[Funland] Đọc sách điện tử có hơn sách giấy?

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
E vote sách giấy, sách điện tử đọc đau hết cả mắt :(

lookyoung

Xe tăng
Văn học Việt Nam có tác giả trẻ nào đọc hay không các cụ?

Hôm nay có hội chợ sách ở phố đi bộ Hồ Gươm, tôi lượn qua mấy gian thấy toàn sách dạy làm giàu với kỹ năng sống hoặc các tác phẩm nước ngoài. Các sách văn học VN ít quá. Nếu có cũng toàn các bậc lão thành mà tên tuổi có hết trong sách giáo khoa rồi hoặc các tác giả thời chiến tranh, bao cấp.

daiduongp

Xe máy

Hôm nay có hội chợ sách ở phố đi bộ Hồ Gươm, tôi lượn qua mấy gian thấy toàn sách dạy làm giàu với kỹ năng sống hoặc các tác phẩm nước ngoài. Các sách văn học VN ít quá. Nếu có cũng toàn các bậc lão thành mà tên tuổi có hết trong sách giáo khoa rồi hoặc các tác giả thời chiến tranh, bao cấp.
Văn học Việt thì e chỉ đọc của tác giả cũ mà nổi tiếng như Nam Cao, Vũ Trọng Phụng, Tô Hoài..v.v. thôi chứ tác giả mới thì chịu

lookyoung

Xe tăng
Văn học Việt thì e chỉ đọc của tác giả cũ mà nổi tiếng như Nam Cao, Vũ Trọng Phụng, Tô Hoài..v.v. thôi chứ tác giả mới thì chịu
Cám ơn cụ, các cụ đấy tôi cũng đọc qua rồi. Giờ muốn thử khẩu vị mới của thế hệ trẻ hơn xem như thế nào?

nickthu2

Xe buýt
Cháu vote sách giấy.
Mặc dù bất tiện nhưng còn ưu điểm là có thể sưu tầm. Rất quí hóa.

Website
www.mocconghoa.com
loại nào mà rẻ thế cụ, tầm năm ngoái em mua cho f1 con kindle hơn 4 củ đấy cụ
dòng basic rẻ nhất bác ạ, quanh 2tr/cái mới cứng
Sau đó dòng cấp trung paperwhite sẽ quanh 4tr (chắc bác chơi con dòng này)
Nhưng, nếu đã xài qua dòng Oasis, khó quay lại 2 dòng kia lắm ạ. Dòng này thì đắt, quanh 8tr/con
Mấy năm nay em chỉ mơ tưởng có được con ....Sony Dpt-Rp1/B 13” Digital Paper hay chí ít là con SONY DPT-CP1 10.3''

Uyển Lam

Xe hơi
Không biết trong đây, cụ nào đã đọc "Người Thầy" của của cố Thượng tướng Nguyễn Chí Vịnh chưa?
Em mới đọc xong, do tình cờ xem chương trình trên VTV2, giới thiệu - mặc dù nghe tới cuốn này từ trước đó.

Theo cảm nhận cá nhân, cuốn sách này khá hay. Nội dung bình dị về những cuộc đời không hề tầm thường, đó là các câu chuyện kể về quá trình công tác của tác giả trong lĩnh vực tình báo quốc phòng. Cái tên "Người Thầy" để kể về phần lớn những hoạt động của nhà tình báo huyền thoại Đặng Trần Đức.
Từ một thanh niên trẻ sôi nổi, tác giả học việc với ông Ba Quốc (tức nhà tình báo Đặng Trần Đức) ở Campuchia, cho đến khi là một trợ lý đắc lực, vận dụng được những kỹ năng, bồi dưỡng nghiệp vụ sâu rộng, tác giả đã ở vai trò một nhà lãnh đạo có tầm ảnh hưởng...

Còn rất nhiều những khía cạnh mà khi đọc cuốn sách này, mới vỡ lẽ và mở mang ra được. Trân trọng giới thiệu với các cụ:

Wilddingo

Xe đạp
sách điện tử chỉ tiện đọc trộm ở cq, ở nhà thích đọc sách giấy hơn.

DaDieuchienxu

Xe container
Ngày xưa mình đọc cuốn này cả tuần lễ mới xong, vì đến đoạn xúc động quá, phải gấp sách lại.
Đợi cho dòng cảm xúc qua đi mới xem tiếp.
Cuốn này tái bản, trình bày đẹp nên giá cao thôi, nếu chịu khó lăn lê bò toài ở các tiệm sách cũ sẽ có giá tốt hơn nhiều. Max trên dưới trăm K thôi.

Tuankhoi001

Xe tải
Ngày xưa mình đọc cuốn này cả tuần lễ mới xong, vì đến đoạn xúc động quá, phải gấp sách lại.
Đợi cho dòng cảm xúc qua đi mới xem tiếp.
Cuốn này tái bản, trình bày đẹp nên giá cao thôi, nếu chịu khó lăn lê bò toài ở các tiệm sách cũ sẽ có giá tốt hơn nhiều. Max trên dưới trăm K thôi.
Ấn bản đặc biệt, bìa da, tranh màu nên giá cao chót vót cụ nhỉ. Cùng đợt in, quyển bình thường bìa cứng, tranh in đen trắng thì chỉ trên dưới 200K. Quyển này chẳng những sách gốc hay mà dịch giả cũng nổi tiếng vì... nhiều lý do. :((

