[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

BRIA

Xe tải
Nói theo bác thì tầm nhìn của Tổng giám đốc Ngân hàng vẫn ngắn hơn bà chủ tiệm tạp hóa nhỏ?

Sao bác không so tầm nhìn của tổng giám đốc ngân hàng và chủ ngân hàng?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế chủ thớt có tin rằng số chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ làm đúng tác phong, tầm nhìn và hướng đi như cụ dậy chết nhiều hơn và chết nặng hơn những ông chủ có 40 tỷ mà chủ thớt chê không?

Tầm nhìn - hay chính xác hơn là góc bắt buộc phải nhìn của thằng chủ doanh nghiệp dù là siêu nhỏ nó vẫn rộng hơn tầm nhìn của một ông nhân viên cho tập đoàn quy mô, cái này thì vĩnh viễn cụ không hiểu được nếu không tự làm chủ doanh nghiệp, kể cả lương cụ cao đến đâu
Cái này có phải tuyên bố 100% như vậy được đâu cụ. Có người tầm người ta cũng có đấy, chưa đến lúc bung ra hoặc họ đợi 1 điểm nhảy vọt hoặc đơn giản .... tức khí cãi nhau với giám đốc về nhà gặp ông bạn mời khởi nghiệp...
Tuy rằng kinh nghiệm và va chạm thực tế là tối quan trọng nhưng mà nói Tầm nhìn của mấy đồng chí này luôn hẹp hơn chủ dn vừa và nhỏ đâu.
Còn lại câu "Thế chủ thớt có tin rằng số chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ làm đúng tác phong, tầm nhìn và hướng đi như cụ dậy chết nhiều hơn và chết nặng hơn những ông chủ có 40 tỷ mà chủ thớt chê không?", rất khó khái quát.
Tại sao làm đúng, có tầm (nhìn) mà chết nặng? Tai nạn lao động bất ngờ trong thi công? Vốn cđt đứt giữa chừng, hay gì đó... kiểu gì cũng dính tí ... tầm nhìn vào :D
Còn về cơ bản thì có thể Chết nhiều hơn, chứ nói chết nặng hơn thì ông bài bản chết 10 vụ 1 tỷ lại so với ông kiểu 40 tỷ chết 2 vụ 12 tỷ, khó mà nói chết nặng hơn được :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em có ngu ý thế này. Khi còn nhỏ mà áp dụng đầy đủ các quy chuẩn như các cụ muốn thì hết lãi. Đôi khi phải gạt bớt quy chuẩn đi, tăng trưởng bằng mọi giá cho lớn nhanh đã, sau rồi tính.
Không biết có sai không ạ?
Ở đâu cũng thế thôi, tôi tin ở nước ngoài khởi nghiệp nó khó hơn Việt Nam 10 lần. Vn ai cũng hơi tí khởi nghiệp, vì ... mới có ô :D có nguồn việc, chứ đâu phải vì thị trường cung cầu điều tiết. Doanh nghiệp nào mới vào thị trường kiểu gì chả phải cạnh tranh sát ván, mặt bằng lãi nghề XD ở VN hoặc chính hệ thống các chủ đầu tư (tỉ lệ % ba bựa quá nhiều) dẫn tới làm méo mó năng lực, phải chấp nhận bỏ quy chuẩn. Mặt khác, pháp luật, hệ thống giám sát chưa nghiêm. Chứ nghiêm thì 10 ông cũng 8 ông không dám làm ẩu, từ đó có hệ quả yếu chết ngay, nhiều bọn muốn khởi nghiệp nhìn vào cũng không dám thực hiện suy nghĩ ngắn hạn, được thì được, có biến thì bùng.
Còn bài toán tăng trưởng mọi giá, thì đâu chắc cũng thế. Có điều nếu tăng trưởng trên nền ... chấp nhận được (mọi mặt) thì tỉ lệ rủi ro ít hơn. Mặt khác, thời điểm nào, thôi chuyển lượng (tăng trưởng nóng) sang chất (quản trị tốt cho lượng), là yếu tố quyết định. Doanh nghiệp nhỏ rất khó chủ động được cái này nếu nhìn ra, còn chưa nói tới, chủ dn nhỏ còn chưa hiểu hoặc không có khái niệm này.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Còn lại câu "Thế chủ thớt có tin rằng số chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ làm đúng tác phong, tầm nhìn và hướng đi như cụ dậy chết nhiều hơn và chết nặng hơn những ông chủ có 40 tỷ mà chủ thớt chê không?", rất khó khái quát.
Tại sao làm đúng, có tầm (nhìn) mà chết nặng? Tai nạn lao động bất ngờ trong thi công? Vốn cđt đứt giữa chừng, hay gì đó... kiểu gì cũng dính tí ... tầm nhìn vào :D
...
Bác ấy viết về thực tế,
Còn chủ thớt và bác viết về lý thuyết quản lý, thuộc lý thuyết là áp dụng được 4.0 (hay 4.1,...).
Nếu ai biết về mấy cái quy trình ISO cho quản lý doanh nghiệp sẽ thấy việc chúng cực tốt để quản lý chắc khó có người phản đối. Nhưng các bước đi lại rất rườm rà.
Nền kinh tế VN hiện tại đang như 1 gia đình nông dân, vẫn giữ mảnh ruộng, nhưng mặt trước nhà mở ra 1 xưởng cơ khí, 1 quầy bán hàng. Luật VN theo ý giải thích của mấy ông đầu xóm.
Nhà bên cạnh cứ thấy hàng đâu rẻ mà dân ở xung quanh cần nhiều là tha về bán, đến lúc số lượng bán đã nhiều, người mua thưa thì tháo khoán lấy lại vốn để bán mặt hàng khác, lãi hơn. Ông bên cạnh nữa cũng sửa xe máy, nhưng phụ tùng có khi còn không cần về HN để lấy.
Còn nhà mình thì có đứa vừa học ISO ở HN về. Muốn trồng cây gì phải gửi lên HN nhờ Cục TT hướng dẫn, nhờ Cục BVTV chỉ cho để chuẩn bị thuốc,... thường sẽ nhận trả lời sớm độ 6 tháng, chậm thì năm sau. Còn bà mẹ muốn mua hàng gì thì vào máy tính chạy mấy cái mô hình mô phỏng luồng hàng, đánh giá rủi ro,... Cái xưởng cũng vậy, phụ tùng chữa xe máy hãng nào phải đặt đúng hãng ấy, có đầy đủ cer., nên thường người ở địa phương đến thì được trả lời chờ phụ tùng, nên họ sang hàng bên cạnh...
Việc 2 ông hàng xóm chụp giật, thiếu chuyên nghiệp chắc trong này ai cũng thấy!

