[Funland] Đổi mới căn bản, toàn diện về Giáo Dục

niceshot

Xe container
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Khẩu hiệu kêu như chuông!
Nhưng chốt lại thì chả biết phải tập trung vào chủ thể nào, và cuối cùng thì GD ko cải thiện được cũng chả biết là do chủ thể nào!

Rong Ruổi

Xe container
Lại khẩu hiệu xuông, sáo rỗng

formen

Xe lăn

F1 nhà em năm nay vào năm nhất trg này đây.
1. Là đam mê của nó
2. Cũng là né các trg hot ngoại thương, kinh tế..
Ai dè vào giữa chỗ hot nhất.

cha biet chi

Xe điện
E thì chả tin dk.e thực tế lắm.

Nghĩa nghĩa

Đi bộ
Đảng, Nhà nước đã coi "Giáo dục là Quốc sách hàng đầu" từ lâu, nhưng suốt thời gian qua, dường như chúng ta chưa thực sự làm được như vậy. Cần phải có sự quyết tâm mạnh mẽ hơn nữa.
bác nói như vậy là chưa đc.phải mạnh mẽ hơn nữa .hô to 3 lần nhé
Quyết tâm,quyết tâm,quyết tâmmm

Nghĩa nghĩa

Đi bộ
nhiều bác ngây thơ nhỉ ?
muốn thay đổi giáo dục thì chúng ta phải hiểu là chúng ta cần gì ở nền giáo dục ấy.
ta đã có tầng tầng lớp lớp học sinh đc đào tạo ra từ nền giáo dục từ chưa cải cách,đến cải cách r cải cáchhhhhh ..nhưng kết quả là hàng ngàn hàng vạn sinh viên tốt nghiệp ra chạy grad hay làm các công việc trái ngành trái nghề ,kiến thức nhiều ngành nghề lạc hậu và cũ kĩ k theo kịp thời đại hoặc quá sách vở,k có tính thực tế .
giáo dục việt nam bây giờ cần,là cần sự thay đổi toàn diện,từ phương pháp giảng dạy yêu cầu học sinh học thuộc thành giáo dục khai phóng ,thảo luận .

Napolong

Xe điện
Nếu chỉ làm vài việc thì theo em, ngành giáo dục nên ưu tiên đề xuất cải cách tiền lương (đang làm), cởi mở dân chủ cho nhà trường và giảm được sĩ số lớp học. Ba việc này làm tốt sẽ là nền tảng thuận lợi để tạo ra các thay đổi tiếp theo.

Bomva

Xe điện
Bao giờ thít đầu ra chuẩn chất lượng mới thay đổi được. Còn coi sinh viên, học viên là những con cừu để vặt lông thôi thì còn lâu mới thay đổi được

theanh90

Xe tăng
Nếu chỉ làm vài việc thì theo em, ngành giáo dục nên ưu tiên đề xuất cải cách tiền lương (đang làm), cởi mở dân chủ cho nhà trường và giảm được sĩ số lớp học. Ba việc này làm tốt sẽ là nền tảng thuận lợi để tạo ra các thay đổi tiếp theo.
Cười phọt, các anh đấy đang làm mạnh đấy còn gì.

Napolong

Xe điện
Đang có dự thảo liên quan đến dạy thêm, học thêm. Ý kiến các cụ, mợ như thế nào ạ?

Đang có dự thảo liên quan đến dạy thêm, học thêm. Ý kiến các cụ, mợ như thế nào ạ?
Từ trước đến nay ko cho thì vẫn dạy và học thêm, thà cho dạy thêm công khai (có điều kiện) còn tốt hơn là để người dạy và người học phải "thậm thụt" với nhau.

cuongtelecoms

Xe buýt
1. Cho dạy thêm, học thêm nhưng nhà nước phải quản lý.
2. Thầy, cô không được dạy thêm cho học sinh lớp mình đang dạy chính khóa ở trường và ngược lại.

moly

Xe điện
1. Cho dạy thêm, học thêm nhưng nhà nước phải quản lý.
2. Thầy, cô không được dạy thêm cho học sinh lớp mình đang dạy chính khóa ở trường và ngược lại.
sao lại cấm kiểu buồn cươi thế, ví dụ con em học ở lớp thấy cô dạy hay lại ko cho học thêm cô à?. em nghĩ là phải xd ngân hàng đề thi. Thi học kỳ hay gi đó đều bốc thăm trong đó. Trường cho phép dạy thêm ai muốn học cô nào thì học kiểu như đến bệnh viện chọn bác sỹ đó. Học chính khoá buổi sáng, buổi chiều ai thích học cô nào , học môn nào thì học. Các cô có các lớp kiểu: nâng cao, cơ bản, học sinh giỏi.. tự chọn cô chọn lớp phù hợp với nhu câu của mình. Quan trọng là phải tìm cách giám sát xem học chính các cô dạy có đảm bảo đúng chương trình của bộ đề ra không chứ ko phải dạy chính qua quýt để buộc học sinh đi học thêm.

