[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

Ryan Do

Xe tải
Nghe các cụ nói về nền giáo dục ở bển thôi mà em thấy xót xa cho giáo dục ở mình quá

keeponlylove

Xe điện
Tôi xin góp ý mở rộng chỗ này chút . Như tôi đã nói ở Mỹ - và nói chung các nước tư bản – quyền riêng tư cá nhân là quyền tối thượng nên có những việc ở VN thấy bình thường nhưng tuyệt đối không xẩy ra ở đây. Thí dụ:

- Với các em học sinh , tiền ăn trưa tại trường phải đóng cho nhà trường, nhưng nếu thu nhập của gia đình thấp, học sinh đó sẽ được ăn miễn phí hay chỉ trả ít hơn. Tuy nhiên, phiếu ăn trưa của tất cả học sinh đều giống hệt nhau để không ai biết học sinh nào rơi vào trường hợp nào (Việc này tránh cho các em ăn miễn phí mặc cảm).

- Với người lớn: đi làm không bao giờ nên hỏi người khác lương họ bao nhiêu (nhiều người VN mới qua hay vướng phải lỗi này).

Ở Mỹ tiền thu về của xổ số sẽ trích ra mấy chục phần trăm vào quỹ giáo dục nên dân Mỹ vui vẻ mua số lắm các cụ à.

Căn nhà cụ đang ở bên Mỹ là nơi bất khả xâm phạm. Cảnh sát muốn vào phải có giấy của tòa án cho phép ( trừ khi có chuyện gì đột biến hay người nhà gọi cảnh sát.)
Chả bù ở mềnh, bố mẹ không đóng kịp tiền học cái là được hiệu trưởng nêu tên trước toàn trường luôn.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Có vài cụ hỏi về xổ số ở Mỹ, tôi nói về nó cho các cụ chém.

Ở Mỹ có nhiều lọai xổ số. Có loại của từng tiểu bang, có loại do nhiều tiểu bang chung vào. Tất cả đều là số tự chọn.

Tôi nói về xổ số ở Cali nhé. Khi mua số các cụ lựa 6 con số từ số 1 đến xxx tùy theo loại sổ số. 5 con đầu là số bình thường và con thứ 6 là số quay riêng. Thí dụ cụ chọn số 1,2,3,4,5 và một con nữa là số 12. Mỗi hàng số cụ chọn như vậy là 1 đồng cho xổ số của Cali, 2 đồng cho xổ số của Cali chung với nhiều tiểu bang khác. Xổ số Cali gọi là super lotto, chung với các tiểu bang khác là Power ball.

Hai loại này mỗi thứ xổ 2 lần một tuần. Khi xổ, nếu cụ trúng đủ 6 con là độc đắc, còn nếu cụ chỉ trúng vài con thì lãnh thưởng tùy theo trúng mấy con. Ở Mỹ giải độc đắc rất lớn nhưng các giải khác rất ít, có lẽ chính phủ chỉ muốn một người giầu thôi. Thí dụ cụ mua hàng số trên, trúng độc đắc có khi cụ trúng từ 7 triệu cho đến vài trăm triệu, nhưng nếu cụ trúng 5 con mà trật 1 con cụ chỉ trúng vài ngàn là tối đa.

Có người thắc mắc sao nghe trúng độc đắc ở Mỹ lúc vài triệu nhưng có lúc vài trăm triệu. Lý do là nếu xổ ra không ai trúng độc đắc, số tiền đó sẽ cộng vào lần xổ kỳ sau cho tới khi có người trúng. Vì vậy càng lâu có người trúng, lô độc đắc càng kinh khủng.

Bây giờ thí dụ cụ trúng độc đắc 100 triệu. Cụ có 2 phương án:

1- Lấy ngay một lần: cụ sẽ được lấy 50% số tiền, phần còn lại của chính phủ. Cuối năm cụ khai số tiền cụ lấy vào hồ sơ khai thuế, có thể bị khấu trừ thuế 50% trên số tiền đó nữa. Như vậy coi như cụ trúng 100 triệu, sồ tiền cụ có tất cả khoảng 25 triệu đô.

