[Funland] Đọc bài báo này các cụ có hiểu không ?

matizvan2009

Xe ba gác
Ta có Điện lực này, Công đoàn này, thậm chí Hội phụ nữ đáng kính cũng có Học viện phụ nữ này.
Rồi cả Học viện hành chính công này.
Rồi
Rồi

Đúng tiêu chí Đẻ thật lực, bác ạ.
Em đi Hn thấy cái Học viện phụ nữ, không biết nó nghiên cứu cái gì

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em nhớ ko nhần thì tài chính kế toán và ngoại thương tách ra từ trường đại học kinh tế quốc dân. Nếu tổ chức tốt thì giờ có phải có Đại học kinh tế quốc dân đào tạo câc ngành nghề liên quan đến kinh tế - tài chính, Đại học Quốc gia đào tạo về các ngành xã hội ( sư phạm, ngoại ngữ , lưu trữ văn phòng, công đoàn , lao động xã hội và nhân văn, luật...) và Đại học Bách Khoa đào tạo về kỹ thuật - Công nghệ.

Ta có Điện lực này, Công đoàn này, thậm chí Hội phụ nữ đáng kính cũng có Học viện phụ nữ này.
Rồi
Rồi

Vinhdq164

Xe buýt
E thì thấy chủ thớt chỉ đọc tiêu đề chứ k đọc bài viết. Đọc bài viết thì nó chả có gì sai cả.

emeraldflagon

Xe buýt
Em thấy tiêu đề bài viết không có gì sai cả nếu cụ chủ biết phân biệt giữa trường đại học và đại học. Giống như trường KTQD hiện nay vẫn là trường đại học chứ không được lên đại học như Đại học quốc gia, Đại học Bách khoa Hà Nội

DUONGLAM

Xe điện
Nôm na lại là chuyển từ Trường thành Công ty, Hiệu trưởng thành Giám đốc, Thầy thành thợ phải không các cụ.

PhongFood

Xe điện
Em trước học trường ngân hàng như ở Chùa bộc nhưng ở SG. Tên chính thức của trường là "cao cấp nghiệp vụ ngân hàng", đào tạo theo hệ đại học nhưng chả có chữ đại học nào cả, biển tên trường thì vẫn ghi liều là Đại học NH dựa trên 1 văn bản chả có ý nghĩa pháp lý gì.
đùng một phát, các nhà nghiên cứu đọc tài liệu nước ngoài khi mở cửa thì bảo trên thế giới (tư bản) chả có cái trường nào tên là đhnh cả, có chăng là chúng nó đào tạo về tài chính, kế toán, chứng khoán gì gì đó rồi đào tạo ngắn hạn về nghiệp vụ NH... nên khi học đến năm thứ 2 thì trường em được đổi thành "trung tâm đào tạo và nghiên cứu khoa học NH", ơ thế bcm rồi, bọn em học xong thành sản phẩm của 1 trung tâm, được cấp CHỨNG CHỈ gì gì đó, có khác déo gì công nhân ngành NH đâu nhỉ. Một số đứa sau khi học xong giai đoạn 1 (hồi đấy học 2 năm là gđ 1, 2 năm sau là gđ 2) chuyển sang trường kinh tế ... bọn em vẫn bám trụ. May lúc ra trường thì xin được phôi bằng đại học của BGDĐT cấp bằng "cử nhân" nên đi làm NH vẫn được ăn lương hệ đại học.
Mấy năm sau một số đứa học lên cao học thì phải học mấy tháng "chuyển đổi bằng" mới được công nhận.
Sau đấy thì chuyển thành học viện NH rồi giờ chính thức là ĐH NH.
Em chỉ không hiểu tại sao có mấy Học viện trước đây nó là Cao đẳng, trung cấp. Đang đêm nó chuổng cời trở thành Học viện (NH, BCVT, Thanh TN.... ) Bỏ qua ĐH :))

sakai_yo

Xe lăn
Em cũng phải đọc kỹ các còm mới hiểu được, 5 năm gắn bó của em.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đại học (kiểu tổng công ty hay tập đoàn), còn trường đại học là công ty con, xí nghiệp thành viên. VD như Đại học HN, Đại học Quốc gia, ... nay sắp có thêm Đại học Bách khoa.

tuyetchinh29

Xe buýt
Chắc theo mốt các công ty kiểu Công ty cổ phần Tập đoàn ABCXYZ ạ?

