý được...). Thông thường là các cụ ấy nộp phạt luôn.
Có thể cãi lại bằng cách yêu cầu đưa ra bằng chứng bằng hình ảnh, tuy nhiên xin hỏi các cụ là có điều luật rõ ràng nào quy định các xxx phải đưa ra hình ảnh khi bắn tốc độ không để nếu em có gặp thì còn có cái dẫn chứng mà đối phó với bắn tốc độ kiểu này

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
yêu cầu xem hình ảnh khi có quyết định xử phạt. Khi ký biên bản thì ghi thêm mục đó.

LDHanoi

Xe buýt
Hiện tượng xxx bắn tốc độ bằng mồm xảy ra thường xuyên, ở nhiều nơi (Hải Dương, Ninh Bình, Thanh Hóa, Vinh ...). Nhiều cụ bị bắn cũng không biết là bị đoạn nào, mà cũng không thể đê ý liên tục mình đi tốc độ bao nhiêu nên không biết cãi thế nào (có cụ xxx bảo vượt có 53/50 thì làm sao mà để ý được...). Thông thường là các cụ ấy nộp phạt luôn.
Có thể cãi lại bằng cách yêu cầu đưa ra bằng chứng bằng hình ảnh, tuy nhiên xin hỏi các cụ là có điều luật rõ ràng nào quy định các xxx phải đưa ra hình ảnh khi bắn tốc độ không để nếu em có gặp thì còn có cái dẫn chứng mà đối phó với bắn tốc độ kiểu này
Cái chỗ em in màu đỏ chắc chắn là không bị phạt đâu, chỉ bị nhắc nhở thôi. VOV Giao thông trả lời là vượt quá tốc độ dưới 5km/h chỉ bị gọi lại nhắc nhở thôi, cụ nào bị phạt là bị XXX doạ rồ rồi.

113_HaNoi

Xe tải
Cái chỗ em in màu đỏ chắc chắn là không bị phạt đâu, chỉ bị nhắc nhở thôi. VOV Giao thông trả lời là vượt quá tốc độ dưới 5km/h chỉ bị gọi lại nhắc nhở thôi, cụ nào bị phạt là bị XXX doạ rồ rồi.
bớ cáo với cụ là:
cách đây 3 năm, e đi Hải Phòng, QL 5, xe e khi đó hỏng công tơ mét, nhưng e luôn chuẩn. lúc bị bắn ở đoạn Hưng Yên, e cãi bay biến & yêu cầu cho xem ảnh, e quay lại 1km và xem được ảnh, 83/80 km. e vẫn bị phạt như thường, nhưng sau xin xỏ vì có quen Chủ tịch UBND tỉnh nên được thoát đó cụ.

NewPeace

Xe điện
Doạ rồ là doạ thế nào, năm ngoái em ngồi xe cơ quan bị bắn ở đầu tx Nghĩa Lộ đấy, 53/50 phạt 500.000. Cũng may là mấy cơ quan Kho bạc, CA thị xã nó gần nhau nên mất 45' là đi được.
Đầu tháng 5 này xe cơ quan em lại bắn ở đầu Mộc Châu, vụ này em nghi là bắn mồm vì cái máy dò trên xe nó chả kêu em ngồi ghế sau cũng ko thấy xe mình chạy nhanh lắm (92/80) may mà cậu lái xe xin được ko thì phải đòi cho xem hình ảnh.

LuckyCar

Xe container
Em nhớ là có quy định mà, cụ thử kiểm tra lại trong nghị định 146 xem.

Vấn đề là xxx khi bắn bằng mồm rồi cứ cù nhầy, bắt phải đợi, mất công mất việc của mình lắm. Liên quan đến vấn đề này em cũng có 2 câu hỏi, rất mong các cụ giả nhời (em đã hỏi ở thớt khác rồi mà không thấy cụ nào cho tý ý kiến cả):

Câu 1: Nếu xxx không đưa ra được bằng chứng, nói phải đợi và đòi kiểm tra giấy tờ, mình thì cứ nhất quyết ông phải đưa bằng chứng tôi mới đưa giấy tờ thì mình có vi phạm điều nào không, chống người thi hành công vụ chẳng hạn (vì nói thật là đã đưa giấy tờ là đưa cái chuôi cho xxx rồi)?

Câu 2: Nếu xxx cứ cù nhầy bắt đợi thì mình sẽ đợi bao lâu, 1h, 2h, 1 buổi, cả ngày, sau đó mình cứ đi thì xxx sẽ làm gì, mình cứ bỏ đi thì có vi phạm gì không?

Xin các cụ cho em xin tý ý kiến để em còn biết mà hành xử cho hợp lý, đúng luật các cụ nhé.

Matizcoi

Xe cút kít
bớ cáo với cụ là:
cách đây 3 năm, e đi Hải Phòng, QL 5, xe e khi đó hỏng công tơ mét, nhưng e luôn chuẩn. lúc bị bắn ở đoạn Hưng Yên, e cãi bay biến & yêu cầu cho xem ảnh, e quay lại 1km và xem được ảnh, 83/80 km. e vẫn bị phạt như thường, nhưng sau xin xỏ vì có quen Chủ tịch UBND tỉnh nên được thoát đó cụ.

:-??:-o:-o:-o:-o:-o:-o:-o:-o:-o:-o

hoangyenF430

Xe tăng
phải yêu cầu xem ảnh và kiểm tra tem của máy bắn các cụ nhé , thường thì ảnh sẽ đc in ngay ra chứ Xxx mà bảo chờ lâu lâu là PS cũng có thể . Nếu biết xxx bắn = mồm thì các cụ thử hỏi xem tem trên mồm xxx ở đâu và bắt lè lưỡi kiểm tra xe có .... kô nhé ( cái này Fun ạ )

hanvenza

Xe hơi
83/80 nếu em không nhầm phạt khoảng 50 ngàn, không cần quen đến chủ tịch UBND tỉnh làm gì cho mất công. Hình như em bị cảm rồi ( gió to quá)

E43000

Xe tăng
Em đọc trong quy định chả thấy mức phạt quá tốc độ <5km ở đâu cả X_X Cụ nào bị phạt 83/80 xem lại xem trong quyết định xử phạt xxx dựa vào điều nào, quy định nào để xử phạt hộ em phát nhé ^:)^

sonnguyen

Xe buýt
Em dính ở Bắc Kạn, 54/50, có ảnh và phải nộp 300K ạ....Riêng khoản bắn bằng mồm em bị 1 lần ở Thanh hóa, rỗi việc đợi ảnh 30 phút nhưng không có nên đành phải đi tiếp trong sự lưu luyến của mấy bạn xxx ạ........

khoavq

Xe điện
Nghị định 146: quá tốc độ quy định dưới 5 km thì không có mức xử phạt hành chính.

Làm sao mà cụ sonnguyen phải nộp phạt?
Cầm nghị định 146, và nghị định 34 (bản photocopy) rồi nói chuyện phải trái với CSGT.
Chẳng 1 đồng chí nào dám phạt cụ đâu.
Cháu thật.

Ngoài ra 1 số cụ hỏi công dân có được quyền yêu cầu xem bằng chứng vi phạm luật (ảnh) hay không?
Câu trả lời là có.

Trích chút xíu:
Thông tư 11/2007/TT-BCA ngày 31/8/2007 Hướng dẫn thi hành một số điều của quy định về việc sử dụng phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ của lực lượng Cảnh sát nhân dân trong hoạt động TTKS về trật tự ATGT

Cụ thể Thông tư này quy định: Khi ghi nhận được hành vi vi phạm về trât tự ATGT của người và phương tiện tham gia giao thông qua các loại phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ (trực tiếp thao tác hoặc qua các hệ thống ghi, chụp tự động) cán bộ, chiến sỹ CSND ra hiệu lệnh dừng đối tượng có vi phạm theo quy định, thông báo lỗi vi phạm; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi thu được thì phải cho xem, sau đó lập biên bản vi phạm và xem xét ra quyết định xử phạt.

2R+

Xe điện
bớ cáo với cụ là:
bị phạt thì nó ghi cho cụ lỗi nào, mức bao nhiêu ạ. Vì em xem chẳng thấy mục nào xử phạt mức vượt quá tốc độ <5km/h cả

sonnguyen

Xe buýt
Nghị định 146: quá tốc độ quy định dưới 5 km thì không có mức xử phạt hành chính.

Cầm nghị định 146, và nghị định 34 (bản photocopy) rồi nói chuyện phải trái với CSGT.
Cháu thật.

Ngoài ra 1 số cụ hỏi công dân có được quyền yêu cầu xem bằng chứng vi phạm luật (ảnh) hay không?
Câu trả lời là có.

Trích chút xíu:
Thông tư 11/2007/TT-BCA ngày 31/8/2007 Hướng dẫn thi hành một số điều của quy định về việc sử dụng phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ của lực lượng Cảnh sát nhân dân trong hoạt động TTKS về trật tự ATGT

Cụ thể Thông tư này quy định: Khi ghi nhận được hành vi vi phạm về trât tự ATGT của người và phương tiện tham gia giao thông qua các loại phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ (trực tiếp thao tác hoặc qua các hệ thống ghi, chụp tự động) cán bộ, chiến sỹ CSND ra hiệu lệnh dừng đối tượng có vi phạm theo quy định, thông báo lỗi vi phạm; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi thu được thì phải cho xem, sau đó lập biên bản vi phạm và xem xét ra quyết định xử phạt.
Cái nì em dính từ năm kia cơ Kụ ạ....hồi ấy cứ nghĩ lên quê bác Nông phải nghiêm chỉnh, với cả tính em dát, ứ dám cãi.....:))

Gaumap

Xe tải

Cháu thật.

Câu trả lời là có.

Trích chút xíu:

Cám ơn cụ Khoavivant, cụ trả lời rất đầy đủ, đúng vào vấn đề. Mời cụ Vodka. Thông tư này hình như cũ rồi, được thay thế bằng thông tư mới nhưng em nghĩ nội dung này chắc không thay đổi vì nó hợp lý rồi. Cụ nào trả lời chi tiết hơn em mời ạ

khoavq

Xe điện
Cái nì em dính từ năm kia cơ Kụ ạ....hồi ấy cứ nghĩ lên quê bác Nông phải nghiêm chỉnh, với cả tính em dát, ứ dám cãi.....:))
Biết ngay là ngày ấy ứ dám cãi,
Còn bây giờ í à. :P
Cháu ứ dám nói đâu :))

(xxx cứ phải gọi cụ là cụ xưng cháu).

bipbi

Xe hơi

Vấn đề là xxx khi bắn bằng mồm rồi cứ cù nhầy, bắt phải đợi, mất công mất việc của mình lắm. Liên quan đến vấn đề này em cũng có 2 câu hỏi, rất mong các cụ giả nhời (em đã hỏi ở thớt khác rồi mà không thấy cụ nào cho tý ý kiến cả):

Câu 1: Nếu xxx không đưa ra được bằng chứng, nói phải đợi và đòi kiểm tra giấy tờ, mình thì cứ nhất quyết ông phải đưa bằng chứng tôi mới đưa giấy tờ thì mình có vi phạm điều nào không, chống người thi hành công vụ chẳng hạn (vì nói thật là đã đưa giấy tờ là đưa cái chuôi cho xxx rồi)?

Câu 2: Nếu xxx cứ cù nhầy bắt đợi thì mình sẽ đợi bao lâu, 1h, 2h, 1 buổi, cả ngày, sau đó mình cứ đi thì xxx sẽ làm gì, mình cứ bỏ đi thì có vi phạm gì không?

Xin các cụ cho em xin tý ý kiến để em còn biết mà hành xử cho hợp lý, đúng luật các cụ nhé.
Câu 1 em không biết, câu 2 thì em nghĩ bác cứ thủ cái máy ảnh, trong lúc đứng chờ xxx giải quyết bác cứ nhẩn nha chụp ảnh chơi giết thì giờ là được.

tuanmlk

Xe đạp
cái vụ này hay đấy, các cụ nào có cao kiến gì cho anh em đọc để mở rộng tầm hiểu biết còn đối phó với xxx cái. vodka các cụ trước

khoavq

Xe điện
Cám ơn cụ Khoavivant, cụ trả lời rất đầy đủ, đúng vào vấn đề. Mời cụ Vodka. Thông tư này hình như cũ rồi, được thay thế bằng thông tư mới nhưng em nghĩ nội dung này chắc không thay đổi vì nó hợp lý rồi. Cụ nào trả lời chi tiết hơn em mời ạ
Cũ là nghị định 146, giờ được thay thế bằng nghị định 34/2010/NĐ-CP (gọi tắt là nghị định 34) ban hành ngày 02/04/2010.

Mức phạt có thay đổi. Tuy nhiện không có mức xử phạt hành chính với lỗi quá tốc độ quy định < 5 km/h. Bắt đầu bằng mức phạt cho lỗi quá tốc độ quy định từ 5km/h đến dưới 10 km/h.

Các cụ có thể xem Nghị định này tại đường link sau đây (đặc biệt chú ý tới điều 8 nhá nhá nhá. :D):
http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=24270&type=html&searchType=fulltextsearch&searchText=

Dưới 5km/h chỉ nhắc nhở, không phạt HC. Cụ cứ dứt khoát không đưa giấy tờ cho đến khi được xem ảnh, xxx sẽ không bắt bác chờ lâu đâu vì cụ đứng chơi ở đấy phút nào là bọn chúng thất thu phút ấy. Cụ không nói là không trình giấy, giấy cụ cứ cầm ở tay, thích xem trang nào, giấy nào thì giở ra cho xem chứ đưa là dứt khoát không đưa, như vậy không bị vu cho tội chống người thi hành công vụ, mồm cụ cứ luôn luôn nhắc lại câu, tôi không chống lại các anh làm nhiệm vụ nhưng tôi chỉ làm đúng, tôi hứa sẽ cho các anh kiểm tra GT nhưng phải được xem ảnh trước. Cụ có thể đi, nhưng trước khi đi thì báo cho chúng nó một câu, nếu nó không phản ứng gì thì nghĩa là nó bật đèn xanh cho cụ khỏi đứng đấy ám chúng nó làm ăn, nó lại chả mừng quá ấy chứ!