[Funland] Đọc sách điện tử có hơn sách giấy?

Opel Astra

Xe điện
Sách loại này dành cho những người có điều kiện, hoặc có đam mê đặc biệt mà cụ.
Em biết loại ấn bản này khá lâu nhưng duy nhất chỉ 1 lần định mua là khi biết Đông A vừa ra quyển Thương nhớ mười hai, bản đặc biệt S896, nghĩa là có 896 quyển. Lúc ấy đắn đo mãi, nhưng chỉ chưa đến một tiếng sau khi biết tin, quyết định mua thì... hết hàng, không cách nào mua được.
Với giá bìa 1,5 triệu, gần nghìn bản là hơn tỉ bạc bán hết veo trong chớp mắt. Xem ra số người vừa mê sách, vừa nhiều tiền cũng không ít đâu.

View attachment 8767052
View attachment 8767056
896 nghĩa là gì hả bác?
Sao lại không phải là 897 hay 1896 ạ?

Opel Astra

Xe điện
Chính vì thế giờ mình chỉ đọc sách nước ngoài, mà đọc sách nước ngoài hay phải đọc nguyên bản, hoặc chí ít bản tiếng Anh, nhiều bản tiếng Việt dịch khá ẩu và đợi lâu mới có sách. Vậy nên lại trung thành với con Kindle hơn 10 năm tuổi, mặc dù đọc sách giấy thích hơn, nhưng nguồn sách tiếng Anh phong phú và rẻ (download chùa) thì chỉ có ebook đọc trên máy đọc sách thôi.
Tôi thì mới tập tõm đọc được ở mức Tập đọc:
Tức là, kiếm cả bản tiếng tây và tiếng ta, đọc tiếng ta trước rồi chuyển sang tây.

Và thành thực là mới hiểu nội dung thôi bác ạ.
Còn thấm được ngôn ngữ kiểu nó Chơi chữ, thì chịu.

isak

Xe tăng
Tôi thì mới tập tõm đọc được ở mức Tập đọc:
Tức là, kiếm cả bản tiếng tây và tiếng ta, đọc tiếng ta trước rồi chuyển sang tây.

Và thành thực là mới hiểu nội dung thôi bác ạ.
Còn thấm được ngôn ngữ kiểu nó Chơi chữ, thì chịu.
Em bắt đầu "đọc tiếng Anh" từ thời đọc đuổi Harry Potter mấy tập đầu... Thời đó khoảng cuối những năm 90, bọn em còn học cấp 3, vì mê quyển truyện kiểu này mà không thể chờ đến khi nhà xuất bản dịch và xuất bản sách tiếng Việt được. Từ ngay khi có bản tiếng Anh đã mò tìm trên mạng sách tiếng Anh để đọc. Rồi lập hội dịch ra từng chương từ tiếng Anh ra bản tiếng Việt trước cả nxb. Thời đó nhớ hình như là cứ được chương nào thì post lên mấy diễn đàn ttvnol, Yahoo360... Rồi dần dần sau đấy em tìm đọc lại hết nguyên bản tiếng Anh các quyển sách mình yêu thích trước đây đã đọc tiếng Việt: từ Tam quốc diễn nghĩa, cho đến Hai Số Phận, kể cả những quyển về lịch sử Việt Nam. Lâu dần thấy được cái nhìn khác nhau giữa các bản dịch. Rồi đến thời đi học nước ngoài, sách giấy tiếng Việt là gần như không có, nên tiểu thuyết, sách shelfhelp, sách khoa học,... đều toàn đọc tiếng Anh hết. Bây giờ thành thói quen, về lại VN khi cần tìm đầu sách để đọc là vẫn toàn search bảng xếp hạng New York Times để đọc thôi, tầm sách hay ở nước ngoài thì phải tầm 2 năm sau mới có bản tiếng Việt ra mắt, và tầm 2 năm sau nữa mới có ebook. Gần 5 năm trời là xã hội, con người nó cũng đổi thay nhiều rồi.