HTlangtu

Xe điện
Em viết rõ như thế mà các cụ đọc xong vẫn không hiểu gì thì e cũng chịu đấy :))
E học 3 môn... à mà thôi :P
Loại đọc báo không hiểu là e không thèm nói chuyện đâu ;;);))

minhlp

Xe tải
Em thấy tiêu đề bài viết không có gì sai cả nếu cụ chủ biết phân biệt giữa trường đại học và đại học. Giống như trường KTQD hiện nay vẫn là trường đại học chứ không được lên đại học như Đại học quốc gia, Đại học Bách khoa Hà Nội
Tiêu đề bài báo khá tối nghĩa cụ ạ. Về Đại học và Trường Đại học, em phân biệt được. Về tiêu đề, em đọc thì em đoán được nội dung, nhưng em vẫn phải công nhận là viết kém.

Mũi tên vàng

Xe máy
Giờ thành Công ty cổ phần Tập đoàn ĐHBK rồi, sướng trợn mắt.

4banhxequay

Xe điện
Loăng ngoằng, tối nghĩa, gây nhầm lẫn. Thế ĐHBK có phải là cái trường không các cụ ?. Luẩn quẩn y như Thu Giá và Thu Phí như cái luật gì đó

banmotnucuoi

Xe lăn
Loăng ngoằng, tối nghĩa, gây nhầm lẫn. Thế ĐHBK có phải là cái trường không các cụ ?. Luẩn quẩn y như Thu Giá và Thu Phí như cái luật gì đó
Ko cụ ạ giờ nó lên đa ngành rồi, trong đại học có các trường bên trong. Có các hiệu trưởng...
Rồi
Rồi

Mình đang ít trường nhất/dân số

cairong_2011

Xe container
Hay chuyển đổi về ĐH cấp 1,2, 3 cho đơn giản nhỉ ? Tây có hai từ Uni với School mà rách việc quá.

datc

Xe hơi
Em học BK đây, bỏ từ Trường. Giống như ĐH Quốc Gia thôi, giờ BK sẽ thành lập các trường ĐH trong ĐH Bách Khoa. Quy mô sẽ to hơn. Và thầy hiệu trưởng có thể 1 nhát bộ trưởng luôn, trước đây toàn phải làm thứ trưởng sau mới lên được bộ trưởng.
Thầy Hoàng Văn Phong hiệu trưởng trường BK 1 nhát lên bộ trưởng bộ KHCN rồi cụ

Duc Sang

Xe container
Bây giờ sẽ gọi là giám đốc ĐHBKHN thay cho hiệu trưởng trường ĐHBKHN nhỉ?

Viethung22

Xe tải
Tiêu đề bài báo này có vấn đề....

PV đáng ra đã có thể viết bài 1 cách mạch lạc nêu bật vấn đề "thay đổi cơ cấu tổ chức-vận hành trường ĐHBKHN" thay vì nêu vấn đề rất lơ ngơ, làm người đọc khó hiểu về mục đích bài viết. :D

Vì từ xưa đến nay : Đại học BKHN vẫn là trường ĐHBKHN. Về bản chất nó vẫn là 1 trường ĐH công cấp quốc gia.
Có lẽ cụ chưa hiểu đầy đủ thì đúng hơn. Đây là quyết định của CP chứ không phải do nhà báo bịa ra. ĐHBkHN và trường ĐHBKHN là cơ sở giáo dục đại học ở trình độ khác nhau. Nó không đơn giản chỉ là sự thay đổi cơ cấu tổ chức vận hành của trường ĐHBKHN mà thay đổi trên tầm cao mới về mục tiêu, sự mệnh nhiệm vụ của một cơ sở giáo dục đại học. Nghiên cứu kỹ Luật 34 giáo dục đại học sau sẽ rõ hơn?
"Luật Giáo dục đại học sửa đổi 2018" https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Luat-Giao-duc-dai-hoc-sua-doi-388254.aspx