Chỉnh sửa cuối:

neverfg

Xe điện
Nhỏ và vừa thì đánh nhanh rút gọn là đúng rồi vì môi trường nó nv.

Pilota

Xe điện
Đầu tư 40 tỏi mà ko thuê được kế toán? Cụ có đùa em ko đấy? Tầm cỡ này phải có cả phòng kế toán rồi ấy chứ.

40 tỏi thì cũng tùy lĩnh vực nào mà thấy nó to hay nó nhỏ. Như em đang làm thuê cho 3 "ông bà chủ" "doanh nghiệp BĐS", mỗi ông bà góp 50 tỷ vào mua đất làm DA mà trụ sở công ty vẫn còn đang ngồi nhờ ở quán cafe, còn họp thì ngồi nhờ chỗ em. Chứ thiếu kế toán đã là cái gì. Chuyên nghiệp đến thế là cùng. :))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Không biết có liên quan gì đến quá khứ không nhỉ . Ví dụ như chiến tranh , thiên tai đói khổ cả thế kỷ nó cũng thành cái nếp trong suy nghĩ , không dám tính kế hoạch dài hơi , sai đến đâu sửa đến đó .
Liên quan quá chứ. Cơ động, gọn nhẹ, tạm bợ xóa cờ làm lại :D đó là đặc tính chiến tranh du kích có từ sau lần 1 của chống Mông - Nguyên các cụ nhà Trần. Trước đó toàn chạy loạn 12 sứ quân và thay đổi nhân sự Giao chỉ vương, Tĩnh hải quân...

