Doanh số Ford tại VN chỉ bằng số lẻ so với Toy

Trạng thái
Thớt đang đóng

xeford

Xe tải
Đời nó cứ oái oăm thế, đến thằng tài xế còn dám mở mồm chê ông xếp ngu vì ông ấy mua cái Corolla nhập khẩu cơ mà. Các Phò phơ nghe song thì sướng lắm, sáng suốt quá! :))
Tài xế nghĩ sếp trọc phú dâm và ác 0 có gì oái ăm, giai cấp tư bản là kẻ thù của giai cấp lao động (bị bóc lột) =))

Ngoc Phan XLS

Xe container
các phò phơ độ thông thái và sáng suốt thì chả kém gì hàng xẻng song lập nick mới vào đong đưa còn thô và lộ lắm, phải học hỏi xe hàn nhiều.
Em không nghĩ anh em thích xe Ford mà cụ gọi mỉa mai là "phò phơ" lại đi lập nick âm binh để cãi nhau đâu cụ!
Cụ mà chỉ trích ai đó thì nên đưa ra chứng cớ rõ ràng! Việc này không quá khó!

Với lại việc gì phải dùng lời lẽ cay nghiệt thế hả cụ??? Cụ có phải là chủ Hãng Toy đâu mà!!!:D

xeford

Xe tải
các phò phơ độ thông thái và sáng suốt thì chả kém gì hàng xẻng song lập nick mới vào đong đưa còn thô và lộ lắm, phải học hỏi xe hàn nhiều.
Vậy xẻng xơ tạo nick mới siêu hơn hả bác ??? ...

Sonbh

Xe tăng
Em nghĩ cụ ko nên chụp mũ như vậy, tranh luận là tranh luận, ko tranh luận nổi quay sang bảo Fan Ford tung hứng, thấy bài viết của cụ chả đi vào vấn đề chính mà toàn thấy chỉ trích người dùng Ford, nói thật với cụ viết bài cần có sự chắt lọc trước khi post, có vài lời phọt phẹt với cụ.

xeford

Xe tải
Đường cao tốc bên Âu rất tốt nên một cái xe hướng tới tiết kiệm nhiên liệu, giá thành rẻ sẽ không được chào đón vì sẽ đồng nghĩa với mức độ an toàn bị giảm theo!
So giá thì thấy tương đương với xe Á - Âu - Mỹ cùng phân khúc và đối tượng khách hàng! Nhưng xe Âu và Mỹ thường đầu tư chủ yếu vào thân vỏ, máy, hệ thống an toàn! Xe Á đầu tư thiên về đồ chơi và nội thất!
Xe Hàn không hơn xe Nhật nhưng được cái giá thành rẻ hơn đủ để người không nhiều tiền và trẻ tuổi (cũng thường là chưa có tiền) lựa chọn!
Ở VN ta thì tốc độ chạy xe rất thấp nên sự khác biệt hơi khó cảm nhận, trừ khi va chạm xảy ra rồi sẽ thấy xe nào bảo vệ con người tốt hơn!
Thằng kia chở em 150km/h vẫn thấy êm bình thường đến khi liếc công tơ met sảng hồn, nhỡ có chuyện chắc nát bét. Lại còn chạy bằng bình ga phía sau mới ớn, mỗi lần nó sạc ga em run... Còn mẽo thì thôi rồi xe hơi cứ như là ruồi, đường rộng nhiều hơn Âu cũng 0 chạy nhanh lắm. Tài lon, Tung cửa, Nhựt bón xe hơi bò chủ yếu, tương lai VN có giàu lém cũng như vậy, chật như zòi, không thoát ra được :((. Qua Úc chạy xe hơi chỉ sợ tông chuột mới là số 1...là em nói phéc thế thôi =)). Nhưng là lý do xe mỏng bán được ở Á, và ít nhiều ở Mỹ.
Chắc là bài cuối của em chán thớt.

Chỉnh sửa cuối:

bob07

Xe tải
Bác nói vậy thì em cũng xin thưa: Ngay ở Pháp, thì chủ yếu là Renault và Citroen, Peugout, vì dân Pháp nói riêng và châu Âu nói chung là bảo thủ. Giàu thì xe Anh và Đức, siêu xe Ý, xe qua sử dụng thì rất rẻ. Xe Nhật bán ko nhiều ko phải vì kém, mà vì gặp thị trường bảo thủ.
Đúng là cách xếp hàng mua Toy nên Toy VN làm giá, nhưng bác nên hiểu, nếu Ford mà bán chạy, thì Ford cũng làm giá như Toy mà thôi, cái này do KH và sâu Việt, chứ ko phải do Toy hay Ford, đánh giá phải công bằng bác ạ.
Ford, ngay ở Mỹ, dân Mỹ định nghĩa hài hước là Fix Or Repai Daily, tất nhiên giờ có tiến bộ hơn rồi.
Còn em mong bác, dù ờ thị trường nào, cũng đừng gộp xe Mỹ và Đức, Anh làm 1 nhóm, xe Đức và Anh bao giờ cũng trên top bác à, gộp lại ko ổn lắm. Mà đã đi xe Đức, Anh là thành đạt rồi, ở đâu cũng thế. Thôi ta quay về VN cho tiện, vì chuyện đi nước ngoài bây giờ, đối với VN, đan giản như đan rổ, nhiều khi vì công việc, chứ cũng ko ham gì. Mác Việt kiều hay việc đi châu Âu ko còn hot như cách đây 30 năm nữa. E gặp Việt kiều bên Pháp đi xe cũ giá 3, 4, 5 ngàn usd đầy, ở VN chưa mua nổi SH, hic.
Em đã nói rồi, bác chưa đọc hết, e ko mua xe nội (ghét cả sale Toy và Ford, Sâu Toy thì chảnh, sâu Ford thì hỏi Mondeo bao giờ có, nói ko biết, xe Hàn thi ko nằm trong tầm ngắm...) mà xe nhập thì ko bị làm giá bác ạ, xe nào nhập Mỹ cũng = giá Mỹ x 2.85 là ra giá VN, Toy hay Ford hay Hyundai cũng vậy hết, chỉ có bán chạy hay ko thôi.
Chia sẻ cùng cụ Isuzu và các cụ trên này, nói dân Pháp bảo thủ hay dân châu Âu bảo thủ trong việc mua xe hơi thì em e rằng chưa chính xác, trong Ô phở cũng có cụ Maz đi Tây đi Tầu nhiều, vậy mời cụ vào bình thêm.

Chính phủ Pháp trong quá khứ bảo hộ rất mạnh nền công nghiệp xe hơi của họ. Vậy nên đã có những biện pháp hạn chế nhập khẩu xe hơi vào Pháp bằng cách cho phép nhập khẩu xe hơi từ Nhật qua cảng Cherbourg (một cảng quân sự bé tí nằm mạn tây bắc của Pháp). Việc thông quan cực chậm, và được ví như mỗi ngày chỉ thông quan được 01 xe thôi. Ngày nay đã khá hơn rất nhiều vì có những cái mang tên toàn cầu hoá.

Việc ra quyết định mua một chiếc xe hơi của người tiêu dùng bình dân ở Pháp, qua giao lưu trên diễn đàn ở bển, thì chúng nó vẫn chú ý đến tiêu chí giá mua, uy tín, hệ thống garages cho việc bảo trì và bảo dưỡng. Mà như bọn nó phân tích việc xây dựng hệ thống garages rộng khắp cùng với việc đồng bộ hoá quy trình làm việc như Toyota, Ford hay Honda làm ở Việt Nam là khá tốn kém.

Với đa số người tiêu dùng bình thường Pháp, xe hơi là phương tiện đi lại. Còn với người tiêu dùng Đức, thì hơn thế nữa nó là "trang sức".

Focus em đang chạy rất được chuộng ở Anh, Ý, Đức và Pháp, và không chuộng ở Việt Nam, Mỹ và các nước Đông Nam Á. Giá mà bọn VW mở đại lý bán Golf ở VN em sẽ phải lăn tăn suy nghĩ khi chọn xe.

PHC

Xe buýt
Cụ Toi-ơ này định chơi bài chia rẽ để fan Ford quay sang đá fan Hàn rồi ở giữa đắc chí à? Phỏm lộ quá, keke.
Mấy ông fan Ford, fan Hàn vui với lựa chọn của họ, cớ sao cụ cứ phải bực tức, hằn học thế? Hại thận lắm đới. Mí lại trên diễn đàn ảo thì không sao chứ hàng xóm đang vui tự dưng cụ nhảy vào bắt không được vui là mệt lắm đấy nhe.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cái chất trắng nhầy trong H E A D of cụ chắc gì đã chuẩn hơn của người khác mà cụ lên giọng F A T H E R đời thế ah :)

