[VHGT] Đôi điều suy ngẫm về SLOGAL " Một người sai làn cả ngàn người khổ"

tuananhhypo

Xe tải
Em thì thấy là thực hiện nghiêm chỉnh "không sai làn" ở bất cứ lúc nào, ở bất cứ tình huống nào là điều cũng rất khó các Cụ ạ. Nhưng đã là ofers thì phải hưởng ứng và thực hiện triệt để thôi, không rồi có ngày lại bị "bêu dương" trên này và quan trọng là làm gương, nhân rộng "văn hóa giao thông" vốn đang là vấn đề nóng hiện nay.
Cá nhân em nghĩ lúc đường đang bị kẹt thì việc đứng đúng làn đi của mình không lấn làn khác là điều vô cùng cần và quan trọng, thể hiện có văn hóa nơi công cộng, giúp cho tuyến đường đang bị kẹt sẽ được giải tỏa nhanh hơn, đỡ mệt mỏi cho người tham gia giao thông và lực lượng thi hành công vụ. Nên chăng slogan thay đổi chữ "sai làn" bằng việc "lấn làn" sẽ đỡ căng thẳng hơn cho ofers. Lấn làn là khi đường đang kẹt, lấy đường của người khác đang cần và theo luật họ được ưu tiên, sai làn khi cần để giúp mình an toàn và đường thông thoáng hơn thì cũng là cái sai mà mọi người dễ thông cảm. Chứ tình hình này em thấy chúng ta đang bị gò ép và bức bí lắm :))
Có điều slogan đã có bản quyền, chúng ta đã bình chọn (cả em) 1 trong những slogan hay nhất đưa ra áp dụng đầu tiên, nhưng nếu chưa phù hợp thì sửa cũng là điều cần thiết phải không ạ.
Xin lỗi Min, Mod và tác giả nếu em "dám xuất chiêu"!
Thưa cụ, đúng ra phải là câu : Đừng Lấn Làn, Rồi Sẽ Đến Lượt Bạn bởi vì đa số các cụ mợ thích câu trên nên phải theo đa số thôi. Nhưng rồi ngày đẹp trời cũng sẽ dùng câu đỏ đỏ ấy cụ ạ.

namhp

Xe buýt
em là newsolder ko dám bàn ,nhưng thấy thế hay rồi . Cụ chủ thử đưa cụ thể câu của cụ đi ,nói chung chung thế em cũng nói được,có khi còn hay hơn cụ
Em thấy thế cũng hay roài. Chủ thớt chỉ đưa ra tiêu chí mà không có giải pháp nào hơn thì cũng chỉ là nói suông.

113-0F

Xe tải
Em xin trích dẫn ý kiến này của cụ chinhatm:

Bác chủ thớt nhiệt tình hô hào mọi người đi đúng làn đường, nhưng lại chưa hiểu đúng khái niệm làn đường. Đi đúng làn đường (ô tô - xe máy) như bác, nhiều quan chức của Hà Nội và rất nhiều người trong diễn đàn này hiểu, thực ra chỉ là cách làm chính trị, chẳng đem lại lợi ích gì cho cộng đồng. Có chăng chỉ làm cho các bác lái ô tô dễ chịu hơn, nhưng lại làm khổ những người đi xe máy và chẳng thể làm giảm tắc đường. Chắc ai cũng nhận thấy tắc đường là do đi lại bừa bãi, vượt đèn đỏ, xung đột giữa các luồng xe tại các ngã ba, ngã tư, chứ đâu phải do các loại xe đi chung đường với nhau ở đoạn đường chẳng có điểm giao cắt nào?
Nhưng điều quan trọng nhất là Luật GTĐB và các văn bản liên quan không hề phân biệt làn đường dành cho xe máy và ô tô. Việc cắm biển và phân là ô tô - xe máy của Hà Nội hoàn toàn sai luật, bừa bãi, thiếu văn minh và coi thường người dân.
Chẳng lẽ diễn đàn này, nơi mọi người đang hướng tới sự văn minh trong giao thông lại ủng hộ sự tuỳ tiện, bừa bãi và không tuân thủ
luật?
Lời kêu gọi của BĐH OF là: Ofers chung tay xây dựng văn hóa giao thông. Chúng em cũng là hưởng ứng lời kêu gọi đó: Mục đích là gì, là chúng ta cùng nhau hành động một vấn đề nào đó để góp phần hạn chế được phần nào tình trạng giao thông lộn xộn hiện nay của HN. Một chương trình, một hành động có thể chưa đạt được kết quả như mong muốn, chưa giải quyết được triệt để những vấn nạn hiện nay. Chính vì lẽ đó mà chương trình Chung tay xây dựng văn hóa giao thông sẽ diễn ra nhiều và lâu nữa.

