[Thảo luận] Đọc vụ ngã năm Cửa Nam, rùng mình tưởng tượng

New_Carens

Xe điện
Em phận nữ, xưa nay ngại, chỉ hay hóng hớt các bác lấy kinh nghiệm lái xe, chứ chưa từng post 1 bài.
Nhưng vừa đọc diễn biến vụ "xe máy đâm ô tô" ở Cửa Nam, bất giác rùng mình nhìn người ngẫm đến ta phải vội vàng đăng ký để vào đây chia sẻ, không em sợ tối nay khó ngủ.

Hôm đấy em lái xe trên Phạm Văn Đồng, hướng đi sân bay, tốc độ tất nhiên là không thể thấp được.
Đến một quãng gặp 2 xe máy đâm nhau, trộm vía cũng nhẹ nhàng thôi. Cả hai chỉ đang lúi húi giúp nhau nhặt túi cam tung tóe. Em nhìn thì biết thế thôi chứ không để tâm, đường rộng thênh thang, chả ảnh hưởng đến làn đường em đi.
Rồi bỗng đâu có chú 2B vọt lên như tên lửa, tạt đầu em đánh véo.
Giật mình có, câu chửi cũng sắp ra đến miệng, nhưng đã là dân "hành tẩu" đường xá Việt Nam, giật mình một cái không chết được.
Chết là ở nửa giây sau đó.
Cái thằng phóng bạt mạng tạt đầu thì làm sao quan sát đường xá gì được, nó lao ngay vào quả cam to tướng và ngã lăn ra trước mũi xe em.
Giờ phút đó tất nhiên em chả biết trời trăng gì nữa rồi, chỉ đạp thắng hết lút.
Dĩ nhiên lúc bị tạt đầu em đã có phản ứng chuyển sang chân phanh, nhưng thình lình như sét đánh lăn quay như thế... đúng là chỉ có ông giời & may mắn mới giúp xe em kịp dừng lại trước thằng đó một mẩu (định nghĩa một mẩu trong đầu em rất mông lung, có lẽ phải đến 1, 2 găng tay, nhưng trong tâm trí em chỉ bằng 1 sợi tóc).
Lần đầu tiên trong đời, em có cảm giác mình là siêu nhân.
Sung sướng được đâu 2 giây, sau đó là bùng lên đủ loại cảm giác điên tiết có, căm hận có, nhưng hơn hết là rùng mình.
Đến hôm nay vẫn rùng mình.

Xin hỏi các bác thông thái ở đây, chuyện gì sẽ xảy đến với em ngày hôm đó nếu:
1. Em phanh ko kịp, lao thẳng vào thằng đó
2. Nó là CA (chả có gì không thể cả, CA có thể không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ, phóng như ma, thì xá gì không tạt đầu trên highway)
Với hướng đâm trực diện như thế, tốc độ tương đối (dù có phanh nhưng khoảng cách quá gần), khả năng chui gầm xe là 70%. Rồi mấy anh dan tri tin tuc sẽ thổi thành kéo lê 600m.
Không lẽ khơi khơi vậy là em ngồi tù sao? (theo như thằng cha luật sư Thơm thối gì đó)

Giời ơi, sự khác biệt 1 sợi tóc ngày hôm đó là sự khác biệt giữa số phận của em và bác 4B ở ngã năm Cửa Nam ngày hôm nay.
Càng ngẫm càng thương bác vô cùng.
Ngày hôm đó phỉ phui có mệnh hệ gì, bản thân em cũng không dám chắc, thật sự nghi ngờ bản thân có dừng lại, xem xét, cấp cứu, đưa "cái thằng đó" vào bệnh viện không (chuyện không xảy đến với mình, ngồi bình tâm trước máy tính thì là 50-50). Xã hội đảo điên trắng đen đến như thế, biết đâu mà mò...
Mợ không bao giờ phải sợ những chuyện vớ vẩn đó. Cuộc đời con người thực ra đã được gần như là đã định sẵn từ khi sinh ra đến khi chết đi phải trải qua những điều mà ta gần như không quyết định nổi. Đó là do nghiệp của chúng ta gây ra từ trong tiền kiếp, khi nghiệp đến bình thản đón nhận. Giả sử ta được nhiều phước báu thì có cầu chết cũng chả chết được, có ở trên con tầu đang chìm thì ta vẫn là người sống sót. Còn khi phải trả nghiệp do ta làm ác từ trong tiền kiếp thì cũng không tránh được, kể cả chui vào két sắt mà ngồi. Mợ cứ sống vui vẻ, làm nhiều việc thiện, tích nhiều phước đức thì có thể chuyển nghiệp được, chắc chắn cuộc đời mợ sẽ gặp nhiều niềm vui và may mắn.

anhtho

Xe ngựa
BM Xanh viết Em phận nữ, xưa nay ngại, chỉ hay hóng hớt các bác lấy kinh nghiệm lái xe, chứ chưa từng post 1 bài.
Nhưng vừa đọc diễn biến vụ "xe máy đâm ô tô" ở Cửa Nam, bất giác rùng mình nhìn người ngẫm đến ta phải vội vàng đăng ký để vào đây chia sẻ, không em sợ tối nay khó ngủ.

Hôm đấy em lái xe trên Phạm Văn Đồng, hướng đi sân bay, tốc độ tất nhiên là không thể thấp được.
Đến một quãng gặp 2 xe máy đâm nhau, trộm vía cũng nhẹ nhàng thôi. Cả hai chỉ đang lúi húi giúp nhau nhặt túi cam tung tóe. Em nhìn thì biết thế thôi chứ không để tâm, đường rộng thênh thang, chả ảnh hưởng đến làn đường em đi.
Rồi bỗng đâu có chú 2B vọt lên như tên lửa, tạt đầu em đánh véo.
Giật mình có, câu chửi cũng sắp ra đến miệng, nhưng đã là dân "hành tẩu" đường xá Việt Nam, giật mình một cái không chết được.
Chết là ở nửa giây sau đó.
Cái thằng phóng bạt mạng tạt đầu thì làm sao quan sát đường xá gì được, nó lao ngay vào quả cam to tướng và ngã lăn ra trước mũi xe em.
Giờ phút đó tất nhiên em chả biết trời trăng gì nữa rồi, chỉ đạp thắng hết lút.
Dĩ nhiên lúc bị tạt đầu em đã có phản ứng chuyển sang chân phanh, nhưng thình lình như sét đánh lăn quay như thế... đúng là chỉ có ông giời & may mắn mới giúp xe em kịp dừng lại trước thằng đó một mẩu (định nghĩa một mẩu trong đầu em rất mông lung, có lẽ phải đến 1, 2 găng tay, nhưng trong tâm trí em chỉ bằng 1 sợi tóc).
Lần đầu tiên trong đời, em có cảm giác mình là siêu nhân.
Sung sướng được đâu 2 giây, sau đó là bùng lên đủ loại cảm giác điên tiết có, căm hận có, nhưng hơn hết là rùng mình.
Đến hôm nay vẫn rùng mình.

Xin hỏi các bác thông thái ở đây, chuyện gì sẽ xảy đến với em ngày hôm đó nếu:
1. Em phanh ko kịp, lao thẳng vào thằng đó
2. Nó là CA (chả có gì không thể cả, CA có thể không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ, phóng như ma, thì xá gì không tạt đầu trên highway)
Với hướng đâm trực diện như thế, tốc độ tương đối (dù có phanh nhưng khoảng cách quá gần), khả năng chui gầm xe là 70%. Rồi mấy anh dan tri tin tuc sẽ thổi thành kéo lê 600m.
Không lẽ khơi khơi vậy là em ngồi tù sao? (theo như thằng cha luật sư Thơm thối gì đó)

Giời ơi, sự khác biệt 1 sợi tóc ngày hôm đó là sự khác biệt giữa số phận của em và bác 4B ở ngã năm Cửa Nam ngày hôm nay.
Càng ngẫm càng thương bác vô cùng.
Ngày hôm đó phỉ phui có mệnh hệ gì, bản thân em cũng không dám chắc, thật sự nghi ngờ bản thân có dừng lại, xem xét, cấp cứu, đưa "cái thằng đó" vào bệnh viện không (chuyện không xảy đến với mình, ngồi bình tâm trước máy tính thì là 50-50). Xã hội đảo điên trắng đen đến như thế, biết đâu mà mò...
Mợ chưa bao giờ viết bài mà quăng 1 bài hơi bị dài. Quăng xong, mọi người bình luận nhiêu thứ, mợ lại lặn luôn !

Equus

Xe buýt
Mà vụ ngã tư cửa Nam giờ thế nào rồi các cụ nhỉ? Chìm nghỉm rồi chăng?

Matizcoi

Xe cút kít
Nếu hôm đó xảy ra va chạm, mợ vẫn chịu lỗi hoàn toàn vì "không làm chủ tốc độ". Thế đấy. Hu hu, làm chủ thế éo nào được nếu có thằng nó tạt đầu trên quốc lộ.