jazzzzz

Xe lăn
nhiều bác ngây thơ nhỉ ?
muốn thay đổi giáo dục thì chúng ta phải hiểu là chúng ta cần gì ở nền giáo dục ấy.
ta đã có tầng tầng lớp lớp học sinh đc đào tạo ra từ nền giáo dục từ chưa cải cách,đến cải cách r cải cáchhhhhh ..nhưng kết quả là hàng ngàn hàng vạn sinh viên tốt nghiệp ra chạy grad hay làm các công việc trái ngành trái nghề ,kiến thức nhiều ngành nghề lạc hậu và cũ kĩ k theo kịp thời đại hoặc quá sách vở,k có tính thực tế .
giáo dục việt nam bây giờ cần,là cần sự thay đổi toàn diện,từ phương pháp giảng dạy yêu cầu học sinh học thuộc thành giáo dục khai phóng ,thảo luận .
Và có hàng trăm ngàn SV ra trường có việc làm, học ĐH là phải tự thân vận động, chủ động chứ không trông chờ.
Tại sao có người ra kiếm đc việc làm, số khác lại không?

sky_driver

Xe tăng
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Kế hoạch hành động để đạt được các khẩu hiệu kia ko thấy ban hành. Hô khẩu hiệu bằng mồm thế có đến tết công gô thì lại vũ như cẩn thôi. Quá dị ứng với kiểu phong trào, hô hào, khẩu hiệu. Nay còn ít chứ xưa đường phố, thôn xóm bờ rào,... chỗ nào cũng thấy dán khẩu hiệu, làm ntn thì ko nói.

sky_driver

Xe tăng
Từ trước đến nay ko cho thì vẫn dạy và học thêm, thà cho dạy thêm công khai (có điều kiện) còn tốt hơn là để người dạy và người học phải "thậm thụt" với nhau.
Ko quản đc thì cấm, ở mình vẫn luôn như vậy, nhưng ko hiệu quả. Nay thả ra thì ít ra còn nghĩ cách mà thu tô. Cứ yêu cầu dạy thêm phải đăng ký kinh doanh, công khai chương trình, học phí, thuế má đấy đủ....

Nam việt nam

Xe buýt
Em nghĩ vấn đề đầu tiên là phải giải quyết được nạn "chạy việc" cái đã. Ai đời xin cái chân giáo viên hợp đồng thôi cũng đã phải "chạy" rồi thì mong gì có nhân sự tốt vào ngành sư phạm.
Những đứa làm gì cũng phải bố mẹ lo chạy nọ kia, thì làm đuợc trò trống gì. Để nuôi bó cô đỡ phiền đến nguời khác nhé cụ

Nghĩa nghĩa

Đi bộ
Và có hàng trăm ngàn SV ra trường có việc làm, học ĐH là phải tự thân vận động, chủ động chứ không trông chờ.
Tại sao có người ra kiếm đc việc làm, số khác lại không?
đúng là phải tự thân vận động,nhưng chính quá trình học thụ động kiến thức trong 12 năm học phổ thông đã phần nào thui chột sự chủ động tìm hiểu, tính tự học,
ý bác là các sv học xong ra trường k xin đc việc do k đáp ứng đc yêu cầu của nhà tuyển dụng hay ngành học k có nhu cầu thật sự ở ngoài xã hội ?

jazzzzz

Xe lăn
đúng là phải tự thân vận động,nhưng chính quá trình học thụ động kiến thức trong 12 năm học phổ thông đã phần nào thui chột sự chủ động tìm hiểu, tính tự học,
ý bác là các sv học xong ra trường k xin đc việc do k đáp ứng đc yêu cầu của nhà tuyển dụng hay ngành học k có nhu cầu thật sự ở ngoài xã hội ?
Tôi làm tuyển dụng 5 năm rồi, phần lớn SV không đáp ứng được yêu cầu của nhà tuyển dụng.
Trừ những ngành đòi hỏi chuyên môn, kỹ thuật cao, còn lại đa số họ tập trung vào thái độ, các kỹ năng, ý thức đối với công việc.
Khá nhiều bạn trẻ không biết khai thác thế mạnh của mình: trẻ, nhiệt huyết và năng động.