[Funland] Đố kỵ, ghanh ghét ở khắp mọi nơi

Moriarty

Xe container
Không biết tính đố kỵ do đâu mà có hay nó ăn sâu trong tiềm thức. Nói thật với CCCM trong em cũng xuất hiện điều đó thường xuyên, nhưng không loại trừ hoàn toàn được. Có phải nó nằm sâu trong tiềm thức.
Một ví dụ rất đơn giản là nếu nhìn thấy một bạn trẻ hơn mình đột nhiên có nhiều tiền, thì y như rằng ý nghĩ bạn đó chỉ có làm việc phi pháp mới nhiều tiền như thế.
Hay hàng xóm mới lên đời con xe đẹp đắt tiền, thì đương nhiên là ý nghĩ xấu về họ cũng nổi lên
Mỗi lần như thế lại cố dằn lòng xóa bỏ mọi ý nghĩ đố kỵ, nhưng cũng chỉ bớt phần nào.
Bạn bè em trong mọi cuộc trò truyện em cũng nhận ra những điều đó thường xuyên. Làm phó phòng chỉ mong ông trưởng dính phốt bay chức để mình trèo lên.Và còn rất nhiều, rất nhiều xung quanh ta.
Đó là bản chất con người, đấy chính là động lực để người ta ganh đua phấn đấu với nhau, chả có gì xấu xa ở đây cả.

Honghen2008

Xe container
Nếu ko có tính này thì xã hội khó phát triển🤦🏻‍♂️

Phàm là người ai chả có từ “con” ở đầu.
Nên con người luôn phải tự rèn mình, tiết chế đc càng nhiều ý nghĩ xấu thì tâm thế mình càng cân bằng, từ đó mình tử tế hơn, vui vẻ hạnh phúc hơn.
Em nghĩ cụ đang nhầm lẫn giữa “thi đua” và “ganh đua”.
Đó là bản chất con người, đấy chính là động lực để người ta ganh đua phấn đấu với nhau, chả có gì xấu xa ở đây cả.

Maz6666

Xe buýt
nói không phải mê tín chứ em không có tính đó, và hầu như em cũng chẳng ghét ai trừ mấy đứa cứ nhằm nhằm mượn tiền của mình rồi ì ra

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đố kị với các anh bảo 1 tiếng chưa ra lắm :))

danleduc

Xe điện
Không biết tính đố kỵ do đâu mà có hay nó ăn sâu trong tiềm thức. Nói thật với CCCM trong em cũng xuất hiện điều đó thường xuyên, nhưng không loại trừ hoàn toàn được. Có phải nó nằm sâu trong tiềm thức.
Một ví dụ rất đơn giản là nếu nhìn thấy một bạn trẻ hơn mình đột nhiên có nhiều tiền, thì y như rằng ý nghĩ bạn đó chỉ có làm việc phi pháp mới nhiều tiền như thế.
Hay hàng xóm mới lên đời con xe đẹp đắt tiền, thì đương nhiên là ý nghĩ xấu về họ cũng nổi lên
Mỗi lần như thế lại cố dằn lòng xóa bỏ mọi ý nghĩ đố kỵ, nhưng cũng chỉ bớt phần nào.
Bạn bè em trong mọi cuộc trò truyện em cũng nhận ra những điều đó thường xuyên. Làm phó phòng chỉ mong ông trưởng dính phốt bay chức để mình trèo lên.Và còn rất nhiều, rất nhiều xung quanh ta.
Ở VN từ lâu đã có câu " Giàu ghét, Nghèo khinh, Thông minh bị tiêu diêt " . Cụ không nghe à ?
Thế nên ở đời đừng bao giờ để người khác nghĩ là mình Giàu, cũng đừng để người khác nghĩ mình không có tiền, cũng tránh thể hiện mình thông minh ( hãy cố giả ngơ ngơ tý, nếu mình thông minh thật ). Thế mới dễ sống.

kites1

Xe điện
Em không cho là đố kỵ mà đó là đoán mò.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy bác.
Sau khi biết đồng chí nhạc xĩ #, cả đời cống hiến mà sở hữu có độc 1/2 căn hộ, tôi càng củng cố thêm lòng tin của tôi vào sự lãnh đạo của XXXXXXX , sự liêm chính của các cán bộ YYYYYY , tin tuyệt đối ạ.

caisua

Xe lăn
1 cô gái mới mua căn nhà trong làng và chuyển đến ở. Cô ấy sống rất tốt với hàng xóm, kính trên nhường dưới và ứng xử khéo léo không mất lòng ai.
Nếu có người nói: Cô ta quê ở xa, sau nhiều năm làm việc chăm chỉ đã gom góp đủ tiền mua nhà đến ở với chúng ta, làng mình có 1 hàng xóm tốt, thật đáng mừng. Thi lập tức được trả lời: đời ko biết đâu mà lần, rồi sẽ biết hết thôi
Nhưng nếu có ai bảo: Cô này cặp với đại gia, giờ bị thải, được ít tiền, về đây ở ẩn chứ chả còn cách nào, ... Thì lập tức các thể loại thêu dệt nổi lên ngay

matizvan2009

Xe ba gác
Trà dư tửu hậu thì thằng bạn em nó hay nói ghét chú Ro7, em bảo là nó tận bên trời kia sao mày ghét nó. Thằng bạn em bảo "tao ghét nó vì nó tài, nó lắm tiền và quan trọng nhất là nó có nhiều gái đẹp"

binhsu7273

Xe cút kít
Lội rung Thớt dư lày mình biết trước dồi dưng......ứ thèm Viết. ;)) ;)) ;))

comiki

Xe ba gác
Người OF
May quá, môi trường làm việc của em hầu như ko có nạn này. Phúc ai người ấy hưởng, nghĩ nhiều chi cho mệt đầu.

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Hay cại nà e chưa thấy ai đáng để e đố kỵ ^^

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài dời còn có dì, nhên đửn mãi thì chớt ^^ 3p là căng, sức đơu ^^
Chạ qua đứng ghen thằng ở dên, trồng chuối ghen thằng ở dưới ^^ E nẳm duỗi nên chạ đc ghen vs ai :((