[VHGT] Đôi điều suy ngẫm về SLOGAL " Một người sai làn cả ngàn người khổ"

blackcivic 2.0

Xe tăng
Rất vui được trao đổi với bác. Cà phê thì hẹn bác khi khác, vì đúng là dịp này tôi bận quá. Xin trao đổi với bác cho rõ:
1. Tôi không hề nói rằng vấn đề "sai làn" là sai luật, trong luật cũng có khái niệm sai làn. Tôi cũng không phản đối cái khẩu hiệu của các bác. Ý tôi là hiện nay rất nhiều người (Cứ đọc các comment thì rõ) hiểu sai vấn đề, hiểu "sai làn" thành xe máy phải đi vào làn bên trái hoặc ô tô phải đi vào làn bên phải. Cách hiểu này (Thực tế Sở GTVT Hà Nội đã phân làn kiểu này) mới sai luật. Đơn giản chỉ vì luật quy định xe nào chạy chậm thì phải đi về phía bên phải (hoặc làn bên phải), bất kể là ô tô con, xe tải hay hay xe máy (Điều 13 Luật GTĐB). Nếu ô tô đi chậm mà vẫn cố tình giữ làn bên trái là sai luật, cản trở xe khác.
2. Chính vì có sự hiểu sai tràn lan như vậy nên tôi cho rằng cái khẩu hiệu của các bác có thể gây ra tác dụng phụ là làm cho sự hiểu sai tiếp tục được nhân rộng. Sự hiểu sai này dẫn đến phổ biến trường hợp ô tô đi chậm mà không chịu đi vào làn đường bên phải (Ngay cả khi chạy trên đường cao tốc) và CSGT sẽ lợi dụng để xử phạt bừa bãi.
3. Đồng ý là khi tắc đường hoặc tại những con đường có mật độ cao thì ô tô nên xếp hàng ở làn bên trái, dành làn bên phải cho xe máy. Thế nhưng đây chỉ là trường hợp cá biệt, nên chứ không bắt buộc phải tuân thủ. Ở trên đường cao tốc hoặc đường liên tỉnh nhiều làn, nếu ô tô đi chậm mà không chịu đi vào làn bên phải thì sẽ gây cản trở giao thông, không văn minh. Khẩu hiệu của các bác chỉ có ích trong một vài trường hợp nhất định, chủ yếu ở các đô thị lớn mà thôi.
Em thấy kụ ngay và luôn vào diễn đàn của Bộ GTVT tranh luận với ẻm down ra mặt thì cực tốt đấy ạ . Có khi nhge kụ nói ẻm hủy cái quái án kia thì ...có khi kụ được aem of tạc tượng chứ chả chơi .

@oto

Xe hơi
tôi thấy Slogan này rất fun đấy chứ, ngoài ra cũng mang tính giáo dục, nhưng làm sao để đưa slogan này đến được mọi người tham gia giao thông thì mới khó

kiamorning2007

Xe tăng
tôi thấy Slogan này rất fun đấy chứ, ngoài ra cũng mang tính giáo dục, nhưng làm sao để đưa slogan này đến được mọi người tham gia giao thông thì mới khó

Em cũng thấy câu này rất hay mà lại rất đúng ạ. Tuy xe em chưa dán khẩu hiệu nhưng dạo này tham ra giao thông tự bản thân em thấy rằng mình cũng phải cố gắng thực hiện.
Theo ý kiến chủ quan của em thì sai làn ở đây ý của nó không nhất thiết cứ phải đi sai làn đường mới sai mà hiểu rộng ra có thể anh đỗ ở đường cấm cũng sai làn, đỗ không đúng làn cũng sai, anh vượt đèn đỏ cũng sai làn vì chỉ có đèn xanh thì làn của anh mới được đi chứ và còn nhiều lắm ạ ....
Tóm lại, em thấy đây là một chương trình rất hay và có ý nghĩa của BĐH diễn đàn otofun và cũng là mong mỏi của tất cả mọi người, rất mong mọi người ai cũng tự mình có ý thức, và đúng luật hơn dù chỉ 1 chút khi tham giao thông ạ.
Trên đây cũng chỉ là chút ý kiến chủ quan của em thôi ạ.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Em cũng thấy câu này rất hay mà lại rất đúng ạ. Tuy xe em chưa dán khẩu hiệu nhưng dạo này tham ra giao thông tự bản thân em thấy rằng mình cũng phải cố gắng thực hiện.
Theo ý kiến chủ quan của em thì sai làn ở đây ý của nó không nhất thiết cứ phải đi sai làn đường mới sai mà hiểu rộng ra có thể anh đỗ ở đường cấm cũng sai làn, đỗ không đúng làn cũng sai, anh vượt đèn đỏ cũng sai làn vì chỉ có đèn xanh thì làn của anh mới được đi chứ và còn nhiều lắm ạ ....
Tóm lại, em thấy đây là một chương trình rất hay và có ý nghĩa của BĐH diễn đàn otofun và cũng là mong mỏi của tất cả mọi người, rất mong mọi người ai cũng tự mình có ý thức, và đúng luật hơn dù chỉ 1 chút khi tham giao thông ạ.
Trên đây cũng chỉ là chút ý kiến chủ quan của em thôi ạ.
Bác nói đúng! Em mời Bác tham gia vào chương trình của OF lần hai tại đây: http://www.otofun.net/threads/322341-moi-cac-bac-chung-tay-cung-chung-em

awndy.tuan

Xe hơi
Câu slogan này hay nhưng mới chỉ "xoáy" được vào một ý là đi đúng làn thôi

19B- 000.85

[Tịch thu bằng lái]
e thấy dân mình còn gà mờ về cái làn đường lắm, hôm qua e chạy sapa lào cai, đang chạy trên đường có cụ đi 2b đuổi theo xe e như ma đuổi chặn đầu xe lại và chỉ để hỏi thăm ý nghĩa của hàng chữ đó là như thế nào, thật nguy hiểm vì đang đi đường 70 mà phải dừng ngang đường, mà mọi người toàn dịch là "sai lầm" vì ko biết cái làn nó là gì#:-s

ThichToy

Xe tải
Là 1 OFFER em nghĩ rằng slogal này tính cộng đồng rất cao. Không phải bàn luận thêm về tính tích cực,cũng như sự hồ hởi của mọi người khi tiêp nhận nó.Nhưng riêng em có đôi điều suy nghĩ rất riêng tư thôi nếu cụ nào không đong ý thì hãy ném đá nhè nhẹ thôi nhé.Vấn đề thiết kế trông có vẻ giông như một khẩu hiệu đơn thuần ,pan nô áp phích mà thiếu tính nghệ thuật.Em nghĩ liệu có nên kêu gọi mọi người cùng thiết kế lại slogan này sao cho vừa mắt hơn,để nhiều xe gắn hơn nữa, không bị xa lạ với những người xung quanh. Thì có lẽ hiệu quả sẽ tăng lên gấp nhiều lần.
Để hoàn thiện ,cần đủ tiêu chí:
- Tính giáo dục cao.
- Tính thẩm mỹ .
- Tính quần chúng (để mọi người dễ hiểu và đồng tình).
Ngu ý của em là vậy, các cụ cùng cho ý kiến ợ
Em đồng ý với bác, em ko biết thiết kế, thẩm mỹ cũng bình thường, nhưng em thấy cái banner đó ko đẹp, thấy nó cứ "thế nào", gây khó hiểu cho những người không phải là OF, câu ví von hơi quá, phải làm sao đó cho xe đạp cũng hiểu nữa :)).
Em đang nghĩ mấy bác làm nội thất, đồ chơi nên thiết kế 1 cái bảng điện tử led, nhỏ gọn, cài đặt sẵn những câu hay gặp ngoài đường ví dụ: ông đi sai làn rồi nhé, ông vượt ẩu nhé, ... :)) , rồi gắn ở sau xe, khi gặp xe vi phạm là nhắc nhở kịp thời luôn hehhehe

anhtho

Xe ngựa
Trước khi bàn về nội dung của khẩu hiệu, cụ chủ thớt nên sửa chính tả đi chút.