Opel Astra

Xe điện
Em bắt đầu "đọc tiếng Anh" từ thời đọc đuổi Harry Potter mấy tập đầu... Thời đó khoảng cuối những năm 90, bọn em còn học cấp 3, vì mê quyển truyện kiểu này mà không thể chờ đến khi nhà xuất bản dịch và xuất bản sách tiếng Việt được. Từ ngay khi có bản tiếng Anh đã mò tìm trên mạng sách tiếng Anh để đọc. Rồi lập hội dịch ra từng chương từ tiếng Anh ra bản tiếng Việt trước cả nxb. Thời đó nhớ hình như là cứ được chương nào thì post lên mấy diễn đàn ttvnol, Yahoo360... Rồi dần dần sau đấy em tìm đọc lại hết nguyên bản tiếng Anh các quyển sách mình yêu thích trước đây đã đọc tiếng Việt: từ Tam quốc diễn nghĩa, cho đến Hai Số Phận, kể cả những quyển về lịch sử Việt Nam. Lâu dần thấy được cái nhìn khác nhau giữa các bản dịch. Rồi đến thời đi học nước ngoài, sách giấy tiếng Việt là gần như không có, nên tiểu thuyết, sách shelfhelp, sách khoa học,... đều toàn đọc tiếng Anh hết. Bây giờ thành thói quen, về lại VN khi cần tìm đầu sách để đọc là vẫn toàn search bảng xếp hạng New York Times để đọc thôi, tầm sách hay ở nước ngoài thì phải tầm 2 năm sau mới có bản tiếng Việt ra mắt, và tầm 2 năm sau nữa mới có ebook. Gần 5 năm trời là xã hội, con người nó cũng đổi thay nhiều rồi.
Bác đọc được Hai số phận thì kinh dồi.

Cái cuốn đấy khó phết, bằng tiếng Việt.
Bác có ebook Hai số phận - Kane & Abel, bằng tiếng Anh không ạ???

Tuankhoi001

Xe tải
896 nghĩa là gì hả bác?
Sao lại không phải là 897 hay 1896 ạ?
Các ấn bản đặc biệt thường sẽ có ký hiệu Sxxx (Special+số quyển). Bộ Thương nhớ mười hai S896 này có 5 quyển tặng cho gia đình tác giả, 1 quyển tặng họa sĩ, 890 quyển thương mại bán trên thị trường.
Thông thường khi đưa ra các ấn bản đặc biệt, bên xuất bản sẽ đánh giá nhu cầu thị trường mà quyết định làm nhiều hay ít, các quyển in ra sẽ có đánh số thứ tự. Thương nhớ mười hai in gần nghìn quyển là con số khá lớn, so với nhiều tác phẩm khác chỉ in vài trăm.

Opel Astra

Xe điện
Các ấn bản đặc biệt thường sẽ có ký hiệu Sxxx (Special+số quyển). Bộ Thương nhớ mười hai S896 này có 5 quyển tặng cho gia đình tác giả, 1 quyển tặng họa sĩ, 890 quyển thương mại bán trên thị trường.
Thông thường khi đưa ra các ấn bản đặc biệt, bên xuất bản sẽ đánh giá nhu cầu thị trường mà quyết định làm nhiều hay ít, các quyển in ra sẽ có đánh số thứ tự. Thương nhớ mười hai in gần nghìn quyển là con số khá lớn, so với nhiều tác phẩm khác chỉ in vài trăm.
Cảm ơn bác giải thích.
Tức là số 896, nó không có ý nghĩa thực tế và không liên quan 1 câu chuyện hay ho nào đó chẳng hạn.

Tuankhoi001

Xe tải
Đẹp thật đúng là đáng đồng tiền bát gạo bác nhỉ.
E thì chỉ cần sách pdf có thể search được là e happy lắm rồi, hình ảnh đẹp nữa thì perfect.

