Đôi Bờ Nước Mỹ. (Chuyến đi Xuyên Mĩ của nhà Mộc).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Thôi, đủ mãn nhãn rồi. Giờ thì phải tiếp tục lên đường thôi. Chặng đường về vẫn còn ở phía trước...

Lại là những trang trại trồng Táo. Nhưng mùa này Táo vẫn còn nhỏ và xanh các Cụ ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lại thêm 1 Trạm dừng chân cho cả Đoàn nghỉ ngơi và tranh thủ đi vệ sinh. Chỗ này lắm cỏ tranh, cả Đoàn nhà em được khuyến cáo là ở đây có rất nhiều rắn ... làm em vừa đứng chụp hình vừa ghê ghê ...>:P

Lúc đứng chụp tấm hình này, em chỉ lo nhỡ có con rắn nào nó bò ra ...;))

Còn đây là cây Sồi các Cụ nhé! Ghỗ Sồi chuyên để đóng thùng đựng rượu Vang đúng không Cụ Thomas Thắng?;;)

Chaukga

Xe container
Ôi thôi, mợ chủ sợ rắn lại đâu mất roài :))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Với người Mỹ, mỗi tấc đất dù là sa mạc sỏi đá hay toàn cát ... hay gì gì đi chăng nữa thì cũng đều là tài nguyên giàu có. Nơi em đang tới là 1 mỏ dầu trên cạn, trữ lượng dầu không hề nhỏ. Nhưng người Mỹ họ biết dè sẻn và sử dụng những tài nguyên mà thiên nhiên ban tặng cho họ một cách trân trọng. Họ không hoang phí, không ăn sổi ở thì như ở ta. Hoặc là đi khai phá và tìm kiếm ở những nơi mà chưa ai tìm ra, hoặc là mua của các nước bạn chứ cái mà họ có, họ để dành cho thế hệ sau này chứ không bóc ngắn cắn dài như mình.

Với mỏ dầu trên cạn này, họ chỉ cho khai thác cầm chừng dù trữ lượng là rất lớn. Còn ở mình thì sao các Cụ nhỉ? Có mấy cái mỏ than ở Quảng Ninh, Em thấy bảo chỉ khai thác giỏi lắm là được vài chục năm nữa là hết, ấy vậy mà họ cứ đào lên xuất khẩu bán ầm ầm, xong lại đi nhập Than về ... chả hiểu ra răng nữa?

Những chiếc gầu hút dầu hoàn toàn tự động, không cần đến bàn tay điều khiển của con người.. Dầu hút lên bao nhiêu tự động chảy vào đường ống các Cụ nhé!

ThomasThang

Xe điện
Lại là những trang trại trồng Táo. Nhưng mùa này Táo vẫn còn nhỏ và xanh các Cụ ạ.
Quote này ở post #428 ạ.

Táo hả mợ? Mợ viết lầm từ nho không?
Về gỗ sồi (em đoán là 'oak' ?) thì đúng là dùng làm thùng đựng rượu nho, các cụ mợ gọi là rươu vang đấy (bồ đào tửu, rượu nho) Gỗ cho mùi vị của rượu nhất là vị đắn, giúp bốc bớt nước và cho oxy thẩm thấu vào rượu. Nếu chổ nào để rượu lên men trong bồn kim khí thì cũng thả nhiuề khúc gỗ này vào.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Mợ này có ý thưc kinh tế nhể. Tốt, tốt.
Các mỏ cò này có củng khắp xứ California này đấy mà mợ ko để ý thấy thôi, trong khu nhà ở, gần parking chợ, bên đường có cây che, ngay cả giữa vịnh tắm biển mà đã ngụy trang như 1 cái tháp đẹp. Em sẽ kiếm hình mợ xem thì sẽ Ồ, mình đi qua mà ko biết!

Sau khi gỡ giàn khoan họ đặt cái bơm điện này và để đó, khi nào giá dầu nhập cao thì nó gỏ tới tấp, bơm dầu vào các bồn xem thấy trong xa đó, có ống dầu thu về nhà máy lọc dầu gần nhất. Khi giá dầu ngoại hạ xuống thì nó đứng im ko bơm, mua rẽ hơn tội gì xài đồ nhà.

Do đó 1 là để giữ giá xăng dầu ổn định, 2 là để làm yếu tố mà cả với người bán dầu ngoại quốc, mày bán rẻ tao mua, mắc tao lấy dầu nhà tao dùng, mày cứ ôm dầu mắc tiền của mày mà cạp đất ăn đi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Quote này ở post #428 ạ.

Táo hả mợ? Mợ viết lầm từ nho không?
Về gỗ sồi (em đoán là 'oak' ?) thì đúng là dùng làm thùng đựng rượu nho, các cụ mợ gọi là rươu vang đấy (bồ đào tửu, rượu nho) Gỗ cho mùi vị của rượu nhất là vị đắn, giúp bốc bớt nước và cho oxy thẩm thấu vào rượu. Nếu chổ nào để rượu lên men trong bồn kim khí thì cũng thả nhiuề khúc gỗ này vào.
Dạ, qua trang trại Nho là đến Táo mà Cụ, em nhìn rõ cây Táo mà quả thì vẫn còn nhỏ lắm... lá Táo khác với lá Nho ạ.;))
Về Ghỗ Sồi thì em cũng có biết qua qua, nhưng có Cụ vào xác nhận là em yên tâm rồi.:)

Ku Bean

Xe hơi
Cảm ơn mợ cho em có những trải nghiệm qua ảnh.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Mợ này có ý thưc kinh tế nhể. Tốt, tốt.
Các mỏ cò này có củng khắp xứ California này đấy mà mợ ko để ý thấy thôi, trong khu nhà ở, gần parking chợ, bên đường có cây che, ngay cả giữa vịnh tắm biển mà đã ngụy trang như 1 cái tháp đẹp. Em sẽ kiếm hình mợ xem thì sẽ Ồ, mình đi qua mà ko biết!

Sau khi gỡ giàn khoan họ đặt cái bơm điện này và để đó, khi nào giá dầu nhập cao thì nó gỏ tới tấp, bơm dầu vào các bồn xem thấy trong xa đó, có ống dầu thu về nhà máy lọc dầu gần nhất. Khi giá dầu ngoại hạ xuống thì nó đứng im ko bơm, mua rẽ hơn tội gì xài đồ nhà.

Do đó 1 là để giữ giá xăng dầu ổn định, 2 là để làm yếu tố mà cả với người bán dầu ngoại quốc, mày bán rẻ tao mua, mắc tao lấy dầu nhà tao dùng, mày cứ ôm dầu mắc tiền của mày mà cạp đất ăn đi.
Ha...ha... em rất vui vì comment dí dỏm cực đúng mà cũng cực vui của Cụ. Đúng như em suy nghĩ ... thế em mới nói người Mỹ họ có cái nhìn rộng và xa. Nhà giầu nên cái nhìn cũng thấu đáo hơn cái anh nhà nghèo Cụ nhỉ?;)) Mà cái câu cạp đất em nghe thấy đụng hàng rồi đấy nhá, Cụ nhá!;))

traixunghe112

Xe tải
Mợ làm e thèm quá, ôi giấc mơ lớn nhất đời e đấy. :)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cảm ơn mợ cho em có những trải nghiệm qua ảnh.
Dạ, không có gì. Mục đích của em cũng là chia sẻ với các Cụ thôi ạ.:)

Đường of họ sao mà đẹp quá cụ nhỉ
Vâng, muốn biết nền kinh tế của 1 nước giàu hay nghèo chỉ cần nhìn vào giao thông của họ là biết thôi Cụ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em thấy cái máy hút dầu không người điều khiển này lạ quá! Nên chụp nhiều nhiều 1 chút cho các Cụ cùng coi:

Đây, trang trại Táo đây Cụ Thomas Thắng ...;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Rồi, chạy tới sẩm chiều thì nhà em tới TP San Jose, giờ thì cả Đoàn vào ăn tối tại nhà hàng có cái tên rất Việt Nam;)):

Đến đây thì nhiệt độ bắt đầu lạnh hơn ở những điểm nhà em đã đi. Sau 1 chuyến đi dài, ai cũng mệt và lạnh, lại được ăn đồ ăn nóng nên cũng tỉnh cả người.

Em pot cái Hoa này cho thêm sinh động các Cụ nhá!;))

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bữa tối xong rồi, giờ thì cả Đoàn lại về nhận khách sạn nghỉ ngơi để mai đi thăm quan tiếp...

Trên đường đi em được cậu HDV giới thiệu, kế bên cạnh đây là sân bay mà tối ngày mốt nhà em sẽ bay trở về VN. Hành trình vậy là sắp kết thúc rồi, dù đi chơi rất vui nhưng em chỉ mong mau về nhà vì nhớ nhà lắm rồi.[-O<

Khách sạn em ở nhằm trong khuôn viên mà bước vào em cứ tưởng nó là 1 cái công viên các Cụ ạ.