[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
nếu khổ thì đã không có chuyện thành lập nhiều như lợn con cụ ạ. Tất cả đều được điều chỉnh bởi bàn tay vô hình của thị trương.
ví dụ: giá mặt bằng cao là do nhu cầu thuê cao. Thế thôi. Khi nào cầu giảm thì giá tự khắc giảm
Chưa ở đâu doanh nghiệp nhỏ khổ như Việt Nam
1: vấn đề mặt bằng, giá bđs quá cao dẫn đến giá mặt bằng sản xuất /kinh doanh cao vì đã vừa và nhỏ thì ít có mặt bằng có sẵn
2: chi phí tài chính cao, trong khi asean, china chỉ 3-4%/1 niên thì của ta 10%
3: cạnh tranh cả với khối dnnn tiền nhiều như...biển, sân sau của các sếp
4: vấn nạn xin đểu, chi phí vô hình, thanh tra thuế, c.an kinh tế, quản lý thị trường

Big Bang

Xe điện
Cụ kể kinh nghiệm làm với kế toán thì em cũng kể 1 việc. Lúc cho bạn kế toán 2 củ nghỉ, cháu phải ngọt nhạt các kiểu, kêu than khó khăn, bồi dưỡng quà cáp để xin nó cái dữ liệu thô trên phần mềm kế toán của chính doanh nghiệp mình. Về import ngon lành vào phần mềm kế toán của mình rồi mới tạm thở phào được cụ ạ.
Nhục lắm CỤ à, nhiều lúc tài sản của mình, mình trả tiền mà còn phải đi xin một cách nhẹ nhàng. Giờ cháu áp dụng kế toán online rồi, họ phải làm trên phần mềm onlin của mình, nghỉ là đóng tài khoản, có thể thuê một bên thứ ba kiểm tra mọi lúc, mọi nơi, mọi thời điểm nên tính an toàn về dữ liệu và hệ thống nó cao hơn.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
nhỏ mà đã làm điêu thì lớn sao được? Có lớn thì cũng chộp giật thôi 🙂
Em có ngu ý thế này. Khi còn nhỏ mà áp dụng đầy đủ các quy chuẩn như các cụ muốn thì hết lãi. Đôi khi phải gạt bớt quy chuẩn đi, tăng trưởng bằng mọi giá cho lớn nhanh đã, sau rồi tính.
Không biết có sai không ạ?

conversehn

Xe tăng
Cụ có thể nói đúng nhưng cụ không thực tế
Các DN nhỏ hạn chế nguồn lực nên giật áo vá vai tối đa hết sức có thể
Cụ có cái nhìn của nhà giàu vốn to thành ra không thể hiểu được cách DN nhỏ vận hành, em tin là họ thấy hạn chế & muốn làm nhiều cái tuy nhiên nguồn lực không đủ nên bất lực
Nếu làm như cụ nổi thì doanh thu chẳng đủ nuôi quân, chết trước khi ra trận & không thể lấy dao bầu đi thịt chim được

Big Bang

Xe điện
Ở mình mà làm nghiêm chỉnh, bài bản + nhân lực tốt là chết sặc mứt ngay, ông éo nào cũng thích rẻ như cho nhưng dịch vụ phải tốt. Đến nhiều ông giờ vẫn ảo tuởng tin vào nơi quảng cáo cái đt samsung đang bán chính hãng 11 củ mà chỗ kia rao 2 củ . :)) Tầm dân dốt thế dịch vụ sao mà ngon đuợc. ( lừa cho chít cm chũng nó đi) :)) :))
Cơ mà mấy cụ làm ăn bài bản+ chuẩn chỉ cứ yên tâm, 5-10 năm nữa tầm dân có tiền và kiến thức tăng lên là cơ hội cho các cụ, quy luật đào thải trong lĩnh vực này ko ngoại lệ.
Tất nhiên đang nói quy mô nhỏ ko quan hệ "bề trên", có tí quan hệ đếk cần ke luôn, ở mình nó thế. :D
THực ra làm ăn tốt và uy tín luôn có chỗ đứng, nhưng nó vất vả hơn rất nhiều so với làm kiểu chụp giật, bên cạnh đó nó lại cần thời gian đủ dài để có chỗ đứng, không thể nhanh được. Chính vì vậy đi theo con đường này là con đường khó khăn trong lúc này.
Cháu có ông bạn, kinh doanh van, vòi nước. Nó có hẳn hai thương hiệu. Một rẻ, không bảo hành. Một đắt bảo hành đàng hoàng. Lâu nay cháu toàn lấy của nó vì mình thấy nó minh bạch và yên tâm

