[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

lotto

Xe buýt

Dominica Republic - Biển không được đẹp như Cu 3

Gái bản địa thì xấu nhưng mấy em du khách thì ngon nghẻ.

Không có nhiều xe cổ như Cu 3 nhưng bù lại có em Honda Cub 79 này như ở VN.

PeuGeot.Cycles

Xe hơi
Em chỉ biết mời cụ 1 ly
nó vẫn là giấc mơ xa vời của em
Thằng em nó sang được 1 năm rồi
nghề bên đó nó làm là lát sàn gỗ (công nhân làm thuê thôi nhé)
Thế mà tháng nào cũng để ra 100tr tiền việc đó các cụ

forget

Xe hơi
Sang được Mẽo như cụ chủ thớt cũng đâu có phải dễ. E xin visa sang với vợ mà tạch lên tạch xuống... Chậc chậc. Môi trường ở đâu thì nó cũng sẽ quuen hết ấy mà cụ.

milan2hn

Xe máy
Thưa cụ, hệ thống rất quan trọng nhưng bảo nó quyết định tất cả e rằng hơi phiến diện.
Em đồng ý hệ thống VN ko được như hệ thống Mẽo, tất yếu rất nhiều người muốn được nằm trong cái hệ thống khá hoàn hảo ấy vì nó quan trọng với họ.
Nhưng với một thiểu số hệ thống kém như VN họ vẫn phát huy đươc bởi 2 lý do: Họ phù hợp với hệ thống hoặc họ thích nghi với nó. Vì thế họ vẫn muốn sống trong hệ thống đấy.
phải sống trong cái hệ thống ấy muốn tồn tại buộc phải thuận theo các đồng chí xxx trong thâm tâm thì chẳng ai thích chỉ có không thể đi đâu được thì phải thuận theo để tồn tại .còn những người phù hợp với hệ thống đấy thì em nghĩ ai cũng biết họ là ai.

milan2hn

Xe máy
Do mình làm không đúng họ mới có cớ. E nhận thầu lại của Nhật. Quy định 2m lên xuống phải có thang. Nhảy xuóng hố móng 2.2m giam sat nó bắt dc cho vé phạt 100 đô.
những người làm chính sách vn là những người ngồi trong phòng lạnh không dựa vào số liệu khảo sát ,thống kê tính toán thực tế rất nhiều văn bản ban hành trái luật và rất nhiều văn bản ban hành không thể thực thi được ,nó giống như truyện con gà có trước hay quả trứng có trước và cuối cùng để đỡ bị hành thì phải lót tay.

milan2hn

Xe máy
Nước vòi bên một số nước như Đức hay Hà Lan đồng nghiệp em nói sạch hơn cả nước đóng chai (chắc nói hơi quá).
Em qua văn phòng bên Hà Lan cứ mang ly ra lavabo vặn nước uống.
Nước đóng chai trong siêu thị chỉ bán cho khách du lịch và người Châu Á (formal là chính).
ngày xưa em ở đông âu vẫn thỉnh thoảng uống nước ở vòi nước này nó có thuốc ngừa sâu răng còn đi làm ở xưởng thì thích uống nước có sục gaz còn khi say bia rượu thì rất thích uống soda và nước khoáng mặn.những họng nước cứu hỏa tưới cây rửa xe là nước không uống được

milan2hn

Xe máy
New Port giá họ làm rồi là như vậy, nhưng coi chừng họ đưa con lớn mình coi khi làm con nhỏ hơn một chút. Mua về làm tại nhà hú anh em bạn bè tới đã hơn lại quá rẻ.
vay la em da hieu tai sao dui ga my ban o vn lai re hon ga vn

milan2hn

Xe máy
Em thấy so sánh thu nhập trung bình như thế là ko hợp lý cụ ợ, mình là kttt định hướng xhcn, còn nó là tbcn. Ko rõ cụ mà kiếm tầm 100k/ tháng thì cụ có rảnh để mà chơi bời nữa ko ạ? Ăn thì ngày cũng 3 bữa hay kiếm 100k/ tháng thì ăn 5 bữa một ngày?
vâng ạ mọi sự so sánh đều khập khiễng theo em hiểu tiền kiếm được nhiều sẽ có tự do nhiều hơn luc co tien nhieu cha ai quan tam toi chuyen an tieu chu yeu quan tam toi viec phai tra luong cho bao nhieu nguoi lam cho minh.

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
giữa cái đc và cái mất thì chọn cái được thôi chứ biết làm sao giờ, cuối cùng cũng chỉ là vì mong con cái có môi trường tốt, chứ ở VN thì tương lai bất định, chả biết đâu mà lần
Em chỉ lo tới đời F1 của mình sẽ cầy đầu trả nợ thôi.

Cảm ơn bác, e chẳng ngại cho bác biết là e làm việc ít đầu óc lắm. Nghề của e là chế biến gỗ, hiện thì e làm kinh doanh về mảng này bởi bản thân e trước đây xuất thân từ công nhân ngành này, học QTKD nhưng rốt cuộc lại đi làm gỗ. Mong muốn của e cũng là mong muốn của rất nhiều người ở trong nước hiện nay. Không phải họ không yêu nước, cũng không phải họ ruồng rấy gì gia đình. Mà cơ bản, cũng như e, nếu làm tàn tàn, vẫn đủ nuôi vợ con, nhưng cũng chỉ dừng ở mức ấy, không thể đột phá được. Con cái thì cũng lại sống lại kiếp của bố mẹ chúng, chưa kể nguy cơ chiến tranh loạn lạc luôn hiện hữu. E thì nghĩ, xã hội nào cũng có mặt tốt xấu, không đâu là hoàn hảo cả, nhưng nếu được chọn, e sẽ chọn chỗ ít xấu nhất, đặc biệt nơi có nhân quyền cao. Thú thật, không phải đọc đến thớt này mà e có ý định đi đâu. E có bà chị, chơi thân thôi, không phải họ hàng. Chị ý kết hôn (kết hôn thật, không phải là giả) với 1 a ở Toronto, Ca, sang đấy năm 2009, chị ý nói giờ không muốn về VN nữa, chị nói để tả về sự khác biệt giữa VN và Ca thì rất khó, chỉ có thể nói là nếu đã sang, gần như không ai muốn quay về, mọi chuyện, quyền lợi được tôn trọng, rõ ràng, môi trường thì tuyệt vời. E không biết bả có chém không, nhưng hiện tại e thấy rõ thằng cháu nó sang bên ý, cách nó nói chuyện cũng cảm thấy nó thay đổi tư duy, độc lập hơn rất nhiều.
Suy nghĩ của em về chuyện này giống cụ. Nếu có bất kỳ cơ hội nào em cũng sẽ đi ạ.

raumongtoi

Xe buýt
Xin visa du lịch rồi trốn ở lại đc ko nhỉ các cụ

kaka1102

Xe hơi
Về vụ hàng xóm láng giềng, em cho rằng VN mình không bằng được tây, như ông anh em ở bên Đức, có lần về chơi kể chuyện. Nhà ông ấy có con nhỏ phải gửi trẻ. Hàng xóm là một ông bà tây đã nghỉ hưu. Cứ chiều đến là ông bà tây lại đi đón con hộ cho nhà ông anh em, đưa cháu về nhà tắm rửa, cho ăn uống rồi tối mang sang trả. Trong nhiều năm ông bà ấy vẫn đến dự tất cả các buổi lễ, buổi biểu diễn của cháu em ở trường. Em ở VN 45 năm nay chưa bao giờ thấy có cụ hàng xóm nào như thế.

Ông anh em cũng kể, có lần ông ấy đang dừng đèn đỏ thì bị một thằng đi sau tông vào mít, ủn xe ông ấy đâm vào mít xe đằng trước. Lái xe đằng trước là một người Đức xuống xem xét, trao đổi nhưng không đi ngay mà bảo với ông anh em rằng: "Vì mày là dân nhập cư nên tao sẽ ở đây đợi đến lúc cảnh sát đến giải quyết. Tao muốn bảo đảm rằng chúng nó đối xử công bằng với mày và cái thằng đâm vào mít mày nó không giở trò".

Xem ra bậc thần tiên ở xứ thiên đàng không thể bằng được người dân xứ giãy chết được, các cụ nhể?
e nghĩ là ông bà đấy ko có cháu hoặc ko có con cụ ạ :-?