Độ xe, Sợ qua, sợ quá!!!

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
TSB cái Web của thanhbinh auto nó còn bê nguyên cái ảnh anh độ đèn civic lên web để khoe với bàn dân thiên hạ đấy Duy béo ạ
Cụ độ cho em 4 cánh điện con matiz vàng anh 3 ngon choét đến tận hôm nay. Chồng mới của em nó vượn ngượn phe phé, chả thấy khói khiếc giè (b)(b)(b)

Website
www.facebook.com
@No nick: trong kỹ thuật điện, động cơ vẫn được cấp điện mà bị giữ lại không cho quay gọi là "ngắn mạch" chứ không phải là quá tải. Dòng điện chạy qua lúc này hay được ký hiệu là In, tức là dòng ngắn mạch đấy ạ. Nghiêm trọng đấy.
Em không biết tí nào về "điện ô tô", nhưng em khẳng định chú thợ lắp vụ này không có 1 chút hiểu biết nào về điện nói chung.
Ko phải ngắn mạch đâu cụ ơi. Khi mô tơ được cấp điện nhưng bị giữ lại không cho quay thì lúc này mô tơ đang ở tình trạng chạy dưới điện. Lúc này điện năng ko biến đổi thành cơ năng mà hoàn toàn chuyển hóa thành nhiệt năng, phụ thuộc vào điện trở của cuôn dây mô tơ.

Thời gian mô tơ có khả năng chạy dưới điện mà ko bị hư hỏng cũng là 1 tiêu chuẩn để xác định chất lượng động cơ.

Còn hiện tượng ngắn mạch xảy ra khi bị chập cháy, điện trở giảm xuống gần = zero, lúc này lượng nhiệt sinh ra cực lớn dẫn đến cháy nổ là đương nhiên.

Máy bị đơ

Xe điện
Ko phải ngắn mạch đâu cụ ơi. Khi mô tơ được cấp điện nhưng bị giữ lại không cho quay thì lúc này mô tơ đang ở tình trạng chạy dưới điện. Lúc này điện năng ko biến đổi thành cơ năng mà hoàn toàn chuyển hóa thành nhiệt năng, phụ thuộc vào điện trở của cuôn dây mô tơ.

Thời gian mô tơ có khả năng chạy dưới điện mà ko bị hư hỏng cũng là 1 tiêu chuẩn để xác định chất lượng động cơ.

Còn hiện tượng ngắn mạch xảy ra khi bị chập cháy, điện trở giảm xuống gần = zero, lúc này lượng nhiệt sinh ra cực lớn dẫn đến cháy nổ là đương nhiên.
Cái này người ta ứng dụng vào việc làm bếp điện đới:69::69::69:
Tự dưng độ xe xong lại có thêm cái bếp đun nước:77:

TogetherWeChia

Xe hơi
Chia buồn với cụ chủ thớt. May là chỉ thiệt hại nhẹ, ko ảnh hưởng gì đến người :'(. Qua vụ này em càng hãi mấy ông thợ vườn Vịt ta, xe cộ độ kiểu này em xin vái. Thôi tạm thời quên mấy ý tưởng hưởng thụ cho vợ 2 thôi.

quangnd

Xe buýt
Kinh khung thật!!! Chia buồn cụ chủ thớt . tiện đây cũng yêu cầu cụ HátToop đưa số ĐT của cụ lên đây . để ae có vấn đề gì cần khẩn cấp cấp cứu chứ ạ(b)(b)(b)
Số cụ Tóp đây nhé! Mọi người tha hồ SPAM!

09132107xx

2 số cuối mời các cụ dự đoán. (b)

* Chuyên chạy Quota khám chữa bệnh bởi bác sỹ Hardtop. :69:

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...

09132107xx

xxx xxxx 81

hơ hớ :69:. cháu vừa được cụ ý cho đấy ạ. cám ơn cụ Hardtop(b)

xelu@

Xe tải
Chia buồn với bác chủ xe:'( . hoan nghêng tinh thần phun của cụ Hardtop:41::41::41:

anchibui

Xe điện
Chào các cụ!!! Em vừa ở hãng về, kỹ thuật viên kiểm tra chưa phát hiện lỗi gì. Vô lăng và phanh hơi nặng nhưng chưa có máy tính kiểm tra, họ hẹn mai. Tối qua em mang xe về (17h30), em nổ máy chạy rốt đa, bật hết thiết bị (điều hòa, đèn pha, đèn gầm, sấy ghế, âm thanh... ), em bật điều hòa 29 độ để sấy sàn và ghế. Khoảng 2 tiếng em thử đi xem lỗi gì không. Em tắt máy và khởi động ko được (có tiếng khẹt khẹt do yếu điện ắc quy), đèn ABS, EPS, đèn túi khí ... nó vẫn sáng (mọi lần em bật khóa điện 3s là mấy cái đèn đó tắt). Hôm nay ra hãng họ bảo ắc quy yếu cũng có hiện tượng đó (sáng nay em câu điện để nổ).
Xin phép các cụ em chưa thể Up địa chỉ độ xe được! Họ làm không chuẩn, kém về năng lực nhưng được cái Hậu mãi tốt, họ chấp nhận mọi yêu cầu mà hãng KIA đề nghị (ko biết sau đó có giữ đúng cam kết ko???), Tạm thời họ cũng có trách nhiệm về hậu quả đó.
Xin cảm ơn các cụ!!! Cảm ơn cụ hardtop!!!, còn mấy cụ gọi trực tiếp trợ giúp em hôm qua trong lúc em đang bối rối chưa PM cảm ơn được, em xin tạ lỗi!
Không có anh em trên OF, vụ này em gặp rất nhiều khó khăn và hậu quả chưa biết thế nào.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Máy bị đơ

Xe điện

09132107xx

Nhà cháu chuyên xét duyệt hồ sơ xin cấp Quota khám chữa bệnh bởi bác sỹ Hardtop:21::21::21:

danglong

Xe tăng
Cái trò độ khóa xe lên kính này nhảm hết sức!

Trước em lắp bộ Tàu khựa mới đầu về khoe khoang mãi, thấy cũng hay hay: Bấm Khóa phát kính tự động lên. Oai

Sau thấy chuối không thể tả nổi:

- Đỗ xe tắt mãy chờ vợ, muốn mở kính cho thoáng - khóa cửa đề phòng trẻ con táy máy: Kính tự động lên. Tức quá.

- Trời nắng muốn hé cửa kính cho thoáng khi đỗ: Cửa kính tự động lên hết. Mấy chú thợ tư vấn: Lấy vật gì chặn lại --> 4 cánh cửa mà cầm 4 hòn gạch chạy vòng quanh trước khi nó đóng hết mà 4 hòn gạch ko rơi thì chắc hóa điên! :)) Hay lấy 4 miếng giấy - bìa gấp lại chạy quanh xe đặt rồi mới khóa cửa?

- 1 thời gian sau có trục trặc: Ra xe bấm khóa, kính lên, nhưng có 1 hoặc nhiều cái kẹt ứ lên. Phải mở cửa xe, bật khóa điện, bấm kính lên, đóng cửa xe, khóa. Điên

- Lâu dần kính ko trơn nữa, mô tơ kéo lên ko được, có khả năng om điện gây chập cháy. Sợ

Mà chuyện này bàn nhiều rồi, sao bác còn lắp?

E43000

Xe tăng
Kinh nghiệm xương máu, độ xe đâu phải trò chơi các cụ nhỉ :77:

anchibui

Xe điện
Chào các cụ! Nguyên nhân chính thức kết luận vụ cháy xe do KIA đưa ra là:
Quá tải do lấy nguồn từ ắc quy vào ổ khóa điện ( lấy trước ổ khóa). Cả 4 mô tơ kính vẫn hoạt động từ khi em độ đến khi bốc cháy từ chuyên môn gọi là "chạy dưới nguồn". Do không có rơ le ngắt khi kính đã lên hết, không cả cầu chì luôn. Dẫn đến sinh nhiệt ra dây, dẫn đến chảy lớp nhựa bọc, nó cứ âm ỉ từ hôm (19/3) em hí hửng khoe cái auto kính trên diễn đàn KIA-HD. Đến hôm qua thì lớp vỏ bọc mềm như thạch và các sợi dây đồng bên trong nó thò ra tua tủa, quấn quýt lấy nhau gây ra "đoản mạch". Khi đoản mạch tạo ra nhiều tia lửa + các bó dây đang nóng + các lớp vỏ đã tan chảy thế là Bùng... Bùng...+ lách tách...khói .. .+ khét lẹt .... Cả cuộc đời em không quên được hình ảnh đó và cảm giác đó ... (khi dập xong em chết lặng mấy phút, chân tay run bắn...)
Độ xe sợ thật!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
Chào các cụ! Nguyên nhân chính thức kết luận vụ cháy xe do KIA đưa ra là:
Quá tải do lấy nguồn từ ắc quy vào ổ khóa điện ( lấy trước ổ khóa). Cả 4 mô tơ kính vẫn hoạt động từ khi em độ đến khi bốc cháy từ chuyên môn gọi là "chạy dưới nguồn". Do không có rơ le ngắt khi kính đã lên hết, không cả cầu chì luôn. Dẫn đến sinh nhiệt ra dây, dẫn đến chảy lớp nhựa bọc nó cứ âm ỉ từ hôm (19/3) em hí hửng khoe cái auto kính trên diễn đàn KIA-HD. Đến hôm qua thì lớp vỏ bọc mềm như thạch và các sợi dây đồng bên trong nó thò ra tua tủa, quấn quýt lấy nhau gây ra "đoản mạch". Khi đoản mạch tạo ra nhiều tia lửa + các bó dây đang nóng + các lớp vỏ đã tan chảy thế là Bùng... Bùng...+ lách tách...khói .. .+ khét lẹt .... Cả cuộc đời em không quên được hình ảnh đó và cảm giác đó ... (khi dập xong em chết lặng mấy phút, chân tay run bắn...)
Độ xe sợ thật!!!
Chia buồn với cụ No nick !!! Thợ quá ẩu nên mới dẫn đến tình trạng như vậy....:mad:

1977cd5

Xe tăng
Đúng là cao thủ thật, bắt bệnh qua điện thoại mà vẫn chuẩn. kinh quá mấy nữa có việc gì phải nhờ cụ ấy thôi

pocketme

Xe hơi
Chia buồn với bác, e đang lăn tăn mấy cái vụ cụp gương, khóa cửa với lên kính, thế này thì thôi luôn cho khỏe. Nhưng vẫn lo quả DVD+màn hình+camera lùi, nó mà dở chứng như xe bác thì... :'(.

Liuba

Xe buýt
Cụ chủ thớt vậy là còn gặp may rồi. Dù là cửa hàng nào độ dẫn đến chập cháy... nhưng họ đã chịu trách nhiệm toàn bộ thiệt hại của khách hàng, tôi nghĩ đó cũng là 1 thái độ nghiêm túc. Sau vụ này, cửa hàng đó cũng sẽ rút kinh nghiệm, đảm bảo lần sau có lắp lên kính auto sẽ không bị thế này nữa, phải không các bác ;)

TrauSat

Xe tải
Chiêu lấy cầu chì chỗ này để cấp cứu chỗ khác khi cần của cụ Top hay thật :41::41::41:

t_rex

Xe buýt
May là có cụ Top không thì đêm hôm đấy chỗ cụ chủ thớt để xe sẽ có tin ô tô tự cháy. Mà để ở gara trong nhà càng nguy to. Hầm để xe chung cư Mỹ Đình ngày xưa có 2 xe để trong hầm tự cháy sau đó chủ đầu tư tự khắc phục cho gia chủ (kinh phí khoảng 2 tỷ) vì hệ thống chống cháy không ngon. Giờ vẫn chưa đòi được tiền bên bảo hiểm. Qua vụ của bác nâu ních, nâu nướng em dự là mấy cái xe Mỹ Đình cũng độ đẹo linh tinh, hay là mai em bẩu chủ đầu tư ra bắt đền bọn độ cho nhanh.

Quay lại vấn đề độ đẹo, dù sao phải thừa nhận dây nó ngon đấy chứ, bị nung liên tục mấy hôm nó mới cháy. :21::21::21:
Bác Top thêm một kinh nghiệm là lần sau biết là độ lung tung thì hỏi thế độ bao lâu rồi ? Nếu 3 ngày trở lên thì sẽ tư vấn mời tháo cực ắc quy ra và đừng có đấu lại. Gọi thợ ngon đến cắt bớt các mạch linh tinh ra.
Hôm nọ em cũng vừa mới được bác Top tư vấn một vụ chạm gầm. Em gọi bác không được, bác gọi lại cho em mới thích chứ. :41::41::41:
Nhất định hôm nào phải cà phê với bác Top.

KL1: Độ phải biết chỗ độ.
KL2: Đã độ xe thì không nên để trong nhà.
KL3: Nếu độ xe thì phải có tròng 12 trong cốp.
KL4: Đã độ xe thì khi đi về phải dùng tròng tháo cực Ắc quy ra.
KL5: Độ hay ko độ là câu hỏi khó trả lời.
KL6: Kiểu gì vào OF cũng có lợi.
KL7:

Chỉnh sửa cuối:

F1Da_tinh

Xe tải
Website
www.facebook.com
chiêu này hay thì hay thât đây nhưng nếu ai ko biết lấy thì cũng có cơ may bi chập cháy đấy các cụ ạ vì câu chì có chỉ số nhất định mỗi loại có chỉ số khác nhau mà