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Thường thì nói lúc nào cũng hay và dễ dàng hơn là làm, mà những ông hay rao giảng thì…

Big Bang

Xe điện
Trên đe dưới búa, ai cũng nhằm vào để thịt, thì theo cụ, họ có nên ko chộp giật ko. Luật nn ra, thì thành thật mà nói với cụ, khó ô dn nhỏ nào mà đáp ứng đúng hết đc. E chỉ ví dụ như luật pccc, nếu chấp hành đúng 100%, riêng việc diễn tập thực tập pccc hàng năm là cũng ko thể làm nổi, đơn giản là các a pccc cũng ko có sức mà làm đc hết, rồ nào như đẻ ra bắt lập pán cứu hộ cứu nạn, mua trang bị, tập huấn các kiểu, hay bảo hiểm cháy nổ cũng thế, hay việc dán nhãn hàng hóa cũng thế, nhãn nc ngoài rồi lại tem phụ các kiểu, cty gd có 3 người, cũng đè ra thu quỹ công đoàn hàng năm, bắt đóng bhxh bắt buộc , cty chỉ thương mại cũng bắt lập phương án bv môi trường còn nhiều thứ khù khoắm lắm,..., cụ chắc cơ quan nn ra làm tư nhân, có chút quan hệ nên mới dễ thôi
Nếu nói về quy định thì Tây lông có khi nó còn nhiều hơn ta Cụ à. Cuộc sống đầy rẫy virut, vi trùng, ông nào đề kháng tốt thì qua.
Người thì nhìn thấy toàn tiêu cực, rồi sợ.
Người thì nhìn thấy tiêu cực rồi suy nghĩ, làm thế nào để vượt qua những tiêu cực đó.
Người tiêu cực thì chọn cách tiêu cực.
Người tích cực thì chọn cách tích cực
Nhưng có một câu nói của Maia Lenski rất hay "Nghĩ tiền xu thì chỉ kiếm được tiền xu thôi"

Big Bang

Xe điện
Cụ có thể nói đúng nhưng cụ không thực tế
Các DN nhỏ hạn chế nguồn lực nên giật áo vá vai tối đa hết sức có thể
Cụ có cái nhìn của nhà giàu vốn to thành ra không thể hiểu được cách DN nhỏ vận hành, em tin là họ thấy hạn chế & muốn làm nhiều cái tuy nhiên nguồn lực không đủ nên bất lực
Nếu làm như cụ nổi thì doanh thu chẳng đủ nuôi quân, chết trước khi ra trận & không thể lấy dao bầu đi thịt chim được
Cũng không hẳn Cụ, nó còn phụ thuộc vào tư duy và ý chí nữa.
Ông thợ mộc giỏi thì ngày nào cũng giũa cưa, mài đục, tuy mất thời gian vào việc mài giũa này nhưng thời gian chi phí cho việc cắt, gọt lại giảm đi, sản phẩm sắc nét.
Ông thợ mộc làng nhàng thì có khi mấy ngày mới giũa cưa mài đục một lần, thời gian cưa cắt lâu hơn, sản phẩm trông tệ hơn.
Ông nào cũng sống, cũng có khách, có cái giá của mình.
Vấn đề mấu chốt là ông thợ mộc muốn trở thành loại thợ mộc nào?

nvk155

Xe điện
Thì chả sang thương mại còn giề 🤣🤣
Vâng, vì cháu thấy vấn đề cốt lõi của cái nghề xd là dòng tiền. Éo có nguồn tiền tươi nuôi thì chịu, chịu, chịu. Suốt ngày lo bị đòi nợ với đi đòi nợ thì hơi đâu mà quản với chả lý. 😂😂😂

