Doanh số Ford tại VN chỉ bằng số lẻ so với Toy

Trạng thái
Thớt đang đóng

CR-Vic

Xe container
@XLS: bác lại chưa đọc kỹ ý của em rồi. Không ai chê chất lượng Ford Escape XLS của bác với xe khựa - mà cái này cũng chưa biết xe bác đi có đầm, chắc và lành hơn cái thằng xe NCV của khựa đâu nhé (dáng nó giống RAV4 có cái lốp sơ cua treo đằng sau ý). Ý của em là chất lượng phụ tùng của Ford Việt Nam cải lùi so với chính nó trước đây thôi. Bác quen bạn bè nào đang chạy Escape 2.3L XLT tầm 2007 đăng ký ra so với cái XLT đời mới của Ford VN xem thế nào, nhỉ?

Ngoc Phan XLS

Xe container
@XLS: bác lại chưa đọc kỹ ý của em rồi. Không ai chê chất lượng Ford Escape XLS của bác với xe khựa - mà cái này cũng chưa biết xe bác đi có đầm, chắc và lành hơn cái thằng xe NCV của khựa đâu nhé (dáng nó giống RAV4 có cái lốp sơ cua treo đằng sau ý). Ý của em là chất lượng phụ tùng của Ford Việt Nam cải lùi so với chính nó trước đây thôi. Bác quen bạn bè nào đang chạy Escape 2.3L XLT tầm 2007 đăng ký ra so với cái XLT đời mới của Ford VN xem thế nào, nhỉ?
Em thưa bác là em đang kiếm sống bằng việc buôn hàng Khựa đây ợ!
Xe Khựa em được đi khá nhiều ngay trên đất Khựa ạ!
Bác mang con Ếch nhà em ra so với xe Khựa thì em cũng chỉ biết gọi bác bằng . . cụ thôi! Nói nhỏ với bác, mấy thằng đối tác của em thì thằng nào giàu đi Buick đổ lên, nghèo hơn thì Ford Focus chứ bọn nó cũng ngại xe nhà nó lắm đấy!!!

Em lấy Ếch chỉ vì chơi với nhiều ông đi Ếch ạ! Cùng là XLT hay XLS thì khác nhau cái dáng là chính thôi bác ơi!!!

raklei

Xe điện
E mời bác ly trà nóng...cãi không lại được đâu bác, thôi, công nhận là Ford nhất, xe đẹp nhất, bốc nhất, đầm nhất, ăn ít xăng nhất...cái gì cũng nhất, Toyota dở nhất, xong.
Mỗi tội doanh số kém thằng Toy,
chắc do đội ngũ bán hàng kém với dân ta chưa đủ trình độ để hiểu đc hết mấy cái nhất của Ford :)

CR-Vic

Xe container
@XLS: bác ạ, đang nói XLT 2007 so với XLT 2010 xem nó cải tiến hay là cải lùi về chất lượng linh kiện, trang thiết bị nội thất chứ không mang XLS của bác ra so đâu.

bên khựa mà bác bảo là nó thích đi Focus thì em cũng ạ bác luôn. Thứ nhất, thằng giàu thì sedan nó đi Audi hoặc Mercedes S Class hay BMW 7, nếu không thì cũng phải là Toyota Crown Royal giống LS460 ý nhé.

Thằng kha khá thì Buick với cả Camry, Accord, Passat.

Thằng làng nhàng thì là xe VW re rẻ, Toy, Hyundai, Honda và nhất là xe khựa (nhiều nhất là BYD F6). Focus của bác hơi bị hiếm gặp đấy bác ạ.

Nghèo thì nó đi xe Wuling chở hàng và người rất tiện chả khác gì Suzuki Minvan cả.

Đấy là mới nói về sedan, chứ SUV thì kiếm cái Escape giống của bác thì gần như không thấy đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Sao lại thế này bác ơi? Bác giải thích cho em với.
Em nghe bác nói thì xe ở Châu Âu nó chạy nhanh lắm cơ mà. Và chiếc INNOVA lên đường Sài Gòn - Trung Lương được các bác OSers ca thán nhiều lắm cơ mà.
Sao thị trường kém phát triển thì lại khắc nghiệt hơn? Khắc nghiệt là do thời tiết, hay do yếu tố gì? Nếu vậy, mùa đông ở Châu Âu ko lạnh lắm sao?
Ở các trang trên em có đưa bài về Toy Hilux tham gia chiến sự đấy. Sao lại là Hilux mà không phải Ranger? Hilux mà phi trên Autoban của Đức thì chắc là chán lắm, đổi lại nó chở quân phiến loạn chạy trên các con đường đất quanh co bụi mù đầy sống trâu ổ gà thì lại ngon. Khắc nhiệt hơn là ở chỗ ấy, chứ mùa đông thì ngoài việc thay lốp ra chỉ còn phải đổ thêm mỗi chất chống đông vào bình đựng nước rửa kính thôi chứ có lo gì?