HVC

Xe buýt
Làm vừa vừa nhỏ nhỏ có khi còn đủ ăn và có thời gian tận hưởng cuộc sống. làm to quá chuyên nghiệp quá thì áp lực nó lại khác hơn ko chịu được. Em quen nhiều ông Sếp hay nói vậy.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Sao bác không so tầm nhìn của tổng giám đốc ngân hàng và chủ ngân hàng?
Thì bác bảo làm thuê cho DN to tầm nhìn không bằng làm chủ DN nhỏ thì tôi mới lấy ví dụ đó. Còn đương nhiên ông chủ ngân hàng là chủ DN to thì tầm nhìn phải hơn làm thuê cho DN to rồi.

nvk155

Xe điện
Cũng nhiều cụ tiêu cực, khó khăn thì đúng là khó, nhưng vẫn phải hi vọng chứ ạ.
Mà cụ chủ và các cụ cũng nên nói rõ xây dựng gì chứ, ngành xd cũng nhiều loại, mỗi loại 1 đặc thù. Chủ đầu tư cũng đa dạng loại.

BRIA

Xe tải
Em có ngu ý thế này. Khi còn nhỏ mà áp dụng đầy đủ các quy chuẩn như các cụ muốn thì hết lãi. Đôi khi phải gạt bớt quy chuẩn đi, tăng trưởng bằng mọi giá cho lớn nhanh đã, sau rồi tính.
Cụ muốn nói về quy chuẩn sản phẩm, quy chuẩn sản xuất kinh doanh hay quy chuẩn đạo đức kinh doanh ạ?

Về quy chuẩn sản phẩm: thực tế nhiều sản phẩm được nhà nước ban hành tiêu chuẩn lưu hành, nhưng một bên buông lỏng việc xét duyệt và kiểm tra cấp phép, một bên thả lỏng cho hàng nhập lậu vào bán tràn lan trên thị trường nội địa - vậy một doanh nghiệp bắt đầu kinh doanh nhắm ngay vào hàng hoá với chất lượng đúng quy chuẩn hợp pháp có nhiều cơ hội cạnh tranh không?

Về quy chuẩn sản xuất: đòi hỏi lượng vốn bỏ ra ban đầu lớn, trình độ kỹ thuật và quản lý nhất định, công nhân có tay nghề- Nếu đầu ra sản phẩm không ổn định, lợi nhuận tốt, hoặc chủ doanh nghiệp không có tiềm lực thì cũng chịu không dám đầu tư.

Về quy chuẩn đạo đức: em không trình bày nhiều mà chỉ đưa ví dụ thực tế: bọn em luôn phải ký tiêu chuẩn đạo đức nhà thầu với khách hàng châu Âu, bao gồm cả chống hối lộ cho hải quan, nhưng thực tế ntn thì chắc cụ biết rồi.

SonHTGR

Xe đạp
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
đa số là như vậy mà cụ, những doanh nghiệp nhỏ thì ít khi có sự đầu tư , làm việc chuyên nghiệp như doanh nghiệp lớn được cụ ạ

Chaliki

Xe hơi
Bẳm các Cụ, em điển hình là 1 cái thằng vừa làm thuê cho doanh nghiệp to, vừa giúp Vk em quản lý cái doanh nghiệp nhỏ. Em thấy cơ bản là thế này ạ:
1- Doanh nghiệp nhỏ của mình như chú chim nhỏ, dù nhỏ thì cũng nên có đủ các bộ phận cơ thể, thiếu là lúc muốn phát triển rất khó.
2 - Vấn đề kỷ luật doanh nghiệp luôn phải được đảm bảo. Em thấy nhiều doanh nghiệp nhỏ nên quản lý dễ, thành ra lại không hay. Kỷ luật doanh nghiệp còn liên quan đến một số quy định như đóng BHXH... vv .. nên thực hiện đủ. Việc này không liên quan gì đến doanh thu cả.
3 - Cái cơ bản nữa là ông chủ doanh nghiệp nhỏ có thực sự muốn vươn lên không? Nhiều người bảo muốn nhưng không làm nổi, em nghĩ chưa hẳn. Ít nhất thì nhiều người thậm chí còn chưa đọc sách về quản trị doanh nghiệp, trong khi cứ kêu tôi muốn lắm nhưng khó làm.