Các thể loại sách trưng tủ kính thì e để dành tiền làm việc khác ;))

Nhân đây chia sẻ với các cụ là các nxb Sự thật, Hà Nội, ... hiện đang open cho đọc free online rất nhiều sách rất đẹp. Các cụ cân nhắc rà soát trước khi hạ tay mua về rác nhà nghe vợ chửi.
Thỉnh thoảng em có vào các hội chợ/triển lãm sách, nhìn một lúc vài chục quyển thế này mà cứ rụng rời. :((
Chính em cũng chưa lần nào bỏ tiền triệu ra cho một quyển sách đâu ạ, trừ cái lần đắn đo cả tiếng cuối cùng mua hụt nói trên. =))

Cụ nhắc em mới nhớ ra khá lâu chưa vào trang của NXB Sự thật, giật mình vì nhiều thay đổi quá. Ví dụ như quyển này, hồi xưa em mua bản ebook tại đây chưa đến 16K (mua 2023 nhưng chả hiểu sao lịch sử đơn hàng ghi là 2018)

Bây giờ giá... hơn nửa triệu, kinh thật.

Chỉnh sửa cuối:

isak

Xe tăng
Bác đọc được Hai số phận thì kinh dồi.

Cái cuốn đấy khó phết, bằng tiếng Việt.
Bác có ebook Hai số phận - Kane & Abel, bằng tiếng Anh không ạ???
Em đọc gần như tất cả các quyển của Jeffrey Archer viết: Về Kane and Abel có 4 quyển tất cả
Quyển 1 là quyển Hai số phận mọi người đều biết. Quyển này kinh điển... và là vỡ lòng cho kiểu tiểu thuyết đa tuyến song song.
Quyển 2 là quyển The Prodigal Daughter (Quyển này em đánh giá hay nhất vì nó mở mang rất nhiều cho em về bầu cử tổng thống Mỹ, giờ thông tin nhiều thì mình biết chứ tầm 30 năm trước đọc mê lắm)
Quyển 3 là quyển Shall we tell the President (Quyển này em đánh giá bình thường)
Quyển 4 là quyển Sons of Fortune (quyển này em ko có quyển riêng, chỉ có quyển liền với quyển Hai số phận, đọc nói chung hơi nhàm vì có thể dự đoán trước cái kết theo kiểu Kane and Abel)
JA còn nhiều quyển nữa cũng khá hay...
Link down:

Opel Astra

Xe điện
Em đọc gần như tất cả các quyển của Jeffrey Archer viết: Về Kane and Abel có 4 quyển tất cả
Quyển 1 là quyển Hai số phận mọi người đều biết. Quyển này kinh điển... và là vỡ lòng cho kiểu tiểu thuyết đa tuyến song song.
Quyển 2 là quyển The Prodigal Daughter (Quyển này em đánh giá hay nhất vì nó mở mang rất nhiều cho em về bầu cử tổng thống Mỹ, giờ thông tin nhiều thì mình biết chứ tầm 30 năm trước đọc mê lắm)
Quyển 3 là quyển Shall we tell the President (Quyển này em đánh giá bình thường)
Quyển 4 là quyển Sons of Fortune (quyển này em ko có quyển riêng, chỉ có quyển liền với quyển Hai số phận, đọc nói chung hơi nhàm vì có thể dự đoán trước cái kết theo kiểu Kane and Abel)
JA còn nhiều quyển nữa cũng khá hay...
Link down:

Cảm ơn bác nhiều.

Tôi download được cả 2 cuốn rồi.
Tạm thời thế đã, đọc dần.

minhtallica

Xe buýt
Các cụ nào thích đọc song ngữ Anh Việt để nâng trình đọc sách tiếng Anh em xin giới thiệu các bộ tiểu thuyết dạng thriller/ly kỳ giật gân(!) của cố tiểu thuyết gia Mỹ Arthur Hailey.

Tiểu thuyết của cụ này viết theo chủ đề, ví dụ như:
- Hotel/ Khách sạn về hoạt động khách sạn.
- Airport/Phi trường về hoạt động xung quanh sân bay quốc tế.
- The Money-changers/ Những kẻ làm tiền viết về nhà băng.
- The Evening News/Bản tin chiều về đội nhà báo, báo chí.
- Final Diagnosis/Chẩn đoán cuối cùng về hoạt động trong bệnh viện.

Nội dung các cuốn tiểu thuyết này rất hay, cuốn hút, phản ánh những đặc điểm, góc khuất trong nghề với những nút thắt và giải quyết...

Sách cụ này được dịch ra tiếng Việt khá nhiều!