[Funland] Đố kỵ, ghanh ghét ở khắp mọi nơi

a_cheng

Xe điện
Ở đời mà bị người ta đố kị với ghét thì kể ra cũng là một thành công :D

có lẽ do tiềm thức 1 phần & cơ chế 1 phần

khi nào cụ thành tỷ phú cụ sẽ ko còn ghen ghét nữa

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hội chứng đó khoa học gọi là “ sợ thành công “ :)

mogan

Xe buýt
có lẽ do tiềm thức 1 phần & cơ chế 1 phần

khi nào cụ thành tỷ phú cụ sẽ ko còn ghen ghét nữa
Tỷ phú VND thì giờ cũng bình thường mà cụ, chủ yếu trong tiềm thức muốn loại bỏ một phần tham sân si mà khó quá thôi

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
1 cô gái mới mua căn nhà trong làng và chuyển đến ở. Cô ấy sống rất tốt với hàng xóm, kính trên nhường dưới và ứng xử khéo léo không mất lòng ai.
Nếu có người nói: Cô ta quê ở xa, sau nhiều năm làm việc chăm chỉ đã gom góp đủ tiền mua nhà đến ở với chúng ta, làng mình có 1 hàng xóm tốt, thật đáng mừng. Thi lập tức được trả lời: đời ko biết đâu mà lần, rồi sẽ biết hết thôi
Nhưng nếu có ai bảo: Cô này cặp với đại gia, giờ bị thải, được ít tiền, về đây ở ẩn chứ chả còn cách nào, ... Thì lập tức các thể loại thêu dệt nổi lên ngay
Làm bđs thì chúng nó bảo phân lô bán nền.
Sản xuất xe thì chúng nó bảo xe tàu gắn mác Việt.
Fdi đầu tư chúng nó bảo dân Việt chỉ làm công nhân.
Đem tiền ra nước ngoài đầu tư nó bảo chuyển tiền để té.

Tỷ phú VND thì giờ cũng bình thường mà cụ, chủ yếu trong tiềm thức muốn loại bỏ một phần tham sân si mà khó quá thôi
vâng cụ, ý là cụ hơn người ta thì sẽ ko còn lý do gì để ghét người ta nữa !! :))

với lại em nghĩ ai chả có ý nghĩ đó, mình cố gắng giảm bớt là được rồi, chứ loại bỏ 100% thì chỉ có các bậc đại trí, đại đức mới làm đc

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ bảo cách để người khác nghĩ đúng về mình đi ạ, chứ em nói thật, em khổ tâm lắm, 2 vợ chồng công chức bình thường, cũng được ông bà đỡ đần chút ít, có cái nhà, cái xe, thế nhưng người ta cứ nghĩ mình tiền tỉ rồi thỉnh thoảng nói nọ, kia, kiểu thiếu gì tiền, sao ko cho con đi du học.. mà đâu biết đôi khi cả nhà cửa chỉ có chưa đến 20 triệu, lúc đó chả lẽ đôi co. Thôi cứ bơ đi vậy. Mà quan điểm này rất hay bị áp đặt lên quan chức, kiểu họ auto giàu, vào cq Nhà nước thì auto chạy chọt. Nhưng thực tế đâu phải 100% như vậy ạ.
À quan chức thì 99,99% vào đó là nhăm nhe bòn rút của dân. Nói cụ đừng tự ái.
Hỏi rằng với mức lương thấp tèo (đã biết từ trước khi làm) các anh vẫn chạy bằng được vào vị trí đó để lzi? Đừng nói là phục vụ nhân dân nhé, các anh chưa đủ no ấm thì lấy gì phục vụ chúng tôi?

HTDA

Xe buýt
À quan chức thì 99,99% vào đó là nhăm nhe bòn rút của dân. Nói cụ đừng tự ái.
Hỏi rằng với mức lương thấp tèo (đã biết từ trước khi làm) các anh vẫn chạy bằng được vào vị trí đó để lzi? Đừng nói là phục vụ nhân dân nhé, các anh chưa đủ no ấm thì lấy gì phục vụ chúng tôi?
Em ko tự ái vì em không phải quan chức, và thực tế đúng là quan chức ít người nghèo hoặc không đủ sống, nhưng em tin không phải 99,99% quan chức đều bòn rút tiền của người dân, vì với em, nhiều người muốn thăng quan tiến chức họ mong muốn ở vị trí cao hơn vì lý tưởng, vì đam mê quyền lực, vì muốn chớp cơ hội ghi dấu ấn nghề nghiệp...và còn vì nhiều lý do khác mà em chưa thể biết, chứ ko đơn giản vì tiền.
Có thể em may mắn khi gặp những người, những việc khiến em có lòng tin ạ.