Ở đâu cũng thế thôi, tôi tin ở nước ngoài khởi nghiệp nó khó hơn Việt Nam 10 lần. Vn ai cũng hơi tí khởi nghiệp, vì ... mới có ô :D có nguồn việc, chứ đâu phải vì thị trường cung cầu điều tiết. Doanh nghiệp nào mới vào thị trường kiểu gì chả phải cạnh tranh sát ván, mặt bằng lãi nghề XD ở VN hoặc chính hệ thống các chủ đầu tư (tỉ lệ % ba bựa quá nhiều) dẫn tới làm méo mó năng lực, phải chấp nhận bỏ quy chuẩn. Mặt khác, pháp luật, hệ thống giám sát chưa nghiêm. Chứ nghiêm thì 10 ông cũng 8 ông không dám làm ẩu, từ đó có hệ quả yếu chết ngay, nhiều bọn muốn khởi nghiệp nhìn vào cũng không dám thực hiện suy nghĩ ngắn hạn, được thì được, có biến thì bùng.
Còn bài toán tăng trưởng mọi giá, thì đâu chắc cũng thế. Có điều nếu tăng trưởng trên nền ... chấp nhận được (mọi mặt) thì tỉ lệ rủi ro ít hơn. Mặt khác, thời điểm nào, thôi chuyển lượng (tăng trưởng nóng) sang chất (quản trị tốt cho lượng), là yếu tố quyết định. Doanh nghiệp nhỏ rất khó chủ động được cái này nếu nhìn ra, còn chưa nói tới, chủ dn nhỏ còn chưa hiểu hoặc không có khái niệm này.
Cụ muốn nói về quy chuẩn sản phẩm, quy chuẩn sản xuất kinh doanh hay quy chuẩn đạo đức kinh doanh ạ?

Về quy chuẩn sản phẩm: thực tế nhiều sản phẩm được nhà nước ban hành tiêu chuẩn lưu hành, nhưng một bên buông lỏng việc xét duyệt và kiểm tra cấp phép, một bên thả lỏng cho hàng nhập lậu vào bán tràn lan trên thị trường nội địa - vậy một doanh nghiệp bắt đầu kinh doanh nhắm ngay vào hàng hoá với chất lượng đúng quy chuẩn hợp pháp có nhiều cơ hội cạnh tranh không?

Về quy chuẩn sản xuất: đòi hỏi lượng vốn bỏ ra ban đầu lớn, trình độ kỹ thuật và quản lý nhất định, công nhân có tay nghề- Nếu đầu ra sản phẩm không ổn định, lợi nhuận tốt, hoặc chủ doanh nghiệp không có tiềm lực thì cũng chịu không dám đầu tư.

Về quy chuẩn đạo đức: em không trình bày nhiều mà chỉ đưa ví dụ thực tế: bọn em luôn phải ký tiêu chuẩn đạo đức nhà thầu với khách hàng châu Âu, bao gồm cả chống hối lộ cho hải quan, nhưng thực tế ntn thì chắc cụ biết rồi.
Cảm ơn 2 cụ khai sáng.
Em chỉ là chủ doanh nghiệp "một mình tao" thôi ạ, em đang lót dép học hỏi các cụ, biết đâu có ngày số phận đưa đẩy.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn theo dây, quan hệ thì chỉ láo nháo thế thôi. Muốn bài bản thì phải có kinh nghiệm, chịu khó học hỏi, thay đổi ... Không thì công ty gia đình, cha truyền con nối có kế thừa thì mới bài bản hệ thống được

onlinefisher

Xe điện
Mợ chuẩn. Có điều khi doanh nghiệp lớn chút chút rồi thì sinh rủi ro mất trắng bao công sức đã qua vì thiếu quy trình.

Cụ ơi, cửa hàng sắt thép vlxd lớn doanh thu còn hơn. Kế toancũng chỉ vào và ra nên đơn giản
Em thì lại thấy mấy cửa hàng VLXD lớn mà xuất cho công trình thì kế toán nhiều hơn nhân công bốc vác.
40 tỏi thì cũng tùy lĩnh vực nào mà thấy nó to hay nó nhỏ. Như em đang làm thuê cho 3 "ông bà chủ" "doanh nghiệp BĐS", mỗi ông bà góp 50 tỷ vào mua đất làm DA mà trụ sở công ty vẫn còn đang ngồi nhờ ở quán cafe, còn họp thì ngồi nhờ chỗ em. Chứ thiếu kế toán đã là cái gì. Chuyên nghiệp đến thế là cùng. :))
Khi nào cần hồ sơ pháp lý thì chắc cụ có trụ sở riêng :))