Độc hành Tây Bắc ký: Hà Nội - Y Tý - Mường La và...

Heosua_HN

Xe điện
Úi... có tấm biển này thì GPS cũng chịu chết luôn, thôi thì đường ở miệng chứ đường ở đâu, em hỏi mấy bác đội mũ bảo hộ phóng qua về vị trí phà thì được hướng dẫn là rẽ sang bên trái

Lên dốc số 1

Xuống dốc số 2, không được, Fe trượt trên đường đất, lại về số 1, rồ một chút, lại 2, lại 1, nhập nhấp phanh chỉ sợ phanh mà bó thì với gia tốc này lộn nhào là cái chắc :(

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Phà đây rồi, ôi thôi xong, dưng mà toàn thuyền nhỏ thế này, liệu Fe có lên vừa không nhỉ :-s

Không lẽ dự án Ngọc Chiến kết thúc ở đây sao, thôi thì cứ làm tấm kỷ niệm nơi này cái đã :P

Đánh dấu tọa độ này :D

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
À té ra không phải các cụ ạ, em lò dò hỏi mấy bác ở thuyền thì các bác ý bảo phà chừng chút nữa sẽ ra, vừa chở 2 em khủng long vào sâu trong đó, hây dà... thế mà cứ tưởng :D

Non nửa tiếng chờ phà em cũng hỏi chuyện được mấy bác người Thái kha khá, mặc dù các bác nói tiếng Kinh cũng không thật sõi nên đôi lúc hai bên cũng hơi khó hiểu nhau.

Phà kia rồi các cụ ơi

Hoành văn tráng nhé, ta đi thôi nào, lần đầu tiên em đưa Fe lên phà đấy các cụ ạ, em cứ run run vì sợ Fe thấp bé nhẹ cân tõm phát xuống là xong

Tình hình là ngon như ăn kem các cụ ạ, loáng cái em đã lên phà rồi này, 1 đỏ để chỉnh hướng thôi nhé :P

Phà cuối ngày, các chú bộ đội cắt lại 1 phao, chạy 1 phao thôi cho nó nhẹ

"Trái tim" của phà và thuyền trưởng đây ạ :P

THong dong cùng nhau ta tiến về Ngọc Chiến nào <:-P

haduc99

Xe máy
cụ Heo lại dừng chân đâu đó roài ........... hóng tiếp

Dung Savi

Xe tăng
Đọc câu chuyện của vc anh B và chị P của bác thấy cảm động quá @-), chúc kụ kết thúc chuyến đi tốt đẹp!

Heosua_HN

Xe điện
Dạ sau nửa tiếng bon bon thì phà gần cập bến, nhìn đường lên mà em tí sặc ạ 8-}

À nhưng hóa ra không phải các cụ ạ, ra là phà đánh một đường cung để cập bến bên này#:-s

Cập bến ạ

Số 1 em bò lên dốc sau cùng, hưởng khói các anh này đây ạ

Đây hẳn là con đường vào Ngọc Chiến đây rồi, ta phóng thôi

Úi, lại nhầm, may mà em cũng cẩn thận hỏi mấy bác đang đi ngược chiều, quay lại thôi :P

Heosua_HN

Xe điện
Tua Gai của em đây ạ, cũng chính là người vừa chỉ đường cho em quay ngược lại, chú D là người Thái trắng, đang trên đường gùi bó mây rừng và mấy loại rau rừng về cái lán canh vịt ven đường

Đây là lần đầu chú D ngồi xế hộp, Fe đối với chú vẫn thật là êm trên con đường tưng tưng đầy sỏi đá :P. Theo lời kể, chú có một người con trai về Hà Nội làm nhân viên an ninh đã 2 năm nay mà chú vẫn chưa có điều kiện xuống thăm, mặc dù em có lời mời hôm sau chú xuống Hà Nội cùng em nhưng còn đàn vịt không ai chăm, còn chi phí chặng về cũng chẳng dễ dàng gì với cuộc sống giản dị nơi này

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Sau chừng 30 phút thì bản làng đầu tiên đã hiện ra trước mắt, đây là bản dân tộc H'Mông

Tiếp tục thẳng tiến sẽ dẫn về bản của người Thái Đen, Thái Trắng

Dòng suối uốn lượn quanh con đường, với những chiếc cầu treo xinh xắn

Heosua_HN

Xe điện
Tới đây em xin được mô tả bằng mồm ạ :P

Pin em còn, thẻ nhớ em còn, dưng mà...

Ngọc Chiến là một trong những nơi hiếm hoi ở vùng Tây Bắc mà người dân, chủ yếu là đồng bào dân tộc Thái, vẫn gìn giữ vẻ đẹp của hình ảnh người phụ nữ Tây Bắc ẩn hiện nhòa trong làn nước. Trên con đường độc đạo dẫn vào bản đồng bào Thái Trắng, đây đó bên dòng suối, trong ánh chiều tà những người thiếu nữ đang gột rửa hết bụi bặm của một ngày dài nương rẫy... Ông mặt trời càng thấp dần bên sườn núi, là khi bên dòng suối càng nhiều những suối tóc xõa xuống đôi vai trần, cùng với những tiếng cười khúc khích hồn nhiên...

Em tìm vào một ngôi nhà mà mọi người chỉ là nơi có dịch vụ trọ qua đêm và tắm khoáng, mà theo em nhìn chắc cũng là nơi duy nhất. Sau khi chào hỏi gia chủ và xin phép trọ lại qua đêm cũng như xin bữa tối, em xin phép được ra bể tắm công cộng của bản này.

Cũng cần phải nói thêm là bác chủ nhà cũng có bể khoáng riêng ngoài trời, cũng như có một khu ngăn từng buồng tắm khoáng bồn riêng lát gạch hoa đàng hoàng (ở cái chốn này mà có ai đầu tư cẩn thận thế này thì quả là siêu lạ). Lúc này đang có 2 bác chắc người miền xuôi mặc xịp đang lõm bõm ngâm trong bể. Em hỏi han bác chủ nhà cẩn thận về phong tục tắm khoáng nơi đây, rồi bước ra bể công cộng ngoài trời, quyết tâm thử một lần cũng giống như người Ngọc Chiến ;)

Tiếng cười khúc khích, suối tóc xõa ngang những đường cong trắng hồng... Tim em đập mạnh... Cũng chỉ dám ngoái nhìn đôi lần... Đừng ai nói em không tò mò nhé... Mà em cũng chẳng tin cụ nào đến đây rồi chẳng tò mò giống như em...

Run nhẹ... ơ... hay nhỉ... nhưng mà rồi hết ngay, sao nhỉ? Sợ trai bản chăng? Cũng đúng, vì từ lúc trên phà em đã để ý hình như cũng chỉ có lèo tèo vài người Kinh chốn này, còn xung quanh mọi người nói gì mình chẳng hiểu. Nhưng vì lí do khác các cụ ạ.

Có đến nơi này, giữa cảnh này, em mới thấy sự tò mò có lẽ chỉ có ở người xuôi. Thật là xấu hổ. Trên bờ, thanh niên có, trẻ con có, các cụ cũng có, người thì xuống bể, người ngồi trên bờ kỳ cọ (sử dụng đá kỳ theo đúng nghĩa), người thì đứng trên bờ, trên xe nói chuyện. Trời càng tối dần, người đến mó nước nóng càng đông.

Cũng bắt chước mọi người, em đóng vai con nhồng nhộng, ngâm mình xuống bể rồi loay hoay chui ra tận nơi nước nóng phun lên. Chắc cũng tầm 60 độ. Ngâm ngâm một lúc cho khoan khoái, dưng mà chẳng lẽ lại lên luôn thì mọi người lại bảo thằng bé tò mò đi ra đi vào cho có vẻ, thế là em lại nhè nơi nóng nhất ngâm luôn một chặp. Ngâm cho đến lúc mấy bác đứng đứng cũng đã lên bờ hết, các bác ý lo thằng bé lần đầu ngâm lâu thế nào cũng say nước nóng, người ở đây còn bị nữa là... Hí`, thế thì em lên vậy, cũng nhón tầm 30 phút có dư, người dãn ra sướng thật, mấy cậu thanh niên ở bể nói rằng nước khoáng nóng nơi này có tác dụng hồi phục công lực tuyệt cú mèo...

À em cũng xin nói thêm là ở đây bể nam một bên, bể nữ một bên ạ. Nhưng cái bức tường hờ hững thấp lè tè cũng chỉ có tác dụng ngăn bể ra làm đôi, chứ gần như có thể nói là không có tường bao quanh 2 bể vì nó quá thấp, chỉ nhằm ngăn bụi chứ nơi này hình như chẳng có cái cảnh gọi là rình xem nhau tắm khoáng cả. Có lẽ chỉ có mấy cậu miền xuôi như em là có tí tò mò. :P

Dưng em quyết tâm không chụp tấm nào ạ, chẳng phải em sợ đèn flash sẽ làm lộ hành động lén lút của mình, mà vì thú thực em chẳng thấy hay ho gì khi những khoảnh khắc riêng tư, rất đời thường của đồng bào lại phát tán đi khắp nơi, mà nhiều tấm đối với em có lẽ là chụp trộm chứ chẳng ai lại muốn phơi mình ra trước máy cả. Em cũng mong rằng có bác nào đến chốn này mong hãy cố gắng kìm nén đôi chút, cũng có thể gọi là ích kỷ một chút, nhưng hãy thưởng ngoạn phong cảnh hết sức thanh bình, thơ mộng mà trần tục Tây Bắc cho riêng mình để rồi đừng chụp tấm nào về những thiếu nữ tắm suối nơi đây nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Bữa tối thật thịnh soạn, đến bây giờ em vẫn nhớ: một chõ xôi, một đĩa măng đắng xào, một đĩa rau muống rừng lẫn vài cọng cỏ, một đĩa đầy ụ sườn rán thơm lừng... chẹp chẹp...

Sẽ là thật thiếu sót nếu không kể thêm một nậm rượu thơm lừng bên cạnh nữa... Lúc này vừa đói vừa lười, nên em chén luôn không có ảnh ọt gì, các cụ thử lỗi cho em nhé :P

Có một điều đáng tiếc, là em độc hành chán chê, giờ lại độc tửu các cụ ạ. Hic. Em đã xin với bác chủ nhà cho ngồi cùng mâm với cả nhà, nhưng bác chỉ cười mà bảo thôi em cứ ngồi riêng một mâm cho thoải con gà mái :( Mâm em ở giữa nhà, cả nhà bác ý làm một mâm ngoài sân. Ngại lắm các cụ ạ, nhưng mà chẳng biết làm sao

Bên ấm trà mạn, em được bác chủ nhà tên Tr. giới thiệu là người đầu tiên đến sống ở bản này. Di dân tự do, rồi thì di dời cho thủy điện, tới giờ Ngọc Chiến có 4 bản, tầm 130 hộ mỗi bản nếu em nhớ không nhầm. Nhà bác có mấy người con thì cũng đều có học hành tử tế, cô út mới tốt nghiệp Đại học KTQD cũng mới về nhà được ít lâu.

Đêm Ngọc Chiến buồn hiu hắt, nhà nhà đều đi ngủ sớm, con đường độc đạo vắng hoe, màn đêm kìn kịt khắp nơi

9h tối, cả nhà bác Tr đi ngủ, ngoài đường cũng chỉ còn le lói đèn nê ông một vài gia đình và một quầy tạp hóa, tiếng khúc khích, tiếng khỏa nước trong đêm từ bể công cộng vọng vào càng rõ :x

Hôm nay có nhõn một mình, em được bác Tr ưu tiên cho ngủ ở gian nhà sàn nhỏ bên cạnh gian nhà chính gia đình sử dụng, còn bình thường khách du lịch ở một căn khác cách nhà khoảng mấy chục mét ra hướng ngoài đường

Loay hoay xem tình hình đường xá đến tầm 10h, thôi em cũng ngủ sớm cái vậy, vì toilet ở cách xa nhà tầm trăm mét mà em sợ ma lắm, mới lị chẳng may đang đứng loay hoay mà đạp trúng con gì nó cắn cho một phát thì biết lấy ai mà nhờ hút chất độc cho đây :P

Giấc ngủ đến thật nhanh, trừ việc tiếng mưa rào rầm rập lúc 3h khiến em hết đắn rồi lại đo, cuối cùng cũng bật dậy chạy ra Fe kiểm tra xem cửa kính đã kéo hết lên chưa. Phải công nhận bác Tr ngủ thính, nghe tiếng chân gõ cầu thang nhà bên này mà bác đã bật đèn đóm sáng choang, đứng ở trên cảnh giới, em sợ :-s

Hơi tưng tức buồn buồn tí nhỉ, chắc do lúc tối uống mấy ấm trà ;), thôi thì bấm bụng mà ngủ đi vậy, đợi sáng dậy ta giải quyết một thể sau :D

Chỉnh sửa cuối:

ngthenam

Xe buýt
Chuyến đi của cụ phải nói là quá tuyệt :)

Heosua_HN

Xe điện
Hơn 6h sáng, con đường vào toilet đầy thơ mộng, nơi em mong nhớ đã lâu ;)

Lùi về phía nhà chính tầm mấy chục mét bên tay trái là cái chòi trông ra hồ, dư là hồ khoáng nốt, em thấy nghi ngút khói, các cụ chú ý mái chòi được lợp bằng gỗ nguyên phiến, đặc trưng hiếm hoi còn sót lại của Ngọc Chiến đấy ạ

Lùi thêm mấy chục mét, ra cổng ta làm một tấm về bể tắm khoáng của gia đình và các phóng tắm khoáng nào

Gian nhà chính, bác gái đang lúi húi dọn dẹp

Chào vợ 2 yêu dấu cái nào :x

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Phía xa mây mù đang tan dần nhanh chóng

Chụp choạc mấy nét gia đình nào, quanh nhà bác tuyền họa mi và khướu đen

Một con hai mẹ

Heosua_HN

Xe điện
Bữa sáng lúc 6h30, cái đĩa đầy ụ phía trên bên phải là thịt treo bếp, có điều em phập không quen nên đành chịu, tuyền mỡ các cụ ạ, em nuốt qua được cổ em em chết, em dị món này từ bé mất roài :(

No say roài, nhân trời sáng ngó quanh nhà bác Tr tí

Em hỏi đường bác Tr thì được biết từ đây có một con đường mòn lên Nghĩa Lộ dưng xe máy phải công kênh nhau mới qua được. Nhen nhóm tí củi lửa trong lòng, , em tính độc hành qua cung này>:) Hiểu ý em, bác Tr can ngay, vì phía Yên Bái nối về Mường Chiến tầm mấy chục km đường vẫn chưa nối được, nên nếu em muốn về Hà Nội chỉ có cách qua phà lần nữa... thế nhưng mà, hì hì....

Bác Tr tiễn em ra Fe, tấm tắc khen em U Oát nhật gần 20 năm rồi mà còn chạy tốt. Ẹc, theo lời bác chỉ em thấy 2 lốp sau dư hơi xẹp, hic, tiêu chuẩn 2.1kg mà giờ còn có gần 1.5kg. Học lóm mấy bác đội Vitara em cũng biết để vậy thì leo đường đất tốt hơn tí, dưng mà kệ, em cứ kê lên cho chuẩn đã, tưng tưng một tí cho nó giảm mỡ mông văn phòng :P

Heosua_HN

Xe điện
Tạm biệt gia đình bác Tr nào, lùi xe ra khỏi cổng, lòng thầm nghĩ chắc mình cứ thẳng đường về Yên Bái mà tiến thôi các cụ ạ ;)

Con dốc ngay sau nhà, số 1 lên dốc rồi xuống dốc ta tiếp tục thử độ bền mông các cụ ơi :P

Đoạn đường đang trải đá, chắc hẳn gần tới con suối chắn ngang đất Sơn La và Yên Bái lắm rồi, hồi hộp... hồi hộp...

Heosua_HN

Xe điện
Bản Mường Chiến

Và điểm chốt đây các cụ ạ

Gần thêm chút nữa

Heosua_HN

Xe điện
E hèm... đã đến đây rồi... chẳng nhẽ lại lùi... thôi thì em lao xuống phát, trông cũng có gì là ghê gớm lắm đâu, em tính nếu có gì thì cũng nhờ mấy bác xe lu kéo lên là ổn, không thì bi nhiêu người quanh đó, rồi sẵn máy cứu hộ 1 trâu lực với bò lực đây đường, em lại càng vững tâm hơn, suối cạn thế này thì chắc có lũ cũng đâu có về nhanh được :D

Nghiên cứu địa hình lần cuối

Và, hi hi

Em lại tự sướng phát ạ, bổn cũ soạn lại, đá tảng ven đường kê thêm cuội cho cân, hẹn 10s ta bắn, vẫn xôm ra phết :D

Em xác định tọa độ phát ạ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Đến đây em kính các cụ một ly, Gấu gọi em vào chầu rồi ạ :D (b)

xeRAV4

Xe tăng
Trèo 1 lèo 23 tầng mới thấy nồng độ liều trong máu cụ này cao thật,ảnh cụ chụp không đẹp nhưng nhiều và chi tiết với lời văn hài hước.vote cụ

Chỉnh sửa cuối: