[Funland] Đố kỵ, ghanh ghét ở khắp mọi nơi

starsn

Xe điện
Chắc ai cũng có ít nhất một lần ganh tị trong đời. Em hơn 1 lần :">

Giờ lớn rồi, bắt đầu nghĩ rộng hơn. Mình chẳng qua là 1 người trong 7 tỷ người trên thế giới này, mình chả là cái gì cả, so sánh mất thời gian vô ích :D

Nên hiểu bản chất của con người. Ai cũng muốn được người khác hiểu mình, trân trọng cái khác biệt ở mình, trân trọng nỗ lực của mình. Đôi khi hơi quá lố tí tiện thể dìm người khác luôn. Mặt khác, khi người khác chia sẻ (hay khoe) những thứ người ta làm được, con người thường hay khó chịu vì cho rằng họ đang đánh giá thấp.. mình. Cần thường xuyên nhắc nhở bản thân: những điều người khác nói, thường họ không nói vì người nghe, mà họ nói vì chính họ mà thôi.

Biết vậy để không take things personally, để lòng mình rộng mở hơn khi lắng nghe người khác. Để tiết chế, thận trọng khi chia sẻ với người khác những điều làm mình tự hào. Nói thế thôi nhưng quên thường xuyên :)

Mít tố nữ

Xe tăng
Em chỉ có một bảo bối đáp trả cho tất cả các tò mò, đưa chuyện, đố kị thôi, đó là em cứ thủng thẳng bào : " xời, cơm ai người đấy ăn, việc ai người ấy làm không ai nuôi ai được".

Mít tố nữ

Xe tăng
Em có follow một bạn KOL, bạn đấy có lần viết đại ý mọi người đừng nhìn những thành quả bạn ấy đạt được mà sôi ruột gan vì thực để có được thành công trong sự nghiệp và hạnh phúc gia đình, bạn ấy đã phải cố gắng rất nhiều. Em thấy đúng.
Người làm 8 tiếng thì không so được với người ngày làm việc 12-18 tiếng. Người hết giờ làm về cơm nước vui thú gia đình thì không so được với người 12h đêm còn ngồi làm sổ, đếm tiền.
Trời đất thật công bằng là ai cũng có 24h như nhau, người dùng nhiều thời gian để làm việc thì không có thời gían để giải trí và ngược lại. Người tự mình kiếm tiền xài thì không giàu nhanh nhưng lại khoẻ tâm chứ nhanh có G63 như em ca sĩ HH thì lại phải đánh đổi cả danh dự.
Em nghĩ cuộc đời thật ra là sự đánh đổi. Bên cạnh phước phần được hưởng thì ai cũng phải hy sinh cái lọ mói nhận về được cái chai. Thế nên hãy vui với gì mình có vì những gì mình đang có chính là lựa chọn của mình.

Vomoicuoi

Xe tăng
Muốn người khác không đố kỵ với mình thì hạn chế phô trương , biết giấu đi những thịt minht có. Ví dụ thông minh thì giả khù khờ. Giàu thì chế mua sắm vội .

XanhTeA

Xe tải
Đố kỵ, ghanh ghét như bản năng nguyên thủy của con người ấy, tìm đâu là người trong sáng, thuần khiết.

datinh

Xe container
sao lại có phong trào thêm chữ h sau g nhể. ganh ghét chứ nị. chán thặc

beomap2

Xe container
Đố kỵ, ganh ghét xảy ra khi trong suy nghĩ của con người có sự so sánh thấy mình thua kém, thiệt thòi so với người khác, ngược lại với ganh ghét là hả hê khi thấy mình hơn người khác. Xã hội có nhiều đố kỵ do thiếu dân chủ, do nhiều bất công, do luật pháp không nghiêm, do thượng tầng bất chính….

xecub49

Xe điện
Vấn đề cụ thớt nói là đã được các nhà khoa học ngâm cứu rất kỹ rồi nhé, đề nghị chủ thớt tham khảo tài liệu dưới đây: :)) :)) :))
Đố kỵ.png
Nâng tầm lên luận án Tiến sĩ ấy chứ chẳng phải chơi đâu.

El Jefe 2

Xe tăng
Hồi xưa em cũng đố kỵ và ganh ghét lắm.

Giờ em cố gắng thay đổi rồi. Em làm cho bọn khác phải đố kỵ ganh ghét vs em.

Gặp thằng giàu nhưng nhìn cò hương thì em khoe em chạy 21km, chống đẩy 100p phát, sắp thi ironman, đá sân hàng chiếu 30p.. để cho nó ghen vì sức khỏe.

Gặp thằng nghèo hơn em thì em khoe sale Vin HY đang chào em ời ơi mà em còn đang lọc căn nào xịn em mới chốt... để nó tưởng em giàu nó ghen.

Thế mà nhiều thằng ghen ghét đố kỵ vs em phết.

Còn tất nhiên thằng nào vừa giàu vừa khỏe hơn em thì thôi em lượn cho nhanh còn ganh với đố gì nữa!

coixay13

Xe tăng
Buông bỏ được là đời nó sẽ thấy ổn ngay. Nhưng trước khi buông bỏ thì phải có tiền cái đã, khổ vậy!

Em từ khi đạt mốc 4 sọi là không còn sân si nhiều nữa, thấy cuộc sống quả thú vị thật.
Em thì qua cái mốc lâu rồi nhưng mấy cái kia chưa đạt đc thành ra vẫn đang đố kỵ đơi.

beomap2

Xe container
Hồi xưa em cũng đố kỵ và ganh ghét lắm.

Giờ em cố gắng thay đổi rồi. Em làm cho bọn khác phải đố kỵ ganh ghét vs em.

Gặp thằng giàu nhưng nhìn cò hương thì em khoe em chạy 21km, chống đẩy 100p phát, sắp thi ironman, đá sân hàng chiếu 30p.. để cho nó ghen vì sức khỏe.

Gặp thằng nghèo hơn em thì em khoe sale Vin HY đang chào em ời ơi mà em còn đang lọc căn nào xịn em mới chốt... để nó tưởng em giàu nó ghen.

Thế mà nhiều thằng ghen ghét đố kỵ vs em phết.

Còn tất nhiên thằng nào vừa giàu vừa khỏe hơn em thì thôi em lượn cho nhanh còn ganh với đố gì nữa!
Nếu cụ đã thích khoe thì thiếu gì cái bịa ra để khoe cho thằng kia thèm: giỏi tán gái, vợ đẹp, con khôn, an nhàn, hiểu biết đời...

muadem

Xe cút kít
Cả thế hệ được đào tạo bằng hệ thống giáo dục và tương tác ngoài đời kiểu: ngụ ngôn, trạng Quỳnh, ... thì em hỏi cụ ý thức hệ từ đâu mà có?
Có bài học đạo đức hay tài liệu nào nhồi cho chúng ta phải tập trung nghiên cứu sản xuất không? chế độ đãi ngộ với lực lượng này như thế nào? hay có tổ chức mang dang nhưng chủ yếu lấy dự án về rồi chia chác?

dattuyet_sghn

Xe điện
Đố kỵ như thế thù đố kỵ cả đời.
Cơ mà cái này thì đúng là cực kỳ phổ biến.
Tuy nhiên ai giàu, giỏi thực sự, chính đáng thì phải ngưỡng mộ.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
KHI XỬ NGƯỜI CÓ TỘI, THEO LUẬT THÌ CÓ NGUYÊN TẮC SUY ĐOÁN VÔ TỘI
=> Khi thằng bên cạnh nó khá hơn thì xã hội ta có cái nguyên tắc: "SUY ĐOÁN CÓ TỘI"
:))
Âu đó cũng là cái chuyện thường tình ở huyện.
Xưa quê em xây nhà, cứ nhà nào xây sau là phải cao hơn 1 cái nóc, ... cơ mà có 1 cái ko ganh nhau đc đó là: con đỗ vào đại học, hoặc đc đi nhận phần thưởng ở huyện.
Nhà nào có con như thế mở mặt lắm, làm cỗ linh đình, còn hơn cả về nhà mới, hàng xóm nó cũng phải chịu :))

Huthasa

Xe container
Không biết tính đố kỵ do đâu mà có hay nó ăn sâu trong tiềm thức. Nói thật với CCCM trong em cũng xuất hiện điều đó thường xuyên, nhưng không loại trừ hoàn toàn được. Có phải nó nằm sâu trong tiềm thức.
Một ví dụ rất đơn giản là nếu nhìn thấy một bạn trẻ hơn mình đột nhiên có nhiều tiền, thì y như rằng ý nghĩ bạn đó chỉ có làm việc phi pháp mới nhiều tiền như thế.
Hay hàng xóm mới lên đời con xe đẹp đắt tiền, thì đương nhiên là ý nghĩ xấu về họ cũng nổi lên
Mỗi lần như thế lại cố dằn lòng xóa bỏ mọi ý nghĩ đố kỵ, nhưng cũng chỉ bớt phần nào.
Bạn bè em trong mọi cuộc trò truyện em cũng nhận ra những điều đó thường xuyên. Làm phó phòng chỉ mong ông trưởng dính phốt bay chức để mình trèo lên.Và còn rất nhiều, rất nhiều xung quanh ta.
Sư còn dèm pha nhau bủ mợ ra nữa nữa là người thường.

comiki

Xe ba gác
Người OF

.Xukthal

Xe container

.Xukthal

Xe container
Em chỉ ghét nhất là " Yêu nhưng cứ bảo không " thôi >:P