[Funland] Đọc sách điện tử có hơn sách giấy?

DaDieuchienxu

Xe container
Đội đấy còn c

Chính vì thế giờ mình chỉ đọc sách nước ngoài, mà đọc sách nước ngoài hay phải đọc nguyên bản, hoặc chí ít bản tiếng Anh, nhiều bản tiếng Việt dịch khá ẩu và đợi lâu mới có sách. Vậy nên lại trung thành với con Kindle hơn 10 năm tuổi, mặc dù đọc sách giấy thích hơn, nhưng nguồn sách tiếng Anh phong phú và rẻ (download chùa) thì chỉ có ebook đọc trên máy đọc sách thôi.
Cụ có trình độ ngoại ngữ tốt, đọc đc các ấn phẩm ngôn ngữ gốc, đấy là ước mơ của nhiều người.
Còn "thuần Việt" như mình thì đành tìm đc các bản đc chuyển ngữ do các dịch giả của NXB đã ký hợp đồng dịch thuê thôi. Trình độ & văn phong của họ thì độc giả như mình hay nhờ dở chịu chứ biết sao?
Còn nếu nhờ ông GG dịch thì còn chán hơn nữa.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ

King Neptune

Xe buýt
Đọc sách giấy đỡ tốn điện, mắt đỡ loạn cận nếu đủ ánh sáng. Đọc xong trưng bày được cho soang nhà :D
Đọc sách giấy mình còn thích đánh dấu, vẽ bậy lên cũng vui :D Tất cả các sgk học các cấp mình đều vẽ bậy .
Nhưng lưu trữ thì tốn diện tích. Ba cái báo , tạp chí hay truyện tranh thì sau bán ve chai hết .Mình chỉ giữ lại sách có giá trị.
Giờ mắt kém nên cũng ít đọc, chỉ nghe audiobook , nhất là lúc làm việc nhà . Mới nghe xong cuốn Nữ Tu sĩ của Denis Diderot.
Chẳng hiểu sao hồi xưa, xem 1 trang loáng cái là xong, nội dung tóm tắt được luôn, tâm trạng vui buồn theo con chữ. Còn có thói quen lên thư viện ngồi lì đọc tiểu thuyết dày cộp.
Giờ thì đọc vài dòng thấy nhức mắt nên không tập trung được đang đọc cái gì. Giờ chỉ thích mấy món mì ăn liền như nghe live chym, tiktok ..

Đợt về quê bạn chơi tận trên núi, ko laptop, ko ipad. Tivi thì ko giành được với các cụ ở đấy. Không có gì giải trí, tự nhiên vớ được sách báo gì đọc như ngấu nghiến. Không gian yên tĩnh nên khả năng tập trung cao. Về phố cái lại đâu vào đó, chả đọc đc cái gì .

Chỉnh sửa cuối:

Tuankhoi001

Xe tải
Mính cũng có 1 người quen đang sở hữu 1 tủ sách đẹp kiểu này.
Hình như anh ta có niềm đam mê....trưng bày sách chứ ko phải đọc sách. Toàn bộ sách trong thư viện này (sở dĩ mình gọi thế vì số lượng sách trong các ngăn tầm 2.000 quyển, nếu tính theo giá bìa cũng ngốn 1 khoản ngân sách đáng kể) tuy ko phải bìa da cao cấp nhưng đều là bản bìa cứng, ko hề có bìa bản giấy thường.
Có lần, mình mượn vài cuốn khá ưng ý, nhưng đc trả lời dứt khoát: "Cách xem sách của ông sẽ làm sách của tôi mau cũ, nên tôi ko thể cho ông mượn đc!"
Mình tò mò, thử kéo sợi ruban đỏ đặt vào trang 17 của vài cuốn sách nằm giữa dãy sách. Hơn 1 năm sau, mình ghé lại chơi. Lấy ~ cuốn mà mình đã lén làm dấu ra xem, thấy dấu vẫn y chang, chứng tỏ hơn năm mà chủ nhân chưa đụng tới. :D
Bác làm em nhớ đến truyện ngắn Trang 17 của Nhật Tuấn. Không rõ với kỹ thuật in ấn, đóng quyển bây giờ thì một tay sách có còn 16 trang như hồi trước không. :)
Thật ra em nghĩ nhiều quyển sách, nhất là sách đã đọc rồi thì... vài năm không mở ra lại là bình thường chứ nhỉ. Chỉ trừ sách chuyên môn, đang nghiên cứu thì mới lật xem thường xuyên thôi. Nhưng đúng là có những vị rất thích trang trí nội thất bằng sách, còn đọc thì lại mở ebook cho tiện. Vì vậy muốn biết họ đã xem quyển nào chưa, hỏi vài câu là ra ngay. Các cụ đọc sách nhiều, có khi nói chuyện sách cả ngày không chán ấy chứ. :))