@ Các Cụ: Chuyện tranh luận, chém gió... xem xe nào, hãng nào ưu việt hơn, hay hơn là chuyện thường ngày trên OF. Ai muốn giết thì giờ rảnh thì cứ tham gia tý cho rôm, đúng sai hay dở không biết nhưng rất không nên giở giọng coi thường nhau như cụ Rắc Lầy nhé. Chúc cả nhà Fun (b)

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Cậu tài xế nó chê thì phải nghe nó vì nó lái xe hàng chục năm rồi. Bỏ ra 45 K mua con xe không có phanh đĩa 4 bánh, được mỗi cái tiếng "hàng xuất Mỹ" với logo 3 vòng tròn, bị chê cũng đáng. Việc ấy chẳng liên quan đến Ford fiec gì cả.
Các bác chạy Toy nói riêng và xe Nhật nói chung chắc tự cho mình là người sang, mỗi khi bị ai (em chẳn hạn) chê là dại, xe mình đi chỉ là hàng cỏ bèn nhảy dựng lên như đỉa phải vôi vậy.
Chuẩn đấy cụ. Khối thằng có tiền mua xe chạy mãi rồi mới biết xe mình có cái đèn liếc, có cái abc, xyz...:)) Vẫn biết rằng có tiền là không ngu rồi, vì phải không ngu mới có tiền. Thế nhưng bọn tiêu tiền 1 cách ngu xuẩn thì vẫn có, đầy.

gl1600

Xe điện
Đúng là cách xếp hàng mua Toy nên Toy VN làm giá, nhưng bác nên hiểu, nếu Ford mà bán chạy, thì Ford cũng làm giá như Toy mà thôi, cái này do KH và sâu Việt, chứ ko phải do Toy hay Ford, đánh giá phải công bằng bác ạ.

.
Câu này của cụ rất chuẩn rồi và rất nhiều các bác trên này cũng biết điều đó. Có điều ai cũng biết diễn đàn là nơi buôn dưa lê dưa hấu nên các cụ ấy thêm thắt bày đặt châm biếm nhau cho vui. Thế nó mới là Ôtofun.Topic này hơn 100 trang rồi mà:)). Chứ ngoài đời thật, hỏi 10 ông thì 8 ông nói " xe của tôi cũng thường thôi, đang tính đổi con khác đi đây"

Isu_zu

Tháo bánh
Câu này của cụ rất chuẩn rồi và rất nhiều các bác trên này cũng biết điều đó. Có điều ai cũng biết diễn đàn là nơi buôn dưa lê dưa hấu nên các cụ ấy thêm thắt bày đặt châm biếm nhau cho vui. Thế nó mới là Ôtofun.Topic này hơn 100 trang rồi mà:)). Chứ ngoài đời thật, hỏi 10 ông thì 8 ông nói " xe của tôi cũng thường thôi, đang tính đổi con khác đi đây"
Đồng ý với bác, 2 ông còn lại vừa mua xong, nên chưa chán...:))

scorp8x

Xe container
Bác nói vậy thì em cũng xin thưa: Ngay ở Pháp, thì chủ yếu là Renault và Citroen, Peugout, vì dân Pháp nói riêng và châu Âu nói chung là bảo thủ. Giàu thì xe Anh và Đức, siêu xe Ý, xe qua sử dụng thì rất rẻ. Xe Nhật bán ko nhiều ko phải vì kém, mà vì gặp thị trường bảo thủ.
Ford, ngay ở Mỹ, dân Mỹ định nghĩa hài hước là Fix Or Repai Daily, tất nhiên giờ có tiến bộ hơn rồi.
Còn em mong bác, dù ờ thị trường nào, cũng đừng gộp xe Mỹ và Đức, Anh làm 1 nhóm, xe Đức và Anh bao giờ cũng trên top bác à, gộp lại ko ổn lắm. Mà đã đi xe Đức, Anh là thành đạt rồi, ở đâu cũng thế. Thôi ta quay về VN cho tiện, vì chuyện đi nước ngoài bây giờ, đối với VN, đan giản như đan rổ, nhiều khi vì công việc, chứ cũng ko ham gì. Mác Việt kiều hay việc đi châu Âu ko còn hot như cách đây 30 năm nữa. E gặp Việt kiều bên Pháp đi xe cũ giá 3, 4, 5 ngàn usd đầy, ở VN chưa mua nổi SH, hic.
Em đã nói rồi, bác chưa đọc hết, e ko mua xe nội (ghét cả sale Toy và Ford, Sâu Toy thì chảnh, sâu Ford thì hỏi Mondeo bao giờ có, nói ko biết, xe Hàn thi ko nằm trong tầm ngắm...) mà xe nhập thì ko bị làm giá bác ạ, xe nào nhập Mỹ cũng = giá Mỹ x 2.85 là ra giá VN, Toy hay Ford hay Hyundai cũng vậy hết, chỉ có bán chạy hay ko thôi.
Bạn lại 0 đọc kỹ & hiểu những gì mình viết rồi, nước nào cũng có hãng xe & mẫu xe bình dân cả nên mình chỉ lấy ví dụ thế thôi :D xe W chỗ mình thì từ sinh viên đến dân thường đi nhiều như quân Nguyên & mỗi tháng trả có 2 or 300e chứ mấy, chả thấy ai gọi xe sang hay đẳng cấp bao giờ cả. Nói người Âu Mỹ bảo thủ lại càng 0 chính xác, họ rất thực dụng nên 0 bao giờ mua xe nào vượt quá giá trị cả dù là yêu nước hay 0, mình cũng đã nói Toy bán dc rất nhiều ở phương Tây mà. Vấn đề ở đây & gây tranh luận chỉ là sự chênh lệch bất hợp lý giữa giá thành & chất lượng của Ford & Toy ở VN thôi :D mình thấy ở DD này hay VN có 1 điều rất kỳ lạ là hay suy bụng ta ra bụng người, nói như chữ Việt Kiều vậy, ông anh mình dc người Nhật mời nhập quốc tịch cũng chả cần nên chỉ mỗi 2 đứa cháu sinh ra là mang 2 quốc tịch, bản thân mình nếu muốn cũng vậy vì họ chả tự dưng bỏ tiền ra nuôi mình ăn học đâu, nhưng mình thấy 0 quan trọng việc đó vì mình thích sống ở VN hơn dù Tây có tốt thế nào đi nữa :) nói thật chứ, mình còn 0 thích 2 chữ Việt Kiều vì như là dân lao động nhập cư ở Tây vậy. Những người VN tri thức & thành đạt ở nước ngoài mình dc biết hầu như 0 ai nói tôi là việt kiều mà họ sẽ nói tôi là người VN.

scorp8x

Xe container
Bác làm em buồn cười wá, em vào đây ném đá qua về giải khuây, cực khổ như vậy thà nhịn mà chuồn đi chơi còn hơn. Cụ bò cạp 86 gì đới vào đây đính chính gấp =))
Mình nghĩ giải thích 0 cần thiết :D cái này gọi là xã hội muôn màu muôn vẻ mà, chỉ đính chính lại là mình bò cạp 80 chứ 0 phải 86 :) tiện thể có 1 thắc mắc hỏi luôn là sao mọi người trên DD này hay dùng từ cụ vậy ;;) nghe già quá, mình cũng 31t nên 0 gọi là trẻ dc nhưng thấy từ cụ nghe muốn ^:)^

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bạn lại 0 đọc kỹ & hiểu những gì mình viết rồi, nước nào cũng có hãng xe & mẫu xe bình dân cả nên mình chỉ lấy ví dụ thế thôi :D xe W chỗ mình thì từ sinh viên đến dân thường đi nhiều như quân Nguyên & mỗi tháng trả có 2 or 300e chứ mấy, chả thấy ai gọi xe sang hay đẳng cấp bao giờ cả. Nói người Âu Mỹ bảo thủ lại càng 0 chính xác, họ rất thực dụng nên 0 bao giờ mua xe nào vượt quá giá trị cả dù là yêu nước hay 0, mình cũng đã nói Toy bán dc rất nhiều ở phương Tây mà. Vấn đề ở đây & gây tranh luận chỉ là sự chênh lệch bất hợp lý giữa giá thành & chất lượng của Ford & Toy ở VN thôi :D mình thấy ở DD này hay VN có 1 điều rất kỳ lạ là hay suy bụng ta ra bụng người, nói như chữ Việt Kiều vậy, ông anh mình dc người Nhật mời nhập quốc tịch cũng chả cần nên chỉ mỗi 2 đứa cháu sinh ra là mang 2 quốc tịch, bản thân mình nếu muốn cũng vậy vì họ chả tự dưng bỏ tiền ra nuôi mình ăn học đâu, nhưng mình thấy 0 quan trọng việc đó vì mình thích sống ở VN hơn dù Tây có tốt thế nào đi nữa :) nói thật chứ, mình còn 0 thích 2 chữ Việt Kiều vì như là dân lao động nhập cư ở Tây vậy. Những người VN tri thức & thành đạt ở nước ngoài mình dc biết hầu như 0 ai nói tôi là việt kiều mà họ sẽ nói tôi là người VN.
Chia sẻ với cụ vấn đề Việt Kiều!