Chúng em đang cùng nhau thảo luận, góp ý để nhằm tìm ra những biện pháp thực hiện phù hợp với quy mô của diễn đàn. Nếu cụ thực sự có tâm, hãy dùng những hiểu biết của cụ để cùng chúng em lên được một chương trình phù hợp cụ nhé.

Trước tiên em muốn cụ giải nghĩa giúp em cái ý kiến trên của cụ thực sự phải hiểu ntn? Tiếp theo em muốn xin được tham vấn một ý tưởng nào đó của cụ để ae cùng nhau bàn bạc.

Trân trọng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

chinhatm

Xe container
Em xin trích dẫn ý kiến này của cụ chinhatm:

Lời kêu gọi của BĐH OF là: Ofers chung tay xây dựng văn hóa giao thông. Chúng em cũng là hưởng ứng lời kêu gọi đó: Mục đích là gì, là chúng ta cùng nhau hành động một vấn đề nào đó để góp phần hạn chế được phần nào tình trạng giao thông lộn xộn hiện nay của HN. Một chương trình, một hành động có thể chưa đạt được kết quả như mong muốn, chưa giải quyết được triệt để những vấn nạn hiện nay. Chính vì lẽ đó mà chương trình Chung tay xây dựng văn hóa giao thông sẽ diễn ra nhiều và lâu nữa.

Chúng em đang cùng nhau thảo luận, góp ý để nhằm tìm ra những biện pháp thực hiện phù hợp với quy mô của diễn đàn. Nếu cụ thực sự có tâm, hãy dùng những hiểu biết của cụ để cùng chúng em lên được một chương trình phù hợp cụ nhé.

Trước tiên em muốn cụ giải nghĩa giúp em cái ý kiến trên của cụ thực sự phải hiểu ntn? Tiếp theo em muốn xin được tham vấn một ý tưởng nào đó của cụ để ae cùng nhau bàn bạc.

Trân trọng!
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Tôi không phản đối nội dung của khẩu hiệu ấy, vì dù sao có vẫn hơn không, nhưng tôi nhận thấy sự hiểu sai tràn lan về khái niện làn đường có thể làm hỏng ý tốt của các bác, làm sai lệch nhận thức về luật GTĐB của nhiều người. Tôi xin giải thích rõ như sau:
- Khái niệm sai làn: Đó là đi không đúng làn đường của mình, ví dụ đi vào làn của xe ngược chiều, đi thẳng nhưng lại đi vào làn rẽ trái tại các ngã tư...Hiện nay rất nhiều người (nếu không muốn nói là đa số) đang hiểu sai thành ô tô đi vào làn của xe máy và ngược lại.
- Việc phân làn ô tô - xe máy là sai luật. Luật đã quy định, xe chạy chậm phải đi về phía bên phải, nên nếu ô tô chạy chậm mà cứ đi ở làn bên trái là sai luật. Không có điều khoản nào trong luật GTĐB hay các văn bản liên quan quy định ô tô đi bên trái, xe máy đi bên phải.
- Việc cắm biển phân làn của Hà Nội cũng sai luật, vì theo quy định, biển báo phải đặt ở bên phải chiều đi, biển báo phải đúng quy định (Biển hiện nay không có trong điều lệ báo hiệu đường bộ), biển chỉ dẫn có hiệu lực với tất cả các làn của một chiều xe chạy...
- Việc phân làn ô tô - xe máy không làm giảm được ách tắc, mà có thể làm ách tắc thêm trầm trọng. Nếu tách ô tô và xe máy đi riêng trong đoạn đường ngắn giữa hai ngã tư thì khi đến ngã tư vẫn phải trộn vào nhau để chuyển hướng. Vì các phương tiện di chuyển trong đoạn đường giữa hai ngã tư nhanh hơn và không được chuyển làn từ xa nên khi trộn vào nhau tại ngã tư sẽ làm tăng sự hỗn loạn, dẫn đến khả năng ách tắc cao hơn.

* Theo tôi, ách tắc luôn xuất hiện tại các ngã ba, ngã tư, chứ không phải trên đoạn đường giữa hai ngã ba, ngã tư. Ách tắc xảy ra do tranh cướp đường của nhau, cùng làm cho nhau không di chuyển được, hoặc cùng di chuyển chậm, dẫn đến tắc đường. Nếu bác để ý sẽ thấy, hiện nay hiện tượng vượt đèn đỏ tại các ngã tư đã trở nên rất trầm trọng, đặc biệt vào giờ cao điểm. Các phương tiện đều cố vượt đèn đỏ hoặc đi khi chưa có đèn xanh dẫn đến xung đột tại ngã tư. Mỗi lượt đèn đỏ có hàng chục xe máy vẫn cố vượt hoặc đi khi chưa có đèn xanh mà cảnh sát không làm gì được. Theo tôi, đây mới là nguyên nhân chính gây ra tắc đường và tạo ra thói quen tranh cướp đường của nhau ở mọi nơi, mọi lúc.
Otofun trước tiên nên đấu tranh với hành vi vượt đèn đỏ sẽ hiệu quả hơn, khi mà khái niệm "sai làn" còn bị lợi dụng và hiểu sai tràn lan như hiện nay.

Chỉnh sửa cuối:

casanova0611

Xe tải
Xin lỗi mod em hơi bức xúc, toàn các ông đ* làm chỉ giỏi đưa ý kiến.
Mà cái bác chinhatm em chả hiểu bác suy nghĩ có dùng đầu hay không hay chỉ đưa ra ý kiến kéo người khác vào tranh luận để cãi bằng được? Cái phân làn không thực hiện được chẳng qua các bố xe máy có bị phạt đâu mà sợ? Cứ thử làm nghiêm giam xe, phạt nặng mấy đứa xem nào?

Hơi ùn một tí là tất cả các loại xe chảy như nước, chen nhau đi, lấn vào làn khác, vậy không là sai làn thì là gì?

Bimmer

Xe điện
Một số bác, em xin lỗi phải nói là loại "việc lớn không làm được, việc nhỏ không thèm làm" rốt cuộc không làm được gì cả. Việc xây dựng văn hóa giao thông nó cũng như giáo dục vậy. Nó phải từng bước và lâu dài nhưng quan trọng là nó phải nôm na dễ hiểu, chúng ta đang nói về hàng triệu người mà không phải 100% trong số đó được học luật giao thông đầy đủ, thi bằng lái nghiêm túc, nhớ được những gì đã học. Em nghĩ là cái slogan này đã đạt được điều đó rồi.
Các cụ cứ tự hỏi: việc này tốt hay không tốt? Yes or No không nhưng nhị gì cả. Nếu Yes thì thôi đừng gàn nữa. Em xin.
Em cũng mạn phép chia sẻ là nếu như các cụ thấy việc nào tốt hơn, hiệu quả thì các cụ nên tự làm đi, đừng comment kiểu: Không, mình phải làm thế này thế kia còn tốt, hiệu quả hơn nhiều. Những ý kiến như vậy là hết sức phản cảm.

Chỉnh sửa cuối:

blackcivic 2.0

Xe tăng
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Tôi không phản đối nội dung của khẩu hiệu ấy, vì dù sao có vẫn hơn không, nhưng tôi nhận thấy sự hiểu sai tràn lan về khái niện làn đường có thể làm hỏng ý tốt của các bác, làm sai lệch nhận thức về luật GTĐB của nhiều người. Tôi xin giải thích rõ như sau:
- Khái niệm sai làn: Đó là đi không đúng làn đường của mình, ví dụ đi vào làn của xe ngược chiều, đi thẳng nhưng lại đi vào làn rẽ trái tại các ngã tư...Hiện nay rất nhiều người (nếu không muốn nói là đa số) đang hiểu sai thành ô tô đi vào làn của xe máy và ngược lại.
- Việc phân làn ô tô - xe máy là sai luật. Luật đã quy định, xe chạy chậm phải đi về phía bên phải, nên nếu ô tô chạy chậm mà cứ đi ở làn bên trái là sai luật. Không có điều khoản nào trong luật GTĐB hay các văn bản liên quan quy định ô tô đi bên trái, xe máy đi bên phải.
- Việc cắm biển phân làn của Hà Nội cũng sai luật, vì theo quy định, biển báo phải đặt ở bên phải chiều đi, biển báo phải đúng quy định (Biển hiện nay không có trong điều lệ báo hiệu đường bộ), biển chỉ dẫn có hiệu lực với tất cả các làn của một chiều xe chạy...
- Việc phân làn ô tô - xe máy không làm giảm được ách tắc, mà có thể làm ách tắc thêm trầm trọng. Nếu tách ô tô và xe máy đi riêng trong đoạn đường ngắn giữa hai ngã tư thì khi đến ngã tư vẫn phải trộn vào nhau để chuyển hướng. Vì các phương tiện di chuyển trong đoạn đường giữa hai ngã tư nhanh hơn và không được chuyển làn từ xa nên khi trộn vào nhau tại ngã tư sẽ làm tăng sự hỗn loạn, dẫn đến khả năng ách tắc cao hơn.

* Theo tôi, ách tắc luôn xuất hiện tại các ngã ba, ngã tư, chứ không phải trên đoạn đường giữa hai ngã ba, ngã tư. Ách tắc xảy ra do tranh cướp đường của nhau, cùng làm cho nhau không di chuyển được, hoặc cùng di chuyển chậm, dẫn đến tắc đường. Nếu bác để ý sẽ thấy, hiện nay hiện tượng vượt đèn đỏ tại các ngã tư đã trở nên rất trầm trọng, đặc biệt vào giờ cao điểm. Các phương tiện đều cố vượt đèn đỏ hoặc đi khi chưa có đèn xanh dẫn đến xung đột tại ngã tư. Mỗi lượt đèn đỏ có hàng chục xe máy vẫn cố vượt hoặc đi khi chưa có đèn xanh mà cảnh sát không làm gì được. Theo tôi, đây mới là nguyên nhân chính gây ra tắc đường và tạo ra thói quen tranh cướp đường của nhau ở mọi nơi, mọi lúc.
Otofun trước tiên nên đấu tranh với hành vi vượt đèn đỏ sẽ hiệu quả hơn, khi mà khái niệm "sai làn" còn bị lợi dụng và hiểu sai tràn lan như hiện nay.
Em công nhận là đầu óc bác có vấn đề . Đồng ý là giao thông mình còn nhiều bất cập ko thể giải quyết ngay được mà phải từ từ. Ý kiến của bác chỉ dùng trên sao hỏa thôi ,mà bác chỉ biết viết chứ ko đọc hay nhìn thấy gì đúng ko ,biển báo gt đường nào cũng có ,bác có thể nhờ người nhà dắt ra đọc và tả cái biển báo cho bác nghe , thì có lẽ bác sẽ nghĩ khác..

Viking

Xe điện
Tôi thì nghĩ rằng Otofun nên tập trung vào hành vi tệ hại hơn nhiều, đó là vượt đèn đỏ. Hành vi này không những rất thiếu văn hóa mà còn là nguyên nhân chính gây ra tai nạn và tắc đường. Còn sai làn là một khái niệm không rõ ràng, rất nhiều người đang hiểu sai.
Tung ra khẩu hiệu này, tôi nghĩ là cũng tốt thôi, nhưng nặng về hình thức mà không coi trọng hiệu quả
Em xin bác
Ra đường bây giờ chỉ có:
1. Xeom
3. Đầu xanh đầu đỏ

Còn không có hạng nào dám vượt đèn đỏ.
Nói thế cho nhanh

PS: đấy là iêm nói ở HN và HCMC, nếu cụ ở Mùa Kăng Chải thì không tính \m/

Ôi giời ôi
Iêm cắm đầu cắm cổ trả lời xong thì mới phát hiện ra bài này của bác chinhnhatm.
Bác này nổi tiếng có vấn đề về đọc hiểu, nhiều thời gian gõ phím và thường xuyên đưa ra các luận điểm trái đời.
Phí thời gian em quá \m/

Chỉnh sửa cuối:

badieuuoc

Xe hơi
PS: đấy là iêm nói ở HN và HCMC, nếu cụ ở Mùa Kăng Chải thì không tính \m/

Ôi giời ôi
Iêm cắm đầu cắm cổ trả lời xong thì mới phát hiện ra bài này của bác chinhnhatm.
Bác này nổi tiếng có vấn đề về đọc hiểu, nhiều thời gian gõ phím và thường xuyên đưa ra các luận điểm trái đời.
Phí thời gian em quá \m/
Bác nói quá chuẩn. Em cảm ơn Bác đã nói lên suy nghĩ của em giúp em. Mà nói thật đọc mấy cái Bác chinhnhatm post lên đọc đi đọc lại đau cả đầu mà chẳng hiểu bác này định viết gì và nói gì nữa. Theo em có thể Bác này là sếp bự ngồi trên xe thì người khác tham gia giao thông còn bác này chỉ hưởng thụ sự tham gia của người khác hoặc là Bác đó là ngôi sao gì gì đó chăng nên suy nghĩ nó quá vĩ mô không như những người hàng ngày hàng giờ phải lăn lăn từng cm đường phố khi tham gia giao thông.

slogan này quá hay. em chỉ muốn có một bản nhỏ để dán lâu dài thôi. bản hiện nay to quá, ko tiện. hiện cũng ít n còn dán

chinhatm

Xe container
Xin lỗi mod em hơi bức xúc, toàn các ông đ* làm chỉ giỏi đưa ý kiến.
Mà cái bác chinhatm em chả hiểu bác suy nghĩ có dùng đầu hay không hay chỉ đưa ra ý kiến kéo người khác vào tranh luận để cãi bằng được? Cái phân làn không thực hiện được chẳng qua các bố xe máy có bị phạt đâu mà sợ? Cứ thử làm nghiêm giam xe, phạt nặng mấy đứa xem nào?

Hơi ùn một tí là tất cả các loại xe chảy như nước, chen nhau đi, lấn vào làn khác, vậy không là sai làn thì là gì?
Hãy suy nghĩ và nói chuyện với nhau có văn hóa hơn một chút. Tôi không muốn nặng lời với bác, nhưng vẫn phải nói rằng bác chẳng hiểu gì về luật GTĐB, nhưng lại rất nhiệt tình hô hào cho cái mà mình chẳng biết gì. Những người như bác không làm cho văn hóa giao thông tốt hơn, mà còn có thể làm cho tình hình giao thông ở Hà Nội và Việt Nam ngày càng loạn hơn, thông qua việc hô hào mọi người coi thường pháp luật GTĐB

chinhatm

Xe container
Em công nhận là đầu óc bác có vấn đề . Đồng ý là giao thông mình còn nhiều bất cập ko thể giải quyết ngay được mà phải từ từ. Ý kiến của bác chỉ dùng trên sao hỏa thôi ,mà bác chỉ biết viết chứ ko đọc hay nhìn thấy gì đúng ko ,biển báo gt đường nào cũng có ,bác có thể nhờ người nhà dắt ra đọc và tả cái biển báo cho bác nghe , thì có lẽ bác sẽ nghĩ khác..
Bác cũng chẳng hiểu gì về luật! xin lỗi vì đã nặng lời, nhưng tôi cũng rất bức xúc với cách cổ vũ thái quá những cái mà mình chẳng biết gì của bác. Khái niệm đơn giản nhất là biển báo giao thông mà bác cũng không hiểu. Không phải biển nào cũng phải tuân thủ và pháp luật đã có quy định cụ thể về hiệu lực và quy cách của từng cái biển rồi, không thể tự nghĩ hay đoán ra hiệu lực của bất kỳ cái biển nào cả, nếu nó không được quy định trong các văn bản luật.