Cụ Maz ơi. Lần này thì em thấy cụ sai rồi!
Con Ếch nhà em nó minh chứng cho 1 điều như này ạ!
Máy khỏe, xác nặng chạy rất đầm xe và trên QL1A hay HCM road thì em nó ăn có 8,5 lít/100km chở đủ 4 người lớn! Trong phố đi làm chỉ chở mình em nó nhậu ~ 15 lít / 100km! Và đây chính là lý do không phù hợp ở các nước kém phát triển!
Thu nhập đã thấp, đường xá lại kém nên xe chạy tốn xăng! Thôi thì làm em Vios nhẹ nhàng ăn uống kiêng khem cho đỡ lục tốn! Với tốc độ trong Hà Lội phố thì có đâm nhau Matiz cũng chưa đến nỗi bẹp gí thì Vios lo gì!
Đấy là nỗi khổ của dân ta cụ ợ! Và các nhà sản xuất châu Á đã lợi dụng điều này để trục lợi!
Em làm việc với dân Mẽo, Âu và Á khá nhiều! Dân Âu + Mẽo khi vào công trường việc đầu tiên là đòi hỏi mình cung cấp đầy đủ trang thiết bị và biện pháp an toàn rồi mới làm việc! Dân Á y như ta, rút càng gọn càng tốt để còn đi nhậu sớm!!!
Dân Âu + Mẽo kiên quyết không bao giờ nhận order hàng giá rẻ với yêu cầu low quality! Nhất là liên quan tới an toàn tính mạng con người!!!
Dân Á sẵn sàng nhận order theo kiểu tiền nào của ấy!!!

Cụ để ý kỹ mà coi! Xe Ford đời sau bao giờ cũng hơn đời trước về hệ thống an toàn! Như con Ếch nhà em giá rẻ như thế mà vẫn còn nguyên 2 túi khí phía trước với phanh đĩa + ABS + EBD cả 4 bánh! Xe Á thì sẵn sàng cắt bỏ cả ABS, lắp phanh tang trống cho trục sau ngay!!!

Em có vài lời vậy cụ cho em mấy hòn đá cho nó tỉnh người nào!!!
Châu Á của bác chắc toàn Khựa hoặc Hàn, chứ Nhật thì nó là số 1 về quan tâm đến an toàn. Em đố bác tìm được 1 cái sản phẩm nào của Nhật mà lại low quality đấy, trong khi Mỹ thì đầy. Vả lại Âu thì cũng được thằng Đức thôi, dân tộc Đức là cái hạng số 1 về nguyên tắc với nghiên chỉnh, hơn Mỹ nhiều. Bọn Đức chúng nó vẫn có quan niệm rằng thực ra về trình độ hay đầu óc thì chúng nó chả hơn gì người khác đâu, nhưng để được như bây giờ thì chúng nó nhờ tinh thần Đức, tức là cẩn thận, chuyên cần và nguyên tắc. Những cái đó thì Nhật cũng nào có kém gì, thậm chí tinh thần còn cao hơn.

Ngoc Phan XLS

Xe container
@XLS: bác ạ, đang nói XLT 2007 so với XLT 2010 xem nó cải tiến hay là cải lùi về chất lượng linh kiện, trang thiết bị nội thất chứ không mang XLS của bác ra so đâu.

bên khựa mà bác bảo là nó thích đi Focus thì em cũng ạ bác luôn. Thứ nhất, thằng giàu thì sedan nó đi Audi hoặc Mercedes S Class hay BMW 7, nếu không thì cũng phải là Toyota Crown Royal giống LS460 ý nhé.

Thằng kha khá thì Buick với cả Camry, Accord, Passat.

Thằng làng nhàng thì là xe VW re rẻ, Toy, Hyundai, Honda và nhất là xe khựa (nhiều nhất là BYD F6). Focus của bác hơi bị hiếm gặp đấy bác ạ.

Nghèo thì nó đi xe Wuling chở hàng và người rất tiện chả khác gì Suzuki Minvan cả.
Em bảo giàu nghèo là loại làng nhàng thôi!

Còn xe Nhật mới được chấp nhận gần đây thôi bác!
Nhất là dân Nanjing bác nhá! Họ hận phát xít Nhật lắm!

Em vào nhà máy Ford tại Nanjing chơi rồi, hoành tráng phết!

Vụ XLT thôi không bàn nữa! Chắc mắt bác khác mắt em!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ở các trang trên em có đưa bài về Toy Hilux tham gia chiến sự đấy. Sao lại là Hilux mà không phải Ranger? Hilux mà phi trên Autoban của Đức thì chắc là chán lắm, đổi lại nó chở quân phiến loạn chạy trên các con đường đất quanh co bụi mù đầy sống trâu ổ gà thì lại ngon. Khắc nhiệt hơn là ở chỗ ấy, chứ mùa đông thì ngoài việc thay lốp ra chỉ còn phải đổ thêm mỗi chất chống đông vào bình đựng nước rửa kính thôi chứ có lo gì?

Châu Á của bác chắc toàn Khựa hoặc Hàn, chứ Nhật thì nó là số 1 về quan tâm đến an toàn. Em đố bác tìm được 1 cái sản phẩm nào của Nhật mà lại low quality đấy, trong khi Mỹ thì đầy. Vả lại Âu thì cũng được thằng Đức thôi, dân tộc Đức là cái hạng số 1 về nguyên tắc với nghiên chỉnh, hơn Mỹ nhiều. Bọn Đức chúng nó vẫn có quan niệm rằng thực ra về trình độ hay đầu óc thì chúng nó chả hơn gì người khác đâu, nhưng để được như bây giờ thì chúng nó nhờ tinh thần Đức, tức là cẩn thận, chuyên cần và nguyên tắc. Những cái đó thì Nhật cũng nào có kém gì, thậm chí tinh thần còn cao hơn.
Bác ơi!
Em nói chưa hết ý nên bác chưa hiểu hết!
Âu và Mẽo nó coi trọng khách hàng hơn Nhật chứ bác! Nhật ích kỷ hơn bọn kia nhiều!
Bác xem cái giá xe nó bán ở VN thì biết liền còn gì!!!

Mazspeed

Xe container
Em không chắc. Chẳng qua Ford nó bán ế quá nên phải trang bị ngon cho sản phẩm rồi hạ giá để cạnh tranh. Chứ nó mà bán chạy chỉ bằng nửa Toy thôi thì lại giở trò bẩn ra ngay thôi mà.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em không chắc. Chẳng qua Ford nó bán ế quá nên phải trang bị ngon cho sản phẩm rồi hạ giá để cạnh tranh. Chứ nó mà bán chạy chỉ bằng nửa Toy thôi thì lại giở trò bẩn ra ngay thôi mà.
Chuyện này cũng chưa chắc bác nhể?

Em nhớ là từ ngày có Ford tại VN thì giá xe Ford cũng đâu có lại được với Toy?

Mazspeed

Xe container
Thì là vì doanh số thấp hơn Toy mà lị, à mà chuyện này cũng không chắc :)) :)) :)).

Porsche 911

Xe container
Bác Maz: Chỗ này em vẫn chưa thông. Em nghĩ không đơn thuần là thời tiết khắc nghiệt, vận hành với tốc độ cao như bên Châu Âu thì chỉ đơn thuần là thay lốp, cho thêm chút phụ gia vào nồi nước làm mát, nước rửa kính để khỏi đông đá v.v. Mà hệ thống khung gầm, vỏ tôn phài dày, các thiết bị an toàn v.v. phải cao hơn chứ.
Bác đưa chiếc Hi-lux ra làm ví dụ. Nó đại diện cho dùng xe bán tải, không phải là xe du lịch mà đa số bài viết trong topic này hàm ý tới. Những chiếc xe khác như CAMRY, ALTIS thì sao?

Porsche 911

Xe container
Các cụ chém nhau ghê qua. Chẳng ai chịu thua ai vì ai cũng có cái lý của người đó.

Lần đầu e đi mua xe. Chỉ quan tâm đến con 4 Laser or Mit Gà . Cũng tìm kiếm rất lâu. Nhưng khi gặp ông bác chỗ đối tác thân quen chuyên bán phụ tùng oto ( CH Lục Phương trước là thợ oto ở B320 ) mới nói qua phát ông ấy đã khuyên luôn :" Xe Ford tức là xe Phò " nghe nản luôn. Máy móc có thể dùng chung nhưng 1 số phụ tùng, đồ nội thất thì không dùng chung được, đến lúc sửa chữa thay thế cứ có phải muốn thay là được đâu. Hàng không có sẵn, cần phải đặt, chờ đơi.... Cuối cùng ông ấy bảo kiếm thêm tiền mua Toy hoặc làm mấy em của Hàn Xẻng mới, có gì bảo hành thay thế dễ dàng, cũng dễ bán có thêm tiền mua con xịn hơn.
Về cá nhân e lung lay nhiều lắm, vì so với các e cùng hạng và giá tiền thì e 4Laser là hợp lý nhưng không vượt qua được dư luận ( Nói thật vì mua xe cũ mà không rõ nguồn gốc thế nào, xe lại được 6,7 tuổi rồi nên chẳng biết thế nào, "xanh chín" quá ).
Đang loay hoay vô tình gạ gẫm đùa đùa ông bạn mới mua con Getz đc 7 tháng (e không có ý định mua Getz),thế nào mà hôm sau ông ấy gọi lại bảo đã về bàn với vợ ok bán để mua Altis mới. Vậy là em bí, với lại chưa tìm đc con Laser nào, còn 2 tuần nữa là đến Tết, đang sướng có xe để chạy quá...e nói qua 1 tiếng với vợ ( vợ e ko thích kiểu dáng Getz, e cũng thế) . Bàn bạc mua bán xe cực nhanh, ông ấy cũng để lại cho với giá cả khá tốt...e xách xe về luôn.
Nói chung thấy xe chạy cũng ổn, lái cảm giác thật xe, ko nhẹ hều như Spectra,Gentra... Không khoe mẽ, ngoại giao với khách khứa, chỉ phục vụ gia đình nên cũng hợp lý với nhu cầu và túi tiền của mình.
Nhưng thỉnh thoảng vẫn ngó e Laser 1.8AT, hôm nọ gặp ông đi 4Laser 1.8AT 2005, hỏi qua qua ông ấy khen nức nở , từ khi mua chưa phải sửa chữa.... Đụng vào tâm lý quá.
E thấy 4 MT thì chân côn hơi nặng, hơi xóc, đọc thấy 4 cũng hay bị lỗi cháy côn, khách chê bai chất lượng phục vụ, Mông và Ếch thì AirBag chỉ để làm cảnh...
Khách quan là thế.
Bác chủ này có cách mua xe ô tô hay nhỉ?
1. Bị chủ cửa hàng bán phụ tùng chém gió cho phát -> Bỏ cuộc. Bác không tìm hiểu kỹ về đối tượng mình thích trước khi mua àh?
2. Sau đó, lại mua một chiếc xe mà từ đầu cả mình và vợ cả không thích kiểu dáng.

Đây là một bài chém gió trên vnexpress.net khi được hỏi mua xe cũ tầm 400 triệu
Với kinh nghiệm 12 năm chuyên bán xe cũ, tôi trân thành khuyên bạn nếu không đủ tiền mua xe mới hãy chọn Ford laser 1.8 Ghi. Tuy nhiên không có chiếc nào bạn nêu trên cả. Sau vài năm nữa bạn đổi xe mới, hiên nay các hãng đang ráo riết ra nhiều mẫu xe rất đẹp với công nghệ tiên tiến nhất. Chúc bạn mua xe ưng ý.
hung

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Bác chủ này có cách mua xe ô tô hay nhỉ?
1. Bị chủ cửa hàng bán phụ tùng chém gió cho phát -> Bỏ cuộc. Bác không tìm hiểu kỹ về đối tượng mình thích trước khi mua àh?
2. Sau đó, lại mua một chiếc xe mà từ đầu cả mình và vợ cả không thích kiểu dáng.

Đây là một bài chém gió trên vnexpress.net khi được hỏi mua xe cũ tầm 400 triệu
Cái văn hóa "nghe nói", "nghe đồn" ở mình có thể nói đến mức tuyệt đỉnh kungfu rồi. Em chả biết bình luận gì hơn. Từ những ông biết chút ít về xe, có tiền chuẩn bị mua xe cho đến ông suốt ngày ngồi ôm điếu cày hút thuốc lào vặt ở quán trà vỉa hè cũng phán được câu "Xe Ford đểu, tốn xăng, đồ đắt".

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cái văn hóa "nghe nói", "nghe đồn" ở mình có thể nói đến mức tuyệt đỉnh kungfu rồi. Em chả biết bình luận gì hơn. Từ những ông biết chút ít về xe, có tiền chuẩn bị mua xe cho đến ông suốt ngày ngồi ôm điếu cày hút thuốc lào vặt ở quán trà vỉa hè cũng phán được câu "Xe Ford đểu, tốn xăng, đồ đắt".
Em phục cụ rồi!

Mấy ai dám đổi từ Cụt sang Mông cũ nhể???:))

theph

Xe điện
Em phục cụ rồi!

Mấy ai dám đổi từ Cụt sang Mông cũ nhể???:))
Vâng, thú thực là em rất thần tượng 1 "thằng cha" vừa là bạn, vừa là anh ngoài xã hội và em ước là em được đi theo "vết xe đổ" của hắn ta. Xe đầu tiên hắn tậu là Mông 2003, lúc lên đời thì lên Bỉm 318 rồi tiếp là Cayenne và bây giờ hắn có thêm Aston Martin, Bỉm 750 và 1 lô các xe khác =P~.
Đích của em giờ chỉ là em Bỉm mới thôi, đi Mông rồi chắc chả muốn cưỡi Toy nữa cụ nhẩy :)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Vâng, thú thực là em rất thần tượng 1 "thằng cha" vừa là bạn, vừa là anh ngoài xã hội và em ước là em được đi theo "vết xe đổ" của hắn ta. Xe đầu tiên hắn tậu là Mông 2003, lúc lên đời thì lên Bỉm 318 rồi tiếp là Cayenne và bây giờ hắn có thêm Aston Martin, Bỉm 750 và 1 lô các xe khác =P~.
Đích của em giờ chỉ là em Bỉm mới thôi, đi Mông rồi chắc chả muốn cưỡi Toy nữa cụ nhẩy :)
Khiếp! Cụ theo thía có mà đốt nhà chưa đủ!

Thôi đừng châm ngòi chiến tranh nữa cụ!

Em thề là cụ sang em chạy thử Ếch là về bán Mông ngay đới!!!:))

theph

Xe điện
Khiếp! Cụ theo thía có mà đốt nhà chưa đủ!

Thôi đừng châm ngòi chiến tranh nữa cụ!

Em thề là cụ sang em chạy thử Ếch là về bán Mông ngay đới!!!:))
Chả phải Ếch mà em cũng nghe nói là đang cưỡi Sedan mà lên SUV thì chán chả muốn xuống. Nghe nói vậy nên em chả dám cưỡi thử SUV đâu!

Sonbh

Xe tăng
Chả phải Ếch mà em cũng nghe nói là đang cưỡi Sedan mà lên SUV thì chán chả muốn xuống. Nghe nói vậy nên em chả dám cưỡi thử SUV đâu!
Hehe, hôm trước cưỡi con XLT của cụ HoangChung06 đã thấy phê rồi, chả dám cưỡi nhiều sợ ko nhịn nổi, mới có 1 buổi tối hôm qua ko vào OF mà thấy mấy " Các Hạ " Toy Idol chém gió kinh vãi, các hạ nào phán đồ của focus ko bằng Lifan 520 ^:)^^:)^^:)^^:)^ , cụ nào nữa chưa sang khựa bao giờ cũng phán ở khựa ko chạy focus mấy, có cụ thớt trên vừa nói ko biết gì về xe hơi, dưới phán như đúng rồi ^:)^^:)^. Em lậy các cụ, các cụ chịu khó nhìn ra thế giới đi, giờ có internet rồi, chứ ko phải như cách đây hơn 10 năm nữa đâu, trước đây các cụ phán thế còn tạm được chứ giờ thì ko nên nghe trẻ con ở xóm nó nói thế =)) =)) =)).

bobom

Xe tải
Ơ thế hóa ra Fo cũng có cải tiến rồi nhỉ, mà lại còn ngon nữa chứ, mà giá lại còn giảm nữa nhể, chứng tỏ em đầu tư vào Fo là đúng đấy chứ.
May mà em ko mua TOY, lúc ấy thời gian hoàn vốn lâu lại hơn, và tránh 1 phần tiếng là Vịt bỏ tiền ra mà vẫn bị bóp cổ thè lè lưỡi =P~=P~=P~=P~=P~

Trạng thái
Thớt đang đóng