Hôm trước co 1 ông 4B phi xe từ làn xe máy bên này qua làn xe máy bên kia, vèo phát qua đầu xe em, trong khi con lươn là hàng hoa cảnh cao quá đầu người, lúc đó em đang chạy 90km/h, toát hết mồ hôi, run hết cả tay chân. Cụ nó chứ, chỉ muốn xuống bắn chết mẹ nó đi.
Chỉ có ở VN, đúng ko ạ.
Đá con mèo cái luật vớ vỉn nhất quả đất.

bduong

Xe máy
khiếp thật đấy

private1985

Xe tải
Cái thời choai trẻ cưỡi xe máy thì làm gì không có ai chưa một lần tạt đầu xe oto các cụ nhẩy :D Khi tạt đầu oto thì cái người tạt cảm giác khoái nhưng thức chất đó là một hành động rất ngu ngốc và nguy hiểm. Em nghĩ chắc phải có xemayfun.net để tuyên truyền cho cánh đi 2B thì mới ăn thua :))

Các cụ khi nào đi 2B thì đi từ tốn thôi nhé :D

autobahn-hanoi

Xe tăng
Vụ này mà xử k nghiêm e sợ sau này sẽ là tiền lệ xấu, cứ xe to va chạm với xe bé là sai, là phải bồi thường, k cần biết đúng hay sai. Nói chung là bây h hạn chế ra đường, còn tham gia giao thông thì phải biết cách tự bảo vệ mình thôi mợ ạ
các kụ mợ hãy là những người tiêu dùng, à quên đi đường thông minh.... và đừng hận thù với 2 bánh, thì sẽ chả có chuyện gì xảy ra cả đâu.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
xã hội bây gờ trắng đen lẫn lộn, tốt nhất là lựa tình huống để xử lý cho hài hòa. nó mà die thì bác cũng.... vạ lây

nguyenanhem

Xe đạp
em cũng từng bị trường hợp gần như vậy. đang lái xe ông đi xe 2b móc vào gương ngã. may không sao

dinhthang

Xe máy
bó tay quả không làm chủ được tốc độ ở VN mình! Đáng lẽ chỉ là không đi quá tốc độ cho phép, ai sai người đó chịu là xong!

Mà không biết vụ thủ phạm vượt đèn đỏ đâm xe ô tô ở cửa Nam bây giờ thế nào rồi cụ nhỉ? chẳng thấy gì nữa cả, em cứ hóng mãi mãi

Sheva172

Xe hơi
e xem qua thấy các cụ ở đây toàn nói huyên thuyên.Luật mình h làm gì còn chuyện xe to đền xe bé nữa.Các cụ ko biết vụ người đi bộ đi sai còn phải đền 4b ạ?Tóm lại mợ nên đi từ từ,kèm theo 1 ít phán đoán.Có va chạm giao thông,xxx ra đo đạc sẽ ra ai sai ai đúng ngay.Nếu mà như mợ tả thì 2b tạt đầu mợ ngã ra,2b đó sai hoàn toàn,nếu mà đang đi trước mợ mà ngã ra,mợ đâm phải thì mợ mới là sai(nếu như là đường chung,ko phân làn 2b,4b) vì lỗi là do ko có khoảng cách an toàn chứ chưa tính đến lỗi ko làm chủ tốc độ.

manhcuongx1

Xe hơi
thế là đời mợ có quí nhân phù trợ rồi!!!!!

Dungha

Xe điện
e xem qua thấy các cụ ở đây toàn nói huyên thuyên.Luật mình h làm gì còn chuyện xe to đền xe bé nữa.Các cụ ko biết vụ người đi bộ đi sai còn phải đền 4b ạ?Tóm lại mợ nên đi từ từ,kèm theo 1 ít phán đoán.Có va chạm giao thông,xxx ra đo đạc sẽ ra ai sai ai đúng ngay.Nếu mà như mợ tả thì 2b tạt đầu mợ ngã ra,2b đó sai hoàn toàn,nếu mà đang đi trước mợ mà ngã ra,mợ đâm phải thì mợ mới là sai(nếu như là đường chung,ko phân làn 2b,4b) vì lỗi là do ko có khoảng cách an toàn chứ chưa tính đến lỗi ko làm chủ tốc độ.
Cụ ở bển mới về hay ở trển mới xuống ạ?

than_oi

Xe máy
May cho mợ rồi.
Có bác nào biết vụ cửa nam đi về đâu rồi ko?

anhtho

Xe ngựa
May cho mợ rồi.
Có bác nào biết vụ cửa nam đi về đâu rồi ko?
Biết mà làm gì, có khi các đương sự thời bấy giờ cũng đang ngồi chém trên OF này cũng nên.

may mắn là mợ có người đỡ rồi còn gì, làm thêm 20cm nữa lại lắm chuyện.
chắc giờ nhịp tim trở lại BT rồi phải ko Mợ:D