[Funland] Đời buồn của ông bố đơn thân (trích từ báo VNexpress)

duonglamkhoa

Xe tăng
Chơi trên này cũng hơn 10 năm tôi luôn giữ quan điểm và phát ngôn của mình, dù rằng không ít lần bị tháo bánh và cảnh cáo bởi Admin, quá nhiều đến mức không nhớ nổi, nhưng trước sau như một, tôi sẽ không xoá còm của mình, nếu cần cũng chỉ là edit để sửa lỗi chính tả, ý tứ cho mạch lạc mà thôi.
Tháo bánh là mất bao lâu hở cụ? Em có lần bị chã xì hơi lốp, 7 ngày. Nguyên nhân là có tay nào đó biết viết tiếng Việt, nó bỉ bôi chê VN rất tầm bậy. Tự ái dân tộc nổi lên, em phang cho trận, thế là bị xì hơi lốp. :D

just for fun

Xe lăn
Giả dụ em vợ kia cũng đang phải đi làm cày tiền nuôi con ốm gửi ông bà thì sao nhỉ, ông chồng mới ốm hoặc thất nghiệp. Giờ bỏ việc chăm con với chồng cũ thì con với chồng mới ko có nguồn chu cấp.
Có nhiều chuyện người trong cuộc có nỗi khổ riêng, chỉ họ mới hiểu. Với cả trong câu chuyện kể từ 1 phía thì có thể (là có thể ạ) có những sự lược bỏ do vô tình hoặc hữu ý, hoặc qua sự tường thuật của nhà báo thì một số chi tiết có thể đã thay đổi.

TorienT

Xe container
Thực ra khi li hôn vấn đề đau đầu nhất chính là con cái ai nuôi dưỡng. Thường thì phụ nữ sẽ giành nuôi con bằng được vì họ cho rằng con họ đẻ ra thì họ sẽ thương hơn. Điều đó đa phần là nghĩ thế chứ ko hẳn là giành nhau vì ghét, trả thù bên kia. Có những người cháu biết còn bảo là giành về dù có ăn xin thì mẹ con vẫn phải ở cạnh nhau. Điều đó cháu cho là cực đoan. Cho nên cứ phải nhìn nhận khách quan về nhiều phía sao cho có lợi với đứa trẻ nhất. Nếu cả hai phía có điều kiện tương đương, và tình cảm của trẻ 50/50 chia đều cho bố mẹ thì con trai nên ở với bố, vì chỉ có bố mới có thể dạy con trở thành một người đàn ông. Phụ nữ dù tốt cỡ nào cũng không thể bù đắp phần này được. Có những người mẹ đơn thân cháu biết, họ nuôi con trai và họ phải mang con đến những người quen là nam giới để nói chuyện thường xuyên. Người mẹ nên nuôi con gái vì lý do tương tự.
Ở trang trước có cụ/mợ nào đó còm là ko đánh giá cao những người phụ nữ li hôn không nuôi con. Thực ra trừ trường hợp cực kỳ đặc biệt ra (ko thương con) thì những người này 1 là ko đủ tiềm lực để giành giật quyền nuôi con với chồng cũ, 2 là họ cực kỳ thương con và rất hiểu chuyện. họ sẵn sàng hy sinh quyền lợi (ở với con, là người khi đẻ con ra ai chẳng thương chẳng xót) của mình để đảm bảo quyền lợi của đứa trẻ.
Nếu ai cũng lí tính, tử tế vì cái chung thì đời đâu có chiến tranh hử mợ.

duonglamkhoa

Xe tăng
Có nhiều chuyện người trong cuộc có nỗi khổ riêng, chỉ họ mới hiểu. Với cả trong câu chuyện kể từ 1 phía thì có thể (là có thể ạ) có những sự lược bỏ do vô tình hoặc hữu ý, hoặc qua sự tường thuật của nhà báo thì một số chi tiết có thể đã thay đổi.
Bọn lều báo này..dek tin đc
Báo chí một phần đưa thông tin, một phần định hướng dư luận. Chỉ cần cách viết khác thì người đọc sẽ hiểu khác. Đọc thì đọc vậy thôi, tin hay không thì phải bình tõm đã.

Hự.

Xe điện
Báo chí một phần đưa thông tin, một phần định hướng dư luận. Chỉ cần cách viết khác thì người đọc sẽ hiểu khác. Đọc thì đọc vậy thôi, tin hay không thì phải bình tõm đã.
Em lại nhớ hồi xưa học ngoại ngữ đến môn học viết các thể loại báo cáo, tường thuật, ..., thầy hay phát cho 1 bài báo dài ngoằng rồi bắt gạch chân bên dưới các câu. Câu nào là thông tin thuần tuý thì ghi F (fact), câu nào là ý kiến, nhận định thì ghi O (opinion). Thế mà ko phải đúng tất đâu nhé.

tieunhilang

Xe điện
Báo Ếch Nhanh không chính xác 100% đâu.
Người vợ không chịu được khổ nên đã bỏ anh ta, bỏ con, cô ta không ra mặt chăm sóc con (do còn vướng cuộc sống hiện tại) nhưng chắc chắn vẫn dành dụm để gửi cho con.

just for fun

Xe lăn
Vâng, cuối cùng vẫn phải chọn người có thể tin được mà sống.
Chả thế thì sao ạ, cháu vẫn bảo với F1 là đối tác quan trọng nhất cuộc sống chính là vợ/chồng. Vì họ chính là người ký giấy cam kết chữa hay không chữa, cứu hay không cứu tính mạng của chúng ta trong 1 số trường hợp khi chúng ta không tự quyết được.
Hôm nọ cháu đi uống cà phê với 1 cô bạn hay ngồi phòng khám tư vấn ung thư. Bạn ấy bảo "có ngồi đấy mới thấy ấm lạnh tình người chị ạ"

TorienT

Xe container
Chả thế thì sao ạ, cháu vẫn bảo với F1 là đối tác quan trọng nhất cuộc sống chính là vợ/chồng. Vì họ chính là người ký giấy cam kết chữa hay không chữa, cứu hay không cứu tính mạng của chúng ta trong 1 số trường hợp.
Hôm nọ cháu đi uống cà phê với 1 cô bạn hay ngồi phòng khám tư vấn ung thư. Bạn ấy bảo "có ngồi đấy mới thấy ấm lạnh tình người chị ạ"
Nhưng mà tử tế hay không tử tế lại phải đến lúc kí đấy mới biết. Nhiều người khoa nói giỏi lắm. Mà lúc đấy biết thì xong rồi. Nói chung cuộc đời căn bản vẫn là đánh đề thôi :D
P/s: Cháu đi ra đi vào viện mấy lần, công nhận nhân tình ấm lạnh.

dracula_bg

Xe điện
=)) Thế chắc gì nó muốn ở với mẹ nó, chắc gì mẹ nó nuôi tốt, chắc gì mẹ nó không bắt nó đi ăn xin. Các cụ kiểu tranh luận giả thuyết thế này thì nó là dài bất tận.
ko chắc thì phải hỏi, chứ ko phải kiểu nó là phải ở với bố cụ ạ.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Giờ nhiều hoàn cảnh éo le đáng thương, khổ nhất là ốm đau bệnh tật. Mong có nhiều nhà hảo tâm giúp đỡ. Mà single daddy này trông đẹp trai nhỉ các mợ. Có khi có mợ nào lại động lòng trắc ẩn, ra tay giúp cả bố lẫn con

MuathuHN252

Xe cút kít
Thường mà các cụ cmt rằng nếu có ly hôn sẽ dành bằng dc quyền nuôi con, lại là các ông bố rất tuyệt vời và thương con. Khi mà rất thương con thì lại ko hành xử gì quá đáng để đến mức vk fai bỏ cả, phần đa là như thế nếu cơ bản vk là ng cũng biết điều...
Có nhiều ng chỉ thích chơi với con những lúc nó vui vẻ thôi, còn ị đái, ăn uống, học bài là mẹ nó làm cơ. Nên nếu mà xa vk là có thể họ ko tự tin để nuôi con, cảm giác stress, bất lực....Lúc này họ có xu hướng là để con cho vk nuôi.
Còn Phụ nữ e đánh giá cao hơn ng dành quyền nuôi con sau ly hôn. Và em muốn các con nên dc ở cùng nhau thay vì tách nhau ra. Chắc chắn 1 mình nuôi mấy đứa con sẽ vất vả hơn, nhưng nếu ng phụ nữ ko có ý nghĩ muốn nuôi con thì...(với e là vứt ạ)

just for fun

Xe lăn
Thường mà các cụ cmt rằng nếu có ly hôn sẽ dành bằng dc quyền nuôi con, lại là các ông bố rất tuyệt vời và thương con. Khi mà rất thương con thì lại ko hành xử gì quá đáng để đến mức vk fai bỏ cả, phần đa là như thế nếu cơ bản vk là ng cũng biết điều...
Có nhiều ng chỉ thích chơi với con những lúc nó vui vẻ thôi, còn ị đái, ăn uống, học bài là mẹ nó làm cơ. Nên nếu mà xa vk là có thể họ ko tự tin để nuôi con, cảm giác stress, bất lực....Lúc này họ có xu hướng là để con cho vk nuôi.
Còn Phụ nữ e đánh giá cao hơn ng dành quyền nuôi con sau ly hôn. Và em muốn các con nên dc ở cùng nhau thay vì tách nhau ra. Chắc chắn 1 mình nuôi mấy đứa con sẽ vất vả hơn, nhưng nếu ng phụ nữ ko có ý nghĩ muốn nuôi con thì...(với e là vứt ạ)
Tại sao ạ? nếu kinh tế của bố tốt hơn, bố cũng ko phải là người thiếu trách nhiệm, ở với bố bé có điều kiện ăn học tốt hơn thì tại sao mẹ lại giành bằng được?
Một người chồng không tốt chưa hẳn là một ông bố xấu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Tại sao ạ? nếu kinh tế của bố tốt hơn, bố cũng ko phải là người thiếu trách nhiệm, ở với bố bé có điều kiện ăn học tốt hơn thì tại sao mẹ lại giành bằng được?
Ý e là ng mẹ fai có ý nghĩ muốn nuôi con nhưng nếu thực sự có lý do bất khả kháng ko nuôi dc và ng bố cũng khéo chăm con thì để con cho bố nuôi là tốt nhất ạ. Nhưng e chứng kiến nhiều trường hợp quanh em ng ck tệ lắm ạ, nên cứ fai ko bất khả kháng thì con em, em nuôi

just for fun

Xe lăn
Ý e là ng mẹ fai có ý nghĩ muốn nuôi con nhưng nếu thực sự có lý do bất khả kháng ko nuôi dc và ng bố cũng khéo chăm con thì để con cho bố nuôi là tốt nhất ạ. Nhưng e chứng kiến nhiều trường hợp quanh em ng ck tệ lắm ạ, nên cứ fai ko bất khả kháng thì con em, em nuôi
Người ta nghĩ gì trong đầu thì chỉ có họ mới biết ạ. Cũng như nhiều người giành con về nuôi, ngoài miệng ai chẳng nói là vì quyền lơi đứa trẻ. Nhưng thực lòng thì có như nào bản thân họ mới biết. Thế mới có câu, nói vậy mà ko phải vậy. Nhiều người bình thường họ khá "ác mồm" nhưng chưa hẳn đã ác tâm và ngược lại.
Mình đứng ngoài cuộc chỉ nhìn thấy kết quả là nuôi hay không nuôi, có thế thôi.
Và, có thể cháu số đỏ, về cơ bản xung quanh cháu đại đa phần là người tử tế với cả hai giới. Hiếm hoi lắm mới gặp người không thương con. Có thể với vợ/chồng thì họ ko phải là người vợ/chồng tốt của nhau nhưng với con cái thì họ là người mẹ/bố tử tế. Như bác hàng xóm có lần cháu kể là bác ấy ko đưa đón con đi học bao giờ, nhưng bác ấy có những ưu điểm riêng, thương con theo cách riêng của bác ấy.

Chỉnh sửa cuối:

meavionah

Xe hơi
Em xin lỗi các mợ nếu có làm phật ý ai chứ em mới đọc tiêu đề thôi là em đoán cô vợ gái miền Tây rồi