2- Cụ lãnh làm nhiều năm. Cách này lợi hơn. Chính phủ quy định cụ sẽ lãnh bao nhiêu năm, mỗi năm bao nhiêu tiền. Số tiền này cuối năm cụ cũng phải đóng thuế nhưng cụ không mất 50 % như cách 1 nên nhiều tiền hơn

Như tôi nói ở một comment khác, tiền xổ số sẽ chi vào giáo dục rất nhiều nên học sinh được hưởng lợi nhiều.

nowhereland

Xe điện
Có người thắc mắc sao nghe trúng độc đắc ở Mỹ lúc vài triệu nhưng có lúc vài trăm triệu. Lý do là nếu xổ ra không ai trúng độc đắc, số tiền đó sẽ cộng vào lần xổ kỳ sau cho tới khi có người trúng. Vì vậy càng lâu có người trúng, lô độc đắc càng kinh khủng.
Như tôi nói ở một comment khác, tiền xổ số sẽ chi vào giáo dục rất nhiều nên học sinh được hưởng lợi nhiều.
Hai cái này rất khác và như thế dân họ có niềm tin để thỉnh thoảng ủng hộ nhà nước và nền giáo dục. Không như ở ta chơi không minh bạch, không có người trúng là xơi tuốt, gần như là thích thả ra cho ăn lúc nào thì được lúc ấy.

kevle09

Xe máy
Ở Mỹ có 2 giải thưởng xổ số lớn nhất là PowerBall và MegaMillions. Có tiểu bang tham gia cả hai, có tiểu bang chỉ chơi 1 trong 2. Thống kê cho thấy khả năng bị sét đánh trúng là cao hơn vài lần so với trúng độc đắc, hehe.

Mega Millions co 6 số. 5 số đầu chọn từ 1 đến 75. Số thứ 6 thì từ 1 đến 15. Ai có vé trúng hết 6 số thì jackpot. Ai có vé trúng 5 số đầu thì $1 triệu. 1 vé Mega Millions là $1.

Power Ball thì em quên nhưng cũng 6 số. Giải thưởng giống Mega Millions. 1 vé Power Ball là $2.

Chia tiền thưởng trúng số là rất phức tạp vì tuỳ theo quy định của tiểu bang về thuế thu nhập. Năm 2004, ông Út Nguyễn là người Texas đầu tiên trúng jackpot MegaMillions. Ổng trúng $106 triệu nhưng quyết định lấy tiền mặt liền thì chỉ nhận được $63 triệu. Em không nhớ thuế liên bang cho người trúng số lúc đó là bao nhiêu nhưng chắc không hơn 40%. Thuế của tiểu bang thì không có. Cuối cùng chắc ông kia có khoảng hơn $40 triệu chút đỉnh.

Tiền trúng thưởng nếu không lấy 1 lần và chấp nhận bị trừ thì sẽ được nhận đầy đủ trong 30 năm với điều kiện không chết và cũng không di chúc. Đó là lý do chính mà gần như tất cả mọi người đều lấy 1 lần. Lý do khác nữa là nếu lấy luôn thì chịu thuế của năm hiện tại. Lấy trong 30 năm thì mỗi năm sẽ có mức thuế khác nhau, hên xui.

Người Việt lâu lâu cũng thấy trúng jackpot, thường thì là mua chung 1 nhóm trong chỗ làm. Hình như chỉ có Út Nguyễn là người Việt trúng jackpot 1 mình.

Chỗ nào bán ra cái vé trúng jackpot thì được $1 triệu tiền thưởng.

Chỉnh sửa cuối:

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Ba tháng trước một người Việt làm nail đi chơi San Jose mua 10 đồng số Power ball, trúng hơn 300 triệu.

nowhereland

Xe điện
Ba tháng trước một người Việt làm nail đi chơi San Jose mua 10 đồng số Power ball, trúng hơn 300 triệu.
Có vẻ máu đỏ đen của người Việt phải thuộc hàng cao trên TG cụ nhỉ, không riêng gì ở VN mà cả người Việt oversea đã lâu.

silver1

Xe điện
Kinh khủng khiếp!!! Có lẽ đây là ng trúng to phỏng cụ nguyencharlie?
Nhân đây cụ và các cụ khác đang ở EU hoặc Mỹ cho thêm ttin cụ thể về giá xăng bên đó đi ạ.
Bên đó có dùng loại A92 18.1ngan 1lit và A95 18.7ngan 1lit như mình ko hay cao cáp hơn? Mình đang triển khai thêm xăng sinh học E5 giá 17.6ngan 1lit, tỉ giá hôm nay là 22.300d trên 1 usd đấy ạ.