blackcivic 2.0

Xe tăng
Bác cũng chẳng hiểu gì về luật! xin lỗi vì đã nặng lời, nhưng tôi cũng rất bức xúc với cách cổ vũ thái quá những cái mà mình chẳng biết gì của bác. Khái niệm đơn giản nhất là biển báo giao thông mà bác cũng không hiểu. Không phải biển nào cũng phải tuân thủ và pháp luật đã có quy định cụ thể về hiệu lực và quy cách của từng cái biển rồi, không thể tự nghĩ hay đoán ra hiệu lực của bất kỳ cái biển nào cả, nếu nó không được quy định trong các văn bản luật.
Cái này để mấy ông mặc áo blu bên gia lâm nói chuyện
Với bác . Stop here

Prius

Xe buýt
Cái Băng rôn rất to, màu sắc dễ nhìn nên hôm nay giữa lúc đường Tôn Thất Tùng đang đông có CA và Trật tự đang vất vả phân làn trong trời mưa phùn nhẹ thì có 1 bác VIOS 30V-1876 đỗ bên đường, không signal, không đèn báo khẩn cấp và đỗ ngay phía bên trường Tiểu học Khương Thượng, Tôn Thất Tùng- Hà nội, em qua được đoạn này tắc khá lâu cũng một phần do những người như bác này đỗ chiếm lòng đường.
Điều đặc biệt là cản sau dán khẩu hiệu rất to phía sau, chẳng hiểu bác ý nghĩ gì nữa; nhìn cực ức chế.Em thiết nghĩ đã dán khẩu hiệu là phải đồng tình hưởng ứng phong trào này và nên làm gương khi tham gia giao thông, đặc biệt là không được đi sai,đỗ sai vì bất cứ lý do gì nếu không cái khẩu hiệu kia sẽ phản tác dụng và thành trò cười mất.
Ảnh em chụp lúc 17h15 ngày 03/01/2011 Phố Tôn thất Tùng - Hà nội, lúc này rất nhiều người đi qua nhìn vào cái khẩu hiệu và lắc đầu, em đưa ảnh lên để mọi người cùng rút kinh nghiệm và có ý thức hơn khi tham gia giao thông:

heysmileplease

Xe tải
hôm nọ em đi thấy 1 cụ dán slogan này trên xe nên kiên quyết đi đúng cái làn của cụ ấy, mỗi tội cụ ấy đi như rùa bò nên ae khác toàn phải vượt phải, nói chung slogan này e ko thích, ý thức nhường nhịn nhau trên đường và tuân thủ tín hiệu đèn thì hay hơn

Bóng Chày

Xe lừa
Prius nói:
Cái Băng rôn rất to, màu sắc dễ nhìn nên hôm nay giữa lúc đường Tôn Thất Tùng đang đông có CA và Trật tự đang vất vả phân làn trong trời mưa phùn nhẹ thì có 1 bác VIOS 30V-1876 đỗ bên đường, không signal, không đèn báo khẩn cấp và đỗ ngay phía bên trường Tiểu học Khương Thượng, Tôn Thất Tùng- Hà nội, em qua được đoạn này tắc khá lâu cũng một phần do những người như bác này đỗ chiếm lòng đường.
Điều đặc biệt là cản sau dán khẩu hiệu rất to phía sau, chẳng hiểu bác ý nghĩ gì nữa; nhìn cực ức chế.Em thiết nghĩ đã dán khẩu hiệu là phải đồng tình hưởng ứng phong trào này và nên làm gương khi tham gia giao thông, đặc biệt là không được đi sai,đỗ sai vì bất cứ lý do gì nếu không cái khẩu hiệu kia sẽ phản tác dụng và thành trò cười mất.
Ảnh em chụp lúc 17h15 ngày 03/01/2011 Phố Tôn thất Tùng - Hà nội, lúc này rất nhiều người đi qua nhìn vào cái khẩu hiệu và lắc đầu, em đưa ảnh lên để mọi người cùng rút kinh nghiệm và có ý thức hơn khi tham gia giao thông:
Bác phun nước lụt mọi thớt rồi

Sent from my iPhone using Forum Runner