Azeglio

Xe điện
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
Dốt. Học lại Kinh tế vĩ mô và vi mô..
Chém vớ vẩn.

mitdac1819

Xe điện
Nếu nói về quy định thì Tây lông có khi nó còn nhiều hơn ta Cụ à. Cuộc sống đầy rẫy virut, vi trùng, ông nào đề kháng tốt thì qua.
Người thì nhìn thấy toàn tiêu cực, rồi sợ.
Người thì nhìn thấy tiêu cực rồi suy nghĩ, làm thế nào để vượt qua những tiêu cực đó.
Người tiêu cực thì chọn cách tiêu cực.
Người tích cực thì chọn cách tích cực
Nhưng có một câu nói của Maia Lenski rất hay "Nghĩ tiền xu thì chỉ kiếm được tiền xu thôi"
Nghĩ mà ra tiền thì đã dễ quá , chắc mấy cháu đa cấp hô khẩu hiệu đã giàu to rồi, quy định tây lông nhiều, nhưng nó ko mang tính chất đánh đố, và vài năm lại thay đổi 1 lần như ở ta đâu ;))

Big Bang

Xe điện
Nghĩ mà ra tiền thì đã dễ quá , chắc mấy cháu đa cấp hô khẩu hiệu đã giàu to rồi, quy định tây lông nhiều, nhưng nó ko mang tính chất đánh đố, và vài năm lại thay đổi 1 lần như ở ta đâu ;))
Thì bằng chứng là doanh nghiệp ta ngày càng nhiều, họ vẫn sống bao nhiêu năm nay. Kêu thì cứ kêu, sống vẫn cứ sống. Lượng xe ô tô bán ra tăng hàng năm, nhà lên giá, đất lên giá. Số người chết do quy định hà khắc chắc là bằng không.

Big Bang

Xe điện
Vâng, vì cháu thấy vấn đề cốt lõi của cái nghề xd là dòng tiền. Éo có nguồn tiền tươi nuôi thì chịu, chịu, chịu. Suốt ngày lo bị đòi nợ với đi đòi nợ thì hơi đâu mà quản với chả lý. 😂😂😂
Ngành nào chả cần dòng tiền hả Cụ. Tiền nó là máu của doanh nghiệp.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
cụ kêu khó nhưng nhiều người họ nhìn nhận khác nên mới có nhiều doanh nghiệp mở mới thế chứ. Theo em giờ ở ta vẫn còn dễ, sắp tới càng ngày sẽ càng khó dần
Thành lập dễ ẹc
Quan trọng là hoạt động quá 3 năm
Rồi khai tử nữa

hamcuare!

Xe container
Nhiều cụ viết dài quá :).
Thực ra cụ chủ nói k sai, trong phạm vi và tầm nhìn nào thì thấy vấn đề đến mức đó.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn đâu xa, nhìn ngay mấy anh thợ điện lạnh. Đi học thì ko học cho giỏi, ra làm thợ thì lười, chủ thì chộp giật chém khách nhiệt tình, lương thì trả thấp. Đám thợ thì mau chóng học lỏm thủ thuật thằng chủ xong nhanh chân té ra ngoài lập xưởng làm giàu bằng các mánh cũ và tự cập nhật thêm. Mảng sửa xe cũng y như vậy. Đấy là 2 mảnh sát sườn người tiêu dùng nhất, quy mô nhỏ xinh.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
tôi thấy họ viết vẫn ngăn, còn cụ viết quá dài. Bởi còm của cụ chả có tí giá trị nào với người đọc
Nhiều cụ viết dài quá :).
Thực ra cụ chủ nói k sai, trong phạm vi và tầm nhìn nào thì thấy vấn đề đến mức đó.

nvk155

Xe điện
Ngành nào chả cần dòng tiền hả Cụ. Tiền nó là máu của doanh nghiệp.
Ý cháu là vấn đề tiền tươi, ko nợ đọng. Quay qua làm du lịch cháu sướng nhất khoản này. Không ai đi ngủ chịu cả. 😂😂
năm 2011 là năm cực khó khăn với doanh nghiệp XD, ng nhà em may mắn có trạm bê tông tươi thu tiền dân để nuôi quân,nhờ đó mà vượt đc khó.