silver1

Xe điện
Em đọc hôm vừa rồi có bài báo nói nhiều năm trước giá dầu thể giới 60usd 1 thùng thì xăng ở mình 8000d 1 lit, giờ dầu 60usd 1 thùng xăng lại hơn 18000d 1 lit.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây cụ và các cụ khác đang ở EU hoặc Mỹ cho thêm ttin cụ thể về giá xăng bên đó đi ạ.
Bên đó có dùng loại A92 18.1ngan 1lit và A95 18.7ngan 1lit như mình ko hay cao cáp hơn? Mình đang triển khai thêm xăng sinh học E5 giá 17.6ngan 1lit, tỉ giá hôm nay là 22.300d trên 1 usd đấy ạ.
Giá xăng ở Cali bây giờ là 2,89 đồng /gallon (loại xăng 87), hai loại cao hơn mỗi loại thêm 10 xu. Loại 87 dùng cho hầu hết các loại xe, hai loại kia chỉ dùng cho xe kiểu thể thao. Giá xăng ở Cali thường đắt hơn các tiểu bang khác vì Cali bắt các công ty xăng dầu lọc kỹ hơn.

nowhereland

Xe điện
Giá xăng ở Cali bây giờ là 2,89 đồng /gallon (loại xăng 87), hai loại cao hơn mỗi loại thêm 10 xu. Loại 87 dùng cho hầu hết các loại xe, hai loại kia chỉ dùng cho xe kiểu thể thao. Giá xăng ở Cali thường đắt hơn các tiểu bang khác vì Cali bắt các công ty xăng dầu lọc kỹ hơn.
Như vậy giá xăng ở Mỹ hiện nay rẻ hơn tí chút (cứ cho là bằng) xăng ở VN, nhất các cụ ở bển rồi.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy giá xăng ở Mỹ hiện nay rẻ hơn tí chút (cứ cho là bằng) xăng ở VN, nhất các cụ ở bển rồi.
Thêm một điều quan trọng nữa là ở đây tài xế tự đổ xăng và không bao giờ bị ăn gian như ở VN nhé cụ.

bubu8x

Xe hơi
Cũng tùy CQ, tùy vị trí, đa số chả có việc mà làm chứ đừng nói là cày :D Tư nhân thì còn có đất mà diễn chứ nhiều CQ nhà nước thì toàn thấy đúng kiểu sáng cắp ô đi tối cắp về :)
đúng như cụ nói, làm tư nhân còn cày đc. Chứ đi làm nhà nước muốn cày cũng chịu, mà cứ cho là có cày giỏi đi chăng nữa, có siêng năng có năng lực đi chăng nữa mà không có ô hay không có đạn thì chẳng phát triển được đâu cụ ơi, trước cq e làm khối thằng lười chảy thây + trình độ kém nhưng cứ đến họp là cứ được quy hoạch cán bộ nguồn. Chúng ta đang ở thiên đường, không phải ở xứ giãy chết kia, các cụ nên nhớ :D

gia muoi

Xe máy
quen đâu sông đó vân thich

lookyoung

Xe tăng
Ở Bỉ tuần trước em vừa đổ thì A95 1.23E/lít còn A98 1.43E/lít. A92 không thấy có ở bên này cụ ạ. Diesel rẻ hơn nhưng em ko nhớ là bao nhiêu.

SeattleWA

Xe đạp
Em mới đổ ở Costco chiều nay, $2.19/gallon

Hondacity2016

Xe tải
Nơi nào càng giầu có càng khó kiếm ăn,

fresh_air

Xe tải
Em thấy hiện nay kiểu như Vinshool gần như đạt đc cái mô hình gíao dục như thế. Em tin ngoài cụ Vượng còn rất nhiều người tâm huyết muốn tạo ra những mô hình phát triển đó cho chúngvta từ : gd, y tế, dịch vụ công...
Không cụ ạ, mô hình của Vin là mô hình dành cho giới nhà giàu thường thấy ở các nước đang phát triển, theo đúng kiểu phụ huynh (và các con) mua dịch vụ. Còn cái mà các cụ kia kể là mô hình giáo dục công, nhà nước phục vụ nhân dân, thầy cô vì sự nghiệp trồng người, rất XHCN, không phân biệt giàu nghèo, thậm chí bố mẹ có là dân nhập cư bất hợp pháp con vẫn được đến trường.
Ở mấy nước như Anh, Mĩ còn có mô hình giáo dục elite dành cho con nhà thượng lưu, nhưng đẳng cấp hoàn toàn khác. Vinschool mới chỉ nửa nạc nửa mỡ thôi, có tiền nhưng chưa có chất. Em nói vậy đụng chạm đến phụ huynh nào thì bỏ qua cho em nhé.

kaka1102

Xe hơi
ước 1 lần đc đặt chân đến Mỹ mà ko biết bao h thành sự thật
Cụ chủ có công việc từ ở đây rồi ạ hay là sang đó cụ mới xin thế