Anh vợ em làm xong Tiến Sỹ và đủ tiêu chuẩn ở lại dạy ĐH bên Australia nhưng nhất quyết đưa vợ con về VN đã! Có quay lại Úc hay không tính sau!
Ông ấy rất tự hào là người VN nhưng biết tìm ra "phương pháp nghiên cứu" chứ không chỉ "nghiên cứu theo phương pháp sẵn có của người nước ngoài" và luôn gửi cho em đọc các bài báo phân tích Kinh Tế vĩ mô mỗi khi được đăng!

Có một điều ông ấy băn khoăn và nói với em là: Chú ăn chơi quá! Ở bên Úc mà bỏ ra 35k$ để mua một cái xe ô tô thì là người giàu rồi đấy!

pnt

Xe tải
Các cụ cẩn thận ko là đang từ vấn đề 4 và Toy thành Việt và Việt + Kiều đấy, em là em nghi lắm.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Mình nghĩ giải thích 0 cần thiết :D cái này gọi là xã hội muôn màu muôn vẻ mà, chỉ đính chính lại là mình bò cạp 80 chứ 0 phải 86 :) tiện thể có 1 thắc mắc hỏi luôn là sao mọi người trên DD này hay dùng từ cụ vậy ;;) nghe già quá, mình cũng 31t nên 0 gọi là trẻ dc nhưng thấy từ cụ nghe muốn ^:)^
Cụ có biết là em đã từng nhận PM của một cụ như sau không:

Chào cụ, tôi năm nay 61 tuổi. Tôi sống ở HP. Tôi muốn hỏi cụ chổ mua cái X-Driven lắp lên xe để tôi còn tranh luận với xxx khi bị bắt oan!!!

Em hoảng hồn PM lại là: Dạ thưa chú, cháu năm nay 36 tuổi. . . . . .=))

Isu_zu

Tháo bánh
Các cụ cẩn thận ko là đang từ vấn đề 4 và Toy thành Việt và Việt + Kiều đấy, em là em nghi lắm.
Có sao đâu nhể, FUN mà, hơn 100 trang cũng ko có ai thay đổi quan điểm cả =)) nên lại FUN tiếp thôi...ở Anh có đảng gọi là ĐẢNG BẢO THỦ! bó tay chưa?

NguyenChiVan

Xe tăng
Người ta không mua Fo vì không phải nó không bền và tốt ,thú thực mẫu xe Fo càng ngày càng cải tiến lùi,ngôn ngữ thiết kế KInetic phải nói cực xấu,mua xe ngoài chất lượng còn hình thức phải coi được nữa chứ như fo xấu bỏ ***..
sấu hay đẹp là tùy gu của từng người , cá nhân em thì con viot cực sấu táp lô ở giữa như công nông , đầu lại còn quằm quặp nữa chứ, chả hiểu mắt họ bị làm sao ấy, hay là tiếc tiền mua kính , mông và focus thì quá đẹp kiểu dáng mạnh mẽ thanh thoát .đích thân chủ tịch toy phải phát biểu rằng toyota đã làm được những chiếc xe tốt nhưng vô cảm và toyota sẽ phải xem lại cách thiết kế .chẳng nhẽ ông chủ tịch có vấn đề , nếu có thì phải cho sang trâu quỳ cho đúng chỗ.

PHC

Xe buýt
Cụ có biết là em đã từng nhận PM của một cụ như sau không:

Chào cụ, tôi năm nay 61 tuổi. Tôi sống ở HP. Tôi muốn hỏi cụ chổ mua cái X-Driven lắp lên xe để tôi còn tranh luận với xxx khi bị bắt oan!!!

Em hoảng hồn PM lại là: Dạ thưa chú, cháu năm nay 36 tuổi. . . . . .=))
Nhà cháu cứ tượng cụ XLS là chủ tịch hội người cao tuổi, hóa ra... :P Cụ có khai man không thế để nhà cháu còn làm con đề kiếm tiền lên xe sang để giải quyết cái mẽ với thiên hạ. =))

Trạng thái
Thớt đang đóng