Đông Gioăng

Xe tăng
Mính cũng có 1 người quen đang sở hữu 1 tủ sách đẹp kiểu này.
Hình như anh ta có niềm đam mê....trưng bày sách chứ ko phải đọc sách. Toàn bộ sách trong thư viện này (sở dĩ mình gọi thế vì số lượng sách trong các ngăn tầm 2.000 quyển, nếu tính theo giá bìa cũng ngốn 1 khoản ngân sách đáng kể) tuy ko phải bìa da cao cấp nhưng đều là bản bìa cứng, ko hề có bìa bản giấy thường.
Có lần, mình mượn vài cuốn khá ưng ý, nhưng đc trả lời dứt khoát: "Cách xem sách của ông sẽ làm sách của tôi mau cũ, nên tôi ko thể cho ông mượn đc!"
Mình tò mò, thử kéo sợi ruban đỏ đặt vào trang 17 của vài cuốn sách nằm giữa dãy sách. Hơn 1 năm sau, mình ghé lại chơi. Lấy ~ cuốn mà mình đã lén làm dấu ra xem, thấy dấu vẫn y chang, chứng tỏ hơn năm mà chủ nhân chưa đụng tới. :D
Chắc ảnh mua sách đồng thời bản Cứng và Kindle, Trưng bày bản cứng và đọc bản mềm anh ạ :D

minhtallica

Xe buýt
Thời trang trí nhà cửa bằng sách giấy có lẽ đã qua! 😊 Sách giấy rất bắt bụi, nếu không dỡ ra phủi thường xuyên thì rất tệ hại, nhất là những ai bị dị ứng... 😊

Nếu làm việc với sách kiểu như dịch sách, đọc các tài liệu tham khảo/khảo cứu có nhu cầu mở một lúc dăm cuốn sách cùng 1 lúc thì rõ ràng mở file trên màn hình, thao tác tra cứu trên đó sẽ nhanh hơn rất nhiều so với dùng sách giấy.

Có lẽ giờ đây đọc sách giấy chỉ là một thú vui lúc rảnh rỗi, một kiểu hoài niệm hay có thể là một sự tạo dáng đáng yêu... 😜

Tuankhoi001

Xe tải
Đó là lý do e toàn đọc sách scan, có nhiều ưu điểm: rẻ (max 50k/quyển); lưu trữ dễ dàng trên Cloud, đọc được mọi lúc mọi nơi, tuy e cũng chỉ đọc trên laptop là chính; tìm kiếm theo từ khóa nhanh chóng, ...
Cụ mua ebook là cũng giỏi rồi, em thì đến nay chắc chỉ bỏ tiền túi ra mua chưa đến 5 quyển, mặc dù đọc hàng ngày.
Em rất thích đọc sách giấy nhưng nói thật chỉ cuối tuần, thong thả bật nhạc, pha cafe rồi ngồi xem, vài ngày mới xong một quyển, có quyển đọc kỹ khéo cả tháng chưa xong.
Còn ebook rất tiện, điều chỉnh được sáng tối, cỡ chữ, thêm vào thói quen làm việc trên máy tính nên em đọc nhanh hơn sách giấy rất nhiều. Do đó nhiều quyển chưa đọc em ưu tiên tìm ebook trước, đọc vài chục trang mới quyết định đọc tiếp hay mua sách giấy.

cairong_2011

Xe container
Bác làm em nhớ đến truyện ngắn Trang 17 của Nhật Tuấn. Không rõ với kỹ thuật in ấn, đóng quyển bây giờ thì một tay sách có còn 16 trang như hồi trước không. :)
Thật ra em nghĩ nhiều quyển sách, nhất là sách đã đọc rồi thì... vài năm không mở ra lại là bình thường chứ nhỉ. Chỉ trừ sách chuyên môn, đang nghiên cứu thì mới lật xem thường xuyên thôi. Nhưng đúng là có những vị rất thích trang trí nội thất bằng sách, còn đọc thì lại mở ebook cho tiện. Vì vậy muốn biết họ đã xem quyển nào chưa, hỏi vài câu là ra ngay. Các cụ đọc sách nhiều, có khi nói chuyện sách cả ngày không chán ấy chứ. :))
Có người thích sưu tầm sách chứ chưa chắc đã thích đọc sách như "con mọt sách". Đó là một thú chơi cũng như các món chơi hobby khác thôi. Tuy vậy trước khi sưu tầm mua thì họ chắc cũng phải có chủ định nào đó về chủ đề, thể loại, tác giả, nhà in ...
Riêng về đọc sách giấy hay điện tử thì cũng thùy theo điều kiện thời gian, tuổi tác. Trước mình sắm Kindle đời đầu, rồi down rất nhiều về đọc. Hy vọng đi đâu cũng có thể lôi ra đọc thay ôm quyển sách to nặng. Nhưng rồi cũng bỏ hết chuyển qua sách giấy, tuy vẫn có quyển đọc qua iPad. Cầm quyển sách giấy tuy nặng (các quyển của Alpha hay Omega+ hiện nay khá nhiều quyển rất dày) nhưng thấy thú vị. Đặc biệt các quyển dạng sách minh họa ( bách khoa toàn thư, lịch sử ...) có nhiều ảnh, tranh minh họa rất công phu. Xem trên sách rồi khi đến tận nơi chứng kiến thấy cũng không quá bỡ ngỡ.

comabu

Xe đạp
Cầm cuốn sách giấy nhiều khi nó cảm xúc hơn cái ebook nhiều. Mấy cuốn dày dày nhiều trang muốn quay lại xem trang nào đó thì sách giấy làm rất tiện còn lướt lướt ebook thì mệt đầu phết.

DaDieuchienxu

Xe container
Theo quy định của ngành, toàn bộ các ấn phẩm đc lưu trữ trong thư viện đều phải đóng dấu tên thư viện ấy vào trang 17, còn vì sao ko đóng vào các trang khác thì mình chịu! Có lẽ bạn nào học hoặc làm việc trong ngành mới biết đc lý do.
Riêng về cái ông sở hữu trên dưới 2.000 đầu sách thì chỉ là người quen chứ ko phải là bạn, nên mình cũng ko muốn thảo luận về chủ đề sách, vì có lần mình thắc mắc sao ko sắp xếp từng thể loại sách theo từng chủ đề, để khi muốn tìm sẽ dễ dàng hơn, him chỉ rep gọn lỏn: "Tôi thích để như thế!"
(Thật lạ lùng khi truyện ngôn tình đặt cạnh sách phong thủy, kế tiếp là cuốn "Bố già") :-o

Tuankhoi001

Xe tải
Theo quy định của ngành, toàn bộ các ấn phẩm đc lưu trữ trong thư viện đều phải đóng dấu tên thư viện ấy vào trang 17, còn vì sao ko đóng vào các trang khác thì mình chịu! Có lẽ bạn nào học hoặc làm việc trong ngành mới biết đc lý do.
Riêng về cái ông sở hữu trên dưới 2.000 đầu sách thì chỉ là người quen chứ ko phải là bạn, nên mình cũng ko muốn thảo luận về chủ đề sách, vì có lần mình thắc mắc sao ko sắp xếp từng thể loại sách theo từng chủ đề, để khi muốn tìm sẽ dễ dàng hơn, him chỉ rep gọn lỏn: "Tôi thích để như thế!"
(Thật lạ lùng khi truyện ngôn tình đặt cạnh sách phong thủy, kế tiếp là cuốn "Bố già") :-o
Trang 17 là truyện ngắn của nhà văn Nhật Tuấn viết khoảng năm 75-76. Trong truyện có cô bé 17 tuổi bắt đầu vào làm ở một thư viện, phụ cho bác thủ thư già sắp về hưu. Bác kia lâu nay nhận sách mới về vẫn đóng dấu thư viện vào trang 1 và trang 17 mà không quan tâm vì sao phải làm như vậy. Cô bé làm một thời gian thì tự tìm hiểu biết rằng với khổ sách thông dụng tại thư viện, ở nhà in sẽ in từng tờ lớn 16 trang sách. Tờ to này sau đó được gấp lại thành 16 trang gọi là tay sách. Các tay sách như vậy ghép với nhau thành quyển. Sách ở thư viện quy định đóng dấu trang 1 và trang 17, tương đương với đầu tay sách thứ nhất và thứ hai. Cốt truyện đơn giản nhưng lối viết rất trong sáng, nhẹ nhàng, đọc xong cứ thấy yêu cô bé cũng đang ở trang 17 của cuộc đời, luôn khát khao khám phá và cống hiến.

DaDieuchienxu

Xe container
Trang 17 là truyện ngắn của nhà văn Nhật Tuấn viết khoảng năm 75-76. Trong truyện có cô bé 17 tuổi bắt đầu vào làm ở một thư viện, phụ cho bác thủ thư già sắp về hưu. Bác kia lâu nay nhận sách mới về vẫn đóng dấu thư viện vào trang 1 và trang 17 mà không quan tâm vì sao phải làm như vậy. Cô bé làm một thời gian thì tự tìm hiểu biết rằng với khổ sách thông dụng tại thư viện, ở nhà in sẽ in từng tờ lớn 16 trang sách. Tờ to này sau đó được gấp lại thành 16 trang gọi là tay sách. Các tay sách như vậy ghép với nhau thành quyển. Sách ở thư viện quy định đóng dấu trang 1 và trang 17, tương đương với đầu tay sách thứ nhất và thứ hai. Cốt truyện đơn giản nhưng lối viết rất trong sáng, nhẹ nhàng, đọc xong cứ thấy yêu cô bé cũng đang ở trang 17 của cuộc đời, luôn khát khao khám phá và cống hiến.
Cảm ơn cụ đã kể về nội dung tác phẩm "Trang 17".
Năm 1979, mình làm thẻ bạn đọc vì Thư viện Quận chuyển về gần nhà. Sau 1 thời gian đọc miệt mài, mình đc cô thủ thư cho phép vào kho sách thự chọn cuốn sách yêu thích & đem về nhà đọc.
Cuốn "Trang 17" này mình lật vài trang, nhưng thấy ko hứng thú lắm nên ko mượn, mà tập trung vào các cuốn khác, vì vậy nên ko biết vụ "tay sách" trên.
Xin cảm ơn cụ 1 lần nữa cho 1 kiến thức cơ bản, mà lẽ ra 1 người có thâm niên đọc sách 40 năm như mình cần phải biết! ~o)

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Thời bao cấp e có lần cũng xin được vài tay sách của SGK cấp 1 về dán diều, thay vì dùng báo ND khổ to

Cảm ơn cụ đã kể về nội dung tác phẩm "Trang 17".
Năm 1979, mình làm thẻ bạn đọc vì Thư viện Quận chuyển về gần nhà. Sau 1 thời gian đọc miệt mài, mình đc cô thủ thư cho phép vào kho sách thự chọn cuốn sách yêu thích & đem về nhà đọc.
Cuốn "Trang 17" này mình lật vài trang, nhưng thấy ko hứng thú lắm nên ko mượn, mà tập trung vào các cuốn khác, vì vậy nên ko biết vụ "tay sách" trên.
Xin cảm ơn cụ 1 lần nữa cho 1 kiến thức cơ bản, mà lẽ ra 1 người có thâm niên đọc sách 40 năm như mình cần phải biết! ~o)

Chỉnh sửa cuối:

Altis Corolla

Xe đạp
Thường các ấn bản đặc biệt bán cho dân sưu tầm nhà có điều kiện, mỗi đợt ra khoảng trăm quyển thôi cụ. Những bộ này giá từ vài trăm đến vài triệu, chắc vẫn bán được vì em thấy cứ ra đều đều.

View attachment 8765769
Các cụ sành sỏi quá. E đọc khá nhiều , mua sách thường xuyên nhưng toàn qua Đinh Lễ xem, gặp quyển nào thích thì mua, mỗi lần tầm 4-5 quyển để đó đọc dần. Nhưng tuyệt nhiên không biết có loại sách bìa tiền triệu này. Nhìn thì đẹp, nhưng chắc e ...ko mua :)

Loe_hờ lú

Xe điện
Em vẫn kết hợp sách giấy và Kindle
- Sách giấy để đọc sách nghiên cứu, kiến thức khoa học cần đọc, ghi nhớ, tìm lại khi cần và nó sẽ dẫn đến nhớ lâu hơn
- Sách điện tử để tiện mang đi lại, cơ động, đọc bất cứ đâu nếu rảnh và dung lượng không hạn chế thì để đọc sách giải trí, văn học....

Wakeup

Xe điện
Đọc sách giấy đỡ tốn điện, mắt đỡ loạn cận nếu đủ ánh sáng. Đọc xong trưng bày được cho soang nhà :D
Đọc sách giấy mình còn thích đánh dấu, vẽ bậy lên cũng vui :D Tất cả các sgk học các cấp mình đều vẽ bậy .
Nhưng lưu trữ thì tốn diện tích. Ba cái báo , tạp chí hay truyện tranh thì sau bán ve chai hết .Mình chỉ giữ lại sách có giá trị.
Giờ mắt kém nên cũng ít đọc, chỉ nghe audiobook , nhất là lúc làm việc nhà . Mới nghe xong cuốn Nữ Tu sĩ của Denis Diderot.
Chẳng hiểu sao hồi xưa, xem 1 trang loáng cái là xong, nội dung tóm tắt được luôn, tâm trạng vui buồn theo con chữ. Còn có thói quen lên thư viện ngồi lì đọc tiểu thuyết dày cộp.
Giờ thì đọc vài dòng thấy nhức mắt nên không tập trung được đang đọc cái gì. Giờ chỉ thích mấy món mì ăn liền như nghe live chym, tiktok ..

Đợt về quê bạn chơi tận trên núi, ko laptop, ko ipad. Tivi thì ko giành được với các cụ ở đấy. Không có gì giải trí, tự nhiên vớ được sách báo gì đọc như ngấu nghiến. Không gian yên tĩnh nên khả năng tập trung cao. Về phố cái lại đâu vào đó, chả đọc đc cái gì .
Cụ nói làm em lại nhớ thời bé cách đây hơn mấy chục năm trước, về quê chơi chả có gì giải trí cả, lục tung nhà các bác, các chú lên, tất cả các ngóc ngách, vớ được cái gì có chữ là đọc ngấu đọc nghiến.
Giờ đi đâu em cũng mang cái Kindle phòng chỗ ko có mạng mẽo còn có cái giải trí.

Tuankhoi001

Xe tải
Các cụ sành sỏi quá. E đọc khá nhiều , mua sách thường xuyên nhưng toàn qua Đinh Lễ xem, gặp quyển nào thích thì mua, mỗi lần tầm 4-5 quyển để đó đọc dần. Nhưng tuyệt nhiên không biết có loại sách bìa tiền triệu này. Nhìn thì đẹp, nhưng chắc e ...ko mua :)
Sách loại này dành cho những người có điều kiện, hoặc có đam mê đặc biệt mà cụ.
Em biết loại ấn bản này khá lâu nhưng duy nhất chỉ 1 lần định mua là khi biết Đông A vừa ra quyển Thương nhớ mười hai, bản đặc biệt S896, nghĩa là có 896 quyển. Lúc ấy đắn đo mãi, nhưng chỉ chưa đến một tiếng sau khi biết tin, quyết định mua thì... hết hàng, không cách nào mua được.
Với giá bìa 1,5 triệu, gần nghìn bản là hơn tỉ bạc bán hết veo trong chớp mắt. Xem ra số người vừa mê sách, vừa nhiều tiền cũng không ít đâu.

daiduongp

Xe máy
Em biết loại ấn bản này khá lâu nhưng duy nhất chỉ 1 lần định mua là khi biết Đông A vừa ra quyển Thương nhớ mười hai, bản đặc biệt S896, nghĩa là có 896 quyển. Lúc ấy đắn đo mãi, nhưng chỉ chưa đến một tiếng sau khi biết tin, quyết định mua thì... hết hàng, không cách nào mua được.
Với giá bìa 1,5 triệu, gần nghìn bản là hơn tỉ bạc bán hết veo trong chớp mắt. Xem ra số người vừa mê sách, vừa nhiều tiền cũng không ít đâu.

View attachment 8767052
View attachment 8767056
Đẹp thật đúng là đáng đồng tiền bát gạo bác nhỉ.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
E thì chỉ cần sách pdf có thể search được là e happy lắm rồi, hình ảnh đẹp nữa thì perfect.

Các thể loại sách trưng tủ kính thì e để dành tiền làm việc khác ;))

Nhân đây chia sẻ với các cụ là các nxb Sự thật, Hà Nội, ... hiện đang open cho đọc free online rất nhiều sách rất đẹp. Các cụ cân nhắc rà soát trước khi hạ tay mua về rác nhà nghe vợ chửi.

View attachment 8767052
View attachment 8767056

ubisapro

Xe trâu
Chả có gì thay được sách giấy. Có điều sách điện tử nó tiện và đa dạng hơn, chưa kể … miễn phí :D