[Funland] Doanh nghiệp hoảng hồn khi nhìn ảnh đào tết

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cái cảnh làm chủ doanh nghiệp nhỏ (em dưới 20 người chắc là siêu nhỏ) cực quá các cụ ạ.
Lâu lắm mới có được buổi sáng rảnh ngồi cafe, tiếng là ngồi cf nhưng em gọi cốc nước cam.
Gọi xong cốc nước mở mạng đọc báo nhìn thấy cái ảnh tết mà người em lạnh toát. Bao nhiêu nỗi kinh hoàng ùa về: nào là trả nợ các nhà cung cấp, mà cứ tết là đối tác nào cũng đòi thu hồi công nợ, lương thưởng cho nhân viên, biếu xén các quan trên... mà cái cảnh đời biếu quan trên là ko tiếc được, vì quan trên mà ko vui thì sang năm lại móm. Có những năm biếu hết mọi nơi đến 29 tết mới xong trong túi còn mấy triệu cho nhà mình ăn tết!!!
Em vừa làm ngụm nước cam để viết tiếp mà thấy có vị đắng như cafe...

Đồng cảm với cụ. Xứ mình làm quan là nhất, bổng lộc cuối năm ăn đủ. Chỉ chết doanh nghiệp. Cuối năm bao nhiêu chỗ phải đi. Đủ thứ đau đầu.

salestumlum

Xe tăng
e cũng dưới 20 người cụ ah, mệt mỏi kinh
độ này việc ít, nhân công đứng ngồi, suốt cả ruột! Em duy trì, cố gắng ko chậm lương anh em tháng nào.
Tết lại đến, khó khăn chồng khó khăn!

s house design

Xe máy
STH 40.18, đường số 4, KĐT Lê Hồng Phong 2, Nha Tr
Website
nhadepshouse.com
ôi cái cảnh tết năm nào, cũng chạy đôn chạy đáo nhà em năm ngoái 27 tết vẫn còn bục mặt ở công trường, 28 mới đưa được lương thưởng cho nhân viên. nghĩ nó buồn, nó cay lắm bác. năm nay nhà em cũng cực quá.

Cái cảnh làm chủ doanh nghiệp nhỏ (em dưới 20 người chắc là siêu nhỏ) cực quá các cụ ạ.
Lâu lắm mới có được buổi sáng rảnh ngồi cafe, tiếng là ngồi cf nhưng em gọi cốc nước cam.
Gọi xong cốc nước mở mạng đọc báo nhìn thấy cái ảnh tết mà người em lạnh toát. Bao nhiêu nỗi kinh hoàng ùa về: nào là trả nợ các nhà cung cấp, mà cứ tết là đối tác nào cũng đòi thu hồi công nợ, lương thưởng cho nhân viên, biếu xén các quan trên... mà cái cảnh đời biếu quan trên là ko tiếc được, vì quan trên mà ko vui thì sang năm lại móm. Có những năm biếu hết mọi nơi đến 29 tết mới xong trong túi còn mấy triệu cho nhà mình ăn tết!!!

Henry 27

Xe tăng
Mà có cái lạ năm nay doanh nghiệp kêu rất kinh nhưng TtCk lại tăng vù vù.

• Vodka
Reactions: VNM

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt

Xin chia sẻ cùng cụ chủ. Mong năm mới mọi sự tốt lành hơn.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em thì đang phải bán nhà. Hic.
Còn em có cái nhà còi, cho thuê lần hồi nuôi con, đã giảm từ 6tr xuống 5tr mà mãi không trôi. Người ta khó khăn quá các cụ ah, mình cũng vậy hixx

ung_sung_tu_tai

Xe container
Lúc tiền tài khoản cụ và cụ tự mua xe sắm nhà thì nhân viên đâu có biết, các quan cũng ko biết nốt. Thế nhé.
Vâng

Làm cái gì cũng thế, là chủ hay làm tớ; làm DN to hay nhỏ; là DN hay làm gì cũng thế

Nếu bị lỗ suốt, nếu bị thua suốt thì làm là íu gì phải không ạ.

Thuyền to, sóng nhớn. Ở đâu làm gì thì thì cũng đều có áp lực cả.

Cứ làm như các bố vác tiền nhà mình ra cho thiên hạ hết ý.

Cho lúc này, luồn lách lúc kia thì cũng là làm lợi cho chính bản thân các bố hết mà thui, là íu gì có chuyện làm lợi cho nhân viên là chính.

Làm công ăn lương như bọn e cũng éo sướng gì, chán
Trước em cũng như cụ chủ, nhưng em đé khóc mà em giải tán, chả làm ăn moẹ gì nữa cả. Thế là giờ sướng!

Vivuvip

Xe buýt
Các cụ ngành XD toàn quan hệ với các quan để lấy việc, chia tiền.
Còn theo con đường đấy thì còn phải hầu quan chức.
Cụ nào kiếm được việc ngon, lãi cao, chủ đầu tư thanh toán nhanh thì cười tươi chia tiền.
Cụ nào ít việc, việc không đủ nuôi quân dự phòng thì méo mặt.
Nói sự thật mất lòng chứ thực ra các cụ không làm thẳng ở cơ chế thị trường mà vẫn chọn ngành dựa vào người ta để kiếm việc thì phải chịu thôi.

muadem

Xe cút kít
Vâng

Làm cái gì cũng thế, là chủ hay làm tớ; làm DN to hay nhỏ; là DN hay làm gì cũng thế

Nếu bị lỗ suốt, nếu bị thua suốt thì làm là íu gì phải không ạ.

Thuyền to, sóng nhớn. Ở đâu làm gì thì thì cũng đều có áp lực cả.

Cứ làm như các bố vác tiền nhà mình ra cho thiên hạ hết ý.

Cho lúc này, luồn lách lúc kia thì cũng là làm lợi cho chính bản thân các bố hết mà thui, là íu gì có chuyện làm lợi cho nhân viên là chính.
Em dị ứng với mấy ông chủ doanh nghiệp mà cứ đến Tết hay Lễ là than vắn thở dài, lo thưởng mới lo lót các quan. Xin lỗi chứ những người đó chỉ muốn ăn mà không muốn nhả, dòng tiền tài chính doanh nghiệp luôn chảy, có thể giai đoạn này ít giai đoạn kia nhiều, nhưng tầm tháng cuối năm là phải cân nguồn ngân sách để Tết có sẵn mà chi, không cân được thì nghỉ cho khỏe, tự nhiên làm lợi cho doanh nghiệp cả năm đến Tết lại kêu hết tiền, nghe chối bỏ mẹ :))
Hoặc phá cmn sản đi cho nhân viên còn kiếm việc khác.

xebetong

Xe container
em có mấy ông bạn làm ngành xây dựng, cứ khi nào mà ngoài rằm tháng chạp mà không thấy dấu hiệu tăm hơi Bác về là ae lại nháo nhào chuẩn bị bán xe cắm nhà bán nhà, mệt là nỗi do cuối năm nên tiền ít nên nhu cầu ít nên bán hay cầm cố đều khó. Nhưng biết phải làm sao vì ae thợ thuyền nhà cung cung cấp họ cũng đi làm cũng phải cuối năm có đồng nọ đồng chai, nên mình càng phải cố. Nhiều khi nghĩ oải quá
Đấy là mấy ông không biết làm, đội thầu xây dựng em mà em biết, tiền nó đã đưa cho vợ không bao giờ quay ra bất kể trong mọi tình huống nhóe :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em dị ứng với mấy ông chủ doanh nghiệp mà cứ đến Tết hay Lễ là than vắn thở dài, lo thưởng mới lo lót các quan. Xin lỗi chứ những người đó chỉ muốn ăn mà không muốn nhả, dòng tiền tài chính doanh nghiệp luôn chảy, có thể giai đoạn này ít giai đoạn kia nhiều, nhưng tầm tháng cuối năm là phải cân nguồn ngân sách để Tết có sẵn mà chi, không cân được thì nghỉ cho khỏe, tự nhiên làm lợi cho doanh nghiệp cả năm đến Tết lại kêu hết tiền, nghe chối bỏ mẹ :))
Hoặc phá cmn sản đi cho nhân viên còn kiếm việc khác.
:(
Nghe cụ nói mà em buồn hết cả người :P
Kinh doanh là 1 ăn 1 tịt :( Nếu ngon, người ta ra mở cty hết rồi, phải ko?
Còn các doanh chủ, gọi thế cho nó sang, khi mở cty họ cũng có tham vọng kiếm tiền, có gan để liều, cũng là tạo ra thặng dư cho xã hội, như việc làm, đóng thuế, đóng bảo hiểm xã hội cho nv, v.v
Còn kinh doanh thua lỗ là chuyện quá bình thường, thua thì đau và khóc, gào ra được còn may, ko bị trầm cảm :)
Nếu ko có những người chủ như này, cụ lấy đâu ra việc đi làm thuê?

long.spc

Xe container
Đồng cảm với cụ.

Tết nhân viên vui còn chủ méo mặt.
Đứng ở góc độ nhân viên lại ngược lại.
Nói chung là làm ăn dc chia sẻ nhau lợi nhuận. Khó khăn thì chia sẻ khó khăn.
Người lao động và sử dụng lao động mà trái tuyến thì khó

muadem

Xe cút kít
Còn kinh doanh thua lỗ là chuyện quá bình thường, thua thì đau và khóc, gào ra được còn may, ko bị trầm cảm :)
Đã có gan làm chủ thì tầm Tết hay có lúc tiền chưa kịp về cũng nên hào sảng mà tiến, kêu chả làm cho tiền nó về, chỉ làm cho nhân viên buồn nẫu ruột, mà nv đã buồn thì chả có tâm trí đâu làm việc nữa, thiệt hại lại vận vào ông chủ thôi.

conversehn

Xe tăng
Chia sẻ với cụ
Vững tâm mà tiến cụ nhé

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là mấy ông không biết làm, đội thầu xây dựng em mà em biết, tiền nó đã đưa cho vợ không bao giờ quay ra bất kể trong mọi tình huống nhóe :)
em biết cả 2, có loại như cụ nói, có loại bán cả váy để trả lương anh em :)