DaDieuchienxu

Xe container
Ấn bản đặc biệt, bìa da, tranh màu nên giá cao chót vót cụ nhỉ. Cùng đợt in, quyển bình thường bìa cứng, tranh in đen trắng thì chỉ trên dưới 200K. Quyển này chẳng những sách gốc hay mà dịch giả cũng nổi tiếng vì... nhiều lý do. :((
Theo suy nghĩ của mình, NXB nào in ra tác phẩm vs chất liệu bìa da cũng....hơi liều!
Mình thấy văn hóa đọc bây giờ ko thịnh như 10-20 năm về trước (thời điểm tác phẩm này đc in lần đầu), nên để ~ độc giả chọn mua cuốn này vs giá bìa trên dưới 200K là hợp lý. Còn > 1tr thì hẳn người nào chấp nhận mua đã từng yêu thích cuốn này, giờ muốn lưu trữ để thỉnh thoảng lấy ra đọc lại, vừa xem như 1 vật trang trọng trưng bày trên giá sách.
Có lẽ bản bìa da đc in như limited verson thôi.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vẫn thích sách giấy, thích cảm giác nâng niu từng trang sách sau rồi được viết note vào mỗi dòng mình tâm đắc. Đây là cuốn em rất thích, đặc biệt và m1 và rằm lại lôi ra đọc ngẫm nghĩ lại.

Tuankhoi001

Xe tải
Theo suy nghĩ của mình, NXB nào in ra tác phẩm vs chất liệu bìa da cũng....hơi liều!
Mình thấy văn hóa đọc bây giờ ko thịnh như 10-20 năm về trước (thời điểm tác phẩm này đc in lần đầu), nên để ~ độc giả chọn mua cuốn này vs giá bìa trên dưới 200K là hợp lý. Còn > 1tr thì hẳn người nào chấp nhận mua đã từng yêu thích cuốn này, giờ muốn lưu trữ để thỉnh thoảng lấy ra đọc lại, vừa xem như 1 vật trang trọng trưng bày trên giá sách.
Có lẽ bản bìa da đc in như limited verson thôi.
Thường các ấn bản đặc biệt bán cho dân sưu tầm nhà có điều kiện, mỗi đợt ra khoảng trăm quyển thôi cụ. Những bộ này giá từ vài trăm đến vài triệu, chắc vẫn bán được vì em thấy cứ ra đều đều.

DaDieuchienxu

Xe container
Thường các ấn bản đặc biệt bán cho dân sưu tầm nhà có điều kiện, mỗi đợt ra khoảng trăm quyển thôi cụ. Những bộ này giá từ vài trăm đến vài triệu, chắc vẫn bán được vì em thấy cứ ra đều đều.

View attachment 8765769
Mính cũng có 1 người quen đang sở hữu 1 tủ sách đẹp kiểu này.
Hình như anh ta có niềm đam mê....trưng bày sách chứ ko phải đọc sách. Toàn bộ sách trong thư viện này (sở dĩ mình gọi thế vì số lượng sách trong các ngăn tầm 2.000 quyển, nếu tính theo giá bìa cũng ngốn 1 khoản ngân sách đáng kể) tuy ko phải bìa da cao cấp nhưng đều là bản bìa cứng, ko hề có bìa bản giấy thường.
Có lần, mình mượn vài cuốn khá ưng ý, nhưng đc trả lời dứt khoát: "Cách xem sách của ông sẽ làm sách của tôi mau cũ, nên tôi ko thể cho ông mượn đc!"
Mình tò mò, thử kéo sợi ruban đỏ đặt vào trang 17 của vài cuốn sách nằm giữa dãy sách. Hơn 1 năm sau, mình ghé lại chơi. Lấy ~ cuốn mà mình đã lén làm dấu ra xem, thấy dấu vẫn y chang, chứng tỏ hơn năm mà chủ nhân chưa đụng tới. :D

isak

Xe tăng
Mính cũng có 1 người quen đang sở hữu 1 tủ sách đẹp kiểu này.
Hình như anh ta có niềm đam mê....trưng bày sách chứ ko phải đọc sách. Toàn bộ sách trong thư viện này (sở dĩ mình gọi thế vì số lượng sách trong các ngăn tầm 2.000 quyển, nếu tính theo giá bìa cũng ngốn 1 khoản ngân sách đáng kể) tuy ko phải bìa da cao cấp nhưng đều là bản bìa cứng, ko hề có bìa bản giấy thường.
Có lần, mình mượn vài cuốn khá ưng ý, nhưng đc trả lời dứt khoát: "Cách xem sách của ông sẽ làm sách của tôi mau cũ, nên tôi ko thể cho ông mượn đc!"
Mình tò mò, thử kéo sợi ruban đỏ đặt vào trang 17 của vài cuốn sách nằm giữa dãy sách. Hơn 1 năm sau, mình ghé lại chơi. Lấy ~ cuốn mà mình đã lén làm dấu ra xem, thấy dấu vẫn y chang, chứng tỏ hơn năm mà chủ nhân chưa đụng tới. :D

Chính vì thế giờ mình chỉ đọc sách nước ngoài, mà đọc sách nước ngoài hay phải đọc nguyên bản, hoặc chí ít bản tiếng Anh, nhiều bản tiếng Việt dịch khá ẩu và đợi lâu mới có sách. Vậy nên lại trung thành với con Kindle hơn 10 năm tuổi, mặc dù đọc sách giấy thích hơn, nhưng nguồn sách tiếng Anh phong phú và rẻ (download chùa) thì chỉ có ebook đọc trên máy đọc sách thôi.

Chỉnh sửa cuối: