[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
chào cụ chủ!!
em thì em quan tâm đến con Xe!!! em có bảng câu hỏi mong cụ chủ dành thời gian thông não em với.
1/ cụ mua con đó rá rổ zư lào ? nếu mua trả góp
a. trả trước bao nhieu % ? số còn lại trả trong bao lâu? lãi xuất bao nhiêu?
b. khi mua 1 con xe (mới hoặc cũ) phải làm các thủ tục gì . thuế má thế nào?bấm biển thế nào ( cũ bi nhiêu? mới bi nhiêu?).
c. có phải đi làm đăng kiểm hàng năm không?
d . có phải đóng tiền lệ phi giao thông hàng năm không?.( nếu có bi nhiêu xiền)
e. chỗ gửi xe hàng tháng boa nhiêu?
f. xăng bao nhiêu 1 lit?
g. nếu chưa hết trả góp mà muốn đổi xe tinh zư lào?
2/ phần con ngài!!:)):)):))
a. học lái xe ở trường hay tụ học?
b .1 khóa học lái xe hết bi nhiêu $?
c. thi lấy bằng có khó không ( so với Việt nam)
d. bằng có giá trị bao lâu? có phải đổi bằng như vn mềnh không?
các mức phạt có năng không cháu lấy thí dụ này các cụ ở vn hay mắc nhất : (uống riệu, chạy sai làn, dừng đỗ sai, qua tốc độ, vượt đèn đỏ)
mong cụ dành thời gian trả lời cháu
chuác cụ chủ manh khỏe

tcthegioioto

Xe điện
27k bao gồm thuế, em trả trước 5k vác xe về chạy số còn lại trả ko lãi mỗi tháng gần 400 đô trong 5 năm
Giẫy chết có khác, thiên đường ta mà như này em mua hẳn 5 con tặng các cháu, trong 5 năm hàng tháng chúng nó tự giả ;))

lotto

Xe buýt
Em chưa sang Mỹ bao giờ nhưng sau 40 năm rồi mà vẫn 3 sọc với phức tạp hả cụ?
Các cụ ở VN bị nhồi sọ và định hướng chứ e thấy ở đây 3 sọc thì sao. Họ sinh ra trong thể chế đó, được mang ơn lá cờ đó và cũng vì lá cờ đó thì họ nên họ tôn kính nó. Em thì cũng rất tôn trọng chuyện này của họ, nói chung đó là chuyện riêng của mỗi người và là sự tự do tư tưởng cũng như chính trị, mình không theo nhưng cũng nên tôn trọng họ. Quốc ca của VNCH em cũng thấy có tinh thần dân tộc ở đó, nào là: "dòng máu Lạc Hồng" ... chứ không có gì đi ngược với đất nước cả. Cộng đồng 3 sọc, nói thực là e thấy họ tốt và đối xử với nhau rất tử tế, miễn là người Việt. Còn hơn mấy cụ ở Vn, các cụ có chung cờ đỏ như em nhưng vẫn bán thực phẩm ướp hóa chất cho nhau, ra đường đâm xe thì nhảy bổ vào đánh chém nhau, dẫm đạp lên nhau để sống, quan lại, đầy tớ thì áp bức, đánh đập, cướp đất của dân ... thì e nghĩ còn khốn nạn trăm ngàn lần cơ.

namtuoc

Xe tải
E cũng đang ở Mỹ đây nhưng khu e ở ồn ào, khói bụi và ô nhiễm lắm lắm............ khi nào rảnh giao lưu cụ nhé e ở đằng sau bến xe..................... e full tí. chúc mừng cụ và gia đình

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ăn gì ngồi ngay ngắn để em Cúng.
không biết kiếp trước em có còn thiếu mợ phát nào không mà vừa lên tiếng , mợ đã kê ngay cái tủ đứng vào alo của cháu.
đóng góp cho nhà nước Chửa thì không.... nhưng đóng góp cho Mợ CHỬA chắc được :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

kduc

Xe Cứu Trợ
Chúc mừng cụ thớt. Mơ ước từ thửa bé của em đới.......Dưng mà giờ thì hết dzồi :)
Em đang chuẩn bị cho F1 đi thôi, chứ em giừ rồi...có đi chơi cho vui thì đi, sang sống bên đó thì cũng sướng thằng người...nhưng gạ được bạn đến nhậu cũng...nhọc lắm.
Cụ chủ chia xẻ thêm thông tin để anh em biết thêm nhé.
OF có cụ lanhuong1965 cũng có 2 F1 qua đó được 2 năm rồi thì phải.
Chúc mừng các cụ.

leenamtuankorea

Xe tăng
Cụ chủ đã đi quán bar, câu lạc bộ ban đêm bay hay dịch vụ gì giống như ở Khu TDH nhà ta chưa ạ? Cháu tò mò không biết bên Mẽo nó thế nào mà thỉnh thoảng đi xem phim MẼo rạp ngượng hết cả mặt với các em ngồi cạnh..hehe. Thỉnh thoảng lại thấy cảnh cứ trùng trục ra.

Bigisbest

Xe container
Chúc mừng cụ. Mỹ là nơi không phải ai cũng muốn đến. Như trong topic này, có ít nhất 1 cụ đã nói vậy. Nhưng hộ chiếu của Mỹ thì đi VN lúc nào cũng được, còn hộ chiếu VN thì...
http://travel.state.gov/content/passports/en/country/vietnam.html
Đừng tự ti, hạ mình trong mọi trường hợp như vậy cụ ạ. Vỡn visa như thường. Còn nếu xin visa tại sân bay khi nhập cảnh thì...Zimbabwe cũng được ạ.

ChuChimNon

Xe hơi
Website
hyundaipvd.gianhangvn.com
càng đi sang nước ngoài càng thấy áp lực sinh tồn nó cao thế nào, đất nước phát triển với đang phát triển khác nhau việc cơm áo gạo tiền lắm =;=;

FordHagiang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còn trẻ còn bay nhảy, nhưng đến một ngày nào đó cụ lại ' Thương nhớ đồng quê " như em thôi.Em thì thấy có tí xèng cụ cứ về VN quê hương ta. Trời của ta đất của ta:))
Phải sống ở Mỹ từ bé mới 100% hòa nhập và gắn bó được. Còn dạng di cư khi đã lớn thì ít nhiều đều quyến luyến quê cũ, những gì quen thuộc, ...
Các ca sỹ sang Mỹ đều về hết rồi thì phải

raumongtoi

Xe buýt
cụ chủ úp thêm hình nha . sẵn tiện đây em hỏi các cụ đang ở mỹ hoặc chuẩn bị đi là em ko có ai quen bên mỹ hết cũng chả có trên 10 tỏi để đi diện đầu tư thì phải chuẩn bị như nào để sau này đi cùng F1 qua đó du học , F1 em hiện tại mới 3t thôi , em dự định tầm 5-6 năm nữa qua đó là vừa. em chỉ biết là bắt đầu tư bây giờ học tiếng anh , còn nghề nghiệp và visa chả biết tính sao và đi theo diện nào ?

manhhung1901

Xe điện
Em lại vào xem bài của Cụ chủ.

dongocanh291

Xe hơi
Thsu chia sẻ với chuyện riêng nhà cụ, đúng là trước và sau khi có F1 cái cảm giác, suy nghĩ nó khác nhau nhiều thật, F1 nhà e cũng đang tầm tầm nhà cụ, lắm khi làm và nghĩ chỉ thấy 1 mục tiêu chính là vì con, hiz

allmay

Xe tăng
Môi trường và phúc lợi công cộng của Mỹ và các nước phát triển thường khỏi phải bàn :)
Nhưng để sống hoà nhập hoàn toàn thì tương đối khó về mặt ngôn ngữ và văn hoá. Trừ phi các cụ qua đó từ lúc rất rất trẻ hoặc khả năng hoà nhập của các cụ rất rất cao :) còn nếu không thì em nghĩ chỉ là công dân hạng 2 trở xuống thôi. Một số dân di cư gốc Âu thì có thể chỉ khác biệt về ngôn ngữ còn văn hoá thì cũng nhiều tương đồng nên nhiều cơ bật lên được, một cách tự nhiên ko gò ép.
Còn nếu đã đi kiểu băm trở lên thì rất khó. Nói thì ngọng mà văn hoá thì gượng ép. Đương nhiên mình vẫn hưởng thụ và cảm nhận các đk vật chất và môi trường một cách tích cực. Nhưng khi quen rồi thì thấy nó bình thường, lúc đó sẽ có những so sánh về những giá trị khác trong cuộc sống như là mình là công dân hạng mấy? Lại thấy hoài niệm nhớ cố hương. Lại so sánh giá trị của mình ở Vn và ở bển :)
Nếu mình có tiền thì ở VN nó khác, muốn gì chẳng có (em cứ chủ quan thế) còn ở bển thì chuyện ông có tiền là chuyện của ông, ông tự hưởng, họ ko mấy quan tâm và đánh giá đâu. Còn ít tiền thì vẫn được hưởng các phúc lợi công công như ai, chẳng khác biệt gì :)
Nói là ko có phân biệt chứ ở lâu sẽ gặp nhiều bức xúc lắm, trừ phi các cụ đi làm là để kiếm tiền, ko bon chen, xong việc về với vợ con, quan hệ giới hạn (cũng có người tốt thật), còn cứ va chạm nhiều thì biết ngay. Kể cả bọn đồng nghiệp, rồi công chức vv... trước mặt thì vui vẻ lắm nhưng thực sự nó coi dân di cư ra gì đâu, nhất là Á và Phi :(
Có thể em chưa gặp trường hợp tích cực chứ các trường hợp em biết đều suy nghĩ kiểu như vậy, chỉ coi như chấp nhận thế thôi. Vì con cháu, vì kinh tế nhưng lá lại rụng về cội :)