Bemagauvn

Xe điện
Chả đâu xa,
Em kể lại vụ xưa đi tha hương học hành, thôi thì cũng đăng kí mấy môn thể thao ngoại khoá cho khỏe người.
Đến lúc xong vào tắm chung, mấy thằng uganda hay gì đó còn thấp bé hoặc bằng em cởi xoạch ra một cái…các thứ nó tuột thuộc luột ra 😑.
Em tím mặt vì ganh tị cũng như đố kị, cay cú cực kì. Cùng là con trai cả mà…Thôi quấn cái khăn, ngượng tí không sao, sau bố về nhà tắm ✌✌😑.

toanco_k32

Xe tăng
Theo em thì cụ đang viết sai chính tả.
Viết "ganh ghét" mới đúng, [giống như "ganh đua", "ganh tị" ], chứ ko phải "ghanh"
Giờ viết là cứ phải "ngờ kép" nó mới sành điệu bác ạ. Bất cứ nơi đâu cũng phải tương vào, "nghành", "ghánh ghồng" .... nhìn như gai chọc vào mắt
Đáng buồn cho cái sự học hành :(

Xe gia đình

Xe điện
Trên OF này đầy :)

lacettiGG

Xe điện
Nghĩ gì là một việc, quan trọng đừng vì thế mà làm điều xấu là được. Có phải ai cũng là thánh đâu :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Giờ viết là cứ phải "ngờ kép" nó mới sành điệu bác ạ. Bất cứ nơi đâu cũng phải tương vào, "nghành", "ghánh ghồng" .... nhìn như gai chọc vào mắt
Đáng buồn cho cái sự học hành :(
Chắc bận đố kị, ganh ghét quá nên không còn thời gian và tâm trí học hành đến nơi đến chốn, cụ ạ. :D

Elfleda

Xe hơi
Không biết tính đố kỵ do đâu mà có hay nó ăn sâu trong tiềm thức. Nói thật với CCCM trong em cũng xuất hiện điều đó thường xuyên, nhưng không loại trừ hoàn toàn được. Có phải nó nằm sâu trong tiềm thức.
Một ví dụ rất đơn giản là nếu nhìn thấy một bạn trẻ hơn mình đột nhiên có nhiều tiền, thì y như rằng ý nghĩ bạn đó chỉ có làm việc phi pháp mới nhiều tiền như thế.
Hay hàng xóm mới lên đời con xe đẹp đắt tiền, thì đương nhiên là ý nghĩ xấu về họ cũng nổi lên
Mỗi lần như thế lại cố dằn lòng xóa bỏ mọi ý nghĩ đố kỵ, nhưng cũng chỉ bớt phần nào.
Bạn bè em trong mọi cuộc trò truyện em cũng nhận ra những điều đó thường xuyên. Làm phó phòng chỉ mong ông trưởng dính phốt bay chức để mình trèo lên.Và còn rất nhiều, rất nhiều xung quanh ta.
Cụ nói em mới nhìn ra, đúng là đố kị ở quanh ta 😬

cusao

Xe lăn
Chẳng việc gì phải tỏ ra cao đạo hay văn minh tiến bộ mà rõ ràng là;
Hiện tượng đố kỵ - ghen ghét là hiện tượng tự nhiên trong các mối quan hệ xã hội của loài người.
Nói cách khác: Chỉ khi không có mối quan hệ nào trong xh loài người được xác lập thì khi đó hiện tượng đố kỵ - ghen ghét sẽ tự nhiên biến mất

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Không biết tính đố kỵ do đâu mà có hay nó ăn sâu trong tiềm thức. Nói thật với CCCM trong em cũng xuất hiện điều đó thường xuyên, nhưng không loại trừ hoàn toàn được. Có phải nó nằm sâu trong tiềm thức.
Một ví dụ rất đơn giản là nếu nhìn thấy một bạn trẻ hơn mình đột nhiên có nhiều tiền, thì y như rằng ý nghĩ bạn đó chỉ có làm việc phi pháp mới nhiều tiền như thế.
Hay hàng xóm mới lên đời con xe đẹp đắt tiền, thì đương nhiên là ý nghĩ xấu về họ cũng nổi lên
Mỗi lần như thế lại cố dằn lòng xóa bỏ mọi ý nghĩ đố kỵ, nhưng cũng chỉ bớt phần nào.
Bạn bè em trong mọi cuộc trò truyện em cũng nhận ra những điều đó thường xuyên. Làm phó phòng chỉ mong ông trưởng dính phốt bay chức để mình trèo lên.Và còn rất nhiều, rất nhiều xung quanh ta.
do giáo dục cụ ạ, bé không được dạy dỗ đúng cách
giờ phải